• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Crispy và Crunchy

Viết một bài dài, post lên thì mất hết :(

Mình đã đọc qua những bài dài từ hai trang trở lên, qua hết 85 trang của mục này, thì thấy thích mở một ngôi nhà cho 2 đứa.

Crispy màu vàng, có điểm trắng. Crunchy thì toàn vàng, có chút đốm trắng ở cằm. Hai em khác cha mẹ, mình xin từ hai bầy khác nhau, nhưng bằng tuổi, khoảng 6-7 tháng.

Mình nghĩ hai em là mèo ta, Crunchy lông nhiều và dầy ở cằm và bụng. Crispy ốm, ăn ít và kén, tình cảm, còn Crunchy thì dễ ăn, ăn nhiều, rất nhát và khó gần. Đi bác sĩ cách đây hai tuần thì Crunchy cân được 8.8 lbs (~4kg) còn Crispy thì chắc nhẹ hơn Crunchy 1lb. Lúc 2 em còn ở nhà mẹ nuôi, mình tới chọn mèo, thấy Crispy bự hơn Crunchy. Lúc mẹ nuôi đem giao hai em, Crunchy to hơn Crispy, thắc mắc không biết đúng mèo mình chọn không, vì nhà mẹ nuôi có những mười mấy em mèo con lúc đó, và có vài em lông cũng vàng giống Crunchy.

Hồi mới về nhà, Crunchy cứ trốn trong gầm tủ, nên không có hình. Hai em được nuôi hoàn toàn trong nhà, khép kín, chưa bao giờ ra ngoài nên nhát người lắm. Hai em đều được thiến khi cân nặng được 2lbs, khoảng 10-12 tuần tuổi, ngay trước khi mẹ nuôi giao cho mình.

Lúc mới về nhà khoảng 10-12 tuần:

Ở nhà mới được vài tuần:

Lúc này sau khi ở nhà mình được 1 tháng thì to được ngần này:

Nhà riêng của Crispy, mình kê cái giường vào một ngăn của kệ sách cho gọn

Ghế này mình mua về hầu như chưa ngồi, hai đứa nằm liếm lông và ngủ là chính . Lúc này sau 2 tháng ở nhà mình.

Crunchy ngủ phơi bụng béo, Crispy thì ngó nghiêng cái TV

Crunchy tỉnh dậy, Crispy đang liếm Crunchy cực để. Oopps, bị bắt quả tang rồi, lick me one more time baby!

Không sửa được bài, mình đăng thêm hình hai em lúc còn nhỏ, khi mình chọn qua hình:

Crispy là em trắng vàng mình khoanh tròn, tính chọn em vàng cùng bầy cho có anh có em, nhưng em đó đã cho người khác chọn rồi

Crunchy là em vàng ở bầy này, lúc đầu mình chọn em mướp.

bizonzon

Active Member
Bạn phiên âm tên các em ra tiếng Việt cho mọi người dễ gọi đi. Không là mai sau mang đi off là mỗi người gọi em bằng 1 tên khác nhau đó, hihi.
Mà, tớ đang thắc mắc là mới 10-12 tuần tuổi thì các em đã có gì đâu mà thiến nhỉ :-?

Sheryl

Active Member
Bạn phiên âm tên các em ra tiếng Việt cho mọi người dễ gọi đi. Không là mai sau mang đi off là mỗi người gọi em bằng 1 tên khác nhau đó, hihi.
Mà, tớ đang thắc mắc là mới 10-12 tuần tuổi thì các em đã có gì đâu mà thiến nhỉ :-?
Thiến chứ, thấy ở nước ngoài mèo về nhà mới lúc 12 tuần đã desex xong xuôi hết rồi.

zorba_meow

Active Member
thích cái giường của Crispy quá, bạn sắp xếp nhìn gọn gàng ngăn nắp quá 8-> làm mình thật ngưỡng mộ quá chừng. :D

hai đứa nhìn màu lông giống nhau ghê hỉ, chỉ khác là Crispy thì khoang trắng ở cổ và mag vớ trắng thôi :)

Mình không ở VN, và ở đây thì mèo toàn bị thiến (spay/neuter) khi đủ tuổi . Mình không biết đủ tuổi là bao nhiêu, có thể thiến sớm khi được 2lbs . Hai đứa nhà mình bị làm sớm . Nuôi mèo đực thì đọc là mèo hay đái bậy để giành lãnh thổ khi dậy thì, bởi vậy nếu đợi mèo dậy thì rồi mới thiến thì kho^ng có tác dụng, mèo vẫn sẽ đái bậy .

