• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú quốc - Hành trình về với Miền bắc

Solero

Chào chị KN em ko biết bây h chị còn chó PQ con ko vậy, nếu còn có thể để lại cho em 1 con dc ko em ở HN xuống BN cũng gần nếu dc pm cho em nhé, em chờ tin của chị

Chị Kỳ Nhông Ông Kỳ Đà đây

Xin trân trọng chào tất cả mọi người.

Rất thành thật xin lỗi vì thời gian qua đã không có thời gian để reply mọi người được. Mong mọi người bỏ qua.

Hôm nay xin thông báo là cuối tuần này đàn chó con của nhà KNOKD sẽ có thể tìm về nhà mới. Có lẽ là có nhiều người sốt ruột vì chờ lâu, nhưng với chó con, người yêu của KNOKD không đồng ý cho rời mẹ quá sớm vì như vậy ảnh hưởng đến tinh thần của cún con và điều đó có thể làm cho cún con phát triển không tốt về mặt tính cách sau này.

KNOKD rất buồn vì đã không ở nhà trong thời gian lũ cún được sinh ra và được đi về nhà mới. Người yêu của KNOKD cũng chỉ có thể chăm lũ cún trong một số khoảng thời gian nhất định do bận đi công tác và đi thăm KNOKD. Nhưng tình hình là lũ chó rất đáng yêu và bây giờ đã được 3 tháng, đã đến lúc lũ cún tìm về với nhà mới của mình.

Cả đàn chó khi sinh ra có 2 con không có xoáy (nhưng rất đẹp) và 1 con bị khèo chân. Tuy nhiên chúng vẫn sống đến tận bậy giờ. Do điều kiện nên có mấy em khác đã không thể sống được đến bây giờ, hiện tại chỉ còn có 10 em. Rất đáng yêu. Yêu lắm ý, xem cảnh quay video mà thấy ứa nước mắt vì đáng yêu quá.

Người yêu của KNOKD đã nghĩ rằng có lẽ lần sau Mocca (con mẹ)sẽ không được sinh cún con nữa vì Mocca không được thuần cho lắm. CÒn Chaco (cũng là con mẹ) thì ok.

Rất tiếc là không có thời gian để post hình từng con một và nêu đặc tính của từng con cho mọi người chọn. Có thể chưa phải là cho Phú quốc thuần chủng 100% nhưng về tính tình thì đều là những chú chó có tính cách tốt. có 3 loại xoáy ở những chú cún này là xoáy yên ngựa, xoáy kim và xoáy lưỡi mác.

Đàn cún đã được bác sĩ Green Vet tiêm chủng và xổ giun cẩn thận. Cảm ơn bác nhiều nhé.

Do KNOKD không ở Việt nam do đó việc "phân chia" đàn cún có thể sẽ không diễn ra đúng như mọi người mong đợi thì mong mọi người đừng giận nhé.

Có một số yêu cầu khi được trở thành chủ mới của cún con nhà KNOKD là phải YÊU chó và phải CHUNG THỦY với chó, tuyệt đối không được dùng cún để làm "đồ nhậu".

hot_dog90

Member
Chị KNOKD ới!!!!! Chị có cần người bảo tồn và phát triển gen của chó phú quốc không....em sẵn lòng nuôi 1 nhóc PQ nếu được chị tặng...hí hí :D....nói ra ngại hết cả người :">....chắc các nhóc nhà chị đều có những người tâm huyết xí hết rồi chị nhỉ....em cảm ơn chị nhá.:D

Myloves1982

Chào chị KNOKD em rất thích 1 em PQ đen tuyền nếu được sự chấp thuận của chị ( tất nhiên) em sẽ lên HN đưa bé về dinh hi. Ah chị ah chó PQ có giá trị chắc bây giờ người ta không làm thịt bừa đâu mà làm hàng hoá bán cho các Đại Gia (mấy ông này chỉ thích thịt chó PQ thôi) :). Funny tý cho vui chị ạ mong tâm nguyện của chị sẽ thành các em cún sẽ được về với chủ tốt.Thân chào chị em ở Hải Dương.

Solero

Chào chị ko biết mấy chú cún kia có chủ mới hết chưa vậy chị nếu chưa để lại cho em 1 con dc ko, chờ tin chị

Escapenter

Chị Kì Nhông ơi, em cũng muốn nuôi một con trên tinh thần "Bảo tồn & phổ biến Gien Quý ". Em chờ tin của chị.

vqcuong

Member
Chờ Chị kỳ nhông đưa ra yêu cầu cụ thể để được sở hữu 1 em nó ahDog Eye. Chúc chị vui!

Con Lợn Lòi

Active Member
Xin trân trọng chào tất cả mọi người.

Rất thành thật xin lỗi vì thời gian qua đã không có thời gian để reply mọi người được. Mong mọi người bỏ qua.

Hôm nay xin thông báo là cuối tuần này đàn chó con của nhà KNOKD sẽ có thể tìm về nhà mới. Có lẽ là có nhiều người sốt ruột vì chờ lâu, nhưng với chó con, người yêu của KNOKD không đồng ý cho rời mẹ quá sớm vì như vậy ảnh hưởng đến tinh thần của cún con và điều đó có thể làm cho cún con phát triển không tốt về mặt tính cách sau này.

