• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim cu gáy(nuôi cu gáy ở Hà Nam)

TaiVenh

Active Member
Chị yên tâm. Kiểu gì cũng có 2 con gáy non để bác nuôi:D
Ớ ớ, nhà ông Ánh này nuôi cả cu gáy à, sao lần AE xuống không dẫn đến tham quan. Ông cho tôi đăng ký sau bác KNOKD nhé. nửa năm nữa đã có chưa bác ui.

Mà gáy nhà bác có gáy ko đấy? Ở HN có mấy ông nuôi chim gáy khoe ầm ỹ, đến tận nơi xem chỉ thấy vợ chồng chủ nhà thi nhau gáy mồi, chim thì cứ tỉnh bơ, nhếch mép còn chả thèm chứ nói chi tới gáy...:)):)):))

anh_hanam

Member
Ớ ớ, nhà ông Ánh này nuôi cả cu gáy à, sao lần AE xuống không dẫn đến tham quan. Ông cho tôi đăng ký sau bác KNOKD nhé. nửa năm nữa đã có chưa bác ui.

Mà gáy nhà bác có gáy ko đấy? Ở HN có mấy ông nuôi chim gáy khoe ầm ỹ, đến tận nơi xem chỉ thấy vợ chồng chủ nhà thi nhau gáy mồi, chim thì cứ tỉnh bơ, nhếch mép còn chả thèm chứ nói chi tới gáy...:)):)):))
Không cần phải nửa năm đâu, nếu bác thích em thửa cho bác 1 đôi gáy non biếu bác để nuôi (1 đực - 1 cái). Gáy non nuôi thì nhanh dạn, nhanh gáy nhưng tiếng không hay được bằng gáy bẫy ở ngoài thiên nhiên. Gáy non nuôi khoảng 3 tháng là đã dạn dĩ và gáy rồi nhưng gáy bẫy có khi hàng năm mới mở mồm. Gáy non huấn luyện thành chim chào khách rất dễ (cứ có người vào là gù tít mù ấy bác ạ) nhưng không làm gáy mồi được (múa rìu qua mắt các cao thủ tý:D)

Nhưng bác có nuôi nhớ đừng bóp cổ nhé vì "chim gáy bóp phát chết ngay - chim không gáy bóp càng ngày càng to"=))

TaiVenh

Active Member
Hehe, đúng là quê hương của cụ Tú Xương có khác. Thơ văn khí khái khác người :)):)):)).

Bác ơi, thời hạn 6 tháng em nói ở trên là có ý riêng của em đấy bác ạ. Lúc đó em mới xong xuôi khoản nhà cửa thì mới dám đón các cháu nó về "gáy" cho vui cửa vui nhà. Bác cứ ngắm nghía trước rồi để dành cho em nhé. Tks bác trước (để bác hết đường từ chối =))=))=)))

anh_hanam

Member
Hehe, đúng là quê hương của cụ Tú Xương có khác. Thơ văn khí khái khác người :)):)):)).

Bác ơi, thời hạn 6 tháng em nói ở trên là có ý riêng của em đấy bác ạ. Lúc đó em mới xong xuôi khoản nhà cửa thì mới dám đón các cháu nó về "gáy" cho vui cửa vui nhà. Bác cứ ngắm nghía trước rồi để dành cho em nhé. Tks bác trước (để bác hết đường từ chối =))=))=)))
Ok, quá đơn giản. Em sẽ nuôi cho bác 1 đôi non từ bây giờ. Bao giờ bác xong nhà thì bắt về. Bảo đảm về nhà bác sau 1 tuần nếu không gáy bác cứ việc làm mấy lạng miến rồi....là ok=))

Cẩn thận đó nha!

