• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó mẹ không cho con bú, cắn con !!!

thienocb

Hiện bé Chihuahua nhà mình sinh được 1 con, sau khi sinh đến giờ là 1 ngày rồi nhưng chó mẹ k quan tâm gì đến chó con, chó con lại gần nó né tránh. Mình cũng hỏi một số người nuôi nói vài ngày hay 1 tuần là sẽ hết tình trạng này.

Tuy nhiên, chuyện lạ là ở chỗ nó grừ con của nó khi ở gần và có tình trạng muốn cắn, chỉ khi nào mình ép chó mẹ nằm xuống thì nó mới nằm yên và nhét chó con vào cho bú.

Mà mấy người mình quen biết có kinh nghiệm nuôi chihuahua thì nói không thấy tình trạng chó mẹ dữ với chó con như thế. Vậy cho mình xin hỏi các Anh, Chị, Em trong diễn đàn có cách nào để làm tình hình giữa chó mẹ và chó con tốt lên được không ? Mình lo lắng quá vì nếu như vậy không thể nào để chó con như thế được vì tội nó quá.

Xin chân thành cảm ơn !

P/S: Mình không biết đăng bài trong mục này có đúng không, xin Mod cho đăng và chỉnh sửa giúp. Cảm ơn !!!

Neapolitan

Active Member
Trước khi trả lời bạn tôi muốn biết chó mẹ bao nhiêu tuổi ? bạn để chó mẹ và chó con ở đâu ? trong nhà còn có con chó nào khác không ? bạn có kiểm tra chó mẹ coi có sữa hay không ? chó bạn đẻ 1 con hay bị chết hết chỉ còn 1 con ?

thienocb

Trước khi trả lời bạn tôi muốn biết chó mẹ bao nhiêu tuổi ? bạn để chó mẹ và chó con ở đâu ? trong nhà còn có con chó nào khác không ? bạn có kiểm tra chó mẹ coi có sữa hay không ? chó bạn đẻ 1 con hay bị chết hết chỉ còn 1 con ?
Cám ơn bạn đã hỏi nhanh như thế, mỗi giờ trôi qua tôi đau từng phút ...

Chó mẹ là 1 năm 6 tháng, phối giống vào chu kỳ thứ 2, chưa sinh lần nào, đây là lần đầu, để chó mẹ và chó con chung 1 chuồng, trong nhà còn 4 con chó khác và 2 con chó con 30 ngày tuổi.

Sữa chó mẹ rất nhiều, giờ mình phải ép nó nằm mỗi 2 tiếng để nó cho con bú, nhưng lơ là thì nó bỏ con ngay, phải ôm nó suốt trong khi chó con bú không thì nó quay lại cắn.

Chó mẹ là đẻ mổ và chỉ có 1 con.

Chó con rất háu ăn, bú đến nỗi bầm vú của chó mẹ.

Sáng nay tôi có lấy nước tiểu của chó mẹ thoa vào người chó con, nó có hửi vài lần nhưng rồi vẫn cứ muốn cắn khi đưa chó con lại gần.

Nhìn mà đau lòng quá khi tình mẹ con chúng như thế.

Xin các bạn giúp tôi !!!

Neapolitan

Active Member
Tôi cũng nuôi Chihuahua lâu rồi nhưng chưa bao giờ gặp trường hợp này, theo những gì bạn kể thì tôi đoa'n chó mẹ bị stress nặng sau khi sanh, và vết mỗ làm nó đau khi con nó đụng vô người, cộng thêm nó còn quá trẻ và mới sanh lần đầu, tuy vậy chuyện này rất hiếm xảy ra, chó đẻ thì thiên chất làm mẹ của nó sẽ tự đông trỗi dậy . Bạn nên kiểm tra coi chó mẹ có khoẻ không, vết mỗ có bị gì không .

