• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

CLB mèo Hà Nội: nơi những tình bạn chân thành tìm thấy từ mạng ảo

prunus_mume

Member
Hôm nay mới được nghe chuyện này, em góp ý 1 chút với Neko thế này ạ :)

Tôn trọng tự do của mèo, quá tốt, nhưng nếu tự do đi ngược lại với lợi ích của chúng nó, thì như em, em sẽ lựa chọn là THÀ BÉ CƯNG TỰ DO BỊ GIỚI HẠN CÒN HƠN ^^. Em không biết an ninh khu vực đó thế nào, nhưng khu nhà em trộm cắp, nghiện hút như rươi. Do vậy bạn mèo Nga nhà em, bạn Híp, từ khi biết leo cây trốn đi chơi đã bị xích, xích dài khoảng 2 mét, 2 ngày thả trong phòng đóng kín cho chạy chơi 1 lần :) Em thấy Híp thế là khổ, nhưng thà khổ còn hơn là gặp nạn gì đó.

Mèo Tây ngố và dạn người hơn mèo ta ^^ Nhìn chung là như thế nên rủi ro với các bạn ý theo em là cũng cao hơn :) Trước đây không có điều kiện nên Híp bị xích, còn giờ em ở riêng 1 tầng, có thể nhốt mèo nên Bụi và Ron (mèo nhà bạn em gửi nuôi) bị nhốt trong 1 tầng có diện tích khoảng 60m2, dư sức chạy nhảy tung tăng, đánh nhau chí choé :) 2-3 ngày em cho xuống nhà chơi 1 lần dưới sự kiểm soát của em :)

Vậy em muốn góp ý với Neko thế nào? Em nghĩ các chị nên nhốt mèo lại trong quán, không nên cho đi lang thang như thế. Không có tự do tuyệt đối, chỉ nên tự do trong khuôn khổ cho phép thôi :) Chứ như bây giờ, mèo thả như vậy dễ mắc bệnh ở ngoài, rồi lỡ nửa đêm đang ở ngoài có 1 kẻ gian nào đó, túm nhốt cho bao tải, điểm đến là cửa hàng vật nuôi còn may, chứ lỡ béo tốt lại đi vào nồi lẩu thì biết làm thế nào? Thương thì thương nhưng với em, an toàn là trên hết :D Có thể là lo thừa, nhưng thừa còn hơn thiếu :) Không lỡ ra lại ân hận :) Em đã ân hận, mủi lòng vài lần rồi nên không thể thế được nữa :) Nhưng chắc Neko chưa mất mèo bao giờ (em nghĩ chắc mọi người đều yêu mèo cả) nên chưa có cảm xúc giống em chăng?

Góp ý cho Neko vậy thôi :) Mỗi người 1 cách nghĩ, chẳng ai ép ai được :)
Thân!

Hôm nay mới được nghe chuyện này, em góp ý 1 chút với Neko thế này ạ :)

Tôn trọng tự do của mèo, quá tốt, nhưng nếu tự do đi ngược lại với lợi ích của chúng nó, thì như em, em sẽ lựa chọn là THÀ BÉ CƯNG TỰ DO BỊ GIỚI HẠN CÒN HƠN ^^. Em không biết an ninh khu vực đó thế nào, nhưng khu nhà em trộm cắp, nghiện hút như rươi. Do vậy bạn mèo Nga nhà em, bạn Híp, từ khi biết leo cây trốn đi chơi đã bị xích, xích dài khoảng 2 mét, 2 ngày thả trong phòng đóng kín cho chạy chơi 1 lần :) Em thấy Híp thế là khổ, nhưng thà khổ còn hơn là gặp nạn gì đó.

Mèo Tây ngố và dạn người hơn mèo ta ^^ Nhìn chung là như thế nên rủi ro với các bạn ý theo em là cũng cao hơn :) Trước đây không có điều kiện nên Híp bị xích, còn giờ em ở riêng 1 tầng, có thể nhốt mèo nên Bụi và Ron (mèo nhà bạn em gửi nuôi) bị nhốt trong 1 tầng có diện tích khoảng 60m2, dư sức chạy nhảy tung tăng, đánh nhau chí choé :) 2-3 ngày em cho xuống nhà chơi 1 lần dưới sự kiểm soát của em :)

