• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc mới đây

yennhi

Member
Chào bác Yến Nhi !
Thấy bác nói chó xoáy Nam phi có mầu này là không đúng rồi. Con mầu đên đích thị là chó lai, nếu không nhầm đây là hình chó Doberman lai với chó xoáy Nam phi. Có khi là là Doberman chưa cắt đuôi và xen tai đấy =)).
Còn về chuyện chó lai giữa Phú Quốc và Nam phi các bác ở box này đừng quá đề ý thế. Đa phần các giống chó hiện nay là chó lai giữa các giống với nhau (có thể do tự nhiên - để thích nghi với điều kiện sống hoặc do bàn tay con người) để tạo ra giống chó vào một mục đích riêng, đúng không nhỉ?
Em thấy ở Việt Nam, có rất nhiều giốgn chó quý, tuy nhiên đa phần đều là chó săn đàn, khả năng hạ gục đối thủ một mình là điều không tưởng (đối với các loại thú to như: trâu bò,...).
Tại sao trong điễn đàn này, đều là những người yêu chó lại không dám lai tạo để làm nên một cái mới nhỉ, biết đâu lại có lợi cho con người hơn. Đơn cử nhé, hiện nay các giống chó Việt Nam đa phần chỉ khoảng 10kg đến 30 kg (có thể có một vài cá thể đặc biệt có trọng lượng lớn hơn). Khả năng hạ gục đối thủ sau vài lần cắn hầu như không có (chỉ dựa vào số đông là chính). Vậy các bạn thử nghĩ xem nếu cho lai chó Phú Quốc với các giống chó khác, để cải thiện khả năng, tính năng,... chả nhẽ không tốt hơn sao (tuy nhiên, cái này cần có những người trình độ, tâm huyết, tài chính và cả thời gian nữa) Vd: trí thông minh, sức dẻo dai, độ nhanh nhạy của Phú quốc, thể hình của Great dane ...... thì thế nào nhỉ, em dám chắc có ối Bác thích.
Tuy nhiên để tạo ra một giống chó có gen di truyền tốt, các thế hệ con cháu không bị nghêng quá về bên này, hoặc về bên kia quá (không bị lại giống,... chả biết dùng từ gì chuẩn hơn :D).
Cách đây 2 năm em có gặp một chú chó lai giữa béc giê và Great dane ====> sinh ra một chú chó có sắc lông, tính tình, tai dựng đứng.... của Béc giê, thể hình...... của Great dane. Phải nói chú này tuyệt lắm các Bác ạ, tiếc chả có cái hình nào để minh chứng :D Bởi chú sớm ra đi vì một căn bệnh hiểm nghèo khi tròn 3 tuổi.
=====> các bác cần phải có cách nhìn khách quan và toàn cảnh hơn. Đôi lời cùng các bác :D Mong các Bác cho ý kiến.
Bác nói em lại thấy mắt cười, bác khẳng định nó là chó Nam Phi lai với doberman vạy bác xem thử cái trang http://class.csueastbay.edu/commsci/dogs.htm này, em không rành tiềng anh lắm chỉ hiểu sơ sơ mà củng không biết đúng không nữa có gì các bác nhận xét lại dùm để em mở mang tầm mắt :)) :)), ( theo như bài viết nó là con Nam Phi đen pha vàng nâu, 1/600 lần sinh thì có một ) ( vì các bác khẳng định Nam Phi không có màu đen nên em mới thoả mảng các bác ) chứ việc Nam Phi đen thì rất hiếm hiếm mà màu này trong cách chọn gióng chó Nam Phi thì nó cũng không đ.c chọn ( màu đen có thể bị xem là bị quỷ ám trong văn hoà chó xoáy Nam Phi ) và loại bỏ để đưa ra một dòng chó có màu vàng nâu thuần nhất. ( nguyên thuỷ chó xoáy Nam Phi còn có cả màu vện ).( Trên web có sao thì nói vạy chứ em không rành chó xoáy Nam Phi lắm bác àh có gì bác đừng bắt dò, bắt cổ em tôi nghiêp ):))

Àh mà có cái hình con doberman đang de dẻn nó đó bác và có câu hỏi kèm theo ở dưới bức ảnh ( tai sao Nam Phi đen pha vàng xẩm không phải là doberman ) bác nhớ xem nhé.

