• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chứng Nôn Ở Mèo.

vu hong van

có từng thấy con mèo nhà e nhấm nháp cỏ nhưng e thấy nó chỉ là loại cỏ thường,nó đã nôn liên tục cả ngày và tất nhiên không ăn uống gì.đọc các nguyên nhân về chứng nôn ở mèo e thấy chẳng có cái nào hợp lí cả.có ai cứu con mèo nhà e vs

zyxcba

Mọi người làm ơn cho em địa chỉ bác sĩ thú y uy tín nào ở Hà Nội với, ở Thanh Xuân thì càng tốt, vì mèo nhà em nôn mấy hôm nay rồi, k fải ngộ độc gì cả, vì mèo nhà em chỉ ăn whiskas thôi, mỗi ngày nó nôn 1 lần, cứ ăn là nôn, mà k cho ăn thì đói, lại đòi ăn, người gầy đi thấy rõ, thỉnh thoảng thấy mũi với miệng hơi đen, có vẻ yếu đi, em chỉ sợ nó chết mất thôi :((

meowmeow

Chị ơi,mèo nhà em bị nôn nửa tháng nay rồi,nó nhìn thức ăn rất muốn ăn nhưng mà ăn rồi nó lại nhợn lên như muốn nôn vậy,nên nó ko muốn ăn nữa,ăn ít lại, nó hay nôn vào buổi sáng,nôn ra nước màu vàng thôi chứ ko có gì hết,lại bị táo bón 5 ngày nay nữa. e đem đi bác sĩ mấy ngày rồi mà ko bớt gì hết.
cho em hỏi là cỏ để mèo ăn mua hạt ở đâu để trồng vậy chị? và tên là gì?

kimmai

Hix, mèo nhà mình 3 hôm nay không ăn j rồi, kèm theo nôn ra dịch mầu vàng, nhớt và hôi kinh khủng, giờ lông nó xơ xác, miệng hôi, đờ đẫn chỉ nằm 1 chỗ, không thích cả bế nữa, nó được gần 10 tuổi rồi, là mèo đực (đã triệt sản). Liệu có fải triệu chứng này của mèo nhà mình là bệnh của tuổi già không, nhà mình ở Tỉnh lẻ mình ko biết là có bác sỹ thú y chữa cho mèo không nữa, các bạn giúp mình chữa bệnh cho em mèo của mình với...hix hix

beruayeuanh

Mèo nhà e (đc) 10 tháng tuổi, (ku) cu cậu (đc) được cái trộm vía ăn rất tốt, và béo tròn ra. Tự nhiên sáng nay em để ý thấy (ku) cu cậu cứ ọc ọc, xong rồi nôn ra bãi dịch màu vàng mật ý... E lo (ko) không biết nó có bị sao (ko) không... Bình thường mèo nhà e ăn cả rau các loại... Có cách nào giúp e (vs) vệ sinh, em lo lắm ý!

À, mà k biết có phải do thời tiết (k) không mà mấy hôm nay e thấy nó cứ nằm bệt suốt ý, và làm tnao mà biết đc mèo sốt hay (k) không mọi người ơi????

Phu Dung

Moderator
Mèo chó khi sốt không nóng trán như chúng ta nên các bác sĩ thú y đo nhiệt độ cho chúng bằng cách nhét nhiệt kế vào hậu môn, chỉ cần nhét độ 1 phút là đọc được rồi.

Nếu có triệu chứng xấu: nôn, bỏ ăn, mệt, sốt... thì bạn phải đưa mèo đi BS để có thể chẩn đoán và chữa trị kịp thời.

