• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc màu nào quý nhất vậy?

catsamac

Member
"The root of the tail should be triangular" - Nguyên văn từ bài báo

Cấu trúc này tương đối đơn giản có nghĩa là: phần gốc của đuôi nên có hình tam giác. Theo mình không hề liên quan đến lông.

Richard Le

Nhất Mực, nhì Vàng, tam Khoang, tứ Đốm.
Mực là phải đen tuyền, lưỡi đốm hoặc đen.
Vàng là không có khoang trắng ở ức nhé, 4 chân cũng phải lông vàng
Khoang là Vện đó mà
Đốm là....đốm, phân biệt với Khoang.
Đốm là từng mảng rời, màu khác, nằm rải rác trên nền màu khác
Khoang là từng dãy màu khác, nằm trên nền màu khác.

catsamac

Member
Nhất Mực, nhì Vàng, tam Khoang, tứ Đốm.
Mực là phải đen tuyền, lưỡi đốm hoặc đen.
Vàng là không có khoang trắng ở ức nhé, 4 chân cũng phải lông vàng
Khoang là Vện đó mà
Đốm là....đốm, phân biệt với Khoang.
Đốm là từng mảng rời, màu khác, nằm rải rác trên nền màu khác
Khoang là từng dãy màu khác, nằm trên nền màu khác.
Cái này là của các cụ nói về chó ta thuần Việt, nên chỉ đúng trong trường hợp đó thôi! Còn chó PQ thì em Xoài va Chuối là hoàn hảo nhất cũng là màu vàng lửa.

Con chó với màu này khi bạn thấy nó săn mồi vào một ngày trời nắng đẹp thì màu lông này ánh lên hệt như một vệt lửa cháy. Chính vì vậy người dân Miền Tây còn gọi chó PQ là sói lửa Miền Tây.

"The root of the tail should be triangular" - Nguyên văn từ bài báo

Cấu trúc này tương đối đơn giản có nghĩa là: phần gốc của đuôi nên có hình tam giác. Theo mình không hề liên quan đến lông.
Ý bạn là tiết diện (lát cắt) của gốc đuôi là hình tam giác?
Tiết diện này bao gồm cả lông hay chỉ là phần cái đuôi không thôi?
Nếu chỉ là phần cái đuôi không kể lông thì nó sẽ giống mình co rắn cạp nong :).
Mà cách hiểu này là của bạn thôi phải không?

catsamac

Member
Theo ý hiều của mình thì có thể giả thuyết một trong hai trường hợp hoặc cả hai :

- Gốc đuôi lớn, chóp đuôi thuôn nhỏ nhanh sẽ tạo nên một hình tam giác khi nhìn từ trên cao xuống. Y như cái đuôi lợn (đuôi của con Xoài hoặc ở bản cổ thứ 2 vẽ hình hai con chó PQ sẽ thấy rõ hơn)

- Mặt cắt vuông góc với đuôi ở gốc đuôi (gần hậu môn) có dạng tam giác.

gaique

Chào bác hội trưởng
Em nào dám nói bác ví lại bác dthong dịch sai ngữ nghĩa đâu, chẳng qua là do qua 2-3 bản dịch có thể chưa chuyển tải được ý của tác giả trong phóng sự đó thôi mà, qua thực tế như bác cũng đã viết "nửa đường tròn thì đúng hơn" quả là như vậy, chính vì vậy khi em thấy có cái tam giác cũng ở gần đuôi thì đưa ra cho mọi người tham khảo vậy mà, mong rằng anh em trong hội chó PQ SG hoặc HN cũng có những con như vậy.
Về "sói lửa miền tây" thì em chỉ thấy trên mấy diễn đàn mới đây thôi, chứ quê em chẳng ai biết sói là cái giống gì nữa cơ, đừng gán ghép cho dân quê em, tội họ lắm .
Thân

Songbac

.....................
Nhân chứng (có thể) có rồi, có vật chứng nữa thì anh chị em dễ hình dung bác CSM à, bác xem anh em trong đó có con nào không chụp cái ảnh port lên cho mọi người cùng rõ. Nói như Gaique: "lớp lông gần đuôi, hoặc dựng hoặc xoáy tạo cảm giác hình tam giác...." thì hợp lý hơn

Do_Loi

Member
Đây là ý kiến của tôi về cái "gốc đuôi hình tam giác", mọi người cùng tham khão.

gnoulal

Member
Theo thu thập của e thi nó như vầy. Có tam giác hay không các bác. Hơi khó coi nhưng mặt bằng, mặt đứng, mặt bên đủ cả. Tính chụp cả mặt cắt nữa mà tức quá kiếm wài không ra con dao….hừ.

gnoulal

Member
đuôi này là đuôi bông, còn thấy những con đuôi "vót cần câu" cái tam giác còn rõ hơn, to và loe ra như cái gốc cây. còn cách xếp lông như bạn gaique nói thì hầu như con nào cũng có
chỉ là quan sát trong phạm vi nhỏ. có gì không đúng mong ae góp ý thêm

dinhtrung81

Member
màu của chó chỉ thể hiện 1 phần của con chó chứ ko thể nói là màu nào quý hơn màu nào được.chủ yếu là chó đẹp từ hình thể và khôn thì về màu chó lai ko quan trọng

ali44

Đúng thế ,màu ko quan trọng đối với chó chỉ là mấy thằng buôn chó tự đưa ra để nâng tiền con chó lên mà thôi.quan trọng là người nuôi chăm chó ntn con chó biết ai là chủ của mình.ko phải thấy ai cũng mừng ai cũng sờ cũng như con người trai hay gái ko quan trọng mà quan trọng ai là người có hiếu với BM.

vietnamhau

Vay hoa ra em phu quooc nha thuoc hang hiem roi. dung y nhu anh mo ta "khoang". no la loai den vang.

bocau317

Member
Mình cũng biết sơ về chó PQ viết ra không đúng thì anh em bỏ qua đừng ném đá nhé

Chó Phú Quốc ban đầu chỉ có màu đen và vàng. Vện là màu lai đen và vàng. Nhưng vì lai lâu nên màu vện cũng xem là màu gốc chó PQ.
Trong dân gian có câu một thằng ..lai bằng 12 thằng thật. Không biết có phải vậy không mà những chó màu vện thường thường khôn hơn các màu khác. Màu vện khôn nên được các cụ xưa lựa chọn và giữ giống
Không riêng gì chó PQ các giống chó khác màu vện tinh ranh hơn màu khác.
Còn bàn về đẹp xấu thì mỗi người thích mỗi màu. Mình thích màu đỏ lửa hơn.
Còn bàn về giá cả thì những màu nào hiếm thường đắt
Ai có màu đỏ lửa thì mình đổi màu vện cho :))