• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em Pumpkin và Tớ làm quen!!!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chào các bạn,

Em Pumpkin đã về sống với tớ gần 1 tháng nay, em xinh nhất đời (theo tớ nghĩ thế). Tớ gửi kèm ảnh của em cho các bạn xem, cho em Pumpkin gửi lời hỏi thăm tới tất cả các anh chị Mèo, Chó xinh của các bạn.

Tớ chúc các bạn những khoảng thời gian hạnh phúc. Chúc những em mèo ngoan luôn khoẻ mạnh, bụng lúc nào cũng tròn căng. Em Pumpkin gửi tới những anh chó ngoan cái hôn nồng thắm nhé.

Xin chào và chúc vui vẻ!!!!>:D<

Chào mừng bạn đến với Vietpet nhé!
Ô hô nhìn bé ghét nhờ! ^^ Mà sao lại đặt tên bé là Pumpkin thế bạn?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chào bạn Bông xinh, cảm ơn bạn vì bạn là người đầu tiên reply lời chào của tớ và Pumpkin!!!

Tớ giải thích tại sao tên em mèo nhà tớ là Pumpkin nhé.

Hôm tớ ra chợ Bưởi mua em ấy, có nhiều mèo lắm. Mèo to mèo bé, mèo vàng mèo trắng, mèo tây mèo ta... Nói thật là em nào tớ cũng muốn nuôi nhưng điều kiện không thể cho phép. Em Pumpkin được tớ chọn chẳng có gì đặc biệt cả, em là mèo mướp, em bé bằng nắm tay thôi, bé nhất trong những em mèo ở đó. Em co ro trong một góc của cái hộp bằng bìa. Nhìn em xót xa đáng thương lắm. Tớ quyết định mua em vì nhìn em thương quá đấy.

Em về nhà tớ, gầy nhom, xương sống dơ cả ra trông rất tội. Tớ mong em béo lên nên đặt tên em là Pumpkin, tức là quả bí ngô í mà, vì tớ ao ước một ngày nào đó em tròn quay như quả bí ngô.

Những ngày đầu nuôi em vất vả lắm, em chưa ăn được cơm. Tớ trộn cơm với Wiskas patê cho em nhưng em không ăn được. Tớ lo phát khóc. Sau đó tớ nghĩ ra 1 cách, tớ mua cháo gói nấu cho em, trộn với Wiskas patê. Cháo mềm nên em ăn được... Ôi, nhưng vất vả lắm. Có đêm tớ phải dậy đến 4 lần, cầm thìa xúc cháo cho em ăn.

Bây giờ em ăn được hạt giòn Wiskas rồi, ăn nhiều, bụng căng tròn xoe. Em lớn gấp 3 lần lúc tớ mang em về. Nghịch và cắn đau khủng khiếp.

Tớ yêu em lắm. Cảm ơn Bông xinh đã hỏi thăm em nhé. Cho tớ hỏi thăm em Bông nhà bạn.

Phu Dung

Moderator
Bạn có tấm lòng vàng đấy Pumkin ạ. Nhiều người cứ nghĩ là "Đã mất tiền mua, mất công nuôi thì tội gì nuôi mèo xấu" vì vậy các bé mèo mướp cứ bị hắt hủi. Nếu được chọn cửa đầu thai thì chắc chẳng mèo nào muốn làm mèo xấu, người cũng vậy thôi nhưng lại không biết thông cảm. Vậy là mình đồng hội đồng thuyền rồi: nhà mình có 5 con mèo thì 3 con là mèo mướp, có điều mình không phải mua, mình toàn nhặt mèo bị bỏ rơi ngoài đường về nuôi thôi. Theo kinh nghiệm của mình, các bé mèo "hoàn cảnh" như Pumkin rất khôn ngoan và mến chủ. Nó là mèo nhưng vẫn biết rất rõ là ai đã làm điều tốt cho nó, ai cư xử xấu với nó đấy! Nếu bạn rảnh rỗi thì đem em nó đi BS thú y khám tổng quát và uống thuốc tẩy giun nhé. Vậy thì em nó sẽ mau béo tốt, thành quả bí ngô ngay thôi! Chúc bạn vui khoẻ, em Pumkin hay ăn chóng nhớn.

