• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc màu nào quý nhất vậy?

matadorvn

Member
Anh em trong topic cho hỏi, chó Phú Quốc màu nào quý nhất vậy? tại thấy nhiều thể loại mầu sắc quá không biết đánh giá phân biệt đẳng cấp thế nào mong anh em chỉ giùm..:blusshing:

TaiVenh

Active Member
Bác hỏi thế dễ khơi mào một cuộc tranh luận sôi nổi mới lắm, hehee.

Em thì chỉ xin đưa ra cảm nhận cá nhân thôi:

1. Đỏ lửa
2. Vàng đỏ mõm đen = vện đẹp (đen sọc dài trên nền vàng sẫm)
3. Đen bóng toàn thân

AQ101

Member
Anh em trong topic cho hỏi, chó Phú Quốc màu nào quý nhất vậy? tại thấy nhiều thể loại mầu sắc quá không biết đánh giá phân biệt đẳng cấp thế nào mong anh em chỉ giùm..:blusshing:
Hỏi khó quá ai trả lời được. Lại nói bừa nhé! Chú ý đừng lấy đó làm tiêu chí đi chọn chó của mình nhé!
Luận về sắc lông chó Việt nói chung CPQ nói riêng, xét trên quan điểm các cụ nhà ta thì: Nhất vện, nhì vàng, tam khoang, tứ đốm. Không hiểu có sự nhầm lẫn nào không chứ thực sự thì chó ta khó mà phân biệt được chó khoang với chó đốm. Mà tuyệt nhiên không thấy chó đen đâu cả? Như vậy có người sửa lại Nhất vện, nhì vàng, tam khoang, tứ mực. Nghe cũng không ổn lắm vì con vàng với con mực có vẻ phải ngang nhau sau lại cách nhau đến 2 bậc, thế là lại sửa: Nhất vện, nhì vàng, tam mực, tứ khoang. Ngắm lên ngắm xuống một hồi, con vện lem nhem(nhất là chó cỏ) sao lại số 1? thôi chuyển chỗ cho nó, tôn trọng các cụ chuyển nó 1 bậc thế là thành "Nhất vàng, nhì vện, tam mực, tứ khoang". Nghe chả ai nhớ được thế là lại đổi. Chung quy lại của cái sư đổi này ta có tổ hợp chập 4 có thứ tự từ 4 (quên béng mất lý thuyết tổ hợp thì nó ra bao nhiêu rồi) đại loại là nó ra đủ thứ để mà phục vụ ý thích của các anh nuôi chó muốn thổi con nhà mình lên mây, dìm con thằng hàng xóm xuống đất.
Nay lại xét trên góc độ cuộc sống đương đại, người ta khắt khe hơn về vấn đề thẩm mỹ, thế là hệ màu của các cụ lại được chia nhỏ thành nhiều cung bậc. Này nhé màu vàng có: vàng nhạt ve tường, vàng rơm, vàng cam, vàng lửa...Sang đến vện còn phức tạp hơn vì còn có cái vụ màu nền, màu sọc.

Thôi tạm thế đã, lúc khác viết tiếp. Đang có khách đợi dưới đường( chú Davidhh rủ đi cafe)

Phu Dung

Moderator
Bác Matador ơi, chó màu nào là quí phần lớn là theo thời trang thôi, quan trọng là bác thích màu gì, quan trọng hơn nữa là con chó đó có khôn, có thương bác hay không chứ màu nó đẹp mà nó đầu đất, nó đối với bác khinh khỉnh thì chỉ có vứt đi.
À mà bác có tin phong thuỷ không? Nếu tin thì còn phải chọn chó hợp với ngũ hành của bác nữa (ví dụ bác mệnh Kim thì nuôi chó màu vàng, trắng; bác mệnh Hoả thì hẳng nghĩ đến việc nuôi chó màu hung đỏ) vv...

levantam

tham gia ban luan cah chon mau long cho

Ban noi co phan dung day . Vi theo toi thu nhat viec chon mau long cho thuoc ve tinh tham my thi hieu ca nhan co hop voi moi truong va dieu kien noi an chon o , noi chung la ve phong thuy. Vi du neu ban thuoc ve mang thuy thi nen chon cho thuoc ve mau den. Vi mau sac tuong trung cho am duong ngu hanh. Sac den thuoc ve thuy hop voi bon mang cua ban. Thuy :((

anh_hanam

Member
Em mạng mộc nuôi đen là ổn roài đúng không vì đen thuộc thuỷ mà thuỷ sinh gì thì các biết rồi đấy. hà...hà...

