• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc Có Biết đi Săn Thật Không?

tuyluy

Member
Chân em BƠ này bị làm sao thế bác,hay là em ấy bắt trước mấy đồng chí hiphop buộc khăn vào chân để tạo phong cách riêng đấy:)),theo ý kiến chủ quan của em thì nhìn em vện có vẻ đẹp nhất thì phải.Bác cho em hỏi em ấy là phú quốc ạ:confused:
Chân dung em nó vừa chụp hôm qua đây, trông có vẻ rất chi là chó săn thiện chiến, mặc dù chân trái sau hơi "cà nhắc" một chút = thương binh mà, hi vọng sau một năm sẽ khỏi hẳn.:(

Anhbi

Chó Phú Quốc có đủ tính năng của loài chó

các ACE thân mến!
Mình mới tham gia diễn đàn, hôm nay mình có nhận xét về chó Phú Quốc như sau:
1.Thông minh: nói thông minh thì hơi quá nhưng nó cực kỳ khôn ngoan.
2.Bản lĩnh: nó không sợ con chó nào hết.mặc dù kích thước nhỏ con hơn beggie nhưng nó khoẻ và lanh lẹ hơn.
3. Tình cảm: ai nuôi chó cũng nhận thấy rằng loài chó rất tình cảm với chủ (khỏi bàn về vấn đề này).
4. Săn bắt: mình chỉ chứng kiến tận mắt nó bắt rất nhiều chuột, chiến đấu với loài rắn(thấy nó cắn chết rắn), còn mấy con thú khác thì không có để kiểm chứng.
Trên đây là mình nhận xét về con Phú Quốc nhà mình. Có đặc điểm j nữa thì mong ACE chỉ giáo

Bác không hiểu ý ông bắn tỉa rồi:( để em thử đoán mò xem có đúng ý SP không :

PQ là loại MIX săn đựơc tất cả từ chuột đến voi lại vừa tự đi săn, nhặt, đuổi con mồi .... một mình hay đàn đều OK:p
Với con mồi bé hơn chuột PQ tự săn cắn chết rồi ăn, con lớn hơn chuột cắn ăn không hết mang về cho chủ, con to như voi thì cậy đàn đuổi về cho chủ săn rồi đợi chủ chia phần :))

Có đúng ko ông bắn tỉa? nếu không đúng sửa hộ , ông mà lên làm cao tăng thìa ai cũng đắc đạo hết đó.
Cắn phần nào và mang về cho chủ phần nào vậy bác :worried:
có cái con chuột nặng hơn 100kg...chẳng biết bị PQ xếp vào hạng nào?

chó PQ đi săn thì chúng chỉ tỏ ra dũng mãnh với những con vật bé , yếu hơn nó,
gập con to cỡ bự như heo mọi thì quây lại sủa, vì thế rất cần một con đầu đàn gan lỳ để dẫn dắt lối chơi tấn công.
hô 123 gâu gâu là đại ca vô trước, mấy chú khia chỉ việc theo sau.

đây là chiến thuật thường xuyên được áp dụng với các loại chó săn thông thường
còn ghê hơn nữa thì 1 mình 1 chó solo với lợn và báo,các con khác đứng ngoài sủa nhưng cái này chỉ thấy ở giống dogo của ác hen tin na

Chó mà đi săn gà thì phải dạy dỗ lại cho đến nơi đến chốn, ai để nó đi săn gà ! Chó đi săn thì phải lựa chọn chứ không phải co nào cũng được. Hồi bé còn ở quê tôi đã từng đi theo các bạn khác để đi săn chuột rồi, những con săn giỏi gặp chuột chạy chỉ vồ một cái và lắc ngay (không thôi thì bị chuột cắn), chuột chết nó không ăn, chúng tôi đến nhặt bỏ vào giỏ, những con ú ớ cứ bị chuột cắn la ăng ẳng và bỏ chạy suốt. Ở dưới quê đại kỵ chó đi săn gà, những con này bị cảnh cáo nhiều lần nếu không được thì chỉ có cho vào ... nồi.
Tôi ở vùng đồng bằng sông Cửu Long nên có nhiều chuột và chồn. Chó săn chuột thì nhiều nhưng săn chồn thì rất ít. tôi có một ông anh, nay đã lớn tuổi và đã chết, chuyên đi săn chồn. Anh ấy bị cụt một chân ở nữa ống quyển nhưng có tài luyện chó đi săn. Ở vùng sông nước anh bơi xuồng đi dọc sông, con chó ngồi ở mủi xuồng, khi nào đánh hơi được chồn thì tự nhảy xuống sông bơi vô biền truy đuổi chồn, con khác cũng đuổi theo. Các chú chồn thường bị các chó săn tự giải quyết chứ ông anh bị cụt chân thì làm sao mà lội xuống biền được (biền là mảnh rừng cây ở mé sông). Các con chó này thường có nhiều móng đeo (huyền đề)

tuyluy

Member
chó PQ đi săn thì chúng chỉ tỏ ra dũng mãnh với những con vật bé , yếu hơn nó,
gập con to cỡ bự như heo mọi thì quây lại sủa, vì thế rất cần một con đầu đàn gan lỳ để dẫn dắt lối chơi tấn công.
hô 123 gâu gâu là đại ca vô trước, mấy chú khia chỉ việc theo sau.