Này Anh_Hanam, đôi chim non mà em đang có là của chị đó nha, cấm cho ai khác, kể cả Mod Taivenh!!!;)Dog Eye

doingheo

Member
bac taivenh này khôn thế ehhe em cũng thích chim gáy ehhêhhh nhưng nhà em chịu nuôi không được ehhhe

anh_hanam

Member
Bác Ánh post ảnh chim gáy nhà bác lên nhé, để em tách luôn topic riêng cho khỏi bị coi là spam topic này. Sang đó ACE ta tha hồ bàn chuyện chim cò...
Ok, để mai em post sang mục các thú chơi khác nhé
@: Chị Kỳ Nhông ơi, đôi hiện tại là của bác rồi còn đôi để biếu Taivenh là đôi khác đấy, chim Taivenh bé hơn mà=))

Một chút thông tin cho những người yêu loài chim đồng quê này.
(Nguồn từ diễn đàn ABV)

Nuôi chim Gáy đẻ

Kinh nghiệm từ hungthuoc - Hà Nam:

Tôi đã từng nuôi ghép cu gáy đẻ thành công rồi,để được vậy cũng mất bao công cũng chẳng phải là ghép thành công ngay, sau thời gian nghiên cứu thì thấy cũng chẳng khó lắm đâu
Đầu tiên là chọn chim Bố Mẹ
Đối với chim Cu đực lên chọn chim già tuổi lồng,mã chim đẹp,tiếng gáy càng hay càng tốt,điều quan trọng là nó phải gáy căng thì mới ghép được
Đối với chim cu mái tốt nhất là chọn chim non nuôi được từ 2 năm trở lên,lúc này chim đã đủ độ chín ,đẻ và ấp trứng tốt.Trước khi ghép đực lên cho chị ta ăn cám con cò trước hàng tháng để chim béo và điều quan trọng là nó làm tăng nhanh tiết dục đẻ trứng,khi chim mái căng là lúc nó gáy gọi liên tục và máy cánh liên tục(sà cầu máy cánh)
Khâu chuẩn bị lồng đẻ:làm lồng hình chữ nhật kích thước 1,5/65/70 phù hợp .Chia làm 2 ngăn ko đều nhau (tỷ lệ 2/3) làm dào ngăn nhưng có cửa thông nhau.Ngăn nhỏ làm gác lửng (1/2 tiết diện) để lấy chỗ đặt tổ rơm cho chim ấp trứng,bên trong lồng đặt cành cây làm cầu cho chim đậu.Trên nóc lồng làm mái che nắng mưa
Tổ chim quấn bằng rơm cỡ như bát sứ hàng phở,hoặc nhỉnh hơn tẹo thôi
Khâu chọn vị trí đặt lồng cũng cực kỳ quan trọng,nếu đặt hoàn toàn trong nhà thì coi như phân nửa thất bại.Lên đặt ở mái hiên nhà hướng Đông là hay nhất.Làm sao cho buổi sáng có ánh nắng mặt trời chiếu 1 thời gian,thời gian còn lại trong ngày nhiệt độ ko thay đổi quá nhiều(có ánh mặt trời,thoáng gió,nhưng khi mưa ít bị gió thổi và hắt)
Tiến hành ghép đôi:
Cho chim cu đực vào lồng trước vài hôm(à quên bên dưới lồng dải rơm nha anh em),điều tối quan trọng là chim đực phải căng,tất nhiên tiếng gáy càng hay càng tốt
Chim mái cho vào lồng con treo ở cạnh lồng đẻ đang nhốt chim đực,chim mái lúc này như đã nói từ đầu là đang căng lên sẽ gáy gọi liên tục và nằm bẹp xuống đáy lồng mỏ gại gại vào cánh liên tục là OK đó
cho chúng làm quen nhau như vậy độ vài hôm thì ta thả con mái vào lồng đẻ.Vì chúng đã làm quen nhau rồi lên con đực sẽ đạp mái luôn( anh em nghe thấy tiếng hự hừ hư ư ư ư là ngon lành cành đào đấy )
Nói lại 1 tẹo :khi ghép thì có thể con đực hăng quá đuổi đánh con mái hoặc con mái nhát quá chạy ù té thì ta phải bắt ra ngay và đành phải chọn thời điểm làm lại hay là phải chọn con chim khác để ghép chứ ko phải là ghép được ngay đâu .Cái khó của ghép chim cu gáy đẻ là vậy đấy.Số đỏ ghép 1 cái được ngay ko phải làm đi làm lại mấy bận mới được đó
Khi mái đực chịu nhau rồi thì chúng công rơm làm tổ và chim mái đẻ trứng(mỗi lần 2 trứng thôi),chim mái và chim đực thay nhau ấp trứng đấy,thường chim đực ấp nhiều hơn mái đấy (ai bảo đàn ông lười anh em nhỉ ) và sau 45 ngày là anh em có 1 đôi chim non để nuôi
Lưu ý là khi ghép chim cu đẻ tuyệt nhiên ko được để con cu đực nào gần lồng kẻo chị mái lại tư tưởng tơ vương anh cu đực lại đuổi đánh te tua đó nha
Thức ăn thì ta cho nó ăn thóc và thêm ít cám cò và ít đậu xanh nhé.Lúc nuôi chim non ta cho nó ăn gạo tràng xay nữa.
Chúc anh em nào ghép sẽ thành công 100%

