• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dư luận Facebook phẫn nộ với hình ảnh chiến sĩ công an treo cổ chú chó đáng thương

Status
Không mở trả lời sau này.

ngantk

Những ngày gần đây, trên các fanpage của những người yêu vật nuôi, yêu thú cưng và đặc biệt là các câu lạc yêu chó.

Cộng đồng facebook việt phẫn nộ với những hình ảnh các chiến sĩ công an học viện cảnh sát nhân dân đang treo cổ chú chó đáng thương. Trên các phương tiện truyền thông trong nước và nước ngoài, đã có rất nhiều bài báo lên án kịch liệt hành động tàn sát thú vật dã man như vậy nhưng càng sốc hơn, đó lại là hành vi của những chiến sĩ công an trẻ vẫn còn đang ngồi trên ghế nhà trường…

Treo cổ chú cún rồi ung dung chụp ảnh kỷ niệm khiến cho cộng đồng bất bình

Đọc bài gốc tại đây

Cộng đồng vietpet ơi, hãy lên tiếng ngay lập tức!!!!!!

nikita24480

Member
Mấy thằng chó công an này còn thua cả chó. Sau này con gái mình lớn là mình cấm chơi với công an. Ghét nhất công an

Mấy em này đáng lẽ phải được giáo dục cẩn thận hơn rất nhiều.
Đối xử với người còn chưa lịch sự thì sao biết yêu quí động vật được. Cứ xem cung cách nói chuyện với dân, nhất là với những người nghèo của các em ấy sau khi ra trường thì hiểu ngay thôi. Biết bao vụ nghi phạm vào đồn rồi ra về trên xe tang và/hoặc thương tích đầy mình. Những nghề như thế này thì đạo đức phải được đào tạo kĩ càng song song với nghiệp vụ, vì có quyền trong tay, dù nhỏ, thì cũng dễ bị tha hóa lắm.

Ác quá, chưa một lò mổ nào lại giết chó bằng cách treo cổ như thế này. Địa ngục trần gian với chó đã là quá lắm rồi, đằng này lúc chết cũng chẳng nhẹ nhàng gì. Bài học treo cổ của các chú sinh viên cảnh sát đây chăng? Các chú đừng có tự thực hành một ngày nào đó đấy nhé. :)))

Xem phim thời la mã cũng chẳng thấy hình ảnh treo cổ con chó, chỉ có treo cổ con người. Vì con người mới tàn độc, chó trung thành mà. Chó còn được tạc tượng, bảo vệ lăng mộ của các vị vua pharaon ở Ai Cập, ở các đình chùa miếu mạo tại VN...

Chó trung thành mà các bạn, sao lại nỡ có hành vi tàn độc rồi lại đưa lên trên mạng? Các bạn nghĩ gì???????

đây là bài thực hành mà .Trường luật hình như cũng có cái này thử nghiệm xác chết trên chó gồm có treo cổ ,.....Nhưng mà cái chính ở đây lên án đó là đang tải hình ảnh gây phản cảm .

Công an việt nam ngoài những người từ thời xưa thấm nhuần tư tưởng Hồ Chí Minh mới nghiêm chỉnh. Chứ bây giờ có mấy người đâu. Nhất là cái bọn thanh niên ngựa non háu đá, có cha có ông làm công an đi nghĩa vụ 1 2 năm nghiễm nhiên được làm công an. Có những thằng lúc đi học đâm chém nhau đua xe ầm ầm ra trường vẫn làm công an. :( haizz thấy bất an với cái xã hội mình đang sống quá. nhìn ảnh thấy thương quá. Chó là người bạn trung thành chúng rất tình cả, chúng cần được đối sử tốt.
có thể nói đây là 1 hành động dã man, dã thú, không bằng con lợn của mấy thằng này
bóp cổ 1 con gà còn thấy ghê đằng này nó treo cổ 1 con vật gần gũi với con người như thế này :(:)(:)(:)((

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Bạn chủ topic nên tìm hiểu kĩ rồi hãy đưa những hình ảnh này lên.
Đây là thực hành, chó đã chết chứ không phải đem sinh vật sống ra đùa giỡn

