• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dây dắt để đi SHOW

Status
Không mở trả lời sau này.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
@ Anh Hùng.

Em thấy chất liệu da con bò là ok rồi, em góp chút ý kiến với huynh về đầu buộc dây da với móc khoá nhé, theo em anh buộc theo kiểu như em đây tất nhiên em bắt chước <hàng nhái> em thấy có hai kiểu buộc đầu khoá rất thẩm mỹ, em làm thử bằng dây điện thôi em nghĩ anh làm bằng da là rất đẹp.
Hai kiểu đây nhưng theo em kiểu bên tay phải có vể đúng hơn...:D..

Kiểu đúng bên tay phải, tại em nghĩ lực kéo của chó sẽ tác dụng vào dây chính, dây dài.

Kiểu này em nghĩ sai tại dây chính lại bị lỗ suy ra yếu và không thẩm mỹ lắm.

Bác mà quan tâm em sẽ post từng bước khi đan đầu dây vào móc khoá....:D...
Thân chào anh.
bác trangphuong khéo tay quá. em thấy mỗi ngày bác lại show cho em nhiều bất ngờ đấy, rồi đây VN sẽ có dây dắt show xịn made in VN do chính tay bác hùng và bác trangphuong sáng chế..hi..hi..

em thấy kiểu thắt bím ở chỗ vào móc khoá là đẹp nhất..

Hung.tinhyeu

Active Member
@ Anh Hùng.

Em thấy chất liệu da con bò là ok rồi, em góp chút ý kiến với huynh về đầu buộc dây da với móc khoá nhé, theo em anh buộc theo kiểu như em đây tất nhiên em bắt chước <hàng nhái> em thấy có hai kiểu buộc đầu khoá rất thẩm mỹ, em làm thử bằng dây điện thôi em nghĩ anh làm bằng da là rất đẹp.
Hai kiểu đây nhưng theo em kiểu bên tay phải có vể đúng hơn...:D..

Kiểu đúng bên tay phải, tại em nghĩ lực kéo của chó sẽ tác dụng vào dây chính, dây dài.

Thân chào anh.
Nếu làm theo kiểu tết đầu dây như thế này, phải cắt rãnh ở giữa ra làm 3 đoạn, 2 đoạn ở đầu dây ngắn, 1 đoạn ở sợi dây dài rồi thứ tự luồn.

Neapolitan

Active Member
chào bác Neo ! vì cái Link bác đưa về dây dắt đi show và đặc biệt là Rott nên em cũng thấy hứng thú khi bàn về vấn đề này . em có vài hình tham khảo về chiều dài của dây dắt show cho Rott bác cũng có thể ước lượng được sơ sơ về chiều dài. hồi xưa em cũng thật sự thắc mắc về chiều dài của dây show cho Rott thì được chia sẻ như sau : dây dài thì mình có thể cuốn vào tay được khi nào cần dài thì xả ra , đối với những tay handler chuyên nghiệp thì khi show dáng đứng của con chó thì người ta chỉ cần đứng xa giật dây con chó là có thể chỉnh được dáng đứng như ý không cần phải lại gần xốc vác chân hoặc body, như vậy sẽ gây được cảm tình nhiều hơn vì lúc đó hình tượng con người và con chó sẽ tách biệt ra.

về dắt chạy show thì thật sự là em vẫn thấy có thể dắt bằng tay trái và phần dây còn dư ra thì có thể cầm qua tay phải.

.

vài lời ý kiến , nếu thấy chưa hợp lý bác có thể chỉ dạy thêm vì em chỉ nghiên cứu về thi show ở giống Rottweiler nên có thể không đúng với các giống khác
Dây dắt chó không phân biệt cho loại chó nào hết, chỉ coi cái size của con chó thôi .

Ra show không bắt buộc phải xài dây dắt loại nào hết, to nhỏ dài ngắn gì cũng được, (nhưng vòng cổ thì bắt buộc đúng loại cho show) . Nhưng ngoài show con chó lúc nào cũng bên cạnh mình, tui thiệt không hiểu cần sợi dây dài để làm gì ??? Chỉ thêm vướng víu mà thôi, và làm hình ảnh người dắt con chó xấu đi khi phải cuộn sợi dây lòng thòng trong tay .

