• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Crispy và Crunchy

Crunchy thì tới 10lbs. Sẽ còn lên cân nữa, vet đã dặn cho ăn ít, giữ cân nặng như bây giờ thôi, đừng cho lên nữa. Em có nét giống mèo lai, chân lùn, mặt tròn, biết ngặm đồ vật trong miệng như chó ấy. Cứ nhảy lên tủ sách có bình hoa khô của mình, ăn cắp một cành, kéo ra, ngặm vô miệng rồi nhảy xuống, như chó ngặm đồ chơi vậy.

Crispy thì có vẻ là mèo ta, mình thon, mặt nhọn, chân dài hơn, ốm hơn Crunchy chắc cũng 1 lb. Không biết ngặm đồ vật trong miệng. Em nằm trong cái nhà là Crispy. Hai đứa từ hai bầy mèo khác nhau.

Mình mua cái ghế đó ở Ikea. VN hình như cũng mua được đồ Ikea mà, nhưng nếu thích chắc lấy kiểu trên website rồi nhờ thợ đóng tiện hơn. 1m75 thì vẫn vừa mà .

Lần đầu chụp được mặt Crunchy rõ như thế này. Lúc trước em không có cái spot trắng ở cổ đâu, tự nhiên càng lớn lại bắt đầu chuyển màu vàng ra trắng.

Sheryl

Active Member
Khéo tay quá. Cái cột cao nhất không có chỗ nào khác tì thì có sợ dễ lung lay không?

Gemma

Active Member
Lần đầu chụp được mặt Crunchy rõ như thế này. Lúc trước em không có cái spot trắng ở cổ đâu, tự nhiên càng lớn lại bắt đầu chuyển màu vàng ra trắng.

Và cuối cùng cũng gần xong:

Ôi, thích cả mều lẫn cái cat tree nhà giồng được này! Híc, nhìn mà thèm, giá appa nhà mình cũng đóng được cho lũ cưng cưng ở nhà một cái để leo trèo với cả õng ẹo trên đấy cho mình tha hồ sáng tác ảnh thì hay biết mấy! :-??3:-O

Đọc hết các bài trong topic nhà Lifegoeson mà ngẫm nghĩ thấy ngộ nghĩnh thật! Bạn ở bên Tây lại nuôi mèo ta, còn bọn mình ở bên Ta thì lại thích nuôi mèo Tây =))=)) Mà cho Gemma hỏi, bên ấy người Việt mình cũng mang mèo Ta qua bên đấy nuôi hở? Mà bé Crunchy này nhìn đúng là có nét lai mèo Tây nhiều, trừ cái tai to và mũi to còn bộ lông thì giống lông thảm quá! Hai bé Crunchy và Crispy nhà bạn có màu lông ginger giống hai chị em Cam - Bánh Mì nhà mình. Nếu ngày ấy bạn chọn tên Ginger cho một trong hai bé thì giống tên trên giấy tờ của Bánh Mì rồi :">:D

Ở bên ấy chắc có nhiều lựa chọn về thức ăn cho mèo cưng hơn nhỉ? Hạt khô cho mèo chắc cũng có nhiều loại ngoài Royal Canin phải không? Ở Việt Nam không có nhiều lựa chọn, wet food chỉ có mỗi Whiskas, mỗi lần đứt hàng là bọn mều méo mỏ. Còn loại tốt nhất của dry food thì chỉ có Royal Canin. Bạn ở bên ấy có nhiều lựa chọn hoặc kinh nghiệm nuôi mèo hay thì rất mong được trao đổi thêm. :x:x

Khéo tay quá. Cái cột cao nhất không có chỗ nào khác tì thì có sợ dễ lung lay không?
Chưa biết nữa Sheryl ơi, vì mình cũng mới thấy qua hình thôi, chưa sờ ta^.n tay xem nó thế nào. Cat tree này fiance của mình đóng làm quà xmas cho 2 em mèo. Thảm thì nhà có sẳn, chỉ mua ván, cột, dây thừng, stapler loại to để nẹp thảm vào cột. Dụng cụ thì nhà cũng có. Tính ra chỉ vật dụng thôi còn đắt hơn ra mua 1 cat tree ở tiệm. Chưa tính công của thợ nữa :) Nhưng cảm giác tự làm được thì khác hẳn hơn đi mua :)