shuymc

Xl minh cung la mot chien si c.a minh co the giai thick van de nay cho cac ban hieu? Do la bai thuc hanh cua khoa Ky Thuat hinh su day la dieu bat buoc vi chung toi ko dc thuc hanh tren nguoi that. Vi co nhung tinh huong nan nhan chet do treo co. Chet do ngoai luc tac dong. Chet do ngat khoi. Chet do sac nuoc. Do la nhung cach chet cua nan nhan. Chung toi phai thuc hien nhung dieu do la do sau nay khi gap nhung tinh huong giet nguoi thuc te phai kham nghiem tu thi hien truong de dieu tra ra hung thu sat hai nan nhan chu chung toi ko dem dieu do ra lam tro giai tri cac ban ah. Mong cac ban hieu va thong cam. Vi de phuc vu cho cong tac dieu tra toi pham sau nay.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Xl mình cũng là mọt chiến sĩ c.a mình có thể giải thíck vấn đề này cho các bạn hiểu? Đó là bài thực hành của khoa Kỹ Thuật hình sự đây là điều bắt buộc vì chúng tôi ko đc thực hành trên người thật. Vì có những tình huống nạn nhân chết do treo cổ. Chết do ngọai lực tác động. Chết do ngạt khói. Chết do sặc nước. Đo là những cách chết của nạn nhân. Chúng tôi phải thực hiện những điều đó là do sau này khi gặp những tình huống giết người thực tế phải khám nghiệm tử thi hiện trường để điều tra ra hung thu sát hại nạn nhân chứ chúng tôi ko đem điều đó ra làm trò giải trí các bạn ạh. Mong các ban hiểu và thông cảm. Vì để phục vụ cho công tác điều tra tội phạm sau này.
Em xin phép sửa lại cho có dấu không MOD del bài mất

zorba_meow

Active Member
vậy cho mình xác định một điều thôi: những chú chó này còn sống hay đã chết, trước khi đc đem ra thực hành?

vậy cho mình xác định một điều thôi: những chú chó này còn sống hay đã chết, trước khi đc đem ra thực hành?
mình cũng đã là 1 chiến sĩ cảnh sát nhưng giờ đã nghỉ và đã học qua nên xin tra lời bạn là sống và chết đều có hết...thâm trí có những bữa tập huấn dột kích những nhà phạm nhân nuôi chó dữ phải làm như thế nào để dột kích và cách giết 1 con chó như thế nào để dột kích vào nhà tội phạm...nên những hình ảnh này các bạn đừng phản cảm quá...đó là bài thực tập của các chiến sĩ để sau này phá án....

thân chào

nikita24480

Member
mình cũng đã là 1 chiến sĩ cảnh sát nhưng giờ đã nghỉ và đã học qua nên xin tra lời bạn là sống và chết đều có hết...thâm trí có những bữa tập huấn dột kích những nhà phạm nhân nuôi chó dữ phải làm như thế nào để dột kích và cách giết 1 con chó như thế nào để dột kích vào nhà tội phạm...nên những hình ảnh này các bạn đừng phản cảm quá...đó là bài thực tập của các chiến sĩ để sau này phá án....

thân chào
Bạn nói đúng. Đôi lúc vì lợi ích của mình mà con người đã làm những điều ác độc như thế này. Và cũng vì lợi ích của con người nên chúng ta phait chấp nhận nó. Nhưng việc làm và cách thực hiện nó là 2 việc khác nhau. Các ông công an có thể viện lý do là vì thực hành để làm nhiệm vụ. Nhưng các ông không thể mang những hình ảnh dã man và độc ác đó phát tán trên 1 cái mạng lớn nhất thế giới như thế để cười cợt, để tự hào để bô bô nói rằng: ô tôi vừa thực tập, thực tập xong lại có cái mà chén như thế đc.

Con người khác loài vật trong thiên nhiên là biết suy nghĩ và biết lựa chọn những việc nên làm và làm như thế nào cho nó phải. Mình ăn thịt lợn, bò, gà, chó hàng ngày nhưng ko phải mình mang cái việc đó ra làm chiến tích rồi cười hô hố với nhau là chúng ta vừa làm 1 việc thật hữu ích và tuyệt vời. Ít nhất thì con người cũng nợ những con vật mà mình giết để phục vụ lợi ích của mình 1 sự tôn trọng, 1 cái chết tử tế và 1 thái độ đúng mực. Thế mới là NGƯỜI chứ không phải CON.

Obabo

Member
Nhìn mà muốn khóc
Này, chó thì k fải là sinh linh à, k có cảm xúc à,
Bọn họ có biết là bị treo cổ sẽ đau đến thế nào k, ngạt thở, cố vùng vẫy để thoát ra mà k được
Con ng sao có thể dã man như thế
Là con ng mà k bằng 1 con chó
Để fục vụ cho việc tập luyện thì có thể giết chết 1 con chó r còn chụp ảnh lại làm kỉ niệm à
sao k thực tập = cách khác hoặc chỉ giả vờ thôi, k đc à. Mà nếu k có những vụ thực tập kiểu này thì con ng chết hết hay sao, chúng tôi-những công dân ở đất nước việt nam dân chủ cộng hòa k thèm được bảo vệ bởi loại ng k có chút lương tâm như thế