đây là chiến thuật thường xuyên được áp dụng với các loại chó săn thông thường
còn ghê hơn nữa thì 1 mình 1 chó solo với lợn và báo,các con khác đứng ngoài sủa nhưng cái này chỉ thấy ở giống dogo của ác hen tin na
Bạn ơi,

Mình đã từng có một em PQ lai thôi ( nhưng hình thể đẹp) đã chiến đấu solo một lúc với hẳn 2 con lợn ỉn kha khá nhà mình đấy (mỗi em khoảng 25 - 30 kg) và cắn vào cổ máu me be bét, nếu mình và người nhà không kịp trấn át em PQ đó thì 2 em lợn nhà mình chết toi cả rồi.

Đến bây giờ mình rất muốn nuôi thả mấy con lợn mán ở vườn nhưng sợ mấy em PQ hiện nay nên 'hổng dám" nuôi đâu.

Bọn chó săn chuột chỉ để chơi thôi không ăn, vịt cũng không xơi, nhưng mà hình như gà là món ...khoái khẩu.:D

Bạn ơi,

Mình đã từng có một em PQ lai thôi ( nhưng hình thể đẹp) đã chiến đấu solo một lúc với hẳn 2 con lợn ỉn kha khá nhà mình đấy (mỗi em khoảng 25 - 30 kg) và cắn vào cổ máu me be bét, nếu mình và người nhà không kịp trấn át em PQ đó thì 2 em lợn nhà mình chết toi cả rồi.

Đến bây giờ mình rất muốn nuôi thả mấy con lợn mán ở vườn nhưng sợ mấy em PQ hiện nay nên 'hổng dám" nuôi đâu.

Bọn chó săn chuột chỉ để chơi thôi không ăn, vịt cũng không xơi, nhưng mà hình như gà là món ...khoái khẩu.:D
bác ơi mình nói đến là heo mọi loài này dữ dằn có lanh khoẻ gấp 5 6 lần chó pq
4 con heo rừng tấn công người đi săn và chó.

http://www.youtube.com/watch?v=og5rKt9VYX0&feature=related

xem cái này bạn sẽ thấy sức mạnh của heo mọi,1 con chiến với 3 pit bull
http://www.youtube.com/watch?v=og5rKt9VYX0&feature=related
với những clip trên bạn sẽ rút ra được tương quan lực lượng của chó PQ nhà mình với mấy cu heo rừng:D

Chó mà bắt gà vịt thì không phải là chó săn đâu, ở quê tôi người ta dạy chó bắt gà vịt chứ không ai cho nó cắn chết cả, khi có một đàn gà người chủ chỉ cần ném cục đất vào con gà đó và ra lệnh " bắt ", con chó sẽ nhào vô đàn để rượt đuổi rồi đè con gà mà chủ muốn bắt xuống, chủ chỉ cần đi đến để bắt. Con gà có thể bị xây xước chứ không thể chết được. Bắt vịt nuôi trong đàn cũng vậy nhưng khó hơn vì con nào cũng giống con nào, khó phân biệt. Chó mà rượt gà vô cớ dễ bị vô ... nồi lắm.
Chó săn phải được lựa chọn và huấn luyện cho từng đối tượng săn, chứ không phải săn con gì cũng được. Không biết ở vùng rừng núi thì sao chứ ở đồng bằng như ở đồng bằng sông Cửu Long, theo tôi biết khi còn nhỏ, ở dưới quê, chó săn chuột hoàn toàn khác với chó săn chồn. Săn rắn thì không thấy ai luyện tập cả.

Neapolitan

Active Member
Chó mà bắt gà vịt thì không phải là chó săn đâu, ở quê tôi người ta dạy chó bắt gà vịt chứ không ai cho nó cắn chết cả, khi có một đàn gà người chủ chỉ cần ném cục đất vào con gà đó và ra lệnh " bắt ", con chó sẽ nhào vô đàn để rượt đuổi rồi đè con gà mà chủ muốn bắt xuống, chủ chỉ cần đi đến để bắt. Con gà có thể bị xây xước chứ không thể chết được. Bắt vịt nuôi trong đàn cũng vậy nhưng khó hơn vì con nào cũng giống con nào, khó phân biệt. Chó mà rượt gà vô cớ dễ bị vô ... nồi lắm.
Chó săn phải được lựa chọn và huấn luyện cho từng đối tượng săn, chứ không phải săn con gì cũng được. Không biết ở vùng rừng núi thì sao chứ ở đồng bằng như ở đồng bằng sông Cửu Long, theo tôi biết khi còn nhỏ, ở dưới quê, chó săn chuột hoàn toàn khác với chó săn chồn. Săn rắn thì không thấy ai luyện tập cả.
Wow ... nếu bạn quay được video thì hay biết mấy .