Nameless

Member
Hỏi khó quá ai trả lời được. Lại nói bừa nhé! Chú ý đừng lấy đó làm tiêu chí đi chọn chó của mình nhé!
Luận về sắc lông chó Việt nói chung CPQ nói riêng, xét trên quan điểm các cụ nhà ta thì: Nhất vện, nhì vàng, tam khoang, tứ đốm. Không hiểu có sự nhầm lẫn nào không chứ thực sự thì chó ta khó mà phân biệt được chó khoang với chó đốm. Mà tuyệt nhiên không thấy chó đen đâu cả? Như vậy có người sửa lại Nhất vện, nhì vàng, tam khoang, tứ mực. Nghe cũng không ổn lắm vì con vàng với con mực có vẻ phải ngang nhau sau lại cách nhau đến 2 bậc, thế là lại sửa: Nhất vện, nhì vàng, tam mực, tứ khoang. Ngắm lên ngắm xuống một hồi, con vện lem nhem(nhất là chó cỏ) sao lại số 1? thôi chuyển chỗ cho nó, tôn trọng các cụ chuyển nó 1 bậc thế là thành "Nhất vàng, nhì vện, tam mực, tứ khoang". Nghe chả ai nhớ được thế là lại đổi. Chung quy lại của cái sư đổi này ta có tổ hợp chập 4 có thứ tự từ 4 (quên béng mất lý thuyết tổ hợp thì nó ra bao nhiêu rồi) đại loại là nó ra đủ thứ để mà phục vụ ý thích của các anh nuôi chó muốn thổi con nhà mình lên mây, dìm con thằng hàng xóm xuống đất.
Nay lại xét trên góc độ cuộc sống đương đại, người ta khắt khe hơn về vấn đề thẩm mỹ, thế là hệ màu của các cụ lại được chia nhỏ thành nhiều cung bậc. Này nhé màu vàng có: vàng nhạt ve tường, vàng rơm, vàng cam, vàng lửa...Sang đến vện còn phức tạp hơn vì còn có cái vụ màu nền, màu sọc.

Thôi tạm thế đã, lúc khác viết tiếp. Đang có khách đợi dưới đường( chú Davidhh rủ đi cafe)
ủa hình như cái chuẩn "Nhất vện, nhì vàng, tam khoang, tứ đốm" hoặc là "Nhất mực, nhì vàng, tam khoang, tứ đốm" là ....tiêu chuẩn của ...bợm nhậu ..thịt cầy mà :)):))

AQ101

Member
ủa hình như cái chuẩn "Nhất vện, nhì vàng, tam khoang, tứ đốm" hoặc là "Nhất mực, nhì vàng, tam khoang, tứ đốm" là ....tiêu chuẩn của ...bợm nhậu ..thịt cầy mà :)):))
Nó là cái tiêu chuẩn gì chẳng có gì là quan trọng, chỉ biết là các cụ bàn giao lại cho con cháu chỉ có thế thôi. Ngày xưa nuôi chó để giữ nhà lớn lên để ăn thịt thì bảo là chuẩn bợm nhậu cũng phải thôi. Ngày nay du nhập nhiều thú vui từ bên ngoài vào nên quan điểm cũng nhiều thay đổi. Con chó PQ nó là chó ta nên vẫn phải theo các cụ.

