• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạo này, mệt mỏi vì mèo

nguyenthuy

Member
Trong suốt thời gian nuôi mèo của mình, đã lâu lắm rồi, lần đầu tiên thấy mệt mỏi như thế này.

Bom béo, con bé ngốc nghếch đã đi mất rồi. Đi mất, để lại cho mình cả một nỗi buồn dai dẳng, tiếc thương ngẩn ngơ, nỗi nhớ, ...... Khóc. Cũng chẳng biết là khóc bao nhiêu rồi nữa.. Mệt mỏi, có nhiều khi chỉ muốn vỡ tung ra. Sao nó lại bỏ mình mà đi chứ, mình đã coi nó như cuộc sống của mình. Yêu thương. Chăm sóc. Lo lắng. Bom đi rồi có thấy nhớ mẹ ko? Con ở ngòai đó còn sống hay đã chết. Nếu sống thì có đc hạnh phúc. Con bị điếc, liệu có biết đường kiếm ăn? Trăm ngàn câu hỏi lúc nào cũng lượn lờ, quanh quẩn. Nhiều khi thấy rã rời, lại lang thanh qua các con hẻm nhỏ gần đó, để hỏi, để níu kéo những cái hy vọng dù biết luôn phải thất vọng........

Nỗi buồn đã tạm lắng thì lại đến Heo, thằng anh hư đốn của Bom. Heo vốn hiền lành vậy mà trở chứng lúc nào không biết. Kể từ hôm Bom đi, nó thật là khó bảo. Nhà bác chủ vốn không ghét mèo, thậm chí còn khuyến khích mình nuôi mèo. Nhưng việc nó bắt gà nhà bác thì thật sự khiến cho mình không biết nên làm sao. Người ta bảo mèo già hóa cáo liệu có đúng ko? 2 con gà tuy giá trị không lớn nhưng người ta cũng như mình nuôi mèo, nuôi vì yêu thích chứ không phải để thịt. Người ta cũng đau lòng lắm, cũng buồn lắm. Vì yêu quí mình nên người ta không đánh Heo, không trách mắng. Nhưng càng thế càng khiến lòng mình buồn nhiều hơn. Khó xử. Tính cách nó trong một tuần mà thay đổi chóng mặt. Ăn vụng, khó bảo, cáu cẳn. Nó quấn mình nhiều hơn, đôi mắt nó không còn trong sáng như trước, lúc nào cũng để phòng. Thật sự rất lo cho Heo mà không biết làm gì cho nó.

Mình đã viết cả bài dài định cho Heo đi, nhưng rồi lại không lỡ. Heo từ nhỏ đã yếu đuối, nhút nhát, suốt ngày chỉ biết có mình. Xa mình mấy hôm mà nó ốm, bỏ ăn. Bây giờ chỉ biết xích nó lại, nhưng nghe nó kêu gào mà lòng xót xa. Muốn biến Heo thành công công nhưng cũng không được. Nó nhát quá, từ hôm tiêm bệnh đến giờ, nhìn người lạ là nó lẩn đi mất, gầm gừ, cào cắn. Mình muốn mua thêm một con mèo Nga như Bom béo về làm bạn cho Heo, mong nó có thể vui hơn để tính nết trở về như trươc và cũng là để mình có thể quên Bom đi, mọi người trong nhà ai cũng muốn như thế. Tìm trên rao vặt chẳng thấy ai bán mèo Nga, những bé mèo khác thì giá chả phải rẻ. Lại thấy trùn bước, lại chui rúc trong cái mớ bòng bong.

Mệt mỏi. Cảm thấy như có thể nổ tung ra!

Phu Dung

Moderator
Những lúc thấy mọi việc thật bức bối, thật nặng nề như thế rất hay có trong cuộc sống đầy căng thẳng này. Lũ nhỏ đôi khi là gánh nặng nhưng nhiều khi lại là niềm an ủi chúng ta trong những lúc buồn phiền, mệt mỏi.