matsat

Member
chúc bé Pumpkin nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé , hai bé nhà tui ăn nhiều nhưng ko lớn gì cả chỉ đc cái nghịch như quỷ sứ:):D

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Meow meow meow, Em Pumpkin và tớ cảm ơn bạn Phu Dung, mat satmamouth4U nhé!!

Phu Dung ơi, tại sao nhiều người không thích mèo mướp nhỉ? Tớ yêu tất cả các em mèo và đặc biệt rất yêu những em mèo mướp, nhất là những em có vạch lông đen phân biệt rõ ràng. Ngày xưa tớ cũng nuôi 1 em mèo mướp đến gần 10 năm, em í tên là Quincy (lại nhớ em đây này), em xinh khủng khiếp, cũng hay cắn nhưng không bao giờ cắn hay cào vào mặt tớ cả. Em Pumpkin cũng vậy, chỉ cắn vào tay tớ thôi. Tớ dụi mặt vào thơm bụng em suốt ngày nhưng em không bao giờ cào hoặc đẩy ra. Nhưng, cứ đưa tay vào vuốt ve em là em nhảy chồm chồm lên cắn tay tớ.

Cảm ơn Phu Dung vì lời khen, tớ cũng có 1 câu chuyện về em mèo tên là Mực, tớ sẽ post lên phần "Những câu chuyện về Mèo" của diễn đàn này, nếu rảnh bạn đọc nhé...

Cũng giống như Phu Dung, tớ yêu mèo và cảm thấy đau đớn vô cùng khi thấy mèo bị đói hoặc bị chủ đánh. Còn nhiều chuyện đau lòng khác nữa, nhưng tớ không dám viết ra đây, nghĩ đến cũng đủ làm tớ ốm rồi.

Ước gì tất cả những em mèo trên thế giới này đều được chăm sóc đầy đủ...

Mèo của Mamouth4U xinh thế, cho tớ gửi lời chào đến em í nhé.

Chúc các bạn và các em mèo luôn hạnh phúc.

Phu Dung

Moderator
Vậy là tụi mình có thêm một điểm giống nhau rồi. Mình không chỉ ghét mà còn thù oán nhũng kẻ đối xử xấu với mèo. Mình thù tận xương tuỷ những kẻ ăn thịt mèo. Trong cuộc sống mình ghét nhiều người nhưng chưa từng ghét một con mèo nào cả, lí do là làm gì có con mèo đáng ghét nào trên cõi đời này trong khi người đáng ghét thì ối.

Bạn can đảm hơn mình vì dám ra chợ bán súc vật mua mèo; mình chẳng bao giờ dám bén mảng đến những chỗ đó, khi thấy các bé mèo chen chúc trong cái lồng mình đau lòng lắm. Mình cũng không dám cầm tiền mua vì mình không thể mua hết các bé. Mình biết rõ bé nào về nhà mình sẽ sung sướng cả đời, còn các bé còn lại thì không biết số phận đưa đẩy ra sao. Quyết định của mình là số phận của một sinh mạng, mình không phải là Chúa Trời mà có quyền quyết định vận mạng thì phạm thượng quá.

Vì vậy, mình chỉ nhặt những bé mèo bị bỏ rơi mà mình tình cờ gặp được về nuôi thôi. Coi như là "có duyên" vậy. Chúng nó xấu xí, tàn tật nhưng đứa nào cũng đáng yêu cả.

