• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dán tai cho chó PQ.

prdhcm

Member
Chó PQ tai cụp, nói ai chịu , không chịu kệ, mấy người không rành chó PQ nhưng bình diện khách quan có thể xem nó là đồ lai với con xoáy Nam Phi thì sao ? :D Dân trong nghề , kị chơi chó PQ tai cụp , bỡi nhẽ ai nhìn vào cũng có thể nói lai với con này con kia nên tai mới cụp .
Chó PQ dán tai theo tôi là biện pháp tình huống ,chứ dân chuyên nghiệp biết chó PQ là giống chó cổ thì mấy ông dán tai chỉ làm trò cười trong ánh mắt người chơi chuyên nghiệp.

gnoulal

Member
Chó PQ tai cụp, nói ai chịu , không chịu kệ, mấy người không rành chó PQ nhưng bình diện khách quan có thể xem nó là đồ lai với con xoáy Nam Phi thì sao ? :D Dân trong nghề , kị chơi chó PQ tai cụp , bỡi nhẽ ai nhìn vào cũng có thể nói lai với con này con kia nên tai mới cụp .
Chó PQ dán tai theo tôi là biện pháp tình huống ,chứ dân chuyên nghiệp biết chó PQ là giống chó cổ thì mấy ông dán tai chỉ làm trò cười trong ánh mắt người chơi chuyên nghiệp.
Bác này nhận xét đúng là chuyên nghiệp ghê, mặc dù không biết bác trong "nghề" gì (chơi, nhân giống hay bán) mà sợ chó tai cụp thế. Nếu bác là "dân chuyên nghiệp" có cách đánh giá "dứt điểm" như vậy, chắc không khó khăn gì khi cho anh em rõ thêm mấy ý này nữa:
- Tai chó bị cụp là do di truyền hay do dinh dưỡng, môi trường sống
- Nếu khẳng định chắc chắn là do bị lai thì ví dụ như lai với giống gì mà tai bị cụp.
- Nếu 1 con PQ có lỗi tai cụp thì lỗi này được đánh giá thế nào so với những lỗi khác (ví dụ màu lông, xoáy xấu, lông dài, đẻ con tỉ lệ xoáy không cao...), khả năng cải thiện trong đời sau dễ hay khó.
- Những con chó "cánh cụp, cánh xoè", thì đánh giá thế nào (không lẽ do nó mang cả hai gien là tai dựng và tai cụp)
Vì hiện trạng chó PQ chưa được "chuyên nghiệp", bị lỗi tùm lum, kiếm mấy em thuần chủng khó quá, có người quen đang nuôi 1 em rất vừa ý nhưng không may tai lại bị cánh cụp cánh xoè nên hơi hoang mang. Thấy bác dân trong nghề nên muốn học hỏi, để sau này khỏi làm trò cười cho thiên hạ, mong bác giải đáp giùm.

TaiVenh

Active Member
đồ nghề chuẩn bị chỉ có thế này

chú ý:
1. miếng nẹp cắt to hơn hay nhỏ hơn là tùy kích thước tai chó
2. phải làm đúng KT dán keo "con chó", cụ thể là:
- bôi mỏng, kĩ 2 bề mặt, chờ keo ráo đụng tay vào không thấy dính nữa thì dán lại với nhau
- sau khi dán xoa mạnh đều để tạo sức bám
3. trong lúc làm xích chó lại không nó chạy mất lại uổng công :D:D
Bác G cho em hỏi tý:

Cái nẹp bác dùng 1 lớp hay 2 lớp vậy? Vì 1 lớp thì sợ hơi yếu (không dựng nổi)
Và có cần cạo bớt lông ở phía trong tai (chỗ sẽ dán nẹp vào) để bám dính tốt hơn không?

Cám ơn bác trước nhé :-bd

gnoulal

Member
cái này thì tùy ở bác thôi bác ạ :D
người ta chỉ em dán bằng vỏ lon bia cắt ra, nhưng làm bằng cái bìa này thấy cũng khá ổn (chọn loại có độ cứng chút). còn lông trong tai chó PQ thường rất ít nên em không cần cạo.
biết đâu bác chế lại còn hay hơn nữa thì sao.:D:D