Ôi, thích cả mều lẫn cái cat tree nhà giồng được này! Híc, nhìn mà thèm, giá appa nhà mình cũng đóng được cho lũ cưng cưng ở nhà một cái để leo trèo với cả õng ẹo trên đấy cho mình tha hồ sáng tác ảnh thì hay biết mấy! :-??3:-O

Đọc hết các bài trong topic nhà Lifegoeson mà ngẫm nghĩ thấy ngộ nghĩnh thật! Bạn ở bên Tây lại nuôi mèo ta, còn bọn mình ở bên Ta thì lại thích nuôi mèo Tây =))=)) Mà cho Gemma hỏi, bên ấy người Việt mình cũng mang mèo Ta qua bên đấy nuôi hở? Mà bé Crunchy này nhìn đúng là có nét lai mèo Tây nhiều, trừ cái tai to và mũi to còn bộ lông thì giống lông thảm quá! Hai bé Crunchy và Crispy nhà bạn có màu lông ginger giống hai chị em Cam - Bánh Mì nhà mình. Nếu ngày ấy bạn chọn tên Ginger cho một trong hai bé thì giống tên trên giấy tờ của Bánh Mì rồi :">:D

Ở bên ấy chắc có nhiều lựa chọn về thức ăn cho mèo cưng hơn nhỉ? Hạt khô cho mèo chắc cũng có nhiều loại ngoài Royal Canin phải không? Ở Việt Nam không có nhiều lựa chọn, wet food chỉ có mỗi Whiskas, mỗi lần đứt hàng là bọn mều méo mỏ. Còn loại tốt nhất của dry food thì chỉ có Royal Canin. Bạn ở bên ấy có nhiều lựa chọn hoặc kinh nghiệm nuôi mèo hay thì rất mong được trao đổi thêm. :x:x

Trước khi vào Vietpet mình cũng chẳng biết có nhiều loại mèo Tây như vậy đâu, vào đọc rồi mới biết phân biệt. Ở đây thì mèo short hair như hai em nhà mình thì người ta cho, với điều kiện là đóng một số tiền (ít thôi) cho tổ chức của họ. Mình vào vietpet thấy gọi là mèo ta thì mình gọi theo. Có nhiều website cho mình xem ảnh mèo, thích thì đăng ký hoặc email hỏi . Điền đơn, rồi họ hỏi han phỏng vấn này nọ xem có đủ điều kiện nuôi không. Rồi họ có thể lại nhà mình xem nhà ra sao. Foster mom của hai đứa này nằng nặc đòi đem giao hai đứa, mục đích để xem nhà mình ra sao :)

Trong mấy website đó thì đặc biệt không bao giờ thấy mấy em lông dài. Mèo Tây thì chắc breeder toàn bán thôi. Giá chắc cũng khá cao, giờ biết là có nhiều loại mèo Tây, mình cũng không có định nuôi, vì không muốn trả một số tiền lớn như vậy. Nuôi hai đứa này cũng chật vật lắm rồi. Tiền ăn uống không sợ, chỉ sợ nó bệnh, tiền bác sĩ là đắt . Giờ lại nghe nhiều chứng bệnh lạ xảy ra cho mèo nữa. Có ba?o hiểm sức khỏe có bán cho pet, nhưng mình không mua, vì loại bình thường chỉ cover tiêm chích hàng năm, không cover emergency. Loại có cover emergency thì đắt hơn, mà mèo còn nhỏ, nên chưa cần thiết lắm .