KNOKD rất buồn vì đã không ở nhà trong thời gian lũ cún được sinh ra và được đi về nhà mới. Người yêu của KNOKD cũng chỉ có thể chăm lũ cún trong một số khoảng thời gian nhất định do bận đi công tác và đi thăm KNOKD. Nhưng tình hình là lũ chó rất đáng yêu và bây giờ đã được 3 tháng, đã đến lúc lũ cún tìm về với nhà mới của mình.

Cả đàn chó khi sinh ra có 2 con không có xoáy (nhưng rất đẹp) và 1 con bị khèo chân. Tuy nhiên chúng vẫn sống đến tận bậy giờ. Do điều kiện nên có mấy em khác đã không thể sống được đến bây giờ, hiện tại chỉ còn có 10 em. Rất đáng yêu. Yêu lắm ý, xem cảnh quay video mà thấy ứa nước mắt vì đáng yêu quá.

Người yêu của KNOKD đã nghĩ rằng có lẽ lần sau Mocca (con mẹ)sẽ không được sinh cún con nữa vì Mocca không được thuần cho lắm. CÒn Chaco (cũng là con mẹ) thì ok.

Rất tiếc là không có thời gian để post hình từng con một và nêu đặc tính của từng con cho mọi người chọn. Có thể chưa phải là cho Phú quốc thuần chủng 100% nhưng về tính tình thì đều là những chú chó có tính cách tốt. có 3 loại xoáy ở những chú cún này là xoáy yên ngựa, xoáy kim và xoáy lưỡi mác.

Đàn cún đã được bác sĩ Green Vet tiêm chủng và xổ giun cẩn thận. Cảm ơn bác nhiều nhé.

Do KNOKD không ở Việt nam do đó việc "phân chia" đàn cún có thể sẽ không diễn ra đúng như mọi người mong đợi thì mong mọi người đừng giận nhé.

Có một số yêu cầu khi được trở thành chủ mới của cún con nhà KNOKD là phải YÊU chó và phải CHUNG THỦY với chó, tuyệt đối không được dùng cún để làm "đồ nhậu".

Mong tin này lắm nhưng đến đón cún con mà vẫn không gặp được chị để nói chuyện về cún hả chị:(:(? Nếu vậy thì hơi hơi buồn chị nhỉ:confused:? Nếu em có xuất thì chị nhắn tin cho em địa chỉ nhà chị để em đến đón bé chị nhé:worried::worried:!? Tết này ở BN mấy ace mình off lẻ một quả cho vui chị nhé:):beer!?
Thank chị nhiều:).

Đến đón cún về

KNOKD đã PM cho mọi người địa chỉ liên lạc để ngày mai đến đón cún về. Nếu có gì không đúng như mong đợi của mọi người về việc phân chia đàn cún thì mọi người thông cảm nhé. Lý do là KNOKD không ở Việt nam nên phải nhờ qua người khác.

Chúc một cuối tuần vui

Bầy cún đã về nhà mới

Mặc dầu ở xa nhưng KNOKD cũng đã cập nhật được một số thông tin về cuộc tiễn đưa mấy cún con về với nhà mới và về với người chủ chính thức của chúng.

Như KNOKD đã nói, bầy cún có thể không được thuần chủng theo đúng chính xác 100% nghĩa của từ thuần chủng, nhưng chúng rất đáng yêu. Hy vọng là những người chủ chính thức của những chú cún của KNOKD sẽ yêu thương chúng hết mực.

Chúng có vấn đề về chân (chân đi hơi khuỳnh). Thực sự là điều này ngoài sự kiểm soát của KNOKD (đang ở NN) và người yêu của KNOKD. Tuy nhiên, hy vọng mọi người không vì thế mà bớt yêu thương mấy chú cún (bố mẹ đâu chỉ yêu thương nhưng đứa con đẹp đâu, nhỉ). Hiện tượng này mới được người yêu (rất ít khi ở nhà) của KNOKD phát hiện ở mấy chú cún cách đây khoảng 10 ngày sau khi đi công tác về .

Với mong muốn học hỏi và chia sẻ kiến thức và thông tin về vấn đề này, KNOKD xin được thảo luận vấn đề này trên diễn đàn.

Với hiện tượng này, hiện nay bác sĩ thú y và một số người cho rằng mấy cún đó do bị thiếu can-xi kiểu suy dinh dưỡng(Bạn kulptc1 sau khi nhận cún về cũng đã PM khuyên KNOKD để có lứa cún khác đẹp hơn- xin cảm ơn). Hiện tượng này mới được phát hiện ở mấy chú cún của KNOKD cách đây hơn 10 ngày.