anh_hanam

Member
Mấy chú này sẽ là mối quan tâm rất lớn của Milu và Tuýt đây
Hai quả trứng này mà uống sống hoặc luộc lên mà ăn trứng gáy lộn chắc ngon lắm đây

anh_hanam

Member
Con gáy móng trắng (bạch đề) này có lẽ phải đem gứi 1 thời gian cho an toàn thôi

anh_hanam

Member
Cái lồng làm bằng nan sắt thế này cậu (Milu) chỉ cần thò 1 chân vào là ngoác ra ngay ấy mà (nghĩ lại buồn cười cái lồng Inox của bác doingheo - em cứ buồn cười mãi cái lồng đó của bác sao Milu nó chưa cho tan tành mây khói, nó lắc cho vài lắc thì nan nào ra nan ấy chứ chẳng chơi à. Cái lồng của em nan to hơn thế nhiều mà nó dậm chân còn thấy võng xuống)

Mấy chú này sẽ là mối quan tâm rất lớn của Milu và Tuýt đây
Hai quả trứng này mà uống sống hoặc luộc lên mà ăn trứng gáy lộn chắc ngon lắm đây
Này 2 quả trứng đó bây giờ là thuộc về bác rồi đó nha, chớ có mà linh linh đòi uống sống với ăn lộn nha!!:angry:

Cảm ơn Con Lợn Lòi đã hỏi thăm, hôm nào về ghé qua chơi nhé. Vẫn để phần bộ đĩa huấn luyện chó đấy. Ơ, mà chị Kỳ Nhông đang ngồi với ông hay sao mà gửi nhời hỏi thăm đấy:D:D:D
@: Chị Kỳ nhông đã nhìn thấy đôi cu gáy của chị chưa, nó trắng trắng nằm ở dưới bụng con gáy mẹ ấy.:((
Là lá la,sắp có một đôi cu gáy, đang thiết kế chuồng đây!

À mà này, Kỳ nhông đã gặp Con Lợn lòi lần nào đâu mà Anh_Hanam lại bảo là Kỳ Nhông đang ngồi với bác ấy là seo? Chắc là Con Lợn Lòi thấy Kỳ nhông được tặng đôi cu gáy nên nghĩ rằng hay hỏi thăm là được tặng chim đấy thôi=))=)) Con Lợn Lòi nhẩy? :p

anh_hanam

Member
Góp vui với các bác 1 vài hình ảnh về mấy con gáy nhà em (ảnh chụp bằng điện thoại nên không được nét lắm)
Đây là chim gáy bố

anh_hanam

Member
Thay phiên nhau ấp rất có trách nhiệm, chim bố ra, chim mẹ vào theo một giờ giấc cố định

anh_hanam

Member
Đây là con gáy móng trắng (chắc không nhìn được cái móng của nó) em mua lại được của một nghệ nhân bẫy chim (nói là mua nhưng gần như là ăn cướp vì nghệ nhân đó là ông chú em) và một con gáy mới bẫy được

Chào Bác Anh h.nam sao nhìn mấy con gáy yêu thế đúng máu mình rồi đấy.hôm nào thăm Bác để kiếm một đôi nhé.chào tạm biệt hẹn gặp lại