• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Da chó bị vẩy gầu.

siyoungvi

Em Bắc Kinh nhà mình cũng đang bị triệu chứng giống chó nhà bạn.
Đang định mang em nó ra phòng khám thú y mà tìm được topic này của bạn.
Tắm = sữa tắm đó là sạch ngay lần đầu tiên hả bạn? Về sau có bị lại không?

dalong1987

Moon bị Gàu!

Moon( tên chú chó) nhà tớ mới mua về đã bị gàu.không bít là 1,5 tháng đã tắm băng jonsoonbaby va nizozan đc chưa bác.em lo wa. dang tap chơi nên hoảng wa' ak.

binh.tran1985

thật là hay wa đi em nha minh bị gì o biết lúc đầu thì nó như là ghẻ vậy rồi khoản 1-2 tuần nó khô thì như gàu không biết ap dụng có được o

khamphavn

Cho Minh hỏi là cún nhà mình, mới tiêm phòng mũi 1 được 3 ngày , cũng bị rụng lông trên đầu co thêm mấy nốt cộm lên. Trên người cũng có vài chỗ rụng lông và vảy gầu giờ Minh muốn bôi jonhson và tắm cho cún có được không hay phải đợi 10 ngày sau mới tắm được?

Cho Minh hỏi là cún nhà mình, mới tiêm phòng mũi 1 được 3 ngày , cũng bị rụng lông trên đầu co thêm mấy nốt cộm lên. Trên người cũng có vài chỗ rụng lông và vảy gầu giờ Minh muốn bôi jonhson và tắm cho cún có được không hay phải đợi 10 ngày sau mới tắm được?
cho Fox nhà mình từ khi mua 1,5 tháng tuổi đã có 1 vài chỗ rụng lông ở trán và tai có vảy gầu! Liên tục tắm nước trà xanh nhiều tháng ko đỡ. Sau đến 4 tháng tuổi thì tiêm INVECTRIM của Mỹ hai đợt (đợt 1 tiêm 2 mũi cộng kết hợp bôi thuốc ngoài da, đợt 2 là 5 mũi) đều không đỡ mấy. Dừng thuôc thì lại bị vảy gầu và rụng lông như cũ. Hành trình cho cho đi tiêm liên tục 5 tháng rất mệt mỏi. :((
Sau này chó bị gần như toàn thân (trán, 2 tai vai cổ, 4 chân). Mình chỉ dùng lá cây xà cừ đun nước tắm vài lần thì chó gần như khỏi hẳn! Nếu có điều kiện các bạn nên đẽo vỏ cây xà cử nấu nước ra màu nâu đỏ sậm thì tốt hơn nữa!
Trên đây là KN mà mình thấy hiệu quả nhất! Các bạn nếu thấy chó rụng lông và có vảy gầu thì nên thử áp dụng trước cho đỡ tốn công sức và thời gian\:D/

duahau161

Cún của mình là toy poodle hơn 3 tháng tuổi, hnay mình phát hiện lông tai ngoài của cún có 1 vùng khoảng bằng 1 đốt ngón tay cái, lông ở đấy trắng xơ, cảm giác rất khô và vùng lông đó khô vào với nhau (giống như bết những phần chân của lông nhưng bết dạng khô xơ chứ ko ướt)
Em vẫn ăn uống đầy đủ, mới tiêm phòng 7 bệnh mũi t2 và tẩy giun cách đây khoảng 1 tuần, tắm cách đây 2 ngày. Em đi phân đẹp nhưng lúc màu nâu, lúc hơi xám xám. Đang bị hơi sổ mũi, và khục khặc ho. Em mới cho uống ích nhi được sáng và trưa nay.
Hic, khôg biết đây có phải vảy gầu hay không, có pro nào giúp e ko. Bác sĩ hnay bận k khám đc cho cún mà e lo lắng quá :(

Elbe

Em cún nhà mình cũng đang bị vảy gầu nó bị từ lúc mua về luôn các bác ah! Mình cũng đang đau đầu vì vấn đề này đây... Lên đây đọc được thông tin này mừng ghê luôn... Mai mình đi mua về trị cho em nó xem thế nào! Hi vọng trị hết cho em nó...

haphamnd

đối với chó của bnạn bạn nên ngoài điều trị bằng thuốc trị nấm: Niroral, Ketoconazole,Miconazol nitrate, ...
bạn cần phải bổ xung cho chó ăn các khoáng vi lượng như: Se, Zn và vitamine A, E... bởi chúng cần cho sự toàn vẹn của da và chóng tái rtạo da
ngoài ra bạn cũng phải thường xuyên theo dõi tránh tái nhiễm
E Pi nhà mình bị nấm. Bsy đã tiêm 3 mũi. Xịt cả alkin. Bôi kẽm oxyd các kiểu mà gần 2 tuần rùi ko thấy đỡ mà lan ra những chỗ khác nữa. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình vs ak. Mình mới mua cún. Về mấy ngày thì bị luôn. Đến sầu.

tubeo7688

E Pi nhà mình bị nấm. Bsy đã tiêm 3 mũi. Xịt cả alkin. Bôi kẽm oxyd các kiểu mà gần 2 tuần rùi ko thấy đỡ mà lan ra những chỗ khác nữa. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình vs ak. Mình mới mua cún. Về mấy ngày thì bị luôn. Đến sầu.
Chó nhà mình cũng bị như thế bạn có thuốc chữa mánh mình mới nhé