• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em Pumpkin và Tớ làm quen!!!

múp míp làm sao! nhìn ghét thiệt đó bạn ơi! mình phải học hỏi mới được. Chaerim và Mì nhà mình chẳng có con nào mập trừ khi có bầu thôi!

Phu Dung

Moderator
Mình cũng thích mèo béo lắm, mình ước có một đứa nặng tầm 10kg, béo như con Garfield ấy. Hôm trước Tết mình đến thăm cô Cẩm Vân là BS thú y (BS xịn nhất nhì TP.HCM đấy). Mình khoe thằng Chuột nhà mình chưa đầy tuổi mà nặng 5,5kg thì cô Cẩm Vân bảo là mình không được để nó tăng cân nhiều như vậy, chảng những không tốt mà còn có nhiều nguy cơ bệnh nguy hiểm khác. Cô ấy dặn mỗi ngày chỉ cho nó ăn 1 bữa, quá lắm là 2 bữa thôi. Mà phải theo cân lượng có ghi trên bao đồ ăn chứ không được cho ăn theo nhu cầu. Mình cũng thấy ngài ngại vì thằng bé đáng yêu nhất của nhà mình nặng đến 6,5kg nhưng đã chết sớm rồi nhưng nghe thằng Chuột rền rĩ đòi ăn là mình lại không cầm lòng được. Ra ngoài đường mặt mình rắn như đá ấy chứ, mà sao lại mềm lòng với bọn mèo quá. Mẫu hậu mình bảo như vậy thì mình làm sao mà làm lãnh đạo hay dạy dỗ con cái được. Cơ mà bọn mèo có hư hỏng bất hiếu gì đâu mà phải sợ, có chiều nó một chút cũng không hại gì nhung BS thú y đã nói thế thì mình cũng thấy hơi lấn cấn; Pumkin nghĩ sao?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Theo mìnn, chỉ những em mèo bị béo phì như mấy em ở Mỹ chẳng hạn (nặng từ 20 đến 28 cân) là cần ăn kiêng thôi, nếu không nó cũng dễ mắc bệnh tim (vì mỡ chèn vào mạch máu đi đến tim mà). Còn mèo của mình thì chẳng béo đến nỗi vậy. Đọc hướng dẫn cho ăn của bác sĩ GV- tức là chỉ cho nó ăn đến mức thòm thèm thôi, không cho ăn no- mình cũng định làm thế đấy. Nhưng Pumpkin của mình còn bé, thực ra có gần 3 tháng tuổi thôi mà, nên mình cho nó ăn cũng rất thoải mái, hiếm khi bát của nó không có wiskas. Nếu mình đi làm thì cháu mình ở nhà cho ăn, cứ phải gọi điện về nhắc vì sợ cháu mình quên ấy Phu Dung ạ.

Chưa chắc việc bạn yêu mèo và mềm lòng với lũ mèo, thì bạn sẽ mềm lòng với tất cả đâu. Đơn cử như chính tớ đây này, ngoài mèo hoặc các loại động vật ra, tớ không thoải mái lắm với chuyện chiều chuộng... người. Vì thế nên bạn yên tâm là bạn sẽ có khả năng lãnh đạo, cái đó là kỹ năng mà, chứ chẳng có ai bẩm sinh lãnh đạo được đâu. Lãnh đạo được người khác yêu cầu phải có kinh nghiệm, kĩ năng và sự khéo léo. Cái đó ít ăn nhập với chuyện chiều chuộng các em mèo, đúng không?