Và không có 1 tay dắt chó chuyên nghiệp nào dám khẳng định không bao giờ cần tới nắm cổ con chó kéo lên, cho dù tập luyện thế nào thì cũng có lúc con chó không đứng ở trạng thái đẹp nhất như mình muốn, vậy thì phải sửa nó .

Cái chúng ta muốn nói là trạng thái và hình ảnh tốt nhất, đẹp nhất của người dắt và chó khi ra show . Khi 2 con ngang ngửa với nhau, thì hình ảnh, thao tác của người dắt chó sẽ quyết định thắng thua . Đối với những show local gần nhà, dắt chó ra show cũng như giởn chơi thôi, thắng thua không quan trọng lắm, nhưng với những show lớn, phải lái xe thật xa hay bay tới show, tốn kém rất nhiều, lại đụng với những con thứ dữ, thì không thể coi nhẹ bất cứ chi tiết nào . Đâu ai muốn tốn tiền và thời gian đi show để rồi thua những con bằng hay kém hơn mình chỉ vì mình lơ là, coi thường những chi tiết nhỏ nhặt, có thể khá8c phục dễ dàng .

Có lẽ các bạn nghe tui nói giống như sợi tóc chẻ làm đôi, nhưng không học thì thôi, học thì phải học thứ tốt nhất, và phải hiểu tất cả lợi hại của những sự khác nhau .

Tui mặc kệ ông nghe ai nói về chiều dài của sợi dây, tui cũng mặc kệ mấy tấm hình ông post lên là thuộc loại show gì . Ông và tất cả các bạn cứ tự hỏi lòng mình hình ảnh nào dắt chó đẹp hơn ? cái nào đẹp thì mấy ông học theo thôi .

hungkieu

Member
Thí sinh mang số báo danh 206 sử dụng sợi dây dắt sao giống của mình thế, cũng có một cái khuyên vòng tròn ở cuối sợi dây.

Dây của thí sinh 206

Dây của mình.
Nếu bện được như của họ thì ok rồi ,biết đâu mai mốt chúng ta chỉ sài toàn hàng Việt nam thôi chứ không phải sài hàng Trung quốc như hiện nay

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Dây dắt chó không phân biệt cho loại chó nào hết, chỉ coi cái size của con chó thôi .

Ra show không bắt buộc phải xài dây dắt loại nào hết, to nhỏ dài ngắn gì cũng được, (nhưng vòng cổ thì bắt buộc đúng loại cho show) . Nhưng ngoài show con chó lúc nào cũng bên cạnh mình, tui thiệt không hiểu cần sợi dây dài để làm gì ??? Chỉ thêm vướng víu mà thôi, và làm hình ảnh người dắt con chó xấu đi khi phải cuộn sợi dây lòng thòng trong tay .

Và không có 1 tay dắt chó chuyên nghiệp nào dám khẳng định không bao giờ cần tới nắm cổ con chó kéo lên, cho dù tập luyện thế nào thì cũng có lúc con chó không đứng ở trạng thái đẹp nhất như mình muốn, vậy thì phải sửa nó .

Cái chúng ta muốn nói là trạng thái và hình ảnh tốt nhất, đẹp nhất của người dắt và chó khi ra show . Khi 2 con ngang ngửa với nhau, thì hình ảnh, thao tác của người dắt chó sẽ quyết định thắng thua . Đối với những show local gần nhà, dắt chó ra show cũng như giởn chơi thôi, thắng thua không quan trọng lắm, nhưng với những show lớn, phải lái xe thật xa hay bay tới show, tốn kém rất nhiều, lại đụng với những con thứ dữ, thì không thể coi nhẹ bất cứ chi tiết nào . Đâu ai muốn tốn tiền và thời gian đi show để rồi thua những con bằng hay kém hơn mình chỉ vì mình lơ là, coi thường những chi tiết nhỏ nhặt, có thể khá8c phục dễ dàng .

Có lẽ các bạn nghe tui nói giống như sợi tóc chẻ làm đôi, nhưng không học thì thôi, học thì phải học thứ tốt nhất, và phải hiểu tất cả lợi hại của những sự khác nhau .

