• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dán tai cho chó PQ.

Raurau

nói vòng nhưng bác CEN chưa trả dùm là dán bao lâu thì tháo băg keo đc? E đag đợiDog Eye

Raurau

nói vòng nhưng bác CEN chưa trả dùm là dán bao lâu thì tháo băg keo đc? chó đc 1 tuổi dán đc kg? E đag đợiDog Eye

tribm.ts

Member
Trên thế giới người ta chỉ áp dụng phương pháp này với các loài chó mà tai dựng là vô cùng hiếm, còn với PQ" tai dựng còn nhiều hơn tai cụp " thì việc gì mà làm như vậy cho tội nghiệp con chó. Sau khi thành công con chó PQ của bạn sẽ trông thế nào ? trong đám PQ tai dựng tự nhiên con chó của bạn sẽ vô cùng cảm phản ! Đành rằng là sở thích cá nhân nhưng theo tôi k nên cổ vũ cho trào lưu này !
(Đùng giận nhá CEN.)

Trong hình dưới, như Doberman mà vẫn có thể nuôi được một con tai dựng đấy.

caonganha

Bác chủ topic cho em hỏi dán như vậy từ khi cún bao nhiu tháng và dán trong bao lâu thì gỡ keo ạ? em có chú Boston Terrier được 1 tháng rưỡi mà tai còn cụp cụp nên em lo lo :D

chó Phú quốc 99% là tai dựng nhưng không loại trừ 1% là có những con tai cụp, anh em nào trong nam biết cách dán tai cho chó thì chỉ giúp anh em ngoài bắc với, ở đây bác cen chỉ hướng dẫn cách dán tai cụp ở phần chóp nhưng chưa hướng dẫn cách dán tai cụp hoàn toàn, mong mọi người cùng san sẻ kinh nghiệm

binhdan

Member
Việc dán tai cho chó không đơn giản với nhưng chú chó có vành tai dày,nhưng đơn giản với nhưng con có vành tai mỏng.Minh dán tai cho hai con ở cung độ tuổi 2,5 tháng,con có vành tai mỏng thì chỉ sau gần 1 tuần thì tai dưng hẳn(dưng như tai hươu) mà trong thời gian dán băng dính nó gần như không gãi nhiều.nhưng với con có vành tai dày thì làm mình phát cáu luôn,vì tai nó dày nên khi dán băng dính vào càng nặng hơn,nó gãi đến chảy máu minh phải tháo băng dinh ra vội,kiên trì chờ đợi đến khi vết chày xước lành minh dán lại nhưng vẫn như lần đầu tiên,nặng hơn là nó bị thối tai,lần này minh phải chũa cho nó cả những vết xước lẫn thối tai,may mà nó không bị viêm tai giữa.Do vậy minh khuyên mọi người trước khi dán tai cho cún thì phải xác định trước vấn đề mà mình đã gặp phải,còn nếu trong quá trình dán cún nhà không gãi nhưng vẫn kiểm tra xem co thối tai không (bằng cách ngửi)nếu bị thì phải tháo băng dinh ra va chữa ngay(lấy ô xi già lau như ngoáy tai cho bạn í),để kiêm tra kết quả thì sau một tuần bạn dung kéo cắt băng dính ra,nếu tai đã dưng thì thôi không dán nữa,khi đã dựng ma không đúng theo ý mình thì dán lại vào đúng điểm chưa ưng í(lúc này thì vấn đề trở nên dễ dàng hơn).những lời minh nói hoàn toàn là dúng,chú chó mà mình dán tai dựng đẹp dã đi off mọt lần rồi(chú chó PQ màu trắng,đầu đen,gốc đuôi đen).

Việc dán tai cho chó không đơn giản với nhưng chú chó có vành tai dày,nhưng đơn giản với nhưng con có vành tai mỏng.Minh dán tai cho hai con ở cung độ tuổi 2,5 tháng,con có vành tai mỏng thì chỉ sau gần 1 tuần thì tai dưng hẳn(dưng như tai hươu) mà trong thời gian dán băng dính nó gần như không gãi nhiều.nhưng với con có vành tai dày thì làm mình phát cáu luôn,vì tai nó dày nên khi dán băng dính vào càng nặng hơn,nó gãi đến chảy máu minh phải tháo băng dinh ra vội,kiên trì chờ đợi đến khi vết chày xước lành minh dán lại nhưng vẫn như lần đầu tiên,nặng hơn là nó bị thối tai,lần này minh phải chũa cho nó cả những vết xước lẫn thối tai,may mà nó không bị viêm tai giữa.Do vậy minh khuyên mọi người trước khi dán tai cho cún thì phải xác định trước vấn đề mà mình đã gặp phải,còn nếu trong quá trình dán cún nhà không gãi nhưng vẫn kiểm tra xem co thối tai không (bằng cách ngửi)nếu bị thì phải tháo băng dinh ra va chữa ngay(lấy ô xi già lau như ngoáy tai cho bạn í),để kiêm tra kết quả thì sau một tuần bạn dung kéo cắt băng dính ra,nếu tai đã dưng thì thôi không dán nữa,khi đã dựng ma không đúng theo ý mình thì dán lại vào đúng điểm chưa ưng í(lúc này thì vấn đề trở nên dễ dàng hơn).những lời minh nói hoàn toàn là dúng,chú chó mà mình dán tai dựng đẹp dã đi off mọt lần rồi(chú chó PQ màu trắng,đầu đen,gốc đuôi đen).
anh bình dân dán tai bằng loại băng dính gì vậy, xin anh chỉ giáo