Từ nhỏ đến giờ, chỉ trừ có 1 con mèo vàng, còn những con mèo khác của mình sở hữu đều là mèo mướp cả (các thành viên khác trong nhà mình thường sở hữu những con mèo đẹp hơn). Có lẽ bạn sẽ rất thích em Tí Cọp của mình (bạn nghe tên thế thì cũng biết em nó vằn đẹp thế nào rồi-có đệm chữ Tí vì em nó còn bé lắm, tháng 3 này mới được 1 tuổi), mình còn có một em mèo mướp nữa-tên là Ruồi, 11 tuổi-bị thọt chân vì bị xe cán từ khi rất nhỏ, mình nhặt được khi nó đang lê lết cái chân đẫm máu ngoài đường. Em Ruồi khôn cực kỳ, chỉ phải cái là hơi nhỏ nhen, mình hay mắng yêu nó là con hồ li tinh.

Con em mình có một con mèo mướp khác tên Tí Chuột (anh cả của em Tí Cọp), mướp nhưng lại không có vằn mà trộn lẫn màu xám, đen, vàng hết sức nhuyễn. Em này khỏi chê! Chưa đầy tuổi mà đã nặng 5,5kg, rất có phong độ: điềm tĩnh, tự tin, đĩnh đạc và sang trọng. Mình hay bảo phong cách của nó trông giống như Ceasar ngồi trên ngai vàng trước Viện Nguyên lão La Mã vậy!

Mẫu hậu mình có 2 con mèo vàng, một con tên Bọ (đó là cách người miền Nam gọi con chuột lang, hay con hamster), một con tên Sao Nhái. Nghe thế bạn cũng biết là chúng nó vàng lườm rồi.

Bọn trẻ nhà mình rất nhát nên không chụp ảnh được, nếu không mình đã gửi ảnh để chúng nó làm quen với em Pumkin rồi.

niigaki

Dịch giả Vietpet
vậy bạn đứng từ xa mà zoom đi ^^'
đọc bài bạn mình rất cảm động, quả thật khi đọc những bài báo về những quán thịt mèo & cách người ta giết mèo, mình đã rất muốn mang bom tới đặt cho nổ tung đống hàng quán đó

Phu Dung

Moderator
Mình cũng hoan hô bạn Niigaki, chị em mình cũng có ý nghĩ như vậy. Có lần đi ngang quán tiểu hổ, mình bảo người bạn "Giá mà có 10 lít xăng thì tốt". Người đó hỏi để làm gì, mình nói là để đốt cái quán đó và những người trong đó ra tro. Mỗi khi đi ngang quán tiểu hổ, mình tức uất cả người, căm hận tới tận xương tuỷ vì nghĩ tới những em mèo đáng thương bị mất tích của gia đình mình. Có lần đọc thấy trong báo Tuổi Trẻ Chủ nhật một bài viết kèm phóng sự ảnh về tệ nạn ăn thịt mèo ở Thị xã Thái Bình, cả nhà mình vô cùng căm giận, mình ước gì có lửa trên trời đổ xuống thiêu đốt cái nơi tội lỗi đó như Sodome và Gomore trong Kinh Cựu ước vậy. Trong báo nói người ở Thái Bình nói "Ăn mèo trèo cao" nên những người càng có tiền và địa vị họ càng ăn nhiều thịt mèo; đám cưới ở Thái Bình mà không có vài món thịt mèo thì không được kể là cỗ bàn sang trọng; còn đồ tể giết mèo ở các quán tiểu hổ ở đó phần lớn là các cô gái trẻ. Mình thấy buồn cho những con mèo và cho đạo lí suy đồi quá. Không biết họ có biết miếng thịt mèo trong miệng họ là niềm vui và hạnh phúc của nhiều gia đình, là niềm an ủi của nhiều trẻ em và người già không?