ôi! cho mình hỏi bác sĩ là cái cỏ chỉ hay cỏ mần trầu đó bán ở đâu vậy? mình mua về cho Bom nhà mình thỉnh thoảng nhai!

mafinia

mèo nhà mình nôn đã 3 hôm nay,vẫn ăn thức ăn bình thường xong được 1 lúc lại nôn.Nó có bị làm sao không vậy.ở hà nội có bác sĩ nào ko=,=

Phu Dung

Moderator
ôi! cho mình hỏi bác sĩ là cái cỏ chỉ hay cỏ mần trầu đó bán ở đâu vậy? mình mua về cho Bom nhà mình thỉnh thoảng nhai!
Bạn đến bờ đê, hoặc các cánh đồng, trên vỉa hè có cỏ mọc ... rất dễ tìm thấy.

Cỏ mần trầu

huyenvy

Member
mọi người oi giúp mình với . mèo nhà mình cũng bỏ ăn 3 hôm nay rồi. em yếu đi nhiều lắm . mèo cái mình nuôi được 2 năm rồi. toan ăn thức ăn khô thôi. mòe bạn nào đã chữa khỏ cho minhf xin số điện thoại. mình muốn hỏi cách điều chị. thương em nó lăm. cảm ơn mọi người đã đọc tin !!! số dt của mình 0903452219

Ốc Tiêu

Phu Dung ơi ! Con ốc tiêu nhà mình được 8 tuần tuổi rồi ! Mọi hôm nó ăn rất khỏe , uống nước nhiều ! Mình cho nó ăn cơm với nước tương , lâu lâu thì cho ăn thịt nạc ( heo , gà ) ốc tiêu vẫn ăn bình thường ! Đi phân khô không có gì bất thường !
Thế mà không hiểu sao , 2 ngày nay nó lại đi tiêu chảy ( kèm theo chút máu nữa ) hôm wa thì nó lã đi , nằm 1 chỗ ( mọi hôm nó tung tăng lắm , hay kêu nữa ) mình đã cho nó để BSTY để khám thì BS cho 2 loại thuốc bột ( vì ốc tiêu còn nhỏ nên không chích thuốc được >"< ) uống xong , thì ốc tiêu khỏe , và ăn uống lại bình thường . Nhưng khổ nổi , sáng nay ốc tiêu ói hết những thứ tối qua ăn , và bây giờ chỉ uống nước không chịu ăn gì hết ( chỉ ngửi ngửi rồi bỏ đi ) . Bây giờ nó di cứ liêu xiêu , hai chân sau đứng không vững !
Mình nấu cháo cho nó ăn mà nó cũng không thèm >"<
Không biết là bị gì nữa ... nó nhỏ quá ... đi BS hoài không tốt :((
Ai biết chỉ giúp mình với >"<

hoapt

Member
Đợt trước em Meo nhà mình cũng bị như vậy... nghe bảo là bị viêm ruột... thương em lắm, cũng chỉ được vài ngày là không chịu nổi... e mèo nhà bạn đã tiêm phòng chưa? Đưa em đi khám xem sao. Khổ thân!

tron.cao.chan

Nhà mình cũng nuôi mèo mẹ và 5 chú mèo con.Mèo mẹ cũng hay nôn lung tung lém.Nhg khổ nỗi,2 con chết sau khoảng 5 ngày sau khi đẻ.Còn 2 con bị bán đi khi mới 2 tháng tuổi.Con còn lại cũng có 2 tháng tuổi.Rồi trong 1 lần ốm,nó bị mẹ nó cắp ra ngoài đầu ống thoát nc' trong lúc trời mưa.Nó vừa chết ngạt vừa chết lạnh.Huhu.Bùn wá!(sorry vì đã viết tin ấy ở mục nè,nó ko liên quan j` lắm vs nhau nhỉ???)