HeoDen

Member
Lúc trước nhà em có rẫy cà phê ở Gia Lai, mấy bác người Ê đê hay dắt cả bầy chó vào xin săn thỏ trong rẫy. Em thấy mấy đồng chí thợ săn này cũng bình thường như chó cỏ của nhà em vậy thôi nhưng tụi nó làm việc chuyên nghiệp lắm, gà em thả trong rẫy không bao giờ đuổi chứ đừng nói là cắn chết, còn thỏ tụi nó săn như thế nào em chịu thua (sức đâu mà chay theo mấy đồng chí đó :() nhưng hình như có thỏ trong rẫy là tiêu với tụi nó, thỉnh thoảng cũng có chồn và rắn. Cái bác Ê đê kia hình như chỉ đóng vai trò ngoại giao (xin chủ rẫy để vào săn) và hậu cần (nhặt chiến lợi phẩm, tiếp tế lương thực khi đến buổi), còn lại tụi nó lo hết. Mà mấy chú chó này toàn ăn cơm vắt, chả có cái gì để đưa cay hết (chắc vì vậy nên nó không biết ăn thịt, có săn được gì cũng đem về cho chủ) còn bác Ê đê kia thì ăn cơm với ớt như mình ăn cơm với thức ăn vậy.:worried: Hôm nào về rẫy gặp mấy bác ấy em làm vài tấm gửi mấy bác xem thử chúng là chó gì, em thì chịu :)

tuyluy

Member
Lúc trước nhà em có rẫy cà phê ở Gia Lai, mấy bác người Ê đê hay dắt cả bầy chó vào xin săn thỏ trong rẫy. Em thấy mấy đồng chí thợ săn này cũng bình thường như chó cỏ của nhà em vậy thôi nhưng tụi nó làm việc chuyên nghiệp lắm, gà em thả trong rẫy không bao giờ đuổi chứ đừng nói là cắn chết, còn thỏ tụi nó săn như thế nào em chịu thua (sức đâu mà chay theo mấy đồng chí đó :() nhưng hình như có thỏ trong rẫy là tiêu với tụi nó, thỉnh thoảng cũng có chồn và rắn. Cái bác Ê đê kia hình như chỉ đóng vai trò ngoại giao (xin chủ rẫy để vào săn) và hậu cần (nhặt chiến lợi phẩm, tiếp tế lương thực khi đến buổi), còn lại tụi nó lo hết. Mà mấy chú chó này toàn ăn cơm vắt, chả có cái gì để đưa cay hết (chắc vì vậy nên nó không biết ăn thịt, có săn được gì cũng đem về cho chủ) còn bác Ê đê kia thì ăn cơm với ớt như mình ăn cơm với thức ăn vậy.:worried: Hôm nào về rẫy gặp mấy bác ấy em làm vài tấm gửi mấy bác xem thử chúng là chó gì, em thì chịu :)
Nghe bác kể về các em chó săn này thích thật, mà sao VP chưa có ai nghiên cứu dòng chó săn Việt nhỉ. Nếu như vậy thì PQ đâu có phải là chó đi săn, mà chỉ là chó đảo có một số đặc tính nổi trội khác thôi, cũng không có gì quý lắm các bác nhỉ? Tôi chỉ thấy ở PQ mỗi cái tính nô lệ bám chủ là bám hơn các loại cún ta khác thôi, đương nhiên là trừ các đặc điểm khác biệt về hình dáng ra.:D

Cái em chó săn chuyên nghiệp mà bác nói đó mới là "quý" chứ, quý theo nghĩa chó săn và biết nghe lệnh chủ. Dog Eye

WangShin

ông cậu mình ở Phú Quốc, nhà trên núi, nuôi 1 đàn phú quốc, tụi nó vỗn dĩ là hoang dã. săn thú nhỏ thì ko gì bằng, bản năng săn theo nhóm, tụi nó là biết săn thật sự 100%, ko tính săn máy con gà vịt nhá, thỏ rừng hay mấy con gì chạy chỵa, nó săn theo đàn 1 phát ngay cổ, để 1 đàn phú quốc với con ROT mà chọi thì con ROT ko chết cũng què ( nghiêm túc đây )

còn Phú Quốc giữ nhà thì chưa bik sao, nhà nội nuôi 1 con cái, thấy người là mừng. nhưng nhìn mặt khôn lắm