Mình cũng giống bạn thôi, mình đã từng viết 1 bài trên blog riêng về chuyện chiều chuộng mèo, bọn bạn mình cho là mình "cám hấp", nhưng mặc kệ, mỗi người 1 cách sống, đúng không nào? Bạn cứ cho nó ăn nếu bạn thấy thương nó quá, có thể chỉ cho ăn nhỏ giọt thôi, không quá nhiều, thế là được mà...

kitty_cat

nè, con mèo nhà bạn hay nhỉ, mình cực khoái mấy con mèo có dáng nằm ngộ ngộ kiểu đó, mình luyện cho con mèo nhà mình nằm như thế mà chả dc. ^^

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bạn đợi nó ngủ thật say rồi nhẹ nhàng ngửa nó ra thì nó sẽ như thế. Vấn đề là mèo của bạn phải béo (trộm vía) và có cái bụng to, thế nó mới cân bằng để nằm kiểu đó được bạn ạ.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Pumpkin hay cắn quá, làm thế nào các bạn ơi???

Tớ yêu con trai tớ, nhưng nó có 1 cái trò quái gở là thích cắn. Nó có thể cắn và cào tớ bất kỳ lúc nào nó muốn. Khi tớ bước lên phòng, gọi: Pumpkin của mẹ đâu rồi? Là nó xồ ra như 1 con chó con, khi tớ đưa tay đỡ nó cũng là lúc nó lên cơn cắn.

Lúc nào cũng thế, goằm goằm.. Không những chỉ cắn, mà còn cào, đạp cho thoả mãn sự sung sướng của nó. Nhiều khi nó cắn tớ đau quá làm tớ hét tướng lên, nhưng nó cho thế là sự thích thú, tớ càng hét, nó càng nghiến cái hàm răng non nhọn sắc của nó vào tay tớ. Tay chân tớ bây giờ lúc nào cũng sứt sẹo, sẹo non sẹo già, vết cắn chưa kịp lành đã bị Pumpkin cắn bổ trợ thêm.

Tớ không bao giờ đánh con trai tớ cả, nhưng có lẽ vì tớ nuông nó quá, bây giờ nó sinh hư hỏng. Làm thế nào bây giờ nhỉ?

Vấn đề là khi bế nó sang phòng khác chơi, thì nó giả vờ là một con mèo hiền hậu, tử tế. Nó meo meo những tiếng kêu đáng thương không chịu được, và luôn tỏ vẻ khép nép của một con mèo có giáo dục. Nhưng chỉ cần nửa mét từ cửa vào phòng mình, là nó hiện rõ bản chất đểu cáng không ra gì, xù đuôi, xù lông, mắt long sòng sọc và lao vào cắn tớ không thương tiếc.

Tớ phải làm thế nào bây giờ? Có loại thức ăn nào làm cho mèo hiền đi không? Các bạn chỉ cho tớ với.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nếu thực sự việc cắn "yêu" của Pumpkin làm bạn không hài lòng, hãy gắng tập khi Pumpkin " quá kích" ( over- stimulating ) - bạn cứ giả vờ như không quen biết và không hề quan tâm, để ý hoặc nuông chiều, chỉ vài lần Pumpkin sẽ giảm hưng phấn và không khoái "cắn yêu" nữa. Chúc thành công và mong hồi âm.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Cảm ơn bác GreenVet, ngay tối nay em sẽ thử thực hiện như thế xem sao. Em sẽ biến thành "Kẻ lạnh lùng". Kẻ lạnh lùng sẽ không thèm nhìn, không hỏi han, không bắt chuyện hôn hít Pumpkin nữa. Kẻ lạnh lùng sẽ chìa bàn tay ra cho Pumpkin cắn, và tỏ ra không đau đớn gì giống như bàn tay đó làm bằng Inox vậy.

Em sẽ chịu đau vài ngày để xem cách đó hiệu quả chừng nào bác ạ. Chứ còn cho ăn hay tiêm thuốc cho nó hiền đi, thì em chắc không dám làm đâu. Nó đau 1 em còn đau 10 ấy chứ...

Em dự tính hôm nào rảnh rỗi, bế Pumpkin qua nhà bác để kiểm tra sức khoẻ toàn diện ạ. Hẹn gặp bác nhé, bác giống bác sĩ Ai Bô Lít tốt bụng quá đi mất, hì hì...