Bạn hãy dời 2 mẹ con vô 1 nơi kín đáo, đừng để mấy con chó kia lại gần, không cho chó mẹ thấy mặt mấy con kia, đừng để chổ có nhiều người qua lại, đừng cho người lạ vô coi nó, nhớ lót khăn và giữ nhiệt độ trong phòng cho ấm khi mẹ nó không ôm chó con .

Để yên 2 mẹ con đó, đừng lấy chó con ra ngoài, 2 tiếng vô đè chó mẹ cho con bú, nhưng đừng la nó, đừng ép nó quá, vuốt ve nó và từ từ dụ nó nằm xuống, hy vọng qua hôm sau nó tỉnh táo sau ca mỗ thì mọi chuyện sẽ không sao nữa .

Nếu chó mẹ không liếm con nó thì bạn nhớ lau hậu môn chó con thường xuyên, nếu không nó sẽ bị nhiễm trùng, lở loét, hay phân đóng khô kàm nó con không ỉa dưỡc sẽ chết .

Hiện bé Chihuahua nhà mình sinh được 1 con, sau khi sinh đến giờ là 1 ngày rồi nhưng chó mẹ k quan tâm gì đến chó con, chó con lại gần nó né tránh. Mình cũng hỏi một số người nuôi nói vài ngày hay 1 tuần là sẽ hết tình trạng này.

Tuy nhiên, chuyện lạ là ở chỗ nó grừ con của nó khi ở gần và có tình trạng muốn cắn, chỉ khi nào mình ép chó mẹ nằm xuống thì nó mới nằm yên và nhét chó con vào cho bú.

Mà mấy người mình quen biết có kinh nghiệm nuôi chihuahua thì nói không thấy tình trạng chó mẹ dữ với chó con như thế. Vậy cho mình xin hỏi các Anh, Chị, Em trong diễn đàn có cách nào để làm tình hình giữa chó mẹ và chó con tốt lên được không ? Mình lo lắng quá vì nếu như vậy không thể nào để chó con như thế được vì tội nó quá.

Xin chân thành cảm ơn !

Tiêm 1 liều CATOSAL cho chó mẹ.
Có tác dụng kích thích trao đổi chất, giảm strees, phục hồi sức khoẻ. tạm thời như thế nhỉ............Thân

thienocb

Tôi cũng nuôi Chihuahua lâu rồi nhưng chưa bao giờ gặp trường hợp này, theo những gì bạn kể thì tôi đoa'n chó mẹ bị stress nặng sau khi sanh, và vết mỗ làm nó đau khi con nó đụng vô người, cộng thêm nó còn quá trẻ và mới sanh lần đầu, tuy vậy chuyện này rất hiếm xảy ra, chó đẻ thì thiên chất làm mẹ của nó sẽ tự đông trỗi dậy . Bạn nên kiểm tra coi chó mẹ có khoẻ không, vết mỗ có bị gì không .

Bạn hãy dời 2 mẹ con vô 1 nơi kín đáo, đừng để mấy con chó kia lại gần, không cho chó mẹ thấy mặt mấy con kia, đừng để chổ có nhiều người qua lại, đừng cho người lạ vô coi nó, nhớ lót khăn và giữ nhiệt độ trong phòng cho ấm khi mẹ nó không ôm chó con .

Để yên 2 mẹ con đó, đừng lấy chó con ra ngoài, 2 tiếng vô đè chó mẹ cho con bú, nhưng đừng la nó, đừng ép nó quá, vuốt ve nó và từ từ dụ nó nằm xuống, hy vọng qua hôm sau nó tỉnh táo sau ca mỗ thì mọi chuyện sẽ không sao nữa .

Nếu chó mẹ không liếm con nó thì bạn nhớ lau hậu môn chó con thường xuyên, nếu không nó sẽ bị nhiễm trùng, lở loét, hay phân đóng khô kàm nó con không ỉa dưỡc sẽ chết .

