• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ

VuHung

Member
XIN CHÀO December_o9th.

XIN CHÀO December_09th.
Vì chó của Em mới được 2 tháng tuổi,còn quá nhỏ bé nên chưa thể tự chủ được,nó chỉ biết làm theo yêu câu của cơ thể,chưa biết nhận thức gì hết,nên không thể tập thành công như chó lớn được.Tốt nhất là Em nhốt nó trong cái LỒNG có ĐÁY,vào ban ngày,lúc đầu nó kêu la,mặc kệ nó,một lát nó sẽ quen và hết KÊU.Đến đêm nó quen rồi thì sẽ im luôn.Chúc em thành công.

Vâng, chắc là phải nhốt vậy. Nhưng đến mấy tháng tuổi thì bắt đầu dạy đái ỉa được ạ?

andyaus155

Active Member
XIN CHÀO December_09th.
Vì chó của Em mới được 2 tháng tuổi,còn quá nhỏ bé nên chưa thể tự chủ được,nó chỉ biết làm theo yêu câu của cơ thể,chưa biết nhận thức gì hết,nên không thể tập thành công như chó lớn được.Tốt nhất là Em nhốt nó trong cái LỒNG có ĐÁY,vào ban ngày,lúc đầu nó kêu la,mặc kệ nó,một lát nó sẽ quen và hết KÊU.Đến đêm nó quen rồi thì sẽ im luôn.Chúc em thành công.
Vâng, chắc là phải nhốt vậy. Nhưng đến mấy tháng tuổi thì bắt đầu dạy đái ỉa được ạ?
Mình xin bổ sung 1 cách nữa để dạy em nó đi vệ sinh đúng chỗ dùng lồng.

Bạn mua 1 cái lồng nhỏ chỉ đủ cho nó xoay qua xoay lại và nằm trong đó thôi, không có chỗ dư để chạy trong lồng.
Cứ mỗi 2 tiếng lại thả ra 1 lần, đưa đến chỗ muốn nó đi vệ sinh rồi giữ nó ở đó tầm 15-20 phút khi nào nó đi vệ sinh xong thì thôi, thả nó ra chơi tầm 10-15 phút xong lại nhốt lại vào lồng. Lặp đi lặp lại như vậy chu kỳ 2 tiếng trong vài ngày liên tục.
Bên cạnh đó, sáng sớm ngủ dậy, sau bữa ăn và trước khi đi ngủ cũng làm như vậy.'
Nếu bạn có thể thức dậy lúc nửa đêm được thì càng tốt.
Chó hiếm khi nào ỉa đái ngay chỗ nó nằm trừ khi nhịn không được nữa mới đi vào đó, nên bạn yên tâm nó sẽ đợi bạn đưa nó ra ngoài, trừ khi bạn nhốt cả ngày mà khồn thả ra thôi =))

Tất cả sẽ đâu vào đấy chỉ sau vài ngày, áp dụng cho cả chó lớn và chó bé.

Cách này gọi là Crate Training và Toilet training, bài dạy không thể thiếu dành cho người nuôi chó ở nước ngoài.

Chúc vui vẻ!

Scoobydoo

Member
Andy nói chuẩn đó, nhưng mình bổ xung thêm là phải làm cho nó yêu cái lồng nhỏ đó ( xem vài cái Crate Training trên Youtube dùng clicker huấn luyện), chó nhỏ hay chó to mà không quen đều sủa ầm lên hay biểu tình trong đó là cũng mệt lắm. Bài huấn luyện yêu lồng này cũng mất chỉ khoảng 5 đến 10 phút thôi ạ, chó sẽ ngoan ngoãn ở trong đó. Đó cũng là cách thiết lập tính cách cho chó ngoan từ lúc còn bé.

emily_vn

Member
Mình mới bắt 1 em GSD 4 tháng tuổi. Vấn đề là chủ cũ của em này có cái ground lớn, nên nuôi outdoor. Nhưng hiện tại mình nuôi nó indoor vì thế phải khắc phục rất nhiều thói quen xấu của nó. Ngoài cách dùng kennel, liệu cách dùng xích có tác dụng ko nhỉ? Mình ko muốn mua 1 cái lồng chỉ để dạy nó đi vệ sinh rồi lại bỏ đi, vì các bạn biết, giá thành những cái đó rất cao.

