• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc mới đây

quoc_viet

Member
Mời anh em đánh giá xem nhé!
Em đâu tiên 2tháng tuổi , cái.

Em thứ hai hơn 2tháng tuổi , đực. ( Bố chó xoáy nam phi , Mẹ Phú Quốc.)

Thủydx

Member
Hai con xoáy này ngộ quá, một con là Phi _ Phú, con còn lại có phải Phú - Fox không bạn ơi????
Cảm ơn bạn đã cho anh em thêm hình ảnh chó lai tạp để tham khảo.
Thân.

yennhi

Member
Chó nhìn cũng ổn nhưng tiết quá lại là chó lai...!
Nguồn con tai cụp thì biết rồi còn con tai dựng em không dám xét, Chó PQ mà lai tạo với các gióng khác thì thiệt là không nên chút nào.
Thân...!

Aipolit

Chó thì đẹp. Tuy nhiên khi mọi người đang cố gắng tìm sự thuần chủng cho chó PQ. Mà bạn lại lai tạo chó, quả là không nên. Đây là diễn đàn chó PQ.

moceva

Member
ACE với nhau cả mà các bác...............................................:(
.
Chó thì đẹp. Tuy nhiên khi mọi người đang cố gắng tìm sự thuần chủng cho chó PQ. Mà bạn lại lai tạo chó, quả là không nên. Đây là diễn đàn chó PQ.

quoc_viet

Member
Hii Hii cảm ơn bác đã cứu em. Mấy bác ấy phản ứng giữ quá. Hai chú cún của em đều là phú quốc mua tại đảo, con tai cụp em đùa các bác tý thôi.( vì em sợ nó sẽ không dựng tai - giống chó xoáy nam phi chứ chó nam phi làm gì có màu đen ) Bố mẹ chúng nó đều rất bự con 18 - 20kg nhưng thuần chủng hay không em không giám chắc. Nếu bác nào có chó thuần chủng đăng lên anh em coi nhé !

Hii Hii cảm ơn bác đã cứu em. Mấy bác ấy phản ứng giữ quá. Hai chú cún của em đều là phú quốc mua tại đảo, con tai cụp em đùa các bác tý thôi.( vì em sợ nó sẽ không dựng tai - giống chó xoáy nam phi chứ chó nam phi làm gì có màu đen ) Bố mẹ chúng nó đều rất bự con 18 - 20kg nhưng thuần chủng hay không em không giám chắc. Nếu bác nào có chó thuần chủng đăng lên anh em coi nhé !
Bác cứ làm anh em sợ.Chó đẹp lắm.Con tai cụp chắc vài tháng nữa là dựng thôi.;););)

chungthuy

Em nào cũng đẹp cả. Nuôi lâu rúi tự dưng cầm chân nó lên xem thấy củng đẹp tuốt (mới đọc bài chân có lông) xong.

quoc_viet

Member
Cảm ơn bạn đã khen tặng. Con này tai sắp đứng rồi. Khi nào lơn hơn chut nữa mình sẽ post hình lên sau.
Hiii

Mình có 2 cún con cũng rất dễ thương muốn để lại cho anh em nào quý cún này.
300k/ 2 nhóc luôn( lai PQ thôi nhé ). Một cái một đực một có xoáy một không. Nuôi để coi nhà thì nhất.
Nhanh nhanh trong tuần này nhé.! Hình chúng nó đây.

Thủydx

Member
Cảm ơn quoc_viet, PQ thì nói là PQ, lai thì nói là lai :-bd.
Tiền là một vấn đề, uy tín mới là quan trọng phải không quoc_viet, chó nhà bạn đáng yêu lắm.
Thân.

tiếc thật
con cái có xoáy ah`?
nếu em đực mà có xoáy là em bắt rồi đấy!
nhưng thôi đợi em thi xong đợt này rồi tính
chúc 2 em nó sớm tìm được chủ mới!!!