Vậy em muốn góp ý với Neko thế nào? Em nghĩ các chị nên nhốt mèo lại trong quán, không nên cho đi lang thang như thế. Không có tự do tuyệt đối, chỉ nên tự do trong khuôn khổ cho phép thôi :) Chứ như bây giờ, mèo thả như vậy dễ mắc bệnh ở ngoài, rồi lỡ nửa đêm đang ở ngoài có 1 kẻ gian nào đó, túm nhốt cho bao tải, điểm đến là cửa hàng vật nuôi còn may, chứ lỡ béo tốt lại đi vào nồi lẩu thì biết làm thế nào? Thương thì thương nhưng với em, an toàn là trên hết :D Có thể là lo thừa, nhưng thừa còn hơn thiếu :) Không lỡ ra lại ân hận :) Em đã ân hận, mủi lòng vài lần rồi nên không thể thế được nữa :) Nhưng chắc Neko chưa mất mèo bao giờ (em nghĩ chắc mọi người đều yêu mèo cả) nên chưa có cảm xúc giống em chăng?

Góp ý cho Neko vậy thôi :) Mỗi người 1 cách nghĩ, chẳng ai ép ai được :)
Thân!
Em cũng toàn phải nhốt Mít trong phòng vì nếu thả ra kiểu gì con bé cũng chạy ra đường hoặc sang nhà hàng xóm trêu chó fox nhà người tax-(, nếu có thả thì cũng chỉ cho chơi loanh quanh trong nhà thôi và bao giờ cũng phải có người trông. Hồi nó bé em toàn thả nó, ra đường chơi nhiều quá nên không sợ người lạ, ai bế cũng được, nó cũng không sợ xe máy>.<, mấy lần toàn chạy trước đầu xe máy thôi( may mà nhà em trong ngõ không có ô tô>.<), từ đấy em cạch, không dám cho ra ngoài đường nữa.

nekocafe

Member
Hì. Thực ra Ailu hay neko cũng mất nhiêu mèo lắm rồi.

Nhưng đành thôi. Khách đi ra đi vào nhiều khi chúng nó lẻn ra đuổi không kịp. Mất thì chịu vậy , mèo Tây thì chẳng lo bị thịt. Có đứa tên Tuti bị mất mấy hôm sau thấy ảnh trên vietpet có bạn đăng lên kêu là mèo nhà mình cho hỏi là giống mèo gì. Có đứa thì đi mất rồi lại mua lại được ở chợ. 

Mang bệnh về thì ít lắm , chỉ mang rận thôi vì được tiêm phòng cả. 

Dù sao thì , nếu mình bị nhốt chắc mình chết mất nên mình cũng chẳng nhốt chúng nó làm gì. 

bizonzon

Active Member

Nhưng đành thôi. Khách đi ra đi vào nhiều khi chúng nó lẻn ra đuổi không kịp. Mất thì chịu vậy , mèo Tây thì chẳng lo bị thịt. Có đứa tên Tuti bị mất mấy hôm sau thấy ảnh trên vietpet có bạn đăng lên kêu là mèo nhà mình cho hỏi là giống mèo gì. Có đứa thì đi mất rồi lại mua lại được ở chợ. 

Dù sao thì , nếu mình bị nhốt chắc mình chết mất nên mình cũng chẳng nhốt chúng nó làm gì. 
Hehe, thôi thì cũng thú thật với các bạn là hôm đó đứa bạn mình định tóm luôn 2 đứa cho vào tải mang về đấy. Nó bảo là định mang về để cho ăn với chữa bệnh :)).

Mình mà đi qua nửa đêm gặp mèo nào lớ xớ đứng ngoài mình cũng tóm về. Lúc đấy ko cho chuộc đâu :p

prunus_mume

Member

Có 1 số bệnh ko có vaccine như cảm lạnh ~ viêm phổi~ tiêu chảy ^^!
:) Em khẳng định là mèo Tây cũng có thể bị thịt. 1 lão bẩn tưởi trong ngõ nhà em đã từng xách qua trước mặt em 1 con mèo lông dài bị đập vỡ đầu :) Bà bán nước đầu ngõ bảo :"Thằng đấy chuyên đi đập chết mèo về ăn đấy" =>...
Không phải không có cách nhốt, không có cách cản mèo, chỉ có người muốn giữ mèo đến đâu thôi :)

Em ko muốn tranh luận nhiều làm gì vì quan điểm thế này là khác nhau rồi :) Ý của Neko thế nào em cũng đã hiểu rõ và tin chắc Neko cũng đã hiểu ý em ;)

