• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chứng Nôn Ở Mèo.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chứng Nôn Ở Mèo.

Nôn là một hiện tượng thường gặp ở mèo. Có rất nhiều nguyên nhân làm cho mèo nôn, có thể là sinh lý bình thường, bản năng, có thể là triệu chứng của nhiều bệnh. Người nuôi mèo cần theo dõi và lưu ý với chứng nôn ở mèo.

1.Nôn không phải là bệnh:

Do ăn vội vã, quá nhiều thức ăn một lúc, đặc biệt các thức ăn lạ: cỏ cây, chuột ăn cả da và lông, thức ăn khô hút thấm dịch dạ dày.

Khi ươn người, khó chịu , đầy bụng do thời tiết, thức ăn ôi thiu, mèo nhai nuốt lá cây, cỏ để tự kích thích nôn đào thải các chất chứa dạ dày.

Mèo mang thai gần đến lúc sinh ăn no, đau đẻ, do vận động của thai và co bóp tử cung chèn ép dạ dày thường hay nôn. Mèo mẹ nuôi con có bản năng nôn ra thức ăn để tập cho mèo con ăn dặm. Một số mèo nôn rồi ăn lại thức ăn đã nôn ra.

Nuốt phải dị vật, đặc biệt khi thay lông đối với mèo lông dài, do nuốt nhiều lông nên kích ứng dạ dày gây nôn.

Các lý do trên có thể không gây nguy hiểm, không phải bệnh lý của mèo. Mèo chỉ nôn một hai lần rồi tiếp tục ăn uống bình thường, không có dấu hiệu giảm yếu sức khỏe toàn thân.

2. Nôn do bệnh lý :

Do ăn phải chất độc, lá cây độc : Mèo nôn liên tục, mất nước trầm trọng, tụt huyết áp, rối loạn tuần hoàn, tiêu chảy, co giật toàn thân. Diến biến cấp tính, với các loại bả chuột, chất độc arsenic, nôn ra máu do xuất huyết tiêu hóa, mèo chết chỉ sau 4- 6 giờ.

Mèo con dưới 2 tháng tuổi nhiễm quá nhiều giun sán, còi cọc do ít vận động, thiếu can-xi, biến dạng xương, to bụng, bí đại tiểu tiện,thường nôn sau khi ăn.Tiên lượng xấu, có thể tử vong nếu không cải thiện chế độ chăm sóc vận động và tẩy giun định kỳ cho mèo non.

Nôn do dùng thuốc: đặc biệt dùng Aspirin giảm đau, liếm thuốc xịt phòng trị ve rận trên lông, thậm chí đeo vòng chống ve rận của chó " nhầm" cho mèo vì nồng độ thuốc quá mạnh.

Nôn do đau dữ dội vùng bụng do nuốt phải dị vật cứng, sắc nhọn, viêm ổ bụng, khối u ác tính, chứng viêm tiết niệu xuất huyết, ứ tiểu bàng quang...

Mèo già yếu, suy kiệt toàn thân, ăn không ngon miệng hoặc chủ mèo ép ăn cưỡng bức cũng hay bị nôn.

Nôn do say tàu xe, máy bay, vận chuyển mèo khi ăn no. Tốt nhất để mèo đói và uống thuốc an thần khi vận chuyển mèo với thời gian dài, khoảng cách xa. Các chuyến bay dài trên 8 giờ nên dùng thuốc Dramamine 12,5 mg cho 1 con mèo 2-5 kg chống say.

Nôn do chứng viêm xuất huyết dạ dày, ống tiêu hóa của các bệnh dịch: Feline Panleukopenia, đặc biệt mèo con chưa được tiêm phòng bệnh. Mèo nôn liên tục, sốt cao, tiêu chảy mất nước và rối loạn điện giải trầm trọng...miệng, mũi thâm đen, chất nôn nhớt dính, lưỡi trắng bệch, đờ đẫn...chết sau vài ngày và có nhiều nguy cơ lây lan sang mèo khác cùng đàn.

Vì tính phức tạp của nôn ở mèo, chủ nuôi nên theo dõi, nếu nghi bệnh lý, cần thông báo kịp thời cho các bác sỹ thú y thăm khám và điều trị. Định kỳ tiêm chủng các bệnh dịch và tẩy giun sán thường xuyên cho mèo.

helawiki

Member
Em cám ơn bác sĩ ạ ^^ con mèo nhà em chắc thuộc trường hợp nuốt phải lông thôi ạ ... vì con mèo nhà em nó bị nghiện liếm lông, lúc nào cũng liếm, hơi tí là liếm nên là hay nôn ^^

Phu Dung

Moderator
Các bạn nhà ở đô thị nên trồng cho mèo một chậu cỏ (cỏ chỉ, cỏ mần trầu) để khi nó thấy khó ở trong người thì có cỏ mà ăn để nôn ra. Những thứ cỏ đó có vị thuốc nên an toàn, nếu không nó ăn những thứ cây lá linh tinh có độc thì chết.