Spay/neuter là chuyện thường bên đây, thấy em nào cũng bị cắt hết rồi .

Crispy là dòn, vì em màu vàng, nhưng có thêm trắng
Crunchy là dòn dòn, vì em toàn vàng, được "chiên lâu", nên "dòn" hơn Crispy

thích cái giường của Crispy quá, bạn sắp xếp nhìn gọn gàng ngăn nắp quá 8-> làm mình thật ngưỡng mộ quá chừng. :D

hai đứa nhìn màu lông giống nhau ghê hỉ, chỉ khác là Crispy thì khoang trắng ở cổ và mag vớ trắng thôi :)

mỗi tuần hút bụi một lần, hình này chụp lúc mới dọn dẹp nên nhìn gọn vậy thôi, chứ đến cuối tuần là bừa bãi thôi :)

hiếm lắm em mới nhảy vô nằm đó!

thuan81

Active Member
Nhìn các bé xinh quá bạn à!gương mặt thật lí lắc ..cá tính..chúc mừng bạn hai bé rất xinh còn mang vớ trắng nữa :x:x:x

Nết ăn

Mình cho hai đứa ăn ba bửa . Sáng hai đứa sẽ chạy lên phòng mình, nằm ngoài cửa đợi, đôi khi thọt tay vào cào cào, sáng nay đánh thức mình dậy lúc gần 5h sáng . Cho ăn, dọn chậu . Ăn cũng được gần 1 cup hạt trộn pate. Chiều mình đi làm về khoảng 4h rưỡi lại cho ăn lần hai. Bữa nào đi chơi về nhà trể, thấy hai đứa đói meo, dĩa hạt khô để ăn thêm vơi đi một tẹo. Ngoài ra còn cho ăn dặm một loại hạt khác (giống như người ăn vặt bằng keọ/snack), thịt gà/heo xé nhỏ, phô mai. Hạt ăn vặt thì không hiểu họ bỏ gì trong đó, mình chỉ cần cầm cái bịch ra, là hai đứa chạy tới lýnh quýnh đòi ăn. Chứ hạt khô bình thường dù có trộn thêm pate vẫn phải dỗ dành, đói thì ăn hăng hái, chứ không thì ngoáy đ** bỏ đi.

Tối khoảng 10h mình lại cho ăn cữ nữa, lần ăn này ít hơn, chỉ bằng 1/3 bửa ăn chính . Có bỏ cho ăn hơn thì sáng ra cũng thừa . Mất bao nhiêu ngày và phí bao nhiêu thức ăn mới biết được "lịch ăn" của hai đứa .

Crispy

Cận cảnh răng em

Uploaded with ImageShack.us

Crunchy:

Ăn xong thì nhảy lên ngồi trên chậu đựng hạt

Rồi phóng lên thùng rác, thùng giấy dưới đất là hạt khô mẹ mua để dành cho em.

Sheryl

Active Member
Hai đứa trộm vía béo múp míp rồi :D. Tình hình là Crispy và Crunchy có vẻ hơi được chiều thái quá rồi :D.

Chào Sheryl,

Crunchy thì béo thật sự, bụng em có một chùm mỡ, lông chỗ đó cứ xù lên. Còn Crispy thì ốm, em chỉ dài đòn. Em ăn đúng với cái câu "ăn như mèo". Lúc trước cho ăn tô riêng, nhưng sao này bắt chước cho ăn chung định là mèo sẽ giành nhau ăn nhiều hơn. Nhưng không phải vậy, chỉ béo Crunchy.