Thức ăn cho mèo thì nhiều hiệu lắm, nhưng thức ăn tốt thì mèo chê, không ăn, còn loại không tốt cho sức khỏe thì nó ăn như ăn kẹo vậy . Royal Canin cũng có mùi hương hấp dẫn mèo, nên mình trộn RC với Wellness (là loại mình cho ăn mà nó chê) thì thấy chịu ăn. Cho ăn thêm wet food để đi tiêu cho dễ, chứ mấy bửa đầu chưa quen hai đứa bị chảy máu tội ghê.

Mình upload lên info của các loại thức ăn khô, file này mình sưu tầm được. Tải về bằng link dưới đây nhé:

http://www.megaupload.com/?d=2GHZK7E1

Gemma

Active Member
Cái này chắc là hạt khô trộn với pate hả cô Life? Ở nhà mẹ Gem cũng phải trộn pate cá vào hạt khô cho bọn nhỏ ăn dễ tiêu hơn, một nửa bát là hạt khô trộn wet food, còn một nửa bát là để nguyên wetfood luôn. Bên Tây nuôi thú cưng rất tốn kém nhỉ, mình cũng có bà chị ruột bên Mỹ và ông anh ruột bên Canada, ở nhà anh chị mình chả dám nuôi con gì vì các chi phí cho chúng nó đắt đỏ và nếu chăm không tốt lại còn bị phạt nữa, nên tốt nhất là không nuôi con gì cả! 8-x3:-O$-)

linkmitu

Member
nhìn chỗ ăn chỗ ở của mấy đứa thích oai là thích í, chiều mèo như chiều con luôn :x thích thích

Cái này chắc là hạt khô trộn với pate hả cô Life? Ở nhà mẹ Gem cũng phải trộn pate cá vào hạt khô cho bọn nhỏ ăn dễ tiêu hơn, một nửa bát là hạt khô trộn wet food, còn một nửa bát là để nguyên wetfood luôn. Bên Tây nuôi thú cưng rất tốn kém nhỉ, mình cũng có bà chị ruột bên Mỹ và ông anh ruột bên Canada, ở nhà anh chị mình chả dám nuôi con gì vì các chi phí cho chúng nó đắt đỏ và nếu chăm không tốt lại còn bị phạt nữa, nên tốt nhất là không nuôi con gì cả! 8-x3:-O$-)

Thời gian đó em trộn để dụ cho 2 đứa ăn, nhưng hai đứa hay bỏ mứa vì mình không biết tỉ lệ nó ăn bao nhiêu nên thường trộn thừa. Lúc này thì thức ăn khô để riêng, còn pate thì cho ăn riêng. 2 đứa ăn hết pate, còn thức ăn khô thì khi nào đói thì ăn nhẩn nha. Nhiều nhà mèo lớn cỡ này thì họ cai wetfood rồi, nhưng em thì thôi kệ, còn mua được thì cho con ăn, không có wetfood nó đi ngoài đau, vì khô quá, uống không đủ nước .

Vừa hỏi lại giá vật liệu mua bao nhiêu

plywood (gỗ miếng dẹp) - ~ $4.
10ft 4x4 (cột gỗ) - $10
Rope (dây thừng) - ~ $20 (mua cả hộp ~$80, chỉ xài có 1/4, chắc là sẽ đóng cái nhà mèo thứ hai, để bên nhà kia. Dây thừng bên đây bán đắt quá)
carpet and other finishing.
~ $60

tính ra thì rẻ hơn mua rồi, không phải mắc hơn. Đóng càng nhiều có lẽ giá thành rẻ hơn đóng chỉ một cái .

Gemma

Active Member
Ơ, thế sao anh xã chị bảo bên Canada chỉ nuôi mèo bằng wetfood (anh xã người Canada, nuôi mèo từ bé) và bọn mèo Tây nhà chị nó có xu hướng chỉ ăn wetfood, còn dryfood bỏ mứa luôn, kiên quyết không thèm ăn! Ở bên Mỹ wetfood mắc hơn dryfood hả? Ở Việt Nam wetfood xem ra dễ mua hơn dryfood vì một lon Whiskas giá 30.000 đ, còn một bao Royal Kitten 36 loại 2kg lên đến 300.000 đ, nhưng tính ra chắc cả hai cũng mắc như nhau vì bọn nó ăn wetfood hao quá, mỗi ngày hết hơn 1 lon, vì nhà có ba cái tàu há mồm lớn và chưa kể một đàn lau nhau đang bú mẹ :(:)((

Dry food hiệu wellness, 1 bao 12 lb = $34 đến $38.99
Wet food cùng hiệu, 12 lon, 1 lon 12oz = $29 đến $31

Dry food ăn lâu hết hơn. Em thấy xu hướng họ cai wet food cho mèo con, sau độ tuổi nào đó thì chỉ cho ăn dry food.