hix, em đã thử hết cách, cả cách của bác gnoulal là dán keo con chó và miếng bìa ép hồ sơ, nó gãi suốt ngày cuối cùng cũng gỡ được ra, gỡ 1 lần nó biết cách, dán lần thứ 2 khoảng nửa tiếng nó cũng gỡ được ra, rốt cuộc là tai của em nó bị loét mấy chỗ, cụp vẫn cụp sát trán. Thử luôn cả cách dán băng dính, lúc đầu cũng lên được 1 nửa tai, nhưng sau 3 ngày thì lại cụp sát trán, ép tai vào sát trán luôn. Hihi, em chán lắm rồi, ko dán nữa, có dán thế dán nữa chắc cũng ko dựng nổi. Hix, chỉ khó hiểu cả bố+mẹ tai đều dựng mà con của em tai nó lại cụp thậm tệ vậy. Hix

prdhcm

Member
Bác này nhận xét đúng là chuyên nghiệp ghê, mặc dù không biết bác trong "nghề" gì (chơi, nhân giống hay bán) mà sợ chó tai cụp thế. Nếu bác là "dân chuyên nghiệp" có cách đánh giá "dứt điểm" như vậy, chắc không khó khăn gì khi cho anh em rõ thêm mấy ý này nữa:
- Tai chó bị cụp là do di truyền hay do dinh dưỡng, môi trường sống
- Nếu khẳng định chắc chắn là do bị lai thì ví dụ như lai với giống gì mà tai bị cụp.
- Nếu 1 con PQ có lỗi tai cụp thì lỗi này được đánh giá thế nào so với những lỗi khác (ví dụ màu lông, xoáy xấu, lông dài, đẻ con tỉ lệ xoáy không cao...), khả năng cải thiện trong đời sau dễ hay khó.
- Những con chó "cánh cụp, cánh xoè", thì đánh giá thế nào (không lẽ do nó mang cả hai gien là tai dựng và tai cụp)
Vì hiện trạng chó PQ chưa được "chuyên nghiệp", bị lỗi tùm lum, kiếm mấy em thuần chủng khó quá, có người quen đang nuôi 1 em rất vừa ý nhưng không may tai lại bị cánh cụp cánh xoè nên hơi hoang mang. Thấy bác dân trong nghề nên muốn học hỏi, để sau này khỏi làm trò cười cho thiên hạ, mong bác giải đáp giùm.
Trước hết, tui đâu có nói tui là dân chuyên nghiệp còn chuyện trả lời cho bác gnoulal thì xin được trả lời như sau:
-" Tai chó bị cụp là do di truyền hay do dinh dưỡng, môi trường sống".
Chó tai cụp do di truyện là hiễn nhiên ai mà không biết, còn do dinh dưỡng hả : con chihuahua đó ,nuôi dinh dưỡng mập cở nào nó có sụp tai đâu ?
Còn môi trường sống hả,chó PQ tai cụp kiểu" đồi gió hú " như bác chelsea lập luận là phản khoa học.
- "Những con chó "cánh cụp, cánh xoè", thì đánh giá thế nào (không lẽ do nó mang cả hai gien là tai dựng và tai cụp)".Cại vụ này xét thấy bác gnoulal không có trình độ về di truyền học nên mới phát biểu :" không lẽ do nó mang cả hai gien". He hr , gen là tập hợp những ADN ( chuỗi ) mang những đặc tính di truyền lại cho đời sau : 1 gen lai nó chưa đựng những đặc tính cụp tai ,vểnh tai...nói 1 con chó mang 2 gen là như thế nào? pó tay bác luôn.
-Một con chó PQ bị lỗi là tai cụp so sánh thế nào với các lổi khác như bác nói ,ý kiến riêng tôi ( không phải là dân chuyên nghiệp ) chỉ được là pet mà thôi, không thể hiện được đặc trưng chó PQ.
gnoulal nên nghiên cứu các tư liệu về hình ảnh chó PQ các đây hơn 100 năm ( chả thấy con nào tai cụp )
Cũng nên nói một điều tất cả các giống chó vểnh tai , nếu không biết nuôi để bệnh hoạn trong giai đoạn phát triển ( giai đoạn chó non lên tai ) hoặc do các sự cố nào khác thì nó bị cụp tai điều này ai cũng biết không cần giới chuyên nghiệp !
À quên,con chó PQ mà cho lai là dễ tai cụp lắm nhá :thingking: VD :có dính đến Dobecman, shapei, cỏ ,cỏ lai bẹc....cái vụ này thường lắm, chịu khó để ý chừng 5-10 năm trở lại đây là biết liền