TA_HUA

Member
Tiếc quá nếu ở Hà Nội xin được đến gặp bác ngay mua về quê cho ông bà nuôi trông nhà, cả 2 bé nhìn rất đáng yêu

catsamac

Member
Cho chó thì cẩn thận khi cho chó vì dễ bị thịt lắm, tội mấy em nhỏ nhất là ở ngoài Bắc. Lúc trước trong nghành mình khi đi làm ở vùng dân tộc H'Mông thấy chó khôn và đẹp, nhưng người H'Mông rất quý chó không ăn thịt (giống như quý chó PQ vậy). Mấy bác bèn bầy ra chiêu xin về nuôi rồi lén mang ra suối thịt!.............................................................

misszen

Member
chó Phú Quốc lai thì không tốt a???

Chó nhìn cũng ổn nhưng tiết quá lại là chó lai...!
Nguồn con tai cụp thì biết rồi còn con tai dựng em không dám xét, Chó PQ mà lai tạo với các gióng khác thì thiệt là không nên chút nào.
Thân...!
HUhu,con Si của Zen mới dậy thì thì bị thằng Misa hàng xóm( nó giống gì Zen hẻm bít nữa,mà nó lùn lùn) nó làm cho một phát:(( ,không bít có dính baby hông:day dreaming:.Nếu nó có chó con thì không bít ra giống gì và gọi làm sao nữa:day dreaming:

yennhi

Member
Trời trời bác chơi vạy là làm khó anh em quá nói bố Nam Phi để người ta nhận xét rồi quay lại bắt bẻ, sửa lưng em thiệt nhức cái đầu với bác, còn cái vụ chó xoáy Nam Phi có màu đen không thì em xin trình bác thưởng lảm nhé;;).

yennhi

Member
Cảm ơn bạn đã khen tặng. Con này tai sắp đứng rồi. Khi nào lơn hơn chut nữa mình sẽ post hình lên sau.
Hiii

Mình có 2 cún con cũng rất dễ thương muốn để lại cho anh em nào quý cún này.
300k/ 2 nhóc luôn( lai PQ thôi nhé ). Một cái một đực một có xoáy một không. Nuôi để coi nhà thì nhất.
Nhanh nhanh trong tuần này nhé.! Hình chúng nó đây.

Hai bé trong củng dể thương, bác quoc_viet thông báo ( chỉ lai với chó PQ, nuôi coi nhà thôi nha các bác...!
Baby lúc nào củng dể zương ^^!...! chúc 2 bé sớm tìm đ.c chủ mới nhé....!

HUhu,con Si của Zen mới dậy thì thì bị thằng Misa hàng xóm( nó giống gì Zen hẻm bít nữa,mà nó lùn lùn) nó làm cho một phát:(( ,không bít có dính baby hông:day dreaming:.Nếu nó có chó con thì không bít ra giống gì và gọi làm sao nữa:day dreaming:
Hì nếu Zen đã hỏi thì yennhi xin trả lời theo những gì yennhi biết.
Chó PQ mà lai với chó khác ra đàn con thì đàn con ấy không đ.c gọi là PQ ( chó dù có xoáy ). Việc lai tạo giửa chó PQ với các loại chó khác cho dù đối tác với PQ có ngoại hình hay thể chất trọi hơn PQ, VD: chó xoáy Nam Phi hay chó Xoáy Thái thì điều không đ.c ủng hộ.

Những trường hợp vì lý do kinh tế hay muốn chó PQ có ngoại hình đẹp hơn mà mang lai với các loại chó khác thì ra con cũng chỉ là con lai là điều không nên chút nào và cần loại bỏ.

MissZen : ( nó gióng gì Zen củng hẻm biết, mà nó lùn lùn ) =)) =)).
Yennhi nghỉ nếu mà lở có em bé thì khi có ai hỏi thì nói thẳng chó người ta biết nó là con lai giửa PQ với..., không nên nói là PQ thôi không người ta lại ngộ nhận, tránh trường hợp khi mình có ý đinh bán hay cho người ta mang về lại nghỉ nó là chó PQ thì lại lai tạo tùm lum thì lai khổ cho những người đang âm thầm gầy dựng lại nguồn Gen.

Mà lở có em bé thì nuôi làm Pet hoặc giử nhà thì củng không có gì, cũng là chuyện không muốn.