Crispy ngồi trên cái cột cao nhất, 4 ft. Cột được gắn với miếng đế bằng 4 cái cọc/đinh to lắm . Cột cao nên cũng lung lay, nhưng mèo ngồi lên không sao. Cat tree version 2.0.0 sẽ khắc phục nhược điểm này :)

Crispy trèo lên cat tree chơi rồi ngủ trên đó

Hai đứa thấy ba tới nhà thì rất thích trèo lên cây chơi, có vẻ là khoe khoang với ba là con biết trèo nè, ba thấy con giỏi không. Không thèm nhảy từ bậc thấp lên bậc cao đâu, mà lựa cột cao nhất rồi bám vào leo lên. Từ ngày có cột con ít cào sofa hơn, có cái cột cào móng trên lầu, nhưng con ít xài vì có lẽ nó thấp quá.

Hôm qua lần đầu tiên Crunchy chạy lại cho ba vuốt lông nựng nịu khi ba gọi. Lúc trước toàn trốn thôi. Mình nghĩ hai đứa biết ai làm cho nó cái cat tree. Giờ hai đứa biết nghe, gọi tên là hai đứa từ dưới nhà cũng chạy lên lầu. Cách mình gọi khác với cách mình nói chuyện và hai đứa hiểu điều đó, mình nói chuyện bình thường thì không có gì xảy ra. Nhưng hai đứa đang đi mà mình gọi thì hai đứa quay trở lại.

13 pounds 8 oz = 6.123497 kilograms

Đó là cân nặng của Crunchy, tới tháng 4 này con mới được 1 tuổi. Trong tuần này con có đi bác sĩ . Chân con lại bị sưng, dí bắt con để rửa chân cho thì con chạy & té từ cat tree xuống . Phải rửa cát dính và khử trùng . Có lẽ chân dập vào cái rỗ ngủ bằng mây bên dưới nên đọng máu bầm . Vừa sưng, rồi chân lại thêm đau vì té nữa . Sau khi được chích cho một mũi kháng sinh thì hôm nay chân khô rồi . Nhưng còn máu bầm . Hy vọng là lành nhanh như lần trước nhé . Thương con quá! Hôm qua hai người lớn đuổi theo Crunchy từ trên nhà xuống dưới nhà để bắt con & rửa chân. Con chạy một hồi mệt quá, nằm khoanh chân thở . Mặt thì tỏ vẻ rõ ràng là giận rồi, bỏ kẹo đầy quanh chỗ con ngồi mà nhất định không thèm ăn. Bình thường thì chỉ nuốt trộng, không thèm nhai nhé!! Thương quá đi! Tội nghiệp cứ vài tháng là tự nhiên bị một thứ bệnh gì đó, lại phải tiêm, bao nhiêu kháng sinh vào người mà cũng béo! Mùa này con rụng lông đầy, lại cho con vào phòng ngủ cùng, lông ơi là lông! Bắt đầu sợ vụ lông dính đầy người rồi .

Linhmu_93

Active Member
Chị ơi! Lâu không thấy c cập nhật tình hình 2 cháu Giòn và Giòn tan ';;) hihi....
Cách đây 1 tháng em nc với bạn em bên Úc, nó cũng mới nhận nuôi 1 em mèo nhìn cũng giống giống 2 đứa nhà chị nhưng màu xám khoang. Hỏi thì nó bảo là giống DSH - domestic shorthair :D
Không biết là 2 đứa nhà chị dạo này thế nào rồi?