Còn cái " nhiều khi " của bác ( nó là doberman chưa cắc đuôi và xén tai ), bác có thấy con doberman nào có cái xoáy xinh thế không ạh :))

Còn về việc có nên hay không lai tạo chó PQ với các gióng chó khác trội hơn, để ra đ.c dòng chó mới có nhiều khả năng vượt trội thì xin bác đọc lại dùm máy bài viết trong popic tiêu chuẩn chó PQ nhé^:)^^:)^^:)^ hoặc tốt nhất là ở đây http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=621 . Em xin lắng nghe và không hầu chuyện bác nửa để tránh tranh luận lại nổi lên.:cow::cow::cow:

dthong

bác yennhi giới thiệu một web rất hay cho thấy các loại chó được coi là thuần chủng về màu sắc vẫn có các gene lặng cho ra các màu tạp .

soi_lua

Member
Vì RRD là một giống chó được con người lai tạo từ chó Hottentot của thổ dân châu Phi với các giống chó của châu Âu (Mastiff, Dalmatian...) nên màu sắc ban đầu của chúng khá đa dạng, có cả đen, khoang trắng-vàng-đen ... => Mặc dù sau rất nhiều thế hệ được nuôi dưỡng và lựa chọn có chủ đích về màu sắc... nhưng việc "bùng nổ" những gen lặn về màu lông và không có dải lông mọc ngược ở những thế hệ sau thì vẫn còn rải rác.

Đây cũng là hiện tượng có ở gần như tất cả các giống chó - vì cả những nguyên nhân khách quan và chủ quan - chứ không riêng đối với RRD.

Thủydx

Member
Bạn soi_lua nói đúng, các giống chó hiện nay (ngoài các giống được xếp vào nhóm "nguyên thuỷ") thì hầu hết đều được lai tạo và chọn lọc theo nhu cầu của con người, do vậy việc có những con có màu lạ không phải là hiếm (do gen lặn của các thế hẹ trước để lại). Những màu chúng ta đã biết và thường thấy đó là những màu đạt chuẩn hoặc được điểm cao, những màu ít thấy thường xếp vào dạng loại hoặc lỗi trừ điểm (khi đi thi).
Thân.

misszen

Member
Zen hẻm bít là nó có baby không nữa chỉ tại Zen thấy tu ti nó to to ^^ nên đoán đại thôi, chủ nhật này đem nó đi cho mọi ng xem dùm.
Zen 22t mún gọi seo cũng đc mừ

catsamac

Member
Theo CSM không hẳn chỉ ở chó mà theo một bài báo khoa học các bác tham khảo nè:

CHUỘT VÀ NGƯỜI CÓ CHUNG 99% SỐ GEN

Chỉ có 300 trong số khoảng 30.000 gene của mỗi loài khác biệt nhau. Thậm chí, cả người và chuột đều có những gene quy định việc tạo đuôi, nhưng ở người, các gene đó nằm trong trạng thái “tắt”. Các nhà khoa học vừa công bố như vậy trên tạp chí Nature, trong khuôn khổ công trình giải mã chi tiết bộ gene chuột.

Tháng 5 vừa qua, một nhóm nghiên cứu quốc tế gồm các nhà khoa học Anh - Mỹ đã tuyên bố số lượng gene của loài vật gặm nhấm này là khoảng 30.000, xấp xỉ số lượng gene của chúng ta. Nay, sau 6 tháng, họ tiếp tục tiết lộ những thông tin mới từ công trình đó.

“Khoảng 99% gene của người tương đồng với của chuột. 80% giống hoàn toàn”, Eric Lander, giám đốc Trung tâm nghiên cứu gene, Viện Whitehead ở Cambridge, Massachusetts (Mỹ), cho biết. Bằng việc so sánh hai bộ mã di truyền, các nhà nghiên cứu đã xác định thêm được 1.200 gene mới ở người và 9.000 gene ở chuột. Như vậy cho tới nay, 95% bộ gene chuột đã được làm sáng tỏ.

Cho tới nay, chuột là loài thú duy nhất, sau người, có bộ gene được giải mã. Đối với nhiều nhà khoa học, công trình này được xem như một kỳ tích nổi bật, chỉ sau thành tựu giải mã gene người hồi tháng 2/2001. “Tuy chúng ta đã tìm ra trình tự gene người, nhưng việc dịch mã chúng còn rất hạn chế. Trong khi đó, với bộ mã gene chuột, lần đầu tiên chúng ta có thể gián tiếp xác định được điều gì xảy ra trên bộ gene người”, Lander nói.

Các nhà khoa học cho biết những thông tin chi tiết trong công trình mới sẽ giúp họ tìm ra con đường ngắn nhất tiếp cận với các gene gây bệnh đặc biệt (như bệnh Down), và đầu tư đúng hướng cho việc chữa trị các căn bệnh đó. Điều đáng chú ý là 90% các gene liên quan đến bệnh tật ở người giống hệt như ở chuột. Do mỗi thế hệ của loài vật gặm nhấm này được sinh ra chỉ sau vài tuần hoặc vài tháng, nên chúng trở thành một công cụ nghiên cứu và thử nghiệm lý tưởng đối với chúng ta.