Tui mặc kệ ông nghe ai nói về chiều dài của sợi dây, tui cũng mặc kệ mấy tấm hình ông post lên là thuộc loại show gì . Ông và tất cả các bạn cứ tự hỏi lòng mình hình ảnh nào dắt chó đẹp hơn ? cái nào đẹp thì mấy ông học theo thôi .
tất cả mọi thứ ở Vn hiện nay vẫn nằm trong hiện trạng học và hỏi nên những góp ý của bác tất nhiên là tụi em phải trân trọng rồi, về hình ảnh thì em vẫn thích mặc áo vest đi show vì nó trang trọng và đẹp nhưng đối với Rott là dòng chó nghiệp vụ và thể thao thì mặc đồ thể thao thì sẽ phù hợp hơn , những tấm hình em post là lấy từ cuộc thi thế giới về Rott ADRK đây là 1 giải uy tín bậc nhất về rott trên thế giới hiện nay nhưng chẳng hiểu sao tụi nó mặc đồ cứ như là đi picnic ấy nhỉ...hi...hi....

em nghe bác cứ nói mặc kệ thế này mặc kệ thế kia giống như bác đang giận tụi em vậy. có gì bác cứ góp ý và chỉ bảo nhé, nói về rott thì em rất hứng thú nên có gì góp ý bác cứ dạy bảo em nhé.

hy vọng sẽ học hỏi ở bác nhiều

thân chào

Neapolitan

Active Member
tất cả mọi thứ ở Vn hiện nay vẫn nằm trong hiện trạng học và hỏi nên những góp ý của bác tất nhiên là tụi em phải trân trọng rồi, về hình ảnh thì em vẫn thích mặc áo vest đi show vì nó trang trọng và đẹp nhưng đối với Rott là dòng chó nghiệp vụ và thể thao thì mặc đồ thể thao thì sẽ phù hợp hơn , những tấm hình em post là lấy từ cuộc thi thế giới về Rott ADRK đây là 1 giải uy tín bậc nhất về rott trên thế giới hiện nay nhưng chẳng hiểu sao tụi nó mặc đồ cứ như là đi picnic ấy nhỉ...hi...hi....

em nghe bác cứ nói mặc kệ thế này mặc kệ thế kia giống như bác đang giận tụi em vậy. có gì bác cứ góp ý và chỉ bảo nhé, nói về rott thì em rất hứng thú nên có gì góp ý bác cứ dạy bảo em nhé.

hy vọng sẽ học hỏi ở bác nhiều

thân chào
Giận hờn gì chứ, có lẽ kiểu nói của tui dễ bị hiểu lầm (?) . Tui cũng đoán hình ông post lên không phải là show thường nên tui mới nói vậy, ý tui nói là người dắt chó tự thấy cái nào đẹp thì học theo thôi, mặc kệ đó là show gì, nếu như dây ngắn mà người dắt thấy nó không đẹp thì cứ xài dây dài . Và cái tui nói không phải là bộ đồ vest, mà là sợi dây . Những show ở ngoài trời, hay những show khong quan trọng như world show hay Westminster, specialty ... thường thì không nhất thiết phải mặc đồ vest .

Riêng tui thì thấy ở show không bao giờ cần xài tới sợi dây dài, vậy xài sợi dây dài để làm gì chỉ thêm vướng víu, và tui thấy sợi dây ngắn dắt chó sẽ đẹp hơn, sợi dây càng nhỏ, càng ngắn sẽ cho người coi cái cảm giác con chó thoải mái bên cạnh người chủ hơn, không bị khống chế bởi sợi dây (dài lòng thòng trên tay chủ) . Với sợi dây ngắn dắt chó ở tư thế nào cũng thấy đẹp, và đôi tay sẽ rảnh ranh hơn khi cần phải sửa con chó .

trangphuong

Active Member
Bạn

Nếu bện được như của họ thì ok rồi ,biết đâu mai mốt chúng ta chỉ sài toàn hàng Việt nam thôi chứ không phải sài hàng Trung quốc như hiện nay
Bạn.
Bện đầu thắt dây dắt thực ra rất đơn giản...:D...

trung2t3c

Active Member
vậy bác Neo có thể nhân tiện post vài tấm hình loại vòng cổ theo qui định được ko...càng cụ thể càng tốt .Dây dắt thì e hình dung ra được nhưng vòng cổ thì chưa....????