gnoulal

Member
to Prdhcm: nói vậy thì chính bác cũng thừa nhận rằng có những trường hợp tai không nhưng không phải là do di truyền. Chính dán tai là để hỗ trợ cho những đối tượng này.
còn mấy con mà có cấu trúc tai dày và mềm (tai rũ) thì có dán cũng hiếm khi lên, mà lên cũng không triệt để
chó không lên tai nhiều khi chưa chắc do bệnh hoạn gì đâu bác ạ.
- Một số con do trong một giai đoạn phát triển nhanh đột ngột và không đều, dinh dưỡng dồn hết bộ phận chính đòi hỏi bức thiết hơn, hay do dinh dưỡng do chủ nuôi cung cấp không hợp lí, vẫn không lên tai hoặc chậm (cái này do bác sĩ nói vậy, đúng sai???). những con này tai vẫn không rũ nhưng bị 1 nếp gấp nơi gốc tai, nếu không dán có thể cụp luôn.
- Một số con do quen sợ sệt, hoặc được cưng chiều quá, tai lúc nào cũng trong tư tế cụp, lớn lên thành nếp không dựng được (như nằm một chỗ lâu ngày thành bị liệt vậy)
Trong điều kiện nuôi chó trong hộ gia đình nhỏ, máy tình huống này khá phỏ biến >> chó tai cụp nhiều, mặc dù mang gien tai vểnh (tai không mềm). Dán tai là dành cho mấy trường hợp này, mấ con loại này vẫn cho ra đời con tai vểnh, có gì đâu
chó cổ sống ngoài tự nhiên, dinh dưỡng do nó tự điều chỉnh, chạy nhảy thoải mái, tai sao cụp được.
Còn về khái niệm gen và ADN (DNA) thì bác giải thích chưa chính xác (nói ngược lại nghe còn có thể đúng), bận quá sẽ trao đổi tiếp chuyện cánh cụp cánh xoè sau

TaiVenh

Active Member
- "Những con chó "cánh cụp, cánh xoè", thì đánh giá thế nào (không lẽ do nó mang cả hai gien là tai dựng và tai cụp)".Cại vụ này xét thấy bác gnoulal không có trình độ về di truyền học nên mới phát biểu :" không lẽ do nó mang cả hai gien". He hr , gen là tập hợp những ADN ( chuỗi ) mang những đặc tính di truyền lại cho đời sau : 1 gen lai nó chưa đựng những đặc tính cụp tai ,vểnh tai...nói 1 con chó mang 2 gen là như thế nào? pó tay bác luôn.
Vụ này (chỗ bôi đỏ) thì đúng là bác PRD nói lộn rồi. Còn chỗ bôi xanh thì e rằng cũng không chính xác. Tôi cũng võ vẽ tí chút về di truyền phân tử, nên có thể khẳng định như vậy. :worried:

Còn việc gene qui định tính trạng (ví dụ như tai vểnh) thì đúng, nhưng chưa đủ. Vấn đề là ở chỗ một tính trạng có thể được qui định bởi 1 gene, nhưng cũng có thể bởi nhiều gen (khi đó thì khá phức tạp, tương tác theo nhiều cơ chế khác nhau).

Vì chưa có nghiên cứu/đọc các thông tin cụ thể về vấn đề này (Gene qui định tính trạng tai cụp, tai vểnh) nên tôi xin lỗi, không dám nói bừa. Nếu có thời gian tôi sẽ tìm hiểu và giới thiệu với các bác sau.

iuuuui

Member
Nghe các cao thủ nói và trình bày đủ cách nhưng có 1 câu hoit không thấy ai trả lời : phải dán bao nhiêu lâu thì tai mới dựng (tối thiểu - tối đa)... Mình nghĩ 1-3 tuần thì OK chứ lâu quá chắc chó gì cũng không chịu nổi

soidongbang

Member
Vụ này (chỗ bôi đỏ) thì đúng là bác PRD nói lộn rồi. Còn chỗ bôi xanh thì e rằng cũng không chính xác. Tôi cũng võ vẽ tí chút về di truyền phân tử, nên có thể khẳng định như vậy. :worried:

Còn việc gene qui định tính trạng (ví dụ như tai vểnh) thì đúng, nhưng chưa đủ. Vấn đề là ở chỗ một tính trạng có thể được qui định bởi 1 gene, nhưng cũng có thể bởi nhiều gen (khi đó thì khá phức tạp, tương tác theo nhiều cơ chế khác nhau).