Theo nhiều công trình khoa học, chuột, người và nhiều động vật có vú khác đã tách ra từ một tổ tiên chung bé nhỏ cách đây 75-125 triệu năm. Chúng sống song hành cùng các loài khủng long, nhưng may mắn vượt qua được thảm họa tuyệt chủng lớn đã xóa sạch khủng long trên trái đất.

Chú chó Shadow 9 tuổi.
Bạn đồng hành của con người, trong trường hợp này là một con chó xù đực, về mặt di truyền gần gũi với con người hơn là chuột - loài vật vẫn được dùng trong phòng thí nghiệm để nghiên cứu về con người. Các nhà nghiên cứu vừa hoàn thành giải mã sơ bộ gene của chó.

Một con chó xù cỡ chuẩn tên Shadow, con vật nuôi của nhà nghiên cứu gene J. Craig Venter, đã trở thành mẫu vật cho các nhà nghiên cứu tại Viện nghiên cứu gene và Trung tâm tiến bộ gene (Mỹ) để lập bản đồ gene loài chó nói chung.

"Shadow nay trở thành một trong những con chó giá trị nhất trong lịch sử", Venter, nhà sáng lập cả 2 viện và là nhóm trưởng nhóm đã giải mã bộ gene người đầu tiên, phát biểu.

Bản đồ gene sơ bộ cho thấy chó có khoảng 2,4 tỷ cặp ADN, ít hơn con người một nửa tỷ. Ewen F. Kirkness tại Viện nghiên cứu gene cho biết bản đồ gene rất quan trọng cho các nghiên cứu y học bởi chó có 360 loại rối loạn gene giống con người. Cũng vậy, chó có bộ gene giống người hơn chuột, mặc dù chuột và người gần nhau hơn trong cây tiến hoá.

Mọi loài động vật có vú tại một thời điểm nào đó đều có chung một tổ tiên. Nhưng chó đã phân tách thành một loài độc lập khoảng 95 triệu năm trước, trong khi chuột và người đều phân tách vào khoảng 87 triệu năm trước đây. Như vậy chuột gần gũi với người hơn về mặt thời gian.

"Chúng ta gần gũi với chó hơn chuột về mặt nội dung và cấu trúc gene. Nhưng nếu bạn nhìn vào cây tiến hoá thì chúng ta trên cùng một nhánh với chuột. Chuột tiến hoá với tốc độ nhanh hơn", Venter nói.

Khi mà bộ gene chó đã hoàn thành, liệu mèo sẽ là đối tượng tiếp theo? Các nhà khoa học cho biết sẽ có kế hoạch giải mã gene mèo. Bộ gene gà dự định sẽ được hoàn thành vào cuối năm nay và lợn, bò cũng sẽ nằm trong danh sách tiếp theo.

Minh Thi (theo AP, 26/9/2003)

Vì lý do đó nên ở người không có đuôi nhưng thỉnh thoảng vẫn có đứa trẻ sanh ra có đuôi hoặc hai chân dính liền như đuôi cá mà không phải là đột biến gene.

Các loài chó còn gần gũi với nhau hơn, dù thuần chúng và sống cách ly 100% thì cũng không tránh được những trường hợp những gene "đóng" bỗng nhiên "mở" tạo nên một hình dáng của một loài khác

đồng ý với yennhi là Nam phi có vện , vì mình đã xem 1 phim có 2 con Nam phi đóng , 1 vàng và 1 vện.
PQ lai với great dane : hình như bác này thích Great dane thì phải , chắc bác này ko phải ở HN , nghe wen wen

quangnhoc

Member
mấy em vện này đẹp thật! chúc mừng bạn có được chú vện đẹp vậy. nhìn lại muốn có một em vện quá đi mất!

huyengaxl

Member
Chào QUOC VIET ,ban co mấy chú vện đẹp quá,nếu có thể được thì cho mình đến xem được không bạn?.mình rất thích vện,hiện nay mình đang nuôi 1 em cái khang 6 tháng,nhưng k đẹp như của bạn,mong đươc diện kiến nhé.Thanks

hic , sao nhà bạn quocviet này lại chơi cả đàn chó lai thế nhỉ , hai con đen chắc là lai còn hai con còn lại thì chắc chắn là lai:D

cho phu quoc la giong cho qui cua vn dan cun cua ban rat dep dung len lai tap hay baove giong cho thuan chung nay

chó phú quốc là giống chó quý của vn. loài chó quý này đang bên bờ tuyệt chủng .hãy bảo vệ nguồn gien quý này.đàn cún của bạn rất đẹp chúc các chú cún hay ăn chóng lớn .