Nhà mình không có người lạ, hiện mình giữ nhiệt độ cho chó con bằng đèn tròn 75w có điều chỉnh, chó mẹ rất khỏe, vết mổ bình thường không bị viêm nhiễm gì hết. Chó mẹ khỏe là do sáng hôm nay nó ăn uống bình thường và đòi ăn, sao nó lại vô tư vô tâm như thế, thấy ánh mắt nó nhìn con như kẻ thù.

Hiện mình lại làm ngược lại là lấy bông gòn thấm nước ấm lau cho chó con ngay bộ phận sinh dục thì nó tiểu nhiều và có phân, sau đó, mình lấy miếng bông đó chùi ngay bộ phận sinh dục của chó mẹ cho có mùi con, nhưng cũng chẳng khả quan gì hơn, Giờ mình cũng không biết làm gì hơn, cảm thấy bế tắc quá.

Tiêm 1 liều CATOSAL cho chó mẹ.
Có tác dụng kích thích trao đổi chất, giảm strees, phục hồi sức khoẻ. tạm thời như thế nhỉ............Thân
Mình có đọc loại thuốc đó ở đây và đã làm nhưng vẫn không thấy kết quả gì khả quan hơn.

Cảm giác thấy bản thân thất bại nhiều quá !!!

Mình có đọc loại thuốc đó ở đây và đã làm nhưng vẫn không thấy kết quả gì khả quan hơn.

Cứ từ từ rồi sẽ thấy khả quan thôi, chịu khó 1 chút, cứ 2 tiếng cho chó con bú mẹ nó 1 lần, thi thoảng cho chó mẹ liếm chó con, dần dần nó sẽ quen. Thân

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Nhà mình không có người lạ, hiện mình giữ nhiệt độ cho chó con bằng đèn tròn 75w có điều chỉnh, chó mẹ rất khỏe, vết mổ bình thường không bị viêm nhiễm gì hết. Chó mẹ khỏe là do sáng hôm nay nó ăn uống bình thường và đòi ăn, sao nó lại vô tư vô tâm như thế, thấy ánh mắt nó nhìn con như kẻ thù.

Hiện mình lại làm ngược lại là lấy bông gòn thấm nước ấm lau cho chó con ngay bộ phận sinh dục thì nó tiểu nhiều và có phân, sau đó, mình lấy miếng bông đó chùi ngay bộ phận sinh dục của chó mẹ cho có mùi con, nhưng cũng chẳng khả quan gì hơn, Giờ mình cũng không biết làm gì hơn, cảm thấy bế tắc quá.

Chào bạn,

Castosal chỉ là B12 và acid amin. Không là thần dược. Một số bạn gửi tin nhắn cho mình hỏi mua và dùng thuốc này. Xin thật lòng nói rằng thuốc này không phải rẻ và cũng không nên dùng bừa bải. Theo dược điển thú y Anh Quốc thì thuốc B12 chưa được có rõ ràng. Information as to its use in dogs is lacking.

Thuốc dùng trong thiếu máu do thiếu B12. Còn quảng cáo thì thuốc nào chảng nói tốt. Quang trong nhất là hiểu mình đang đưa thuốc gì và để làm gì vào cơ thể.

thienocb

Cứ từ từ rồi sẽ thấy khả quan thôi, chịu khó 1 chút, cứ 2 tiếng cho chó con bú mẹ nó 1 lần, thi thoảng cho chó mẹ liếm chó con, dần dần nó sẽ quen. Thân
Chó con lại gần là nó grừ grừ và táp chó con, làm gì nó có được cơ hội chó mẹ liếm bây giờ, đau đầu quá !!!

thienocb

Hình này là mới mổ xong :

Hình này là mới mang về nhà nhưng chó mẹ chưa tỉnh, nên khi để chó con vào lòng thì chó mẹ chưa phản ứng, ai dè khi nó tỉnh thì sự việc càng nên tồi tệ :((

tunxinh83

Member
Trường hợp này, em gặp ở vài con mèo nhà em đẻ. Thường đẻ non hoặc sẩy thai hoặc con yếu quá thì con mẹ cũng thường bỏ rơi con, không cho bú cũng chẳng chăm sóc, có khi còn cắn chết luôn. Không biết trường hợp này chó nhà bạn có giống mèo nhà mình không.