Nhưng sau khi thảo luận với người yêu của KNOKD vào tối nay và đã hỏi một người bạn đang làm nghiên cứu sinh về thú y bên này thì được câu trả lời mà KNOKD cho là có lý. Theo người bạn của KNOKD thì

1.Có thể bầy cún của nhà KNOKD không phải thiếu can xi do suy dinh dưỡng và do khẩu phần ăn kém. Vì chúng được cho ăn đầy đủ (nước hầm xương, uống sữa bột, sữa hộp) và được tiếp xúc với ánh nắng mặt trời thường xuyên (được chạy nhảy tự do ngoài vườn rộng).

2. Người bạn của KNOKD đã gặp nhiều trường hợp như vậy và thường chỉ thấy ở những đàn chó được chăm sóc quá tốt, không thấy hiện tượng này ở đàn chó ta và những đàn chó được chăm sóc kém. Có thể vì được ăn quá tốt nên trọng lượng cơ thể của cún con nặng hơn so với bình thường và so với khả năng chịu đựng của xương chân và đệm sụn Ở TUỔI ĐÓ. Do đó làm xương chân cong và đệm sụn biến dạng. Có nghĩa là với tuổi đó thì lượng can xi là đủ song phải cõng thêm trọng lượng vượt quá trọng lượng chuẩn của cùng lứa tuổi -nhiều khi không nhất thiết phải quá béo phì mà bị vậy.

3. Cách chữa: có thể dùng nẹp bó chân cún lại 1 thời gian, bổ sung thêm can xi và khoáng chất.

KNOKD muốn trao đổi với mọi người như vậy để có thể từ đây có phương án tốt nhất để có được cún con như ý muốn

Rất mong được mọi người cho ý kiến.

Cuối cùng, một lần nữa xin cảm ơn mọi người đã đến thăm nhà KNOKD và đã đón nhận những chú cún của KNOKD với tình yêu thương. (Người yêu của KNOKD đã rất kinh ngạc vì thấy những người đến nhận chó toàn là những người trẻ, vì theo người yêu của KNOKD thì thường những người yêu chó là những người già, ha ha:)):)):)) )

ducnts

Member
Rất cám ơn chị KNOKD, hôm qua do bận công việc em và anh nhocphuquoc không đến như dự định được chiều đến nơi anh em cũng mới về, còn lại 3 em 1 em đen xoáy đao đã có người đặt, và 2 em không xoáy, anh nhocphuquoc đã quyết định đưa em màu socola về chăm sóc tuy chân có hơi vòng kiềng - cố gắng chăm sóc hy vọng em nó sẽ đỡ hơn :). một lần nữa xin cám ơn chị KNOKD và gia đình với sự tiếp đón rất thân thiện, vui vẻ. chúc gia đình chị luôn khỏe mạnh và luôn hạnh phúc :)

vqcuong

Member
Thân chào chị Vân!
Mặc dù tham gia diễn đàn không lâu nhưng em thật có may mắn khi được chị tặng 1 em Phú quốc, mừng đến mất ngủ:) sáng sớm là em lên đường ngay, cùng với Hot_dog, Kulptc1 là những thành viên của 4r có mặt đầu tiên và em đã có được 1 em phải nói là bản sao hoàn hảo của chó bố Dane để mang về nuôi, thật may mắn:D. Chị yên tâm, Có thể sau này em nó không đô như Phạm văn Mách hay Lý Đức để tham dự Dog show nhưng chắc chắn em nó sẽ nồng nàn đẹp trai ( đạo văn :D ) như ông bố Dane . Em xin chân thành cảm ơn chị, chị Hiền và cả ông xã của chị nữa, đã được tặng cún lại còn được mời ăn trưa nữa:). Hy vọng em sớm được gặp chị trực tiếp để cảm ơn. Thân chào chị!

hot_dog90

Member
Đấy ạ..anh Cường nói em mới nhớ ra....đã được tặng cún lại còn được mời ăn bữa trưa :D..nhưng vì đột xuất nên chị Hiền đãi món mì tôm thịt...rất ngon chị ạ....vì từ sáng mấy anh em chưa ăn gì..chị Hiền hẹn hôm khác sẽ làm một bữa hoành tráng :p..hy vọng em được sớm gặp chị.

A lô, mọi ngừoi quên mất là ta là Kỳ nhông ông Kỳ đà hay sao mà cứ dùng "tên giả" post lên tùm lum vậy trời. ha ha

Con Lợn Lòi

Active Member
Chị mến, thông báo với chị tin vui là em đã làm cho em PQ hết tập tễnh, chân cũng bớt khòng nhìu ( ngòi nắn chân cho em nó như nắn chân em bé vậy hì hì). Chị ơi còn vấn đề kia có sao không chị, chị pm cho em không em cứ thấy áy náy sao đó :worried::worried::worried:

Solero

Yêu cầu mọi người ko gọi chị KNOKD là chị V... nữa nhé, đấy là tên giả thì phải hahaha

Con Lợn Lòi

Active Member
Gửi chị!

Đã lâu rồi không thấy chị ghé qua!
Vieppet nhớ và em cũng nhớ
Mua xuân rồi bồi hồi ngóng mãi
Bóng chiều tà khác khoải mong tin!?
:(:)(:)(:)(:)(:)(:)((