Phu Dung

Moderator
Pumkin ơi, mình nghĩ là thằng bé nó đang thay răng nên ngứa lợi ấy mà, bạn ra tiệm bán thức ăn chó mèo mua cho nó mấy khúc xương giả cho chó (có loại làm bằng bột, trông như bánh đa cuộn lại ấy, đừng mua đồ bằng nhựa) cho nó gặm, cạp đến mỏi rụng hàm ra thì chắc nó sẽ chê tay bạn thôi.

Vả lại có những con mèo nó biểu hiện sự thân mật bằng cách ấy đấy! Con mèo yêu quí của mẫu hậu mình đã sắp 5 tuổi rồi mà vẫn thích cắn, dù thường ngày nó lành như bụt và hơi đần đần nữa. Khi nó muốn cắn thì mẫu hậu mình bảo "cứ để cho em nó cắn cho thoải mái" (?). Kết quả là ai cũng bị nó cào cấu, cắn cạp trầy trụa. Theo sách vở nói thì mèo vẫn tự cho là nó có địa vị bình đẳng với người nên cách đối xử của nó với người như là bạn bè cánh hẩu chứ không phải là quan hệ "chủ tớ" như loài chó. Có lẽ vì vậy mà nó nghĩ da mình cũng dày như da nó (?) và đùa tí vậy cũng không sao; nếu bạn có nhã hứng cắn lại nó, chắc nó cũng không giận nếu bạn cắn hơi đau đâu!

À mà lũ mèo nhà mình đôi còn ngửi mồm mình nữa, cũng theo sách, như vậy là dấu hiệu thể hiện tình hữu nghị của bọn mèo đấy nên mình cứ để cho nó ngửi, dù mẫu hậu mình cho là "mất vệ sinh". Chúng nó chỉ khẽ dí mũi nó vào mồm hay mũi mình một cái thôi, sau đó thì chúng nó có vẻ vui vẻ, thoải mái hơn. Hừm, trong khi đó bạn trai của mình không phải lúc nào muốn như vậy cũng được. :)

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Phu Dung ơi, tớ cũng nghĩ con heo Pumpkin nhà tớ đang thay răng nên cứ kệ nó làm thế, nhưng tình trạng là nó cắn tơi bời quá nên đến mức tớ phải viết bài thôi. Mà mình cũng sẽ nghe lời bạn ngay đây, đi mua thử xương cho em gặm, loại đó bán ở siêu thị, hay xếp cạnh Wiskas, lát nữa mình đi mua luôn.

Tớ chỉ ước mong nó đừng nghĩ sự hung bạo của nó là điều hay ho và thực hiện mãi mãi, hi vọng đó chỉ là khi còn bé và nó ngứa răng, vì cứ nhìn thấy tớ là nó cắn, lúc lành hiền duy nhất của nó là khi nó ngủ, thế đấy. Mà bạn đừng hi vọng chuyện cắn lại nó, chỉ cần bế hơi mạnh tay, là nó gào lên thảm thiết ấy chứ.. Ôi...

Nhà bạn thích thật, cả gia đình đều thích mèo. Nhà mình không được thế, mọi người chỉ bình thường thôi, không "thái quá" như mình. Mẹ mình cũng cho mèo vào ngủ chung, nhưng khi mình gọi Pumpkin là "con trai" và xưng "mẹ" thì mẹ mình thường bảo: Điên à? Nó là mèo, sao cứ mẹ mẹ con con với nó thế... Có gì đâu nhỉ, mình luôn gọi mèo là con, và mình yêu chúng nó lắm lắm.

Mình có 1 câu chuyện tiếng Anh, chuyện loài vật, đại khái câu chuyện là mèo và chó có đẳng cấp khác nhau, mèo thì có "nhân viên - staff", tức là con người chúng ta đấy, còn chó thì có chủ, chứ không như mèo. Mình sẽ post vào Những câu chuyện hay về mèo, rảnh thì bạn đọc nhé, rất funny. Tên truyện là "Alberto's New Neighbor".

Mèo của bạn có thói quen liếm mặt người không? Pumpkin thi thoảng "làm phúc" cho tớ, tức là ra nằm ngủ ở cái gối của tớ, sau khi nó liếm láp từ đầu đến chân nó, nó gia ân cho tớ bằng cách liếm mặt tớ, liếm rất kỹ, cái lưỡi ram ráp của nó yêu lắm í... Tớ thích để yên cho nó liếm, nhiều khi cũng thấy hơi rát, nhưng cử chỉ âu yếm đó đâu có nhiều, nên cứ chịu vậy đó...

Bạn Phu Dung biết không, bạn có thể đi thi "Những Người Yêu Mèo Nhất Thế Giới" được đấy!!!

Phu Dung

Moderator
Mèo của mình thường nằm dưới chân mình nên nó có rỗi hơi thì liếm chân mình vài cái nhân tiện việc nó liếm chân nó. Tuy nhiên, có một lần nó liếm mặt mình (mình không thích được nó liếm ở đâu cả vì phải mất công đi rửa). Mình có bệnh đau thần kinh liên sườn, mỗi lần mình lên cơn rất ghê gớm: không thở được vì đau như bị đâm (may mà cả năm mới đau 1, 2 lần). Lần đó mình lên cơn đau trong khi đang ngủ. Mình thức dậy với một cơn đau dữ dội trong ngực và cảm giác có cái gì đó đang chà xát trên thái dương bên phải của mình. Mình cố gắng mở mắt ra thì thấy con mèo đang ngồi cạnh đầu mình, liếm mồ hôi trên thái dương mình với một thái độ quan tâm và lo lắng thấy rõ. Mình phải cố gắng lắm (vì đau quá không cử động được) mới xua nó xuống chân giường (chỗ ngủ của nó). Sau đó mình lại thiếp đi. Rồi mình lại bị đánh thức vì nó lại trèo lên liếm thái dương bên trái của mình. Mình phải cố bò dậy lau mặt cho hết mồ hôi thì nó mới không liếm nữa. Thế thì Pumkin bảo mình có nên thương nó không?

kemkem

Member
mấy con mèo ngày trước thì chưa con nào có cái kiểu này cả,nhưng mà có 1 con toàn nhảy lên lưng,đang rửa bát cũng nhảy,đang đi wc cũng nhảy,khổ lắm :(

VuKhuc

pumpkin ơi, bao giờ em ấy lớn biết đi chơi gái tự khắc sẽ không thích cắn bạn đâu, lúc đấy muốn nó cắn hay chơi với mình còn khó đấy :D. Mèo nhà mình ngày xưa cũng thế đấy. Sau đấy còn dẫn cả bạn gái về nhà giới thiệu với mình nữa

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hi PHU DUNG,

Phu Dung ơi, đọc một số bài viết của bạn thì mình thấy bạn không được khoẻ lắm.. Bạn nên chăm sóc cho bản thân hơn nữa bạn ạ.

Mình cũng có rất nhiều kỷ niệm với mèo, với em Quincy... Mình muốn quên em, nhưng không quên được. Mình muốn quên em vì mỗi lần nhớ tới em mình lại muốn khóc. Cho đến nay, thỉnh thoảng em cũng về với giấc mơ của mình, em leo lên bụng mình nằm.. Nhiều khi dậy, không thấy em, mình lại buồn, lại nhớ em ứa nước mắt. Thà cứ khóc toáng lên còn tốt hơn là ri rỉ nước mắt như thế, xót xa lắm bạn ạ. Xin lỗi bạn vì mình không kể cụ thể về Quincy được, mình không muốn..