Mà hơn nữa, theo trí nhớ của mình đã có 2 văn bản của Thủ tướng qui định về việc cấm giết và ăn thịt mèo nhưng các quán tiểu hổ vẫn công nhiên buôn bán. Có lẽ vì các em nó không biết thưa kiện hay bạo động biểu tình gì nên không ai quan tâm. Mình có điều kiện để đi định cư ở nước ngoài nhưng mình không bao giờ muốn ra đi nhưng hàng ngày thấy những cảnh như vậy đôi khi mình lại muốn đi vì ở nhũng nơi đó chó mèo mới được sự bảo hộ của pháp luật, mình mới khỏi phải nơm nớp lo âu không biết sáng mai mình ngủ dậy thì có còn được nhìn thấy con mèo của mình không. Ở VN, nếu mình bắt gặp đứa nào đang bắt hoặc giết con mèo của mình mà mình cho nó vài nhát thì người ta sẽ nói là mình coi mạng chó mèo to hơn mạng người nhưng còn việc mình có bệnh cả đời sẽ không có con cái, chỉ có mấy con mèo để chia sẻ buồn vui mà thôi thì có bao nhiêu người thông cảm cho mình hả bạn?

Có bao giờ bạn đi đường mà nhìn thấy một bộ lông vàng hay xám bẹp dí trên đường không? Của những con mèo con bị chủ nó vứt ra đường ngơ ngác nên bị xe cán đấy. Hôm nào thấy cảnh như vậy, cả mấy ngày mình không làm việc được. Có nhiều người đi cầu cúng hết đền nọ phủ kia nhưng về nhà là họ thẳng tay vứt ổ mèo mới đẻ ra đường cho nó rảnh nợ. Nghĩ mà đau cả lòng, bạn nhỉ?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Phu Dung, Niigaki thân mến,

Có một chuyện tồi tệ xảy ra với mình, đó là khi mình đi qua những quán có đề là "tiểu hổ", mình rất hay bị nhức đầu. Mình luôn nghĩ là mình hèn nhát, vì mình không dám nhảy vào những quán đó, cầm dao xiên chết những kẻ giết mèo. Mình căm thù lũ người giết mèo, thậm chí mình còn có ý định viết một câu chuyện mà mình đã nung nấu, để gửi cho những kẻ đã giết mèo và có ý định làm thế, về hồn mèo báo oán nữa cơ... Ôi, giá như 1 ngày có 26 tiếng, nhưng mình hứa là mình sẽ làm, và mình sẽ làm..

Thực ra, ở Hà Nội bây giờ không có những biển hiệu khốn nạn, đê tiện đó nữa. Mình rất tiếc vì thành phố HCM vẫn chưa thực hiện được điều đó. Phu Dung biết không, mình thậm chí còn cảm thấy ghê ghê khi nói chuyện với người Thái Bình, vì mình liên tưởng đến chuyện họ có thể đã ăn thịt mèo... Xin lỗi vì mình vơ đũa cả nắm, bởi vì có những ấn tượng nó làm mình ghê sợ...

Còn, phải, chuyện những em mèo bị chết vì tai nạn.... Có thể, nó chỉ lướt qua mặt mình trong 1/6 giây thôi, là những hình ảnh đó sẽ bám vào mình mãi mãi, rõ nét. Hệ thần kinh của mình hơi yếu, nên mỗi khi nhìn thấy, hoặc ánh mắt của mình chạm thấy, là mình bị đau đầu, và mệt mỏi kinh khủng... Mình thực lòng không muốn nghĩ đến, đau đớn lắm bạn ạ.

Buồn thật, bạn nhỉ... Mình đã có 1 cô bạn gái rất hay, nhưng khi nghe cô ấy nói: tao ăn thịt mèo rồi... Mình không chơi cùng cô ấy nữa. Chuyện lâu rồi, mọi người chẳng hiểu sao mình lại ngãng cô ấy ra. Nhưng có lẽ, nếu mình nói vì cô ấy đã ăn thịt mèo, chắc rất ít người hiểu tại sao, bạn nhỉ...