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Âu cũng vì Là phụ nữ nên mới có nhiều chuyện để vui Buồn và phẫn nộ etc chứ ai cũng như Anh Cương thì cuộc sông yên bình quá :D.
Em cứ làm tốt công việc của mình Hương ạ, đâu phải ai cũng có thể làm được như em đâu, còn nói từ "thương" xuông thì ai chả nói được, hic anh cũng "thương" mèo bị bỏ rơi lắm nhưng mà không làm gì hơn được.

bizonzon

Active Member
Em cứ làm tốt công việc của mình Hương ạ, đâu phải ai cũng có thể làm được như em đâu, còn nói từ "thương" xuông thì ai chả nói được, hic anh cũng "thương" mèo bị bỏ rơi lắm nhưng mà không làm gì hơn được.
Đúng rồi, ai cũng nên cứ làm tốt công việc của mình. Còn việc thương mèo, cũng như ti tỉ việc khác trên thế giới này, không phải việc gì cũng cần động chân động tay mới giải quyết được. Thấy không vừa mắt thì nên nói, nếu phản ánh đúng thì sẽ có dư luận làm nốt việc còn lại. Thời buổi người ta tối ngày ngồi trong điều hòa, làm việc bằng máy tính, nói chuyện với nhau qua yahoo, đọc báo mạng mà cái gì cũng quy ra lao động chân tay thì chết.

À quên, nếu anh Cương thương mèo đến thế thì đang có 1 bé bị liệt ở bên box sức khỏe mèo đấy, chuyển khoản giờ cũng đơn giản, ko phải động chân tay nhiều, cũng ko cần phải nói ra. Đại gia có cách của đại gia mà, anh nhỉ :D. Em nghèo nên chỉ biết sùi bọt mép nói suông thôi, gọi là động viên tinh thần :D

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Ồ, đó là suy nghĩ của anh phải ko ạ? Nếu thế thì ko nên suy bụng ta ra bụng người.

Em cứ thắc mắc là sao dạo này không thấy anh Cương comment vào mấy topic của bọn em. Nếu biết là gây tiếng ác ý mà mời được anh Cương vào để phát hiện thế này thì em đã làm từ lâu rồi, ^^

Đã vào nói mấy câu thì hay là anh gia nhập luôn hội với Hội mèo HN đi. Ở đây toàn các bà các cô phụ nữ nói xấu nhau mãi cũng chán, có thêm các anh đỡ buồn.

Mà sắp tới hội tính may đồng phục. May váy thôi cho đỡ tốn vải, vì toàn con gái mà, lại sắp đến mùa hè nữa. Nhưng nếu anh Cương không thích váy thì bọn em sẽ đặt quần riêng cho anh :D

Hi, nói vui tí thôi anh đừng giận. Hội mèo HN welcome anh >:D<

Còn chuyện về quán cà phê mèo, nếu đã là hiểu nhầm thì cho qua thôi. Nhưng các bạn cũng nên khắc phục tình trạng đã nói, nếu không thì lại thêm nhiều người khác hiểu nhầm.
Ồ vậy ạ. Tại vì hôm festival VP hội mèo HN có mời thành viên đến dự. Bọn em có thấy anh đến cơ mà không thấy anh ra nhập hội, nên bọn em cứ nghĩ anh không sinh hoạt cùng mọi người nữa. Hi, vậy là hiểu nhầm, em xin lỗi anh nha :D
Trời đất ơi, bác muốn nói gì thì viết 1 lần thôi hoặc viết luôn bài mới đi cho em còn tiện hầu chuyện, cứ 1 hồi lại vào sửa 1 lần làm em chóng cả mặt :-j

Nói xấu thì sao mà chán được bác ơi. Slogan hội đang định đổi là "Nói xấu: chỉ truyền mồm, không phát tán!". Làm thế cho đỡ đạn lạc tên rơi. Chứ nói xấu lại đi nói khơi khơi truyền mồm hết người này đến người khác rồi tam sao thất bản thì mệt lắm bác ạ, ^^
Đúng rồi, ai cũng nên cứ làm tốt công việc của mình. Còn việc thương mèo, cũng như ti tỉ việc khác trên thế giới này, không phải việc gì cũng cần động chân động tay mới giải quyết được. Thấy không vừa mắt thì nên nói, nếu phản ánh đúng thì sẽ có dư luận làm nốt việc còn lại. Thời buổi người ta tối ngày ngồi trong điều hòa, làm việc bằng máy tính, nói chuyện với nhau qua yahoo, đọc báo mạng mà cái gì cũng quy ra lao động chân tay thì chết.