Cách xử lý của mình:

Cách thứ nhất: Bạn có thể cách ly hẳn chó mẹ với chó con, cho chó con ở riêng cùng đèn 75w của bạn, thỉnh thoảng cho nó ăn sữa tươi không đường đã đun sôi, đun hơi lăn tăn thôi, đừng đun già quá kẻo sữa đóng váng mà mất chất. Bạn có thể cho nó uống sữa bằng cách nhúng đuôi thìa ăn trứng vịt lộn rồi cho nó liếm (mất công đấy). Còn chuyện vệ sinh thì cứ lấy bông thấm ướt nước ấm ấm, lau vào hậu môn, bộ phận sinh dục, nó thấy ấm ấm ướt ướt là sẽ thực hiện công việc của nó ngay ^^ Thỉnh thoảng tra cho nó thuốc muối vào mắt nếu thấy mắt nó toét toét. Thuốc muối tra mắt có thể mua ở các hiệu thuốc giá 1000 hay 2000 gì đó. Tra thuốc muối rồi lau sạch là được.

Cách thứ hai: Bạn có thể hỏi bạn bè hay mọi người trên mạng xem có nhà ai có Chihuahua mới sinh không, nếu có thì xin phép người ta cho gửi nhờ cún con, Chihuahua mới đẻ đó sẽ thay mẹ đẻ nó chăm sóc nó tốt hơn đấy.

Chúc bạn sớm tìm được giải pháp tốt nhất cho cún!

thienocb

Trường hợp này, em gặp ở vài con mèo nhà em đẻ. Thường đẻ non hoặc sẩy thai hoặc con yếu quá thì con mẹ cũng thường bỏ rơi con, không cho bú cũng chẳng chăm sóc, có khi còn cắn chết luôn. Không biết trường hợp này chó nhà bạn có giống mèo nhà mình không.

Cách xử lý của mình:

Cách thứ nhất: Bạn có thể cách ly hẳn chó mẹ với chó con, cho chó con ở riêng cùng đèn 75w của bạn, thỉnh thoảng cho nó ăn sữa tươi không đường đã đun sôi, đun hơi lăn tăn thôi, đừng đun già quá kẻo sữa đóng váng mà mất chất. Bạn có thể cho nó uống sữa bằng cách nhúng đuôi thìa ăn trứng vịt lộn rồi cho nó liếm (mất công đấy). Còn chuyện vệ sinh thì cứ lấy bông thấm ướt nước ấm ấm, lau vào hậu môn, bộ phận sinh dục, nó thấy ấm ấm ướt ướt là sẽ thực hiện công việc của nó ngay ^^ Thỉnh thoảng tra cho nó thuốc muối vào mắt nếu thấy mắt nó toét toét. Thuốc muối tra mắt có thể mua ở các hiệu thuốc giá 1000 hay 2000 gì đó. Tra thuốc muối rồi lau sạch là được.

Cách thứ hai: Bạn có thể hỏi bạn bè hay mọi người trên mạng xem có nhà ai có Chihuahua mới sinh không, nếu có thì xin phép người ta cho gửi nhờ cún con, Chihuahua mới đẻ đó sẽ thay mẹ đẻ nó chăm sóc nó tốt hơn đấy.

Chúc bạn sớm tìm được giải pháp tốt nhất cho cún!
Cám ơn bạn đã cho mình ý kiến, tuy nhiên, cách thứ 1 không thể được vì mẹ nó có sữa và "sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ" :). Hiện thời mình vẫn 2 tiếng 1 lần ép cho chó con bú no nê, tuy nhiên, vì chích kháng sinh nên sữa bắt đầu giảm và có lẽ mình sẽ cho nó bú dặm thêm.