Mr Lab

Member
Vẫn chưa lên tai sao Giang ơi? Up thử cái ảnh lên ae xem nào, anh nghĩ là chắc chắn lên. Đàn nhà bác huybinhxp có con nào không lên đâu. Bình tĩnh chứ

Vẫn chưa lên tai sao Giang ơi? Up thử cái ảnh lên ae xem nào, anh nghĩ là chắc chắn lên. Đàn nhà bác huybinhxp có con nào không lên đâu. Bình tĩnh chứ
Nhìn cái tai của nó mà em thấy sốt ruột quá anh ạ, hôm nọ cầm băng dính ra dán thử nhưng ko dính được:D. Hehehe

binhdan

Member
hôm nay em hỏi anh Khiêm tây ninh về loại băng dính dùng để dán tai cho chó,anh í bảo là loại băng dính này dùng để quấn mồm cá sấu,chán hẳn vì ở hà nội đâu có nuôi nhiều cá sấu như trong đó mà biết được chỗ bán để mình mua.con chó ở nhà em dùng băng dính điện dán mà vẫn lên,nhưng con tai dầy thì băng dính điện không thể dùng được phải hỏi anh Khiêm.ngoài ra anh khiêm còn bảo em cho nó ăn kèm với trứng gà luộc cho nó nhanh dựng,nhưng mà không biết mua băng dính "xịn" ở đâu.

gnoulal

Member
Trong lúc chưa mua được băng xịn, các bác dùng thử băng "made in VN" này thử xem, sẽ thấy "xịn" không kém.
Dùng bìa lá (loại trong suốt kẹp hồ sơ) cắt ra khoảng 6cm x 1cm. Lấy keo "con chó" dán ốp bên trong tai ngay nếp gấp. Đọc kĩ các sd trên hộp keo thì dán mới chắc được.
Dán cách này co ưu điểm là sẽ rất chắc, ít ngứa, khó gãi, nhìn vào không thấy, keo là loại mềm nên tai chó vẫn bình cử động bình thường(y như đã dựng tai vậy:D)
Khoảng 2 ngày keo sẽ tự tróc ra, cho nghỉ 1 ngày (dán liên tục gây hầm hơi sẽ dễ bi loét), tùy theo mức độ cụp có thể là trong 1 tuần hay hai tuần sẽ thấy kết quả.
Chiêu này học từ ông bạn làm thú y, có "chế" lại chút, đã từng làm thành công với vài bộ tai PQ khó trị.
Các bác có thể tự làm thử xem. Nếu cần chi tiết hơn thì PM, rảnh rảnh sẽ post minh họa cụ thể.
"mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên", nếu lỡ làm vậy mà không lên, cũng mong đừng đổ tội cho tui, cũng như làm có thành công cũng không tính tiền copyright :D:D

gnoulal

Member
đồ nghề chuẩn bị chỉ có thế này

chú ý:
1. miếng nẹp cắt to hơn hay nhỏ hơn là tùy kích thước tai chó
2. phải làm đúng KT dán keo "con chó", cụ thể là:
- bôi mỏng, kĩ 2 bề mặt, chờ keo ráo đụng tay vào không thấy dính nữa thì dán lại với nhau
- sau khi dán xoa mạnh đều để tạo sức bám
3. trong lúc làm xích chó lại không nó chạy mất lại uổng công :D:D

đồ nghề chuẩn bị chỉ có thế này

chú ý:
1. miếng nẹp cắt to hơn hay nhỏ hơn là tùy kích thước tai chó
2. phải làm đúng KT dán keo "con chó", cụ thể là:
- bôi mỏng, kĩ 2 bề mặt, chờ keo ráo đụng tay vào không thấy dính nữa thì dán lại với nhau
- sau khi dán xoa mạnh đều để tạo sức bám
3. trong lúc làm xích chó lại không nó chạy mất lại uổng công :D:D
hix, anh gnoulal có thể up hình keo" con chó" lên cho em xem được không ạ, em không biết keo này như nào cả, dán bằng băng dính điện thì nó chẳng dính gì cả:worried:

binhdan

Member
bác cho em hỏi keo của bác mua ở đâu đươc không?chứ keo con chó em hỏi thì không giống của bác em sợ không dùng được.