À quên, nếu anh Cương thương mèo đến thế thì đang có 1 bé bị liệt ở bên box sức khỏe mèo đấy, chuyển khoản giờ cũng đơn giản, ko phải động chân tay nhiều, cũng ko cần phải nói ra. Đại gia có cách của đại gia mà, anh nhỉ :D. Em nghèo nên chỉ biết sùi bọt mép nói suông thôi :D
Cũng không định đôi co với bizonzon, nhưng những gì bạn comment là quá rồi đó, cái gì cũng có giới hạn thôi. Nghe giọng của bạn có vẻ hằn học với mình quá nhỉ, hay những lời mình nói làm bạn động lòng nên phải ăn thua đủ với mình, đọc comment của bạn mà mình tưởng là của bà bán thịt ngoài chợ.

bizonzon

Active Member
Cũng không định đôi co với bizonzon, nhưng những gì bạn comment là quá rồi đó, cái gì cũng có giới hạn thôi. Nghe giọng của bạn có vẻ hằn học với mình quá nhỉ, hay những lời mình nói làm bạn động lòng nên phải ăn thua đủ với mình, đọc comment của bạn mà mình tưởng là của bà bán thịt ngoài chợ.
Bà bán thịt ngoài chợ nói ko hay bằng em đâu anh ơi.
Đúng là em muốn ăn thua, nhưng tại vì ngay comment đầu tiên của anh nghe đã muốn gây sự rồi. Đúng anh Cương ạ, cái gì cũng có giới hạn của nó. Nhưng đàn ông con trai có nhất thiết là phải như thế không ạ?

À quên, anh đã muốn trích dẫn để làm căn cứ thì anh trích thiếu rồi đó. Nên trích luôn comment đầu tiên và comment em nói ngay sau đó, rồi thêm 1 cái nữa tiếp theo của anh. Như thế cho trực quan sinh động, mọi người cũng dễ đánh giá.

Linhmu_93

Active Member

À quên, nếu anh Cương thương mèo đến thế thì đang có 1 bé bị liệt ở bên box sức khỏe mèo đấy, chuyển khoản giờ cũng đơn giản, ko phải động chân tay nhiều, cũng ko cần phải nói ra. Đại gia có cách của đại gia mà, anh nhỉ :D. Em nghèo nên chỉ biết sùi bọt mép nói suông thôi, gọi là động viên tinh thần :D
E cũng vừa đọc xong chị ạ. Thương nó quá! Mà e cũng chỉ biết động viên tinh thần. Vì e k có xe -> k đến thăm bé được. Có ít tiền -> k giúp gì được cho bé. Đối với những việc ntn, mình đứng bất lực, nhiều lúc xấu hổ lắm chị ạ. Vì chỉ biết giành tình cảm và nỗi xót xa cho những số phận ấy. E cũng chả bao giờ ý kiến về việc người khác thương hay k thương mèo. Đấy là việc của họ. Còn mình, mình thương và thể hiện tình thương theo cách của riêng mình. E lượng sức và tiền của mình có hạn. K dám làm quá, vì cứ ôm đồm mà k đủ điều kiện thì rất dở.
Mình khổ 1 thì các bé mèo khổ 10! E mà có nhiều tiền như 1 số anh chị trên này thì hay biết mấy! Thay vì nhập chục con mèo thuần hàng trăm triệu thì e nhập 6 con thôi, tiền mua 4 con còn lại e sẽ để giành, xảy ra việc như 1 số th e biết thì giúp :) hị hị.... E nói thế k biết mng có chửi em to mồm hay k? Nhưng e có sao nói vậy!

saggydog

Member
Các bạn ai jup vơi!
Mình mới bắt 1 con chó lạc giống xù.
Nó đã lạc 5 6 ngày. Mình mới biết và nuôi.
Đem về no yếu lắm.
Trời rét,mưa no giầm người cả ngày.
Ghẻ ca ngươi`:)| mình thương lắm. Nhà nghèo nhưng thương nó mình vẫn nuôi.
Vài chỗ trụi lông, bị ghẻ. Minh đã mua thuốc về. Nhưng con mắt mình lo lắm.
Sưng húp lên. Quanh mắt trụi hết lông. ghe? cả ở măt nữa. Minh chi mua thuoc nho mat 3k,voi lau mat nuoc muoi nhạt cho no. lau mat thuog xuyen. Mat no sug hup len,nhiều ji? nhoèn,loet',đỏ. Mỗi lần banh mắt ra lau, no cụp lại. đỏ lăm',măt luc nao cung thuog la nhắm. Thỉnh thoag mở 1 2 mm thoi. H no rat yeu. Mag no ve 1 ngay,cham soc het tinh roi. Ma tớ van lo cho no. Co ai co cach nao cho no mau lành bệnh jup tớ voi. T ko muon no chet dau. Nhug sợ mắt no mù,hien h mat no rat tồi,kém. No an kug~ kha kha roi,it di lai. chan khap khiễng . Ai co cach gi cho no mau lành benh chi minh nhe. Minh cham soc chu dao. Chu con dem ra tiệm, noi thật tớ không co tiền dau. T lo cho no lam. Ai sớm tl tớ nhe. Tam thoi chua co anh? nhug neu can to sẽ cug cap. Thá cac ban

saggydog

Member
Chó bị viêm mắt

Các bạn ai jup vơi!
Mình mới bắt 1 con chó lạc giống xù.
Nó đã lạc 5 6 ngày. Mình mới biết và nuôi.
Đem về no yếu lắm.
Trời rét,mưa no giầm người cả ngày.
Ghẻ ca ngươi`:)| mình thương lắm. Nhà nghèo nhưng thương nó mình vẫn nuôi.
Vài chỗ trụi lông, bị ghẻ. Minh đã mua thuốc về. Nhưng con mắt mình lo lắm.
Sưng húp lên. Quanh mắt trụi hết lông. ghe? cả ở măt nữa. Minh chi mua thuoc nho mat 3k,voi lau mat nuoc muoi nhạt cho no. lau mat thuog xuyen. Mat no sug hup len,nhiều ji? nhoèn,loet',đỏ. Mỗi lần banh mắt ra lau, no cụp lại. đỏ lăm',măt luc nao cung thuog la nhắm. Thỉnh thoag mở 1 2 mm thoi. H no rat yeu. Mag no ve 1 ngay,cham soc het tinh roi. Ma tớ van lo cho no. Co ai co cach nao cho no mau lành bệnh jup tớ voi. T ko muon no chet dau. Nhug sợ mắt no mù,hien h mat no rat tồi,kém. No an kug~ kha kha roi,it di lai. chan khap khiễng . Ai co cach gi cho no mau lành benh chi minh nhe. Minh cham soc chu dao. Chu con dem ra tiệm, noi thật tớ không co tiền dau. T lo cho no lam. Ai sớm tl tớ nhe. Tam thoi chua co anh? nhug neu can to sẽ cug cap. Thá cac ban

nekocafe

Member
Chị bizonzon có lý vì Đã là Phụ nữ thì phải nhiều lời và ngoa ngoắt ,Trong khi chị bizonzon La phụ nữ còn Anh cương La đàn ông.

Đàn ông đương nhiên không nên tranh Cai với phụ nữ vì đo La một việc vô ích ạ. :D.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Bà bán thịt ngoài chợ nói ko hay bằng em đâu anh ơi.
Đúng là em muốn ăn thua, nhưng tại vì ngay comment đầu tiên của anh nghe đã muốn gây sự rồi. Đúng anh Cương ạ, cái gì cũng có giới hạn của nó. Nhưng đàn ông con trai có nhất thiết là phải như thế không ạ?

À quên, anh đã muốn trích dẫn để làm căn cứ thì anh trích thiếu rồi đó. Nên trích luôn comment đầu tiên và comment em nói ngay sau đó, rồi thêm 1 cái nữa tiếp theo của anh. Như thế cho trực quan sinh động, mọi người cũng dễ đánh giá.
Đàn ông con trai đôi có cũng chả hay gì nhưng cũng không vì thế mà im lặng mãi được, cứ để mọi người đọc hết comment rồi nhận xét bizonzon ạ, chỉ có người động lòng, bị người khác nói trúng tim mới nhảy lên như thế.

bizonzon

Active Member
Đàn ông con trai đôi có cũng chả hay gì nhưng cũng không vì thế mà im lặng mãi được, cứ để mọi người đọc hết comment rồi nhận xét bizonzon ạ, chỉ có người động lòng, bị người khác nói trúng tim mới nhảy lên như thế.
À vâng, tim em là tim con nhà nghèo, thương mèo chỉ biết nói chứ chả biết làm gì. Mời mọi người đánh giá.

Linhmu_93

Active Member
Ơ, e có thấy tranh cãi gì đâu nhỉ, mng vẫn bt mà, chỉ là mng hơi bức xúc và k đồng tình với việc cho mèo đi chơi đêm thôi ạ! E cũng k rõ thực hư nên k có ý kiến về việc này :D e cũng rất phục chị Hương vì chị đã cưu mang rất nhiều bé mèo xấu số. Nhưng chính việc mng coi quán chị như "trại cứu nạn" cho mèo nên mèo ốm, bệnh gì cứ đem bỏ ở quán. Chị đâu thể làm ngơ. Khả năng tài chính và sức lực có hạn nhưng số mèo bị bỏ rơi là vô hạn nên dẫn đến việc k ai mong muốn. E cũng nghĩ chị Hương kiệt sức rồi, nhưng đâm lao thì phải theo lao, đâu thể ruồng bỏ trách nhiệm đc.
Lâu e k đến Ailu ( tiền thân của Neko bây giờ ) nên k rõ thực hư ra sao, chỉ nghe kể lại thôi ạ! E biết a Cương vẫn giúp đỡ và thường xuyên thăm hỏi quán. E chỉ biết chúc cho các bé mèo ở quán luôn khỏe mạnh, được quan tâm chăm sóc tốt thôi ạ! Còn vấn đề khác thì nên giải quyết ở ngoài. Tranh cãi vô ích vì ai cũng có cái lí của mình.
À, em mèo bị liệt do nhiễm virus ăn vào tủy có phải chị nhận nuôi k chị Hương ơi?

Linhmu_93

Active Member
Bạn sang yêu thú cưng, liên lạc với hanhjen nhé. Bạn ấy là đội trưởng đội tình nguyện cứu trợ động vật. Liên lạc với bạn ấy và tìm phương án chữa trị mau cho bé nhé! Chắc chắn phải đi thú ý rồi. Nhưng vì bạn cứ kêu k có tiền nên cần sự giúp đỡ của mng. Bạn llac sớm nhé! Chúc em chó sớm khỏe nhé!

bizonzon

Active Member
Ừ, chị cũng đang thắc mắc ko biết có phải Hương nhận nuôi bé mèo đó không? Nếu đúng là Hương của Neko cafe thì sợ là vất vả. Với lại loại virus đó ko biết có lây không nữa.

nekocafe

Member
Ơ, e có thấy tranh cãi gì đâu nhỉ, mng vẫn bt mà, chỉ là mng hơi bức xúc và k đồng tình với việc cho mèo đi chơi đêm thôi ạ! E cũng k rõ thực hư nên k có ý kiến về việc này :D e cũng rất phục chị Hương vì chị đã cưu mang rất nhiều bé mèo xấu số. Nhưng chính việc mng coi quán chị như "trại cứu nạn" cho mèo nên mèo ốm, bệnh gì cứ đem bỏ ở quán. Chị đâu thể làm ngơ. Khả năng tài chính và sức lực có hạn nhưng số mèo bị bỏ rơi là vô hạn nên dẫn đến việc k ai mong muốn. E cũng nghĩ chị Hương kiệt sức rồi, nhưng đâm lao thì phải theo lao, đâu thể ruồng bỏ trách nhiệm đc.
Lâu e k đến Ailu ( tiền thân của Neko bây giờ ) nên k rõ thực hư ra sao, chỉ nghe kể lại thôi ạ! E biết a Cương vẫn giúp đỡ và thường xuyên thăm hỏi quán. E chỉ biết chúc cho các bé mèo ở quán luôn khỏe mạnh, được quan tâm chăm sóc tốt thôi ạ! Còn vấn đề khác thì nên giải quyết ở ngoài. Tranh cãi vô ích vì ai cũng có cái lí của mình.
À, em mèo bị liệt do nhiễm virus ăn vào tủy có phải chị nhận nuôi k chị Hương ơi?

Ý kiến sau rất nhiều lần nuôi mèo liệt của mình là nếu ko có xe lăn để được vận động thì dăm tháng là nhiều , mèo sẽ chêt vì không hấp thụ thức ăn được .

VẢ lại nuôi mèo liệt rất vất vả . Sau một thời gian bị liệt sẽ lê mông xuống đất nhiều gâY hoại tử và không đi được , phải dùng tay để nặn phân ra ngoài .

Nên thiển ý của mình là cứ chăm cho đến khi nào hết sức thì thôi , tiêm nhân đạo cho mèdduwwocj đầu thai kiếp khác đủ chân tay lành lặn sống ngon lành cho sướng .

À quên ko trả lời mọi người là không phải em nhận đâu ạ .