s2trangs2

Mèo nhà em bị nôn do liếm thuốc xịt rận ở lông ý ạ. Sáng nay em cho đi truyền dịch với tiêm thuốc rồi. Trưa nay về cũng nôn tiếp
Nó bị nôn nhiều lắm (2 ngày gần đây) còn những hôm trc thì đi ỉa chảy và bỏ ăn. đến giờ thì nó chỉ nôn thôi. Không ăn không vệ sinh gì hết.
Liệu như thế có bị nặng quá không ạ?
Mai em lại đưa nó đến bác sĩ lần nữa. Nhưng như thế có cứu được không? có nguy lắm không?
Em thương nó lắm. Sáng nay cho đi truyền đâm lệch vì nó giãy.Mai lại chứng kiến nó bị đâm kim tiêm nữa chắc em chết theo nó luôn :((

pipeo

:((
Mèo nhà em bị nôn do liếm thuốc xịt rận ở lông ý ạ. Sáng nay em cho đi truyền dịch với tiêm thuốc rồi. Trưa nay về cũng nôn tiếp
Nó bị nôn nhiều lắm (2 ngày gần đây) còn những hôm trc thì đi ỉa chảy và bỏ ăn. đến giờ thì nó chỉ nôn thôi. Không ăn không vệ sinh gì hết.
Liệu như thế có bị nặng quá không ạ?
Mai em lại đưa nó đến bác sĩ lần nữa. Nhưng như thế có cứu được không? có nguy lắm không?
Em thương nó lắm. Sáng nay cho đi truyền đâm lệch vì nó giãy.Mai lại chứng kiến nó bị đâm kim tiêm nữa chắc em chết theo nó luôn :((
đọc bài của bạn giờ mình mới nhớ ra là hôm đó mình cũng đeo vòng chống rận cho mèo nhà mình nhưng được 5 phút thôi mình thấy bé có dấu hiệu bị dị ứng nên tháo ra ngay.liệu đây có phải nguyên nhân gây nôn của mèo nhà mình không?và mình phải làm gì để bé hết nôn đây,bé có ăn được gì đâu cứ nôn kiểu này chắc bé kiệt sức mất.mọi người ơi giúp mình với!!!!!
mình cũng mang bé đi khám và bác sĩ cũng cho truyền dịch và tiêm như bé nhà bạn nhưng về nhà vẫn cứ bị nôn.mình gọi điện thoại cho bs thì được nói là uống nước đường gluco sẽ gây nôn và nôn nhiều thì nó sẽ đẩy hết chất độc ra.nhưng mình thấy bé càng nôn thì càng mệt và lả đi...:((

Lucy_trang

meo con nha to ko chiu an , bi tieu chay va non lien tuc.2 ngay ko an no gay va yeu lam , con mo vao 1 goc toi trong nha chac la sap chet roi .lam the nao bih ? minh ko o vn nen ko dua meo di kham dc,di kham o ben nay dat lam

wh1t4_v4l3nt1n

bác sĩ ơi cho t hỏi mèo nhà t từ sáng tới chiều nôn rất nhiều, nhưng mà toàn nôn ra chất dịch màu đỏ giống như là có lẫn máu bên trong vậy... điều này có đáng lo ko ??

Mèo nhà e được tầm 7 tháng rồi nhưng từ lúc 2 3 tháng vẫn hay bị nôn. Khoảng thời gian gần đây thì ít đi. Nhưng mà hôm nay nôn ra hết cả thức ăn ăn được từ sáng đến giờ. Có cả viên thức ăn k được nhai kĩ hay sao mà gần như vẫn còn nguyên hình dạng :(( như thế liệu có phải bị bệnh k ạ? Nên giảm thức ăn đi hay cjo ăn thứ gì khác ạ?

Annie Huynh

Mấy anh chị ơi cho em hỏi. Mèo nhà em bị nôn. Nôn ra thức ăn đã bị nghiền nát, hơi lỏng cộng với thức ăn bị nén lại giống như phân vậy nhưng không có mùi hôi. Bé nôn xong thì ăn uống chạy nhảy bình thường. Bé là mèo cái và là mèo anh lông dài đã 1 năm tuổi rồi. Em đang cho bé ăn thức ăn khô của Me-o và nhốt trong nhà không cho ra ngoài. Cho em hỏi bé bị bệnh gì vậy ạ ? Có sao không ạ ? Làm cách nào để chửa ạ ? Em cám ơn anh chị nhiều ^^