Còn cách thứ 2 thì mình không thể gửi ai được và cách ghép đàn này cũng không phải chuyện dễ cho những người bình thường. Mình chỉ nghĩ vậy thôi.

Tình hình hôm nay là ngày thứ 2 mà vẫn không có tiến triển gì tốt đẹp hơn cả ngoài việc chó mẹ cứ đòi mình vuốt ve và đòi ăn thôi. Chó mẹ lại ít uống nước và không chịu uống sữa. Vì thế giờ lại đành ép nó uống sữa để có lượng nước cần thiết tạo sữa cho chó con.

Không biết tại sao mình đăng hình hoài mà không được ?

thienocb

Hình này là mới mổ xong :

Hình này là mới mang về nhà nhưng chó mẹ chưa tỉnh, nên khi để chó con vào lòng thì chó mẹ chưa phản ứng, ai dè khi nó tỉnh thì sự việc càng nên tồi tệ :((

sunshine1988

mình nghĩ nó thay đổi tính nết sau khi sinh. Bạn cứ cố gắng cho nó uống sữa mẹ, khi nào bắt đầu hết thì thôi. Với cả con mẹ nhiều bầu sữa mà chỉ có 1 con. Sữa nhiều sẽ cương bầu sữa, cảm giác rất đau và khó chịu. COn mẹ lại vừa phải mổ thì càng thêm đau. Sau bạn tự chăm sóc con con cũng được mà. Ngày trc nhà mình cũng tự nuôi 1 con cún còn chưa mở mắt mà vẫn lớn được. Bạn đừng sốt ruột quá. Cứ để từ từ nghĩ cách.
Chúc bạn sẽ giải quyết được vấn đề

Thu Huong

Member
Có lẽ cún mẹ lần đầu làm mẹ mà bị mổ đau nên phản ứng khác thường vậy, chắc bạn phải chịu cực chăm sóc cún con dùm nó vậy. Cún mẹ nhà mình lứa mới đây ( là lứa thứ 3 rồi) đẻ có 2 con mà chửa vú nên sữa rất nhiều, mà có 2 cún con bú thôi nên khó chịu, ít chịu nằm yên, nhưng vẫn biết chăm sóc con, liếm láp làm vệ sinh. Có lẽ cún mẹ của bạn khi bớt đau vết mổ sẽ bình tâm lại mà biết chăm sóc con, khi cún con cứng cáp 1 chút, sau khi mở mắt sẽ khả quan hơn đấy bạn.

Shakhi Viet

Active Member
Chó cũng như người đều chịu quy luật tương sinh, tương khắc. Tuy tương khắc xảy ra rất ít giữa mẹ với con nhưng dù sao thì ít có nghĩa là vẫn có. Lỡ không may rơi vào cún nhà bạn thì cố vượt qua thôi, bạn sẽ gặp may ở việc khác.

trangvnt

ôi, thương chó con nhà bạn quá. bây giờ chó con đó sao rồi, bạn post hình lên cho bọn mình biết tình hình nữa nha.

thienocb

Tình hình đến giờ này là 2 ngày rồi mà nó vẫn bơ con nó và vẫn chực cắn con khi con bò lại gần !!! Bất lực quá rồi !!!

Có ai gặp tình trạng này chưa vậy ? Nói cho mình biết để chuẩn bị tinh thần ạh !!!

zaimz

Member
"Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho trẻ nhỏ" - câu này chỉ ứng với người thôi bác ơi.
Có thể đối với động vật thì cũng có phần đúng nhưng em nghĩ là bác tự chăm sóc nó theo cách bà xã em nói ở trên hợp lý hơn đấy, tự chăm, đừng ép con mẹ với con con gần nhau nữa, nó đã stress lại càng stress hơn. Biết đâu nó "lỡ" ăn nằm với thằng phụ bạc nó nên giờ nó ghét "giọt máu" của thằng đó thì sao ;)