Thật ra Con Người quan trong nhất, nên có thể dùng các con vật thay thế để với mục đích học tập phục vụ các công tác điều tra sau này đối với các vụ án xảy ra gây mất an ninh trật tự trong cộng đồng ...mặc dù mình rất yêu chó nhưng cũng phải đành hy sinh thôi vì mục đích bảo vệ cộng đồng cái này các bạn cần thông cảm ...
Nhưng cái mình cực lực phản đối là ai có hành động đưa các hình ảnh này lên mạng cộng đồng , việc làm này là không thể chấp nhận , việc học hành của các bạn theo giáo trình của trường là đúng nhưng hành động đưa hình ảnh này ra công chúng như thế này thì quả là không thể chấp nhận, nó cũng giống như hình ảnh các anh CA chụp hình gái mãi dâm trong tư thế nhạy cảm tung lên mạng mà một thời cũng đã gây dư luận không tốt ...
Nên tôi Kính đề nghị các cấp lãnh đạo trường, nghành nên truy xét cán bộ chiến sĩ nào đã làm việc trên ( chắc chắn là người trong Nghành mới có được hình ảnh này ) và xử lý thật nghiêm khắc là loại ra khỏi nghành ...vì hôm nay người này làm lộ thông tin nội bộ này thì chắc mai sau lại BÁN thông tin cho
tội phạm chạy trốn ...

Obabo

Member
Ai bảo với bạn là con người quan trọng nhất
Tại sao con người cứ thích tự phong cho mình cái danh hiệu thông minh nhất rồi quan trọng nhất trong cái trái đất này thế nhỉ

nguyenmaiphuquy

Active Member
Việc đem loài vật ra để làm chuột bạch thí nghiệm phục vụ cho cái lợi lớn hơn của con người cho xã hội thì còn có thể chấp nhận được nhưng cái đáng lên án ở đây là những lời lẽ chó chết của thằng công an Thành Phạm (chủ nhân mấy tấm ảnh kia).Avatar thì mặc áo đồng phục công an mồm ngậm chéo điếu thuốc,mặt không khác gì thằng trộm cướp,phía dưới toàn những hình mấy chú cún bị đem ra làm thực hành rất tội nghiệp,đã vậy còn commen rằng mua con chó mấy triệu thực hành xong phải ăn cho đỡ phí tiền nhà nước và nhân dân.Thứ như mày đi chết đi cho trong sạch đội ngũ.x-(

Ai bảo với bạn là con người quan trọng nhất
Tại sao con người cứ thích tự phong cho mình cái danh hiệu thông minh nhất rồi quan trọng nhất trong cái trái đất này thế nhỉ
Mình rất thông cảm và cũng bức xúc như bạn...nhất là khi xem cái hình đại diện của cái thằng đăng ảnh kia, bây giờ nó đã vênh váo, trả lời xấc mé như vậy thì sau này nó còn làm gì nữa ... nên mình rất mong muốn nó phải chịu kỷ luật ...
Còn vấn đề cái gì và ai quan trọng thì rõ ràng rồi vì : Con người thuần hóa các loài vật để phục vụ các nhu cầu mục đích của con người ...cái hành động giết hại con chó hay bất cứ con gì đều không hay, nhưng xét trên vài khía cạnh nào đó thì cũng nên châm chước ...việc thuần hóa này đã được lịch sử và toàn thể thế giới công nhận ...,hy sinh cái nhỏ để đựoc cái lơn hơn cũng là việc nên làm, nhưng cụ thể như việc giết chó để thực hành kia hoàn toàn mất ý nghĩa khi mà cái thằng đăng ảnh này đăng lên thì sự HY SINH của những con chó trên là VÔ NGHĨA... cái này không phải là mình muốn tranh luận với bạn đâu nhé!!!
Nếu vấn đề này mà các cấp lãnh đạo trường, Nghành không xử lý , thì bạn tin chắc đi : " có lúc thằng này cũng bị các con Chó cắn chết rồi Chó mang nó đi treo cổ...và chó chụp ảnh đăng trên diễn đàn thôi ..."[/COLOR]

Shakhi Viet

Active Member
Nếu ngay từ các khoá đầu tiên, mỗi lần thực hành đều được quay phim, chụp ảnh, ghi chép cẩn thận thì có lẽ đã có 1 cơ sở dữ liệu khổng lồ để các tân SV ngày này khi phải làm các bài thực hành đó sẽ giảm bớt phải sát sinh thêm nữa. Thậm chí, với nhiều công cụ CNTT, các bài thực hành này có thể được mô phỏng để học viên có thể thực hành ảo trên máy vi tính. Dùng chó để mô phỏng người thì được, không lẽ không thể dùng máy vi tính để mô phỏng người.

shuymc

nói chung là nhưng người đăng ảnh là sai cũng vì một phút suy nghĩ chưa chín chắn mong các bạn thông cảm. nhưng đó chỉ là một bộ phận nhỏ. tôi tuy ko quen những người đăng ảnh nhưng tôi cũng mạn phép đứng ra xin lỗi các bạ vì hành động đăng tải ảnh trên . mong các bạn chấp nhận lời xin lỗi và thông cảm cho ngành nghề của chúng tôi.

Status
Không mở trả lời sau này.