Tiếp này:
Xét đến vện người ta quan tâm đến màu nền, màu sọc. Ôi thôi đủ thứ thích trên đời nhưng tựu trung lại thì đã là vện PQ thì phải:
- vện có sóng chạy theo xường sườn thành một dải
- màu nền và màu vện phải có độ tương phản cao
- sóng vện cân đối hai bên sống lưng nhất là vùng trên lưng.
- màu nền có độ thuần cao, khong pha tạp(phần lông vện thường tạp)
Nói túm lại một con vện như vậy trông giống con hổ, không giống hổ Đông dương(nền vàng, sọc đen) thì cũng giống hổ Amua(nền trắng, sọc đen). Xét về độ dữ dằn lẫn hiếm chắc cũng xứng với ngôi số 1?
Đến màu vàng, đen: Về cơ bản cac loại lông một màu cần nhất là độ thuần và cường độ màu. Vì nó đã là màu vàng/đen rồi nên bỏ qua yếu tố sở thích mỗi người thì màu vàng đẹp nhất phải là "vàng" đã, sau đó mới đến các thứ khác như vàng nhạt, vàng đậm... .Tương tự như vậy đen phải là đen đã rồi mới đến nâu,socola...Tiếp đến yêu cầu của một màu là độ bóng, dài ngắn của lông cái này phụ thuộc nhiều vào sự quan tâm của chủ nhà. Xét về độ khắt khe, hiếm tìm 2 màu này chắc thua vện vậy xếp vào vị trí thứ 2???
Đến khoang: Khoang cơ bản của chó ta có mấy loại: đen-vàng, đen-trắng, trắng-vàng. Một con khoang đúng nghĩa là phải: thân một màu(màu1), bụng một màu(màu2), phía trong chân một màu(màu2), phía ngoài một màu(màu1), phía trên đuôi một màu(màu1) phía dưới đuôi một màu(màu2). Còn một số vị trí khác nữa có sự xen kẽ giữa các mảng màu. Chung nhất thì các mảng phải thuần nhất, ranh giới các mảng rõ ràng, độ xen kẽ cân đối trên toàn thân. Đặc biệt chó khoang hay có mắt giả, nếu có phải nhỏ, tròn. Vậy xét ra để có một con chó khoang đẹp chắc khó chẳng kém vện, độ đẹp thì ôi thôi cũng chẳng kém ai. Xét về độ dữ dằn thì không bằng vện, độ lanh lợi thì số 1. Thủ tưởng tượng giờ mà kiếm được con CPQ khoang đen-vàng 4 mắt, thêm cái bờm màu vàng thì chắc vô địch thiên hạ?:))

Vậy theo quan đểim cá nhân AQ thì: 1. Khoang-2.Vện-3.Vàng-Đen. Còn các màu khác xin phép không xếp hạng.

ngochai1972

Các bác cho em hỏi, theo các bác, chó Phú Quốc màu xám lông trâu có đẹp không? Em được biết chó Phú Quốc không lai chó Thái có màu xám giá cao hơn các màu vàng hoặc đen (Tuy nhiên, hiện tại có nơi lai chó Phú Quốc với chó Thái cho ra màu này).
Cách đây máy năm, em chụp ở Tao Đàn con cho Phú Quốc màu xám (của trại chó ở Củ Chi) có người mua giá 3,5 triệu đồng. Các bác cho ý kiến về con chó này nhé!

matadorvn

Member
Xin cám ơn các bác đã bình luận
Vừa rồi em đi lùng mua chó PQ, tay lái chó cho em một vài ý kiến sau xin các bác bình luận

1. Về đẳng cấp mầu sắc:
Đẳng cấp thứ 1: mầu xám và mầu trắng (hay còn gọi là "cò") - một mầu luôn không pha tạp - một con chó con 2-3 tháng tuổi mà rơi vào 2 mầu này hắn đòi 3triệu (híc nghe phê lòi)
Đẳng cấp thứ 2: mầu sôcôlà và vàng lửa (vàng lửa nhé không phải vàng nhạt) - mầu sôcôla thì đồng mầu cả lưỡi chó luôn he he -- có nghĩa là lưỡi mà đốm có nghĩa là chưa chuẩn (em có nhìn thấy một con như vậy 2 tháng tuổi)
Đẳng cấp thứ 3: đen và vằn vện giống kiểu hổ ý- mà em cũng chưa nhìn kỹ con hổ nó vằn như thế nào tuy nhiên: có test thử một em vằn (cũng giống hổ phết) thì đánh giá chỉ số IQ cũng cao phết mỗi tội dáng không đẹp lắm

2.Ông anh em có lấy của hắn một con khoang (trắng khoang đen và lại lẫn tí mầu vàng) hắn thề thốt đảm bảo là chó PQ xịn tuy nhiên con này do đột biến gen nên nó khoang - giá 1,2triệu - híc
con này dáng chuẩn - phải nói là nếu không tính đến mầu khoang của nó thí đúng là 9,5/ 10 em có xem kỹ có nhận xét sau:
- tai kiểu chuồn chuồn mặt lỳ.
- Ngực sa dạ thắt
- Lưỡi đốm
- đuôi vót cần câu
và khá nhanh nhẹn
Xin các bác cho ý kiến con này - lần sau em sẽ post ảnh lên- em cứ nghĩ không biết có phải chị PQ lại bị anh chó đốm nào chơi nên mới sinh ra của rơi này không????