Scoobydoo

Member
Nếu bạn không cầu kỳ thì có thể tự đóng cho em nó 1 cái chuồng bằng ván gố, gỗ kiếm cũng không khó bạn à, chỉ cần 1 cái cưa, 1 cái búa và 1 ít đinh là ok. Chi phí cũng không đắt đâu, nếu bạn là nữ có thể nhờ ai hoặc thuê họ đóng mình nghĩ là rẻ thôi. Thường thì bao giờ chó cũng cần có chuồng riêng của nó đấy bạn ạ, bất kể là lớn hay bé.

emily_vn

Member
Mình là Nam, nhưng để kiếm những cái đó, ở VN thì quá dễ, nhưng bên này cũng phải mua hết bạn ah. Nếu với giá đó, thà mua Crate cũng ổn hơn. Nói chung, mình ko thích nhốt chó trong chuồng lắm. Để một thời gian nữa huấn luyện xem, hi vọng nó ko phải ở trong chuồng :D. Thanks bạn.

Scoobydoo

Member
Ý mình ở đây là có 1 cái chỗ riêng tư cho cún để nó tự tin phát triển tốt hơn và còn có nhiều ích lợi khác nữa. Còn nếu nuôi nhốt chuồng và xích cả ngày thì e rằng Cún sẽ bị ảnh hưởng tâm lý và thần kinh sẽ không tốt sau này đâu, có thể sẽ hung dữ hoặc quá nhút nhát đó bạn và còn các hội chứng khác nữa.

andyaus155

Active Member
Mình là Nam, nhưng để kiếm những cái đó, ở VN thì quá dễ, nhưng bên này cũng phải mua hết bạn ah. Nếu với giá đó, thà mua Crate cũng ổn hơn. Nói chung, mình ko thích nhốt chó trong chuồng lắm. Để một thời gian nữa huấn luyện xem, hi vọng nó ko phải ở trong chuồng :D. Thanks bạn.
Cái crate không phải chỉ có tác dụng dạy chó đi vệ sinh, nó còn nhiều tác dụng khác như dạy chó biết chỗ của nó chỗ nào, an toàn khi mang chó đi xa, đi khám bác sỹ... Như bạn nói thì chắc bạn không phải ở Vietnam, bạn có thể đến mấy shop 2 đồng nó cũng bán, chỉ khoảng vài chục dolla thôi, hoặc lên mạng search các loại crate second hand giá rẻ hơn rất nhiều.
Hiện tại dạy chó đi toilet thì mình thấy dùng Crate là cách dạy nhanh nhất và hiệu quả nhất!
Nghe bạn nói "hy vọng nó không phải ở trong chuồng" thì mình nghĩ bạn hiểu sai ý nhốt trong chuồng rồi. Cách dạy này chỉ cần vài hôm nhốt cún trong đó thôi chứ không phải nhốt cả đời như các trại chăn nuôi chó, sau khi dạy xong là bạn thả chó ra thoải mái rồi.

andyaus155

Active Member
Andy nói chuẩn đó, nhưng mình bổ xung thêm là phải làm cho nó yêu cái lồng nhỏ đó ( xem vài cái Crate Training trên Youtube dùng clicker huấn luyện), chó nhỏ hay chó to mà không quen đều sủa ầm lên hay biểu tình trong đó là cũng mệt lắm. Bài huấn luyện yêu lồng này cũng mất chỉ khoảng 5 đến 10 phút thôi ạ, chó sẽ ngoan ngoãn ở trong đó. Đó cũng là cách thiết lập tính cách cho chó ngoan từ lúc còn bé.
Không cần cầu kỳ phải dùng Clicker đâu anh, cứ nhốt vào đó, nó kêu chán sẽ quen dần rồi thôi không kêu nữa thôi. Mà nó càng kêu nhiều thì hiệu quả dạy đi toilet đúng chỗ càng cao.