Hung.tinhyeu

Active Member
Dây này một lúc dắt 2 em đi dạo, đi show mà không hề bị xoắn dây, có được không bác NEO. Thậm chí khi dắt đi dạo mà 2 tay vẫn cầm tờ báo đọc ngon trớn.

yeucho89

Member
Dây này một lúc dắt 2 em đi dạo, đi show mà không hề bị xoắn dây, có được không bác NEO. Thậm chí khi dắt đi dạo mà 2 tay vẫn cầm tờ báo đọc ngon trớn.

thật là sáng tạo với đồ tự chế thì thật là công phu.:blusshing:

tran huy hoang

Active Member

Anh Hùng có mẫu này hay đấy, Em thấy dắt 2 Em rott cùng đi chơi sẽ vui hơn !!!

bác hùng tình yêu cho em hỏi muốn mua da bò thì mua ở đâu được ạ em có nuôi một em root bây giờ được 4 bốn tháng tuổi rồi em đang muốn tìm cho chú cún nhà em một dây xích mà chưa biết tìm loại nào bác chỉ giúp em mới

Hung.tinhyeu

Active Member
bác hùng tình yêu cho em hỏi muốn mua da bò thì mua ở đâu được ạ em có nuôi một em root bây giờ được 4 bốn tháng tuổi rồi em đang muốn tìm cho chú cún nhà em một dây xích mà chưa biết tìm loại nào bác chỉ giúp em mới
Thân chào bạn. Ở QN thì mình không biết còn ở HN thì bạn qua đầu phố Giang Văn Minh hoặc phố Hà Trung để hỏi mua da. Thân

Neapolitan

Active Member
vậy bác Neo có thể nhân tiện post vài tấm hình loại vòng cổ theo qui định được ko...càng cụ thể càng tốt .Dây dắt thì e hình dung ra được nhưng vòng cổ thì chưa....????
Coi cái video này nè: http://www.ehow.com/video_2348472_dog-collars-leashes-dog-show.html

Để ý sẽ thấy vòng cổ rất mỏng và mịn, khác với mấy sợi mình xài thường ngày, phải mua đúng loại đi show thì nó mỏng nhưng vô cùng chắc chắn . Ở VN nếu tìm không có thì đeo mấy sợi bình thường (choke chain collar) cũng được, nhưng càng mỏng càng tốt . Ở Show người ta không chấp nhận vòng cổ bằng da hay bấy cứ loại vòng cổ nào khác, tại vì vòng cổ càng nhỏ thì càg nhìn thấy con chó chính xác và tự nhiên hơn, những vòng da, hay những vòng cổ to có thể làm thay đồi hình dáng vùng cổ và đầu con chó .

Neapolitan

Active Member

Nếu đưa sợi dây này cho tui thì tui sẽ không dắt chó, vì khoảng cách của 2 con chó quá chật, chó đi sẽ rất khó khăn, nếu có chuyện gì tụi nó sẽ không thể xoay xở được, hay 1 con lồng lên thì sẽ lôi theo con kia luôn .

cái khoá ở giữa 2 con chó không bao giờ dùng làm khoá cho chó hết, vì nó không có cái trục xoay, dễ làm quấn dây con chó dẫn tới nghẹt thở, khi có chuyện gì mở ra sẽ rất chậm, (mấy con chó đang lồng lên hay vùng vẩy vì bị thương ... ), với cái khoá như vậy sẽ không tài nào mở ra được .

Tham khảo mấy sợi dây dắt 2 con chó ở đây nè :

http://superleash.com/

zinzin80

Member
sao ko thấy bác hungt\y trả lời em nhỉ

để em còn biết ân oán gì ko với ông anh em

còn thu xếp gặp bác xin lỗi:)):)):)):)):)):))

phamhuyhoang

Active Member
Nếu đưa sợi dây này cho tui thì tui sẽ không dắt chó, vì khoảng cách của 2 con chó quá chật, chó đi sẽ rất khó khăn, nếu có chuyện gì tụi nó sẽ không thể xoay xở được, hay 1 con lồng lên thì sẽ lôi theo con kia luôn .

cái khoá ở giữa 2 con chó không bao giờ dùng làm khoá cho chó hết, vì nó không có cái trục xoay, dễ làm quấn dây con chó dẫn tới nghẹt thở, khi có chuyện gì mở ra sẽ rất chậm, (mấy con chó đang lồng lên hay vùng vẩy vì bị thương ... ), với cái khoá như vậy sẽ không tài nào mở ra được .