Chúc bạn sớm vượt qua được khoảng thời gian khó khăn này.

hathu08

Active Member
em tin là lúc chị ôm Heo và nghe tiếng nó, nhìn thấy nó, chị sẽ thấy là chỉ cần nó còn ở lại với mình đã là một điều tuyệt vời rồi chị ạ.
Chuyện rời xa Heo thì chị đừng nghĩ làm gì nữa cho áy náy. Mớ bòng bong ấy là áp lực tâm lý, một khi mình đã kiên quyết rồi thì sẽ vượt qua dễ thôi chị ạ.
Chúc bé Heo và mẹ sớm tìm lại được sự cân bằng nhé

dung_lamark

Member
Mới hôm kia thôi . Mình cũng để mất bé Vàng . Bé không bỏ đi , mà bé mất trong vòng tay của mình ... Quả thật là đau xót . Đau vì mất bé . Đau vì cảm thấy bản thân mình bất lực . Đau vì mình đã quá chủ quan không đưa bé đi bác sĩ mà tự tay thuốc men chăm sóc cho bé . Cứ mỗi lần nghĩ đến Vàng , quả thực mình không thể nào ngủ được . Mình không hiểu mình sai ở chỗ nào . Vàng quấn mình lắm , mình đi 1 bước vàng đi theo 1 bước , mình ngồi Vàng cũng đến bên chân mình năm . Mình đi ngủ Vàng cũng leo lên ngủ chung . Hư đốn ở cái chỗ cứ nằm lên mặt bố nó , mà móng chân móng tay cào đau ơi là đau .
Làm cứ nghe thấy tiếng bé leo lên là mình lại chùm chăn trốn . Tối đi ngủ chẳng biết trốn cái gì . Một cảm giác trống trải phát sợ .
- Đến chiều nay khi mình đón 2 bé mới về , giống Vàng lắm , phần nào cũng làm mình vơi đi nỗi nhớ và ân hận về Vàng .
Chuc nguyenthuy sẽ sớm qua khỏi tâm trạng này . Rồi mọi chuyện sẽ qua thôi

nguyenthuy

Member
Thật may mắn

Mình quả thật là người quá may mắn!
Hôm nay, Bom đã chính thức trở về với mình, dù không phải là tự trở về theo cách thông thường. Có người cùng xóm trọ mình đã thấy Bom bị xích ở gốc cây tại một ngôi nhà gần nơi mình ở (thật kì lạ vì mình đã từng đi hỏi khắp nơi nhưng không ai thấy), hắn đã bắt cóc Bom, giật luôn cả cái xich mang về cho mình, haha. Vẫn biết cách này ko được đường hoàng lắm nhưng hắn sợ là người ta ko trả lại mèo, hehe, thật may mắn. Mọi chuyện diễn ra như kì tích vậy. Mình như đang đi trong mơ, lúc ôm Bom vào lòng, mình đứng ko vững, khóc ngon lành. Heo có vẻ hơi ko hài lòng nhưng mình tin nó sẽ nhanh chóng chơi với Bom thôi. Bom bị đối xử ko tốt lắm, nó gầy đi nhiều, lông cổ rụng một chút vì bị xích nhiều quá, màu trắng đã ngả cháo lòng :D.
Mình đúng là may mắn. Xin chia sẻ với mọi người niềm vui vô hạn của mình trong lúc này

sis_luli

Member
chúc mừng nhé :D
Chẳng có gì gọi là ko đường hoàng cả, vì cái kẻ trộm Bom nhà bạn thậm chí còn "ko đường hoàng" hơn
Chẳng qua gậy ông lại chọc lưng ông thôi mà ;))

X

xuka3691

Guest
chia sẻ niềm vui với chị. mèo nhà em đi có 1 ngày. hôm sau có người mang đến trả ngay mà em đã tinh thần bấn loạn rồi. đọc tin của bom mà như thấy lại cảm giác của em lúc ôm mèo về vậy. chúc mừng chị. thực sự chúc mừng chị nhé

nguyenthuy

Member
Cảm ơn mọi người nhé. Mọi chuyện diễn ra rất tốt đẹp. Bom đã béo tốt như xưa và đã chơi vui vẻ với Heo rồi. Heo cũng không thấy rình gà nữa, hehe, có hạnh phúc nào lớn như thế này ko??? :D :D :d