Ngay đầu phố,cách nhà mình chừng 100m là quán Rượu dân tộc với duy nhất 1 món đồ nhắm là thịt mèo. Ghi rõ ràng ngay trên biển hiệu ý! Mỗi lần đi qua là một lần được nghe hàng chục tiếng mèo kêu ngeo ngeo được một lúc rồi tắt ngấm. Mẹ mình còn kể có lần đi chợ về đi qua thấy chúng nó đang đơm rơm để chuẩn bị làm món chả mèo hun khói... MK lũ cặn bã vô nhân tính! (xin lỗi cả nhà)
Chị em nào góp tiền cùng tôi đi mua xăng nào! (nhân tiện,giá xăng tăng kinh quá)

lulumeomeo

Năm Chuột nói chuyện mèo mà thấy thương họ nhà mèo quá. Cách đây 01 năm mình còn ở Hà Nội cũng thường đi chợ Bưởi, chợ Mơ, chợ Hà Đông xem chó, mèo. Nhìn chúng nó tội lắm, bị người ta nâng lên đặt xuống trả giá...đủ kiểu cả. Không biết số phận của lũ cẩu và lũ miu ấy sẽ thế nào?
Có bữa đi làm thấy có người bỏ con mèo con vào hộp bịt kín lại rồi vứt vào thùng rác mà không dừng xe lại để nhặt được (đi ôtô mà).Cảnh này ở Hà Nội chắc còn nhiều lắm, mà sao mình thấy có người lại bất lương thế nhỉ, tự cho mình cái quyền định đoạt sinh linh tội nghiệp. Vào ĐăkLăk công tác rồi mình thấy ở đây mọi người nuôi nhiều chó, mèo lắm nhưng không có "THẢM CẢNH" như ở Hà Nội.
Bây giờ mình cũng đang nuôi 01 chàng mèo mướp (xin được của đồng bào dân tộc) có tên là Tun và 03 cháng cẩu, chúng nó thân thiện với nhau lắm nha. Buổi tối chàng Tun nhà mình lại nằm gọn trong lòng 1 trong 3 chàng cẩu để ngủ nhìn yêu lắm. Nhưng mà chàng Tun của mình chảnh, mình gọi là không chịu ra liền., cứ phải đến bồng thì mới chịu theo. Được cái là chàng không bao giờ cắn hoặc cào mình, mỗi khi bế là thu vuốt lại liền và ngoan không đi đâu chơi chỉ ở nhà và đứng trên bờ tường nhìn ra ngoài thôi.
À bạn Pumpkin ơi sao giống Tun nhà mình thế, chỉ có điều là Tun chắc lớn gấp rưỡi thôi. Khâm phục tình yêu mèo của các bạn quá.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chào Bông Xinh và LULUMEOMEO,

Mình đọc reply của bạn Bông Xinh mà mình thấy căm thù, căm ghét bọn khốn nạn và độc ác đó. Trời ơi sao bọn chúng có thể làm thế? Bọn chúng có lương tâm không? Nếu như có âm phủ thật, mình mong bọn giết mèo đó khi chết sẽ bị những móng vuốt khổng lồ đâm vào mắt vào tim chúng nó, kéo rách từng cái ngón tay dơ bẩn của chúng nó cho lòi xương ra.. Xin lỗi, mình nói nghe có vẻ độc ác quá, nhưng mình không thể chịu được, cảm thấy hoảng loạn. Chẳng lẽ bọn chúng có thể ngủ yên? Khi mà chúng nó tắm máu mèo như thế? Tội nghiệp những em mèo hiền lành, đau xót cho những bộ lông mềm mại, những ánh mắt long lanh ngây thơ xoe tròn, những tiếng kêu êm ái...