Tham khảo mấy sợi dây dắt 2 con chó ở đây nè :

http://superleash.com/
anh Tuấn nhìn kĩ thì ở trước khoá lại có một vòng xoay chống xoắn dây mà ^_^ em chỉ thấy không thích ở điểm móc khoá đó không được khoẻ và dễ tuột hơn móc khoá inox khác thôi ^_^(móc khoá sát vòng cổ con chó )anh Hùng chỉ đưa ra ví dụ cho anh em học tập và áp dụng cho con chó của mình thôinếu muốn chúng nó xa nhau thì thêm một đoạn xích là ok ngay mà ^_^ nếu cầu kì thì tất cả các mẫu anh Tuấn đưa em đều làm được vì mọi thứ đẹp nhất là làm bằng thủ công ^_^ có những loại dây chỉ bé bằng sợi chỉ dù có đường kính 1mm nhưng có khi con chó to cả 100kg kéo cả ngày không đứt đó anh ạ ^_^tất cả các dây dắt chó mà chính tay mình làm ra sẽ thấy vui và có ý nghĩa hơn tất cả ^_^

Neapolitan

Active Member
anh Tuấn nhìn kĩ thì ở trước khoá lại có một vòng xoay chống xoắn dây mà ^_^ em chỉ thấy không thích ở điểm móc khoá đó không được khoẻ và dễ tuột hơn móc khoá inox khác thôi ^_^(móc khoá sát vòng cổ con chó )anh Hùng chỉ đưa ra ví dụ cho anh em học tập và áp dụng cho con chó của mình thôinếu muốn chúng nó xa nhau thì thêm một đoạn xích là ok ngay mà ^_^ nếu cầu kì thì tất cả các mẫu anh Tuấn đưa em đều làm được vì mọi thứ đẹp nhất là làm bằng thủ công ^_^ có những loại dây chỉ bé bằng sợi chỉ dù có đường kính 1mm nhưng có khi con chó to cả 100kg kéo cả ngày không đứt đó anh ạ ^_^tất cả các dây dắt chó mà chính tay mình làm ra sẽ thấy vui và có ý nghĩa hơn tất cả ^_^
Anh nói cái móc này nè:

Khi có chuyện gì nguy hiểm như có con chó khác lao vô cắn chó mình, hay dây cổ xoắn vô cổ nó làm nghẹt thở, hay nó lồng lên bất ngờ vì 1 chuyện nào đó, nó lôi mình tới chổ nguy hiểm, hay sợi dây vướng vô cái gì đó, con chó càng giẩy thì càng bị siết vô .....vv ... nếu loại móc kia thì mình chỉ cần bấm 1 cái là thả con chó ra được .

Anh đưa mấy cái link có hình để các bạn tham khảo, khi họ làm thì phải có lý do của nó, chứ nếu làm được dây thì làm thêm mấy cái đó đâu có khó gì .

Nếu tự làm được sợi dây dắt thì quá tuyệt rồi, anh luôn đặt chất lượng, và an toàn lên trên cái đẹp của sợi dây, và xử đụng dây đúng chức năng, đúng lúc, dây đi show, dây đi dạo, dây huấn luyện (tuỳ loại huấn luyện khác nhau) sẽ dùng dây khác nhau .

Chó nhỏ thì không sao, nhưng chó lớn khi dắt sợi dây vô cùng quan trọng, dắt chó lớn nếu không biết cách có thể nguy hiểm cho chó và cho mình . Nhất là những trường hợp bất ngờ ngoài dự tính của mình, ngày xưa tui đã từng dắt 1 con chó rất thuần thục, nhưng khi đi ngang 1 căn nhà bất ngờ trong garage nổ máy xe rất lớn làm nó bất ngờ hoảng loạn, lôi tui té 1 cái tưởng chết . Nhiều khi đi ngang 1 bải cỏ trống, không có bất cứ cái gì xung quanh hết bổng dưng con chó cũng lồng lên (tui đoán nó nhìn thấy những thứ người thường không nhìn thấy), tui cũng từng bị con chó phóng đi khi tui đang dắt nó bằng 1 sợi dây thừng dài, vì cầm không đúng cách nên khi nắm sợi dây thừng con cho nó kéo sợi dây chạy trong lòng bàn tay với tốc độ rất nhanh làm tui cháy da luôn . Nếu không đủ sức khoẻ, kinh nghiệm và sợi dây đúng cách thì sẽ nguy hiểm lắm .