Ở nước ngoài trong các tiệm bán đồ dùng, thức ăn chó mèo có bán sẵn những chậu cỏ như vậy. Có khi bác Lâm Mỡ cũng xem xét chế tạo ra vài chậu phục vụ nhu cầu của các bé cưng chứ!

Ở nhà mình, tụi nhỏ sử dụng lá của cây trúc đùi ếch dạng bonsai để bàn, nên lá nào cũng chỉ còn non nửa thôi :-(

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Cho Neko hỏi mèo già nôn vì bệnh lý thì do nó già quá thì khắc hay nôn thôi hay bị sao nữa? mèo Chip nhà Neko hay nôn ra cỏ và dịch vàng, thỉnh thoảng nôn ra cơm nữa (không hề thiu đâu ạ).
Cám ơn!

Phu Dung

Moderator
Nó thấy khó ở nên ăn cỏ để nôn ra, để thức ăn trong bụng sẽ nguy hiểm hơn. Đó là bản năng, Neko ạ. Nó nôn xong có thể có vẻ mỏi mệt nhưng sau đó không thấy tiến triển xấu gì khác thì thôi. Nếu thấy có (lừ đừ, thở gấp, kêu khác thường ...) thì nên đem nó đi BS.

Mèo nôn ra dịch vàng cũng không có gì đáng ngại nếu không có triệu chứng xấu kèm theo. Màu vàng là do dịch nôn của nó có lẫn dịch mật đấy, khi nôn dạ dày co bóp mạnh quá có thể làm một ít dịch mật tràn lên dạ dày. Người cũng thế, bạn không nghe người ta nói "Nôn ra mật xanh mật vàng" à? :)

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Cám ơn PHUDUNG nhiều! Neko cũng có biết cái dịch vàng là mật ^^, chỉ sợ ruột gan bọn chúng nó có vấn đề gì thôi, chắc các em ý vẫn khỏe.

Huhu, mèo nhà em rất hay nôn, lúc thì tại ăn vội ăn vàng quá là nôn xong ... lại ăn đống nôn ý ( ọe ) Có lần nó nôn không biết tại sao ra máu ( huhu ) rồi bỏ ăn luôn !! Không biết nó bị làm sao nữa ??

Phu Dung

Moderator
Nôn ra máu là một triệu chứng rất nguy hiểm (xuất huyết tiêu hoá, nuốt phải đinh ghim hay hóc xương, nhiễm giun nặng ...), tốt hơn hết là đưa đi BS. Nhớ tả cho BS về chất nôn của nó: máu nhiều hay ít, đặc hay loãng, màu thẫm, đỏ tươi hay hồng hồng..., có lẫn thứ gì đáng ngờ không. Nếu được, có thể lấy một ít chất nôn vào một lọ nhựa nhỏ thật sạch (phòng khi cần xét nghiệm) trong trường hợp phòng khám nơi bạn tới có thực hiện việc xét nghiệm.

tltuan

Hic, bé meo nhà tui 3 hôm nay không chịu ăn gì, thỉnh thoảng lại nôn nữa, toàn nôn ra nước mầu trắng thôi. Nó bị bệnh gì vậy mọi người ơi?

tltuan

:(( Hôm nay là hôm thứ 4 rồi, em meo không chịu ăn gì cả, thỉnh thoảng lại nôn. Hôm nay nôn ra dịch mầu vàng rồi. Nó bị sao vậy bác sĩ ơi? Phải làm gì để giúp em meo đây?

a, có một chi tiết nữa đấy là em í vấn lang thang, như đi tìm cái gì đấy, rất đói nhưng chỉ ngửi ngửi rùi không chịu ăn. Hôm nay tui đã đi kiếm rất nhiều cỏ về mà em í vẫn chỉ ngửi ngủi. Hic? Làm sao bây giờ?

