• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong từ sìn hồ

TaiVenh