bác cho em hỏi keo của bác mua ở đâu đươc không?chứ keo con chó em hỏi thì không giống của bác em sợ không dùng được.
bác gnoula có thể up toàn cảnh nhãn keo con chó lên được không ạ? Loại keo này lần đầu tiên em nghe thấy. Anh Bình dân dán bằng keo dính điện à, em dính nhưng thấy sau 1 ngày chất dính nó chảy ra nên lại tháo ra không sợ loét tai cún thì tội lắm. Nếu có thể anh up hình hướng dẫn em cách anh dán bằng keo dính điện nhé, em thấy nó chẳng dính được gì cả. Anh up lên nhé

Em nói cái này nghe không bùi tai lắm, nhưng bác binhdan mà nuôi dòng chó này thì em sợ có dán tai chúng nó bằng keo con ... giời cũng chẳng dựng được!

Còn keo con chó đây - các bác cứ ra hàng hỏi "keo con chó" là ngay lập tức sẽ có:

Tên đầy đủ là keo Dog X-66

Còn kết quả thì em không có ý kiến, vì không xài cách này - xài cách khác nhẹ nhàng đơn giản hơn.

gnoulal

Member
Mua đúng keo này mới dán được nha bạn. Loại này không kích ứng da, cũng không gây phản ứng nhiều sau khi dán với chó. Keo này bán ở các cửa hàng VLXD, bám chắc, có độ dẻo, thường dùng để vá săm, dán gỗ, giày da...

vị trí miếng nẹp

chú ý sau khi bôi 2 mặt phải đợi khô keo (như vá xăm xe đạp vậy) rồi mới dán
nếu thấy tai chó ửng đỏ thì cho nghỉ rồi làm lại, đừng cố dán dễ gây loét thì mệt
chúc thành công:D

chontinh

Member
có thể dán & có thể không

Trên thế giới người ta chỉ áp dụng phương pháp này với các loài chó mà tai dựng là vô cùng hiếm, còn với PQ" tai dựng còn nhiều hơn tai cụp " thì việc gì mà làm như vậy cho tội nghiệp con chó. Sau khi thành công con chó PQ của bạn sẽ trông thế nào ? trong đám PQ tai dựng tự nhiên con chó của bạn sẽ vô cùng cảm phản ! Đành rằng là sở thích cá nhân nhưng theo tôi k nên cổ vũ cho trào lưu này !
(Đùng giận nhá CEN.)

Trong hình dưới, như Doberman mà vẫn có thể nuôi được một con tai dựng đấy.
Có lẽ bác tribm nói đúng , con PQ tai như thế nào thì nên để như thế ấy cho nó " nguyên bản " một tí để còn khăc phục ( ý tui là sau này phối giống tìm con tai đứng để " gỡ gạc " lại ) chứ dán tai kiểu khắc phục thẫm mỹ nhất thời thì sau này sẽ có dòng PQ tai " yếu " , hồi nhỏ không dán hổ trợ thì lớn có nguy cơ tai không dựng hết . Các bạn thử nghĩ mà xem , con PQ zin không cần dán tai & con PQ zin phải cần dán tai lúc nhỏ , thì con nào hơn ?
Riêng mấy bạn nuôi Pet thì tui không nói làm chi , chứ nuôi PQ vừa chơi vừa có ý cải thiện giống thì nghe theo bác tribm thì hơn :)

Thiện tai, tiện tay! Xin lỗi, xin lỗi...

Số là hôm trước em đang tìm 1 con PQ cái màu vàng thì thấy bác binhdan alô giới thiệu 1 đàn chó PC vàng trên Âu Cơ. Nhưng đàn đó thì em cũng đã có hỏi qua - được 1 lão "giới thiệu" là: đàn chó nhà bác đó thì 5 con thì tai cụp đến ... 4 - có mỗi con chó cái lão tai vểnh mua về nuôi là tai vểnh được!

Lão ý có gửi cho em một cơ số ảnh tham khảo - trong đó có cái ảnh trên.

Rồi hôm bữa bác binhdan này lại nói đến chuyện dán tai chó! Em thì đã dán keo vào tay, bảo không gửi bài nữa rồi mà lại ... mua phải keo dỏm, bong ra. Nên tiện tay lại vớ trúng cái ảnh đó.

Bác thông cảm ạ!

Sao bác lại lấy hai con chó nhà em ra làm ví dụ là thế nào thế?