ashita

Dịch giả Vietpet
theo tớ biết đó là dịch dạ dày (mấy lần đi tàu xe tớ đã nôn ra toàn thứ đó), đầu tiên là trắng, sau là vàng, lý do là vì, chẳng có j trong bụng thì chỉ nôn cái đó thôi
em nhà bạn có lẽ ko hợp thức ăn. phải cho em ăn cầm hơi bằng cách ép ăn và tìm thức ăn phù hợp, và cũng có thể là triệu chứng một bệnh nào đó tớ ko chắc, để các chuyên gia cho lời khuyên

tltuan

Hic, trước đây em ấy vấn ăn uống bình thường mà. Tôi nuôi được hơn 3 tháng rồi. Tự nhiên 4 hôm nay em í bị như vậy? Mọi người cho hỏi có địa chỉ của bác sỹ thú y nào gần khu vực bến xe Mỹ Đình hoặc trong quận Cầu Giấy không? Thanks

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Mèo của em có thể bị ngộ độc, nghe sợ nhỉ...

Chị thì không dám đưa ra phương thuốc gì cả, nhưng theo chị, em nên mua 1 hộp sữa tươi 100% của Vinamilk, và đổ ra bát, cho vào lò vi sóng hâm nóng trong 10 giây hoặc đun lên, để hơi âm ấm, rồi dùng xi lanh bơm cho mèo uống.

Sữa có chất giải độc & phải cho nó uống sữa để nó không bị kiệt sức em ạ.

Chúc mèo của em mau khỏe.

tltuan

Thanks chị Pumpkin. Em đã cho nó măm sữa. Có vẻ khá hơn (rùi) rồi. Hi vọng hôm nay trời nắng nó sẽ khỏi ốm :)

bubu_811

Mèo nhà mình cũng hay bị nôn lắm, đôi khi là do thời tiết thay đổi. Mà không hiểu sao mèo lại thích ăn lá cây đến thế!

mèo nhà em thỉnh thoảng cũng nôn ra khi ních quá nhiều thức ăn khô vào bụng...Hóa ra mèo ăn lá cây để nôn cho đỡ khó chịu chứ ko phải vì nó thiếu rau ạ...vì em luộc rau muống xong nó còn chả thèm ngửi...mèo nhà em hay ăn lá trúc với cả cỏ dại...thỉnh thoảng thì nôn ra lá và thức ăn...em ko làm sao kiểm soát được nó..cho em hỏi 2 cái loại đấy có độc ko ạ????
Phu Dund có nói đến 2 loại cỏ...nếu mình mua về mà mèo cứ ăn suốt cái đó thì có độc ko ạ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Khi nào mèo nôn có dấu hiệu nguy hiểm, trầm trọng ?

Khi nào mèo nôn có dấu hiệu nguy hiểm, trầm trọng ?

1. Nếu mèo nôn trong vài giờ, hoặc hơn 8 giờ.

2. Mèo nôn liên tục, khoảng cách các lần nôn rất ngắn.

3. Có máu hoặc nghi màu của máu trong dịch nôn.

4. Có giun, sán hoặc vật lạ trong dịch nôn.

5. Mèo nôn có suy kiệt nhanh và nghi có tiếp xúc với chất độc, gần nơi có đánh bả chuột.

6. Mèo suy sụp, mất nước, run rảy hôn mê...ốm yếu lông xơ xác, mùi hôi bẩn.

7. Kèm theo các triệu chứng bệnh khác: sút cân nhanh, tiêu chảy hoặc táo bón, tắc ruột...

Bất cứ hiện tượng nôn trong các tình huống trên cần đưa mèo đi khám bác sỹ thú y ngay kẻo quá muộn.

Xem video "Mèo nôn" ở đây !
và ...ở đây !

ngdung

cả nhà giúp em với, ko hiểu sao em mèo nhà em 2 hôm nay nôn liên tục, ăn gì vào là nôn hết ra. Sáng nay em ẵm ra thú y chích 3 mũi, về em nó vẫn nôn. Nôn ra dịch vàng vàng lun. Em nó là đực, 4.5 tháng, từng bỏ ăn nên chích 3 ngày liền sau đó thì ăn lại. Cả nhà chỉ giúp em phải làm sao đây, chích hoài chắc em nó chết wa'

baohoctro

Cho em hỏi là cỏ cây nào tốt, cỏ cây nào độc hại vì nhà em trồng khá nhiều loại cây. Em có 2 con mèo chết vì nôn mửa ( chết sau 5 ngày )

frog.hell

Mèo của Frog cũng ói nữa! Hic... Nó chẳng chịu ăn gì kể cả sữa hâm nóng mà chỉ ngủ li bì (thui) thôi! Hình như nó hơi sốt... làm sao (bi h) bây giờ?