Vì chưa có nghiên cứu/đọc các thông tin cụ thể về vấn đề này (Gene qui định tính trạng tai cụp, tai vểnh) nên tôi xin lỗi, không dám nói bừa. Nếu có thời gian tôi sẽ tìm hiểu và giới thiệu với các bác sau.
:)):)):)) Thấy các bác bàn luận xôm wá, sói tui tò mò 1 tí nhé:

to bác Taivenh: Có thể 1 tính trạng được quy định bởi nhiều gen nhưng nếu ngược lại 1 gen có thể quy định nhiều tính trạng (vd: vừa cụp vừa vểnh) được không ???:thingking::thingking::thingking:

soidongbang

Member
to bác taivenh
Thấy các bác bàn luận xôm wá, sói tui tò mò hỏi bác 1 câu nhé:

1 tính trạng có thể được quy định bởi nhiều gen, nhưng ngược lại 1 gen có thể quy định nhiều tính trạng (vd: vừa cụp vừa vểnh) được không?

TaiVenh

Active Member

to bác Taivenh: Có thể 1 tính trạng được quy định bởi nhiều gen nhưng nếu ngược lại 1 gen có thể quy định nhiều tính trạng (vd: vừa cụp vừa vểnh) được không ???:thingking::thingking::thingking:
Như đã trình bày ở trên, vì chưa có được đọc các tài liệu khoa học cụ thể về vấn đề này (tai cụp/tai vểnh) nên tôi không dám phán bừa. Mọi suy đoán ở đây đều dựa trên các nguyên tắc và logic cơ bản của di truyền học thôi.

Tuy nhiên, để trả lời câu hỏi của bác thì trứoc tiên ta phải xác định rõ Như thế nào là vừa cụp vừa vểnh?:

1. Phần gốc tai vểnh, phần chóp cụp (đều cả 2 tai) ?
2. Một tai cụp, một tai vểnh (như con J còi của chú sói lửa) ?

gnoulal

Member

làm rõ chỗ này chút (câu trả lời phải nhờ bác TV vì trình di truyền em cũng chỉ bằng hs lớp 12 ):D:D
Nếu xem tai vểnh là 1 tính trạng (có thể là không phải, nhiều khi tính trạng đó là tên gọi khác, liên quan tới độ cứng của tai, chẳng hạn) thì cụp cũng chính là tính trạng đó bác ạ, cũng như tóc đen hay vàng là tính trạng màu tóc...
nếu 1 tính trạng vừa này, vừa kia, thì có thể là do ảnh hưởng của nhiều gen (hiệu ứng đa gen) và chúng cùng trội.

soidongbang

Member
làm rõ chỗ này chút (câu trả lời phải nhờ bác TV vì trình di truyền em cũng chỉ bằng hs lớp 12 ):D:D
Nếu xem tai vểnh là 1 tính trạng (có thể là không phải, nhiều khi tính trạng đó là tên gọi khác, liên quan tới độ cứng của tai, chẳng hạn) thì cụp cũng chính là tính trạng đó bác ạ, cũng như tóc đen hay vàng là tính trạng màu tóc...
nếu 1 tính trạng vừa này, vừa kia, thì có thể là do ảnh hưởng của nhiều gen (hiệu ứng đa gen) và chúng cùng trội.
:)):)):)) Vậy theo bác,1 chú chó bị ảnh hưởng bởi "hiệu ứng đa gen" có nên chọn để nhân giống không???:)):)):))

soidongbang

Member
Như đã trình bày ở trên, vì chưa có được đọc các tài liệu khoa học cụ thể về vấn đề này (tai cụp/tai vểnh) nên tôi không dám phán bừa. Mọi suy đoán ở đây đều dựa trên các nguyên tắc và logic cơ bản của di truyền học thôi.

Tuy nhiên, để trả lời câu hỏi của bác thì trứoc tiên ta phải xác định rõ Như thế nào là vừa cụp vừa vểnh?:

1. Phần gốc tai vểnh, phần chóp cụp (đều cả 2 tai) ?
2. Một tai cụp, một tai vểnh (như con J còi của chú sói lửa) ?
:)):)):)) Bác không hiểu thật hay là giả vờ không hiểu vậy, ở đây sói tui hỏi bác 1 gen có thể quy định cùng lúc nhiều tính trạng được không cơ mà. Vậy nên bác chịu khó động não xem là sói tui muốn hỏi trường hợp nào nhé ?:day dreaming::day dreaming::day dreaming:

Sói tui góp ý bác 1 tí nhé ( có gì không phải bác bỏ wa cho ): thiếu gì con cánh cụp cánh xoè sao bác không lấy làm vd, ai lại lấy nỗi đau của bác sói lửa ( J còi ) ra làm vd như vậy hả bác ???

gnoulal

Member
to soidongbang: cái này bác phải đi tìm thầy mà học thêm bác ạ, tìm ai kiên nhẫn 1 chút nha bác. Nói người ta giảng cho mấy cái cơ chế tương tác biểu hiện của gen, ảnh hưởng của môi trường, những tính trạng loại nào thì gọi là "đa gen"..., cái này vượt quá trình độ tui nên không dám khẳng định như bác, khi nào có câu trả lời chính xác thì hãy:)):)):)), không thì người ta nói là....
:)):)):))

soidongbang

Member
to soidongbang: cái này bác phải đi tìm thầy mà học thêm bác ạ, tìm ai kiên nhẫn 1 chút nha bác. Nói người ta giảng cho mấy cái cơ chế tương tác biểu hiện của gen, ảnh hưởng của môi trường, những tính trạng loại nào thì gọi là "đa gen"..., cái này vượt quá trình độ tui nên không dám khẳng định như bác, khi nào có câu trả lời chính xác thì hãy:)):)):)), không thì người ta nói là....
:)):)):))
:)):)):)) Có người bắt chước kiểu cười của mình nữa ta, nhưng sao bác cười mà mũi bác nóng thế. Trình độ k tới ai biểu bày đặt vo ve làm chi để giờ phải ngậm bồ hòn :(:(:(

Thấy bác múa may sói tui cứ tưởng bác hiểu biết lắm, ai dè... :shame on you:

Thiệt là khổ, giờ tui lại phải hỏi người có hiểu biết hơn thôi. :)):)):))

TaiVenh

Active Member
:)):)):)) Bác không hiểu thật hay là giả vờ không hiểu vậy, ở đây sói tui hỏi bác 1 gen có thể quy định cùng lúc nhiều tính trạng được không cơ mà. Vậy nên bác chịu khó động não xem là sói tui muốn hỏi trường hợp nào nhé ?:day dreaming::day dreaming::day dreaming:

Sói tui góp ý bác 1 tí nhé ( có gì không phải bác bỏ wa cho ): thiếu gì con cánh cụp cánh xoè sao bác không lấy làm vd, ai lại lấy nỗi đau của bác sói lửa ( J còi ) ra làm vd như vậy hả bác ???
Qua phong cách viết bài của bác thì tôi hiểu là không nên bỏ thêm thời gian của mình vào việc tranh luận nữa.

Đáng lẽ theo Qui định của VP thì với kiểu viết như phần bôi xanh ở bài trên tôi có thể phạt thẻ bác, nhưng để tránh bị cho là "lợi dụng vị trí MOD" nên tôi bỏ qua.

Tuy nhiên, với bài viết số 57 của bác thì xin mời bác nhận thẻ phạt chiểu theo đúng qui định của VP.

Qua phong cách viết bài của bác thì tôi hiểu là không nên bỏ thêm thời gian của mình vào việc tranh luận nữa.

Đáng lẽ theo Qui định của VP thì với kiểu viết như phần bôi xanh ở bài trên tôi có thể phạt thẻ bác, nhưng để tránh bị cho là "lợi dụng vị trí MOD" nên tôi bỏ qua.

Tuy nhiên, với bài viết số 57 của bác thì xin mời bác nhận thẻ phạt chiểu theo đúng qui định của VP.
hix, các bác hơi 1 chút là tranh luận sâu xa, topic này chủ yếu viết ra để dạy những người chưa có kinh nghiệm biết cách dán tai, vậy mà các bác toàn tranh cãi về gien, di truyền. Cái mà những người ít kinh nghiệm cần là cách tối ưu nhất để giúp tai chó dựng, vì vậy bác nào biết thì truyền đạt lại kinh nghiệm qua bài viết và hình ảnh là bọn em cám ơn rất nhiều, chứ cứ tranh cãi mãi vào topic chán chẳng muốn đọc bài nữa:worried:

huylh

Member
đề tài đang hay mà sao các bác không ai có ý kiến gì nữa hết.
Mình muốn hỏi chủ topic về 02 con chó PQ của mình: hiện nay o2 con này hơn 16 tháng tuổi rồi nhưng tai vẫn cụp. mặc dù hồi tháng thứ 2 đến tháng thứ 6 tai dựng lên rất đẹp.
bác trả lời giúp mình với nhé