Sau này không chừng ra bày Dachshund có xoáy thì nhìn ngộ lắm nha, hehe đùa thôi chứ không gợi ý gì hết á :)

Thân chào Zen , Zen nhớ đến dự offline nha bổ ít lắm..:)..( không biết bao nhiêu tuổi gọi Zen đở vậy chừng nào gặp thì biết há )

Àh mà nhớ lần sau đừng để em nó chạy rông lở làm thêm cái nửa thì uổng con chó, với lại bọn bắt chó dạo này hòanh hành kinh lắm..:).!

Trời trời bác chơi vạy là làm khó anh em quá nói bố Nam Phi để người ta nhận xét rồi quay lại bắt bẻ, sửa lưng em thiệt nhức cái đầu với bác, còn cái vụ chó xoáy Nam Phi có màu đen không thì em xin trình bác thưởng lảm nhé;;).

Chào bác Yến Nhi !
Thấy bác nói chó xoáy Nam phi có mầu này là không đúng rồi. Con mầu đên đích thị là chó lai, nếu không nhầm đây là hình chó Doberman lai với chó xoáy Nam phi. Có khi là là Doberman chưa cắt đuôi và xen tai đấy =)).
Còn về chuyện chó lai giữa Phú Quốc và Nam phi các bác ở box này đừng quá đề ý thế. Đa phần các giống chó hiện nay là chó lai giữa các giống với nhau (có thể do tự nhiên - để thích nghi với điều kiện sống hoặc do bàn tay con người) để tạo ra giống chó vào một mục đích riêng, đúng không nhỉ?
Em thấy ở Việt Nam, có rất nhiều giốgn chó quý, tuy nhiên đa phần đều là chó săn đàn, khả năng hạ gục đối thủ một mình là điều không tưởng (đối với các loại thú to như: trâu bò,...).
Tại sao trong điễn đàn này, đều là những người yêu chó lại không dám lai tạo để làm nên một cái mới nhỉ, biết đâu lại có lợi cho con người hơn. Đơn cử nhé, hiện nay các giống chó Việt Nam đa phần chỉ khoảng 10kg đến 30 kg (có thể có một vài cá thể đặc biệt có trọng lượng lớn hơn). Khả năng hạ gục đối thủ sau vài lần cắn hầu như không có (chỉ dựa vào số đông là chính). Vậy các bạn thử nghĩ xem nếu cho lai chó Phú Quốc với các giống chó khác, để cải thiện khả năng, tính năng,... chả nhẽ không tốt hơn sao (tuy nhiên, cái này cần có những người trình độ, tâm huyết, tài chính và cả thời gian nữa) Vd: trí thông minh, sức dẻo dai, độ nhanh nhạy của Phú quốc, thể hình của Great dane ...... thì thế nào nhỉ, em dám chắc có ối Bác thích.
Tuy nhiên để tạo ra một giống chó có gen di truyền tốt, các thế hệ con cháu không bị nghêng quá về bên này, hoặc về bên kia quá (không bị lại giống,... chả biết dùng từ gì chuẩn hơn :D).
Cách đây 2 năm em có gặp một chú chó lai giữa béc giê và Great dane ====> sinh ra một chú chó có sắc lông, tính tình, tai dựng đứng.... của Béc giê, thể hình...... của Great dane. Phải nói chú này tuyệt lắm các Bác ạ, tiếc chả có cái hình nào để minh chứng :D Bởi chú sớm ra đi vì một căn bệnh hiểm nghèo khi tròn 3 tuổi.
=====> các bác cần phải có cách nhìn khách quan và toàn cảnh hơn. Đôi lời cùng các bác :D Mong các Bác cho ý kiến.

1) Xoáy Nam Phi có mầu đen và xanh xám đấy bạn (01 em đực màu xanh đen xám - hơi khó diễn tả - đang ở tại Phú Quốc) :))

2) Xoáy Nam Phi lai với PQ con của nó con dựng tai con hok dựng tai

3) Vậy là bạn đùa vui thôi! may quá! nhưng xin hỏi bây giờ tai nó đã dựng chưa?!

4) Bạn có thể bật mí cho biết cặp chó đó bạn mua ở trại nào ở PQ được hok?

- Con chó tai cụp của bạn hình như là ngực hok sa thì phải
- con tai cụp đó có phải là 2 bắp chân bẻ về 2 phía bên
- Con tai cụp đó có phải mồm suốt ngày cứ như đang nhai chewing gum Hok?