Cái bài lau phòng = nước pha với bột ớt, không biết lau xong nó có xực lên làm mình cay mắt không nhỉ.

luphy123

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Cảm ơn bác Vũ Hùng nha, đây là điều em đã mong muốn từ lâu !
Thanks bác nhiều

Mình còn một cách nữa là, bạn nhốt nó vào lồng nhưng mà đừng đóng cửa lồng, đặt cái lồng đó vào nhà vệ sinh, rồi đóng cửa nhà vệ sinh lại, để đó tới sáng chừng nào cún mắc vệ sinh sẽ tự động chui ra khỏi lồng để giải quyết, vì nó ít khi giải quyết vào chỗ nó ngủ lắm, làm vậy chừng mấy ngày là nó sẽ quen hơi thôi, nên kết hợp với dùng bột ớt lau hết những chổ mà nó hay đi vệ sinh, làm vậy cún bạn khi muốn giải quyết sẽ đi vô nhà vệ sinh thôi.

nguyenhongha999

hôm nay em cũng thi gan với cun nhà e tên là vịt . Tự nhiên sủa loạn lên là bt muốn đi tè rồi . Mở xich cho ra ngoài đường thì cứ đòi ra chỗ nước bẩn kinh . Cho vào nhà rửa chân xong chạy lên trên tầng 2 tè . May wa vớ được cái chậu hứng . Rồi vịt loanh oanh tim chỗ ị . VÀO góc tủ quần áo nữa chứ . hứng dược 1 cục . còn 1 cục rớt ngoài . Eo ơi lại đi hót khổ thật đấy

nguyenhongha999

vịt wc lung tung

hôm nay em cũng thi gan với cun nhà e tên là vịt . Tự nhiên sủa loạn lên là bt muốn đi tè rồi . Mở xich cho ra ngoài đường thì cứ đòi ra chỗ nước bẩn kinh . Cho vào nhà rửa chân xong chạy lên trên tầng 2 tè . May wa vớ được cái chậu hứng . Rồi vịt loanh oanh tim chỗ ị . VÀO góc tủ quần áo nữa chứ . hứng dược 1 cục . còn 1 cục rớt ngoài . Eo ơi lại đi hót khổ thật đấy

McDonnans

dạ em hỏi hộ thằng bạn :

Nhà em có 2 con cún....1 con lớn ko tính đuôi là dài khoangr40cm con nhỏ dài 20cm ! Hiện tại em đang nuôi nó outdoor !! con chó to thì dễ dạy rồi !! còn con con thì khó bảo quá !! cái lạ là sáng ra con chó con đi vệ sinh đúng chộ ạ !! còn buổi đêm nó lại đi ra sân !! ỉa nó vào trong vườn !! :(( sao bây h các anh !! sân nhà em rộng quá khí nó đi vệ sinh ra sân thì có cách nào để làm sạch sân hiệu quả hơn cách rội nước không a !! Khổ quá !! Với lại em hỏi : chó con thì áp dụng cách buộc nó vào chỗ cần đi 2 ~ 3 ngày đc không ạ và cái thùng cát thì em xài ( Than đã xài đập nhỏ ) thì khoảng bao lâu lại thay a

McDonnans

Nhà bạn em bây h nuôi 2 con chó !! `1 con dài 40cm và 1 con dài 20cm !! cả 2 con đều nhỏ hơn 2 tháng à !! Vậy em hỏi là liệu có thể áp dụng cách buộc nó vào chỗ nó muốn đi vệ sinh 2~3 ngày được không ạ !! Nếu nuôi 2 con thì có cần 2 chậu cát không ạ !! mà khoảng bao lâu mới thay chậu cát một lần a

VuHung

Member
Chó dưới 2 tháng tuổi đi vệ sinh.

Xin chào Em.
Chó của Em cả 2 con đều dưới 2 tháng tuồi,nên sự phát triển cả về thể xác và thần kinh còn yếu kém lắm,nên nó chưa có thề kìm hãm trước những đòi hỏi về nhu cầu tiêu hóa được.Do đó mọi chuyện luyện tập chó đi vệ sinh đúng chỗ là chuyện rất khó thành công,chỉ có kết quả chừng 30/0 mà thôi.Tốt nhất là mua cho cà 2 con chung một cái LỒNG có KHAY chứa chất thải bên dưới.Nếu tập chó đi vệ sinh trong khay cát thì phải 2 ngày thay 1 lần,đề lâu sẽ hôi thối.hlv Vũ Hùng.