$-)

AQ101

Member
Khoang trắng đen sao lại lai đốm được? Nghe bạn tả chắc là đẹp lắm được đến 9.5/10 thì coi như hòan hảo rồi, mình cũng đã xem nhiều chó PQ nhưng chưa thấy con nào được đến 7/10. Chắc là phải xem lại thước của mình thôi:)

Theo em được biết từ một người nuôi Phú Quốc lâu năm, cso phải vện lông sát là quí nhất?
Em sẽ cố gắng post hình 1 chú vện như thế trong thời gian sớm nhất

CENTIMET

Member
hi hi...Cent thấy màu nào cũng có cái hay cái quí của nó, chứ còn quí nhất thì phải xem mình cần màu đó để làm gì ( thưởng lãm hay lai giống..v.v)
Chân thành!

matadorvn

Member
đây
các bác xem giùm em cô này có phải Phú Quốc không nhé
xóay xiếc đoàng hoàng
bố mẹ thì PHú quốc
tướng tá cũng ngon
ấy thế mà nó lại mầu sắc thế này cơ chứ....

AQ101

Member
Ảnh tối quá, không nhìn thấy gì. Con này nhà bác màu trông còn quái dị hơn cả con khoang nhà AQ. Nhìn sơ qua thì chân tay to, mặt mũi bổ như boxer, hai bên sườn một bên khoang hình yên ngựa, một bên hình mặt trời, cái đó gọi là tướng lưỡng nghi cẩu!:)

matadorvn

Member
Ảnh tối quá, không nhìn thấy gì. Con này nhà bác màu trông còn quái dị hơn cả con khoang nhà AQ. Nhìn sơ qua thì chân tay to, mặt mũi bổ như boxer, hai bên sườn một bên khoang hình yên ngựa, một bên hình mặt trời, cái đó gọi là tướng lưỡng nghi cẩu!:)
chào bác,
cám ơn bác đã đánh giá
nhưng hiện nay em còn lăn tăn
không biết em này có phải Phú Quốc thật không?
theo bác thì có khi nào chó Phú Quốc mầu da nó lại thế này không?

AQ101

Member
Chó PQ màu nào chả có. Mời xem con khoang nhà AQ nhé, bố mẹ từ đảo về luôn!

chontinh

Member
theo em , các cụ nói về chó ,thì các cụ ngoài đảo PQ , nói khác các cụ trong đất liền(vì em có ra ngoài đó tiếp xúc các cụ rồi ).
Các cụ ở ngoài PQ thường nói : chó PQ thường có 3 màu là đen, vàng , vện ,còn các màu khác ngày xưa rất hiếm( chắc ngày xưa chó PQ ít bị lai) ngày nay thì đủ màu và đủ nhóm (chắc ngày nay chó PQ bị lai nhiều ). Màu nào quý nhất trong 3 màu trên em nghĩ màu vện là quí nhất vì 1 con vện đẹp rất khó tìm .

AQ101

Member
Nói về sự hay quý của các màu thì mình cũng học được mấy bài hay gặp trên giang hồ. Nghe một hồi chả hiểu màu nào quý hơn màu nào. Nay đưa lên đây cho bà con cùng thưởng thức.
1. Màu đen:
Màu đen là một trong hai màu cơ bản nhất trong các loại màu: trắng-đen. Tại sao chó màu đen quý biết không? Vì xét trên góc độ khoa học thì các vật có màu đen hấp thụ năng lượng ánh sáng tốt nhất, do đó con chó màu đen cũng hấp thụ năng lượng tự nhiên cao nhất trong các loại chó. Cũng như đỉnh cao của các loại hoa là hoa màu đen, có phải không? Xét về tính năng con chó dùng để giữ nhà, đi săn, màu đen dễ lẫn với đất, bụi cây có lợi trong việc hóa trang tiếp cận con mồi....Con chó chủ về âm, mèo chủ về dương(12 con giáp con nào ngón chẵn là âm, lẻ là dương), âm dương trái cực hút nhau, cùgn cực đẩy nhau. Cái đó lý giải làm sao đàn ông(dương) thích nuôi chó đàn bà thích mèo. Màu đen cũng chủ về âm, trắng về dương cái đó cũng lý giải tại sao đàn ông thích chó đen, đàn bà thich chó trắng. Tóm lại đen là số 1, đàn ông phải nuôi chó đen.