Riêng tui thì không bao giờ dắt 2 con chó lớn cùng 1 lúc, rất nguy hiểm .

LION_2009

Active Member
Anh nói cái móc này nè:

Khi có chuyện gì nguy hiểm như có con chó khác lao vô cắn chó mình, hay dây cổ xoắn vô cổ nó làm nghẹt thở, hay nó lồng lên bất ngờ vì 1 chuyện nào đó, nó lôi mình tới chổ nguy hiểm, hay sợi dây vướng vô cái gì đó, con chó càng giẩy thì càng bị siết vô .....vv ... nếu loại móc kia thì mình chỉ cần bấm 1 cái là thả con chó ra được .

Anh đưa mấy cái link có hình để các bạn tham khảo, khi họ làm thì phải có lý do của nó, chứ nếu làm được dây thì làm thêm mấy cái đó đâu có khó gì .

Nếu tự làm được sợi dây dắt thì quá tuyệt rồi, anh luôn đặt chất lượng, và an toàn lên trên cái đẹp của sợi dây, và xử đụng dây đúng chức năng, đúng lúc, dây đi show, dây đi dạo, dây huấn luyện (tuỳ loại huấn luyện khác nhau) sẽ dùng dây khác nhau .

Chó nhỏ thì không sao, nhưng chó lớn khi dắt sợi dây vô cùng quan trọng, dắt chó lớn nếu không biết cách có thể nguy hiểm cho chó và cho mình . Nhất là những trường hợp bất ngờ ngoài dự tính của mình, ngày xưa tui đã từng dắt 1 con chó rất thuần thục, nhưng khi đi ngang 1 căn nhà bất ngờ trong garage nổ máy xe rất lớn làm nó bất ngờ hoảng loạn, lôi tui té 1 cái tưởng chết . Nhiều khi đi ngang 1 bải cỏ trống, không có bất cứ cái gì xung quanh hết bổng dưng con chó cũng lồng lên (tui đoán nó nhìn thấy những thứ người thường không nhìn thấy), tui cũng từng bị con chó phóng đi khi tui đang dắt nó bằng 1 sợi dây thừng dài, vì cầm không đúng cách nên khi nắm sợi dây thừng con cho nó kéo sợi dây chạy trong lòng bàn tay với tốc độ rất nhanh làm tui cháy da luôn . Nếu không đủ sức khoẻ, kinh nghiệm và sợi dây đúng cách thì sẽ nguy hiểm lắm .

Riêng tui thì không bao giờ dắt 2 con chó lớn cùng 1 lúc, rất nguy hiểm .
Bác NEO nói rất đúng các bạn đã từng dắt 1 con chó lớn và dữ chưa ? Mình dắt ZIK nhà mình đi ở đường bình thường thì không sao dắt đi vào ban đêm mỗi lần nó nhìn thấy con chuột nó giật nếu không đề phòng thì nó lẽ toi mất .Chưa kể nó nhìn thấy những con khác lao vào nó mỗi khi đi ở đường . ZIK cực khoẻ có thể kéo 1 chiếc ghế đá ngoài công viên đi bình thường ( cái ghế mà những đôi tình nhân thường ôm nhau ở công viên đấy ) . Theo em thấy bully ở nước ngoài mỗi khi dắt chó họ đều dùng găng tay đẻ đeo và đầu dây rất to mềm dễ cầm không thể dùng dây xích thít cổ như của bác HÙNG tránh trường họp bị cháy tay và bị giật dây . Vì dòng chó này có sức giật rất khoẻ . Nếu dây thít cổ thì sẽ bị siết vào cổ nghẹt thở nên ZIK nhà mình thường dùng vòng cổ bằng da hoặc bằng dây dệt . đợt trước có dùng dây thít nhưng mỗi lúc nó giật sẽ bị thít cổ và kẹp vào thịt làm chảy máu lên phải dùng vòng cổ có bản to và dầy chắc còn loại nhỏ thì nó giật đất cả móc
ACE xem thử vòng cổ xích đặc chủng ở link dưới http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=32265
Con chó có 2 vòng cổ 1 xích và vòng cổ mầu đỏ

Status
Không mở trả lời sau này.