Sheryl

Active Member
Chào Sheryl,

Crunchy thì béo thật sự, bụng em có một chùm mỡ, lông chỗ đó cứ xù lên. Còn Crispy thì ốm, em chỉ dài đòn. Em ăn đúng với cái câu "ăn như mèo". Lúc trước cho ăn tô riêng, nhưng sao này bắt chước cho ăn chung định là mèo sẽ giành nhau ăn nhiều hơn. Nhưng không phải vậy, chỉ béo Crunchy.
Béo cả chủ nữa vì... đỡ phải rửa bát hihi. Nhà mình chủ béo vì tất cả chúng nó ăn chung một bát đấy :D.

Béo cả chủ nữa vì... đỡ phải rửa bát hihi. Nhà mình chủ béo vì tất cả chúng nó ăn chung một bát đấy :D.
Công nhận đỡ thật . Nhưng lúc trước cho ăn bằng cái dĩa xanh, đỏ đó. Cái dĩa mới thì vừa to vừa nặng, nhiều bửa rửa xong, đang lau cho khô thì trơn, cứ sợ vuột tay, mèo thì quẩn quanh dưới chân, sợ nhiều bửa cầm không chắc rớt vào mèo chắc đổ máu.

Hị, nghe tên cứ là giòn tan ấy. Thèm quá.....................
mục đích là đặt tên giòn tan cho thèm mà :) Đã nghĩ đến Sushi & Ginger, Latte & Fraps (frappuchino, coffee theme) nhưng cuối cùng chọn tên này .

Buồn forum quá, vie^t' thật nhiều cuối cùng post thì mất hết . Crunchy sau hai lần đi bác sĩ thì mình kết luận là em bị dị ứng với phô mai. Cho ăn lần 1 thì bị lở miệng, phải chích cortizone. Lần sau cho ăn lại thì bị lở chân, kỳ này chích kháng sinh. Bây giờ thì chân khô lại, lên sẹo rồi, đỡ ghê. Không dám cho hai đứa ăn đồ lạ nữa, chỉ thức ăn khô và thịt sống/luộc thôi.

Mới mua 2 cái nhà này cho hai đứa, hy vọng là hai đứa sẽ xài, chứ không bỏ không như hai cái giường kia. Cái mình mua có mái ngói màu nâu.

Hôm qua mua một gói RC Adult Indoor Light vê` cho ăn thử. Mua loại Adult thì Crunchy sắp béo phì, đã lên đến 10lbs 8oz rồi. Crispy thích mê đi, đổ ra 1/4 cup cho ăn khuya, Crispy giành ăn hết, như ăn kẹo vậy. Lúc mua mình chú ý xem phần trăm protein, thấy để 40%, so với Wellness Core là 47% thì cũng được, nên không để ý lắm đến thành phần nguyên liệu. Sáng nay coi lại thì 5 nguyên liệu đầu tiên trên bao bì là Chicken, chicken meal, corn gluten meal, rice flour. Toàn corn & rice!! Mình đọc được là 3 trong 5 thành phần nguyên liệu đầu tiên trên bao bì phải là protein thì mới tốt. Thôi ăn hết bao này thì trở về Wellness. Chỉ sợ lúc đó bị ghiền thì chắc khó đổi.

Em bệnh, nên em vô nhà nằm cho ấm.

Ngủ mà cũng hổng yên, em quay mông lại cho tha hồ mà chụp

Sr chủ tp, mình có cái tật là cứ thấy nhà nào có cái gì đẹp đẹp thick thick là hỏi mua ở đâu? bao nhiêu tiền?
mèo nhà bạn rất đẹp, xinh xắm, mình nghĩ bạn chăm rất tốt.
nhưng mình muốn hỏi chiếc ghế bọc da mầu trắng kem ở trang1 của bạn mua ở đâu? và bao tiền? ghế này thì người cao 1m75 có thể tựa đầu được ko??? pm cho mình vào box nhé ko loãng 2p mất ;)) thanks :):):):):):)

Sheryl

Active Member
Bạn chủ topic sống ở nước ngoài mà, nên chắc là hỏi cũng khó mua ;).

Cháu nó đã nặng gần 11lb rồi sao? Thế thì chắc là trông giống mèo ta ở nhà mà không phải nhỉ, nếu là mèo ta ở VN thì chắc phải lâu lâu mới được 11lb ý, hơi bị khó luôn, thông thường chỉ 7lb thôi bé nào 8lb là đã to lắm rồi ý.