LULUMEOMEO thân mến, người ta vẫn nói, nếu nuôi cả chó và mèo và bọn chúng cùng chơi thân thiết với nhau, chủ của chúng sẽ là người hạnh phúc.. Đúng vậy phải không, sau 1 ngày làm việc mệt mỏi về nhà, thấy lũ chó và mèo quấn quít bên nhau, hỏi làm sao mà cảm thấy mệt được cơ chứ. Em Pumpkin của tớ đáng yêu lắm, chỉ cần nghe tiếng bước chân tớ là em ấy đã dỏng tai, chạy ra đón ở cửa, tớ mở cửa ra thì nhảy bổ vào tớ như con chó con í (mà rõ ràng nó là mèo)... Ôi, trưa nay tớ tranh thủ về nhà, ôm em ngủ, tớ nắm những cái chân xinh xắn của em, và thấy mình là người hạnh phúc nhất thế giới.... Và đúng như vậy hi hi....

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Xem ảnh con trai tớ (Pumpkin) ngủ nhé

Xin lỗi các bạn vì ảnh quá mờ. Tớ đang tiết kiệm tiền mua máy ảnh mới đây.

Nhân tiện, đứa mất dạy nào thó máy ảnh của tao (hôm 28 Tết đi chợ Hoa Hàng Lược), thì ụp chậu sỉ của con trai tao lên đầu mà ngủ nhé!!!!

Haha,sao ngủ nhìn ghét thế kia! Mà bạn này nuông chiều ghê đây,bung căng tròn phúng phính,đụng vào là nổ kìa.

DavidHHH

Member
Bạn Pumpkin đừng bức xúc quá như thế. Cũng góp ý với bạn là bạn đã có 1 topic rồi, nên post vào topic cũ. Cám ơn bạn.

Phu Dung

Moderator
Hehe, theo kinh nghiệm của mình thì chỉ có những em mèo rất béo mới nằm ngửa như vậy được thôi. Thằng Tí Chuột nhà mình tuy nặng cân nhưng người nó toàn thịt nạc nên bụnh nhỏ mà săn gọn nên không nằm như vậy được. Cơ mà phải cắn Pumkin mấy miếng thôi, trông yêu không chịu được.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Heee, đừng có dại Phu Dung ơi, cục cưng của tớ cả tháng nay chưa tắm... Hà Nội đang vào đợt rét mới, tắm cho em lỡ có mệnh hệ gì thì tớ chết mất. Dưng mà em đi vệ sinh xong, tớ luôn chú ý lau chân, lau mông cho em, chả thế mà em cũng không đến nỗi "nước hoa nhãn hiệu Chồn" lắm. Dưng mà tớ vẫn mong nắng ấm về quá cơ, để cho em ra ban công sưởi nắng còn hấp thụ Vitamin D bổ xương cốt nữa chứ...

Sorry Davidhhh... Chuyện bức xúc riêng của tớ sẽ ko đề cập lên đây nữa. Có lẽ tớ sẽ vận động nhân dân xây dựng 1 diễn đàn riêng "Dành cho Người Bức Xúc" để giải toả vậy. Nếu may mắn ở trong ban quản trị, tớ chắc chắn sẽ không quên nêu hình ảnh chậu sỉ Mèo, nên chăng?

Bông Xinh và Phu Dung ạ, tớ thích nó béo nữa cơ, tối nay đổi món cho con trai là cháo trộn Wiskas patê đây. Hì hục mang lên cho nó thì lại bị nó lườm, nguẩy mông nguẩy đuôi ra ăn hạt giòn mới tức chứ. Không những thế, người tớ đang ngứa điên vì những vết Pumpkin cào cắn lên da non và bên cạnh đó cũng xót điên vì các vết cào cắn của nó.. Thế mà tớ vẫn yêu nó có dở hơi không chứ...

Thank you N.V.T, mong rằng khi nào đi Hà Tây tớ sẽ gặp bạn. Yên tâm, sẽ không ai chết vì tớ cả. (Hèm, giá như mình xinh đẹp đủ để một chàng đần nào đó chết vì mình thì cũng hay đấy chứ nhể, đằng này thì.... Chẹp chẹp...)