Nhà mình trên thang gác, ngày nào đi học về Quincy cũng chạy xuống, đứng đúng ở một bậc cầu thang ngồi đón mình, và ngày nào mình cũng bế em lên nhà, thơm em, bắt rận cho em...

Em biết đi tìm mình khi mình đi chơi, em đứng ở ngoài cửa nhà bên cạnh, meo 1 tiếng thật nhỏ gọi mình về..

Em bỏ đi 1 tuần vì gần nhà không có mèo đực, em đi tìm bạn trai, 1 tuần sau em về, sau khi mình khóc hết nước mắt vì nhớ em... Em xơ xác, gầy gò... Đêm đó mình linh cảm em về, nên mình thao thức, và em về thật, em "meo" 1 tiếng, mình ôm ghì em, nhẹ bẫng...

Quincy là 1 kỷ niệm rất buồn... Mình xin lỗi vì mình ko muốn nhớ đến em nữa đâu, khóc mất...

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hi KEMKEM và VUKHUC,

KEMKEM ơi, thật là đau khi mèo nhảy lên lưng. Nó bấu những cái vuốt của nó vào lưng mình, và thường là bất ngờ đau đớn nên cứ phải kêu oai oái và nhẹ nhàng nghiêng người cho nó xuống đúng ko? Nếu bạn mà nhảy lên hoặc gào thét, có thể nó sẽ còn bấu chặt hơn nữa. Chiều nay tớ có 1 việc làm thú vị, đó là ngồi và tỉ mẩn cậy những vết thương lên da non trên da, những vết đó khi lên da non rất ngứa. Khi tớ ngồi cậy, thì em Pumpkin con trai tớ làm việc khác, đó là tạo những vết thương mới trên lưng, trên tay, trên chân tớ. Bây giờ tớ biến mình thành "kẻ chịu đựng" rồi, Pumpkin muốn làm gì thì làm, kệ nó.

Vu Khuc ạ, có lẽ tớ sẽ tìm bạn gái và cho con trai tớ nếm mùi đời 1 lần thôi, rồi cho nó đi tiêm triệt sản hoặc thiến (tuỳ theo phương cách nào tốt nhất). Thà rằng nó chỉ làm bố của một, hai mèo con nhưng được chăm nuôi tử tế, còn hơn là nó đi làm bố của hàng loạt mèo con mà phải sống khốn khổ, gầy gò, không được chăm sóc..

Phu Dung

Moderator
Bạn đúng đấy Pumkin ạ, sức khoẻ của mình không tốt lắm. Chính vì vậy mà mình không thể phát triển các năng lực của mình được. Nếu bạn làm một công việc chỉ phải dùng chưa đến 20% năng lực mà mình có thì sẽ thấy khá là lãng phí nhưng mình khó có sự lựa chọn khác. Mình không qui hoạch cho mình tuổi thọ đâu, cũng không muốn có gia đình để ràng buộc. Nói nghe kì quái, mình chỉ sợ lỡ mình chết bất ngờ thì không ai lo cho tụi mèo của mình. Nhưng bây giờ mình cũng đỡ lo hơn rồi vì có gì mình vẫn có thể nhờ các bạn VP giúp đỡ nuôi dùm mấy đứa trẻ mồ côi. :)

Hehe, đừng nghĩ là mình nhiều buồn phiền nhe, mình vẫn luôn thấy thoải mái và hài lòng với hiện tại: công việc tốt, đồng nghiệp tử tế thân thiện, được mọi người coi trọng, có mấy con mèo thật khôn, không phải bận tâm nhiều về tiền bạc, bây giờ còn có thêm bạn bè cùng sở thích trên VP nữa; vậy thì có gì đáng phải than phiền chứ.

Cảm ơn sự quan tâm của Pumkin. Chúc bạn ngày cuối tuần vui vẻ. Mai bạn có kế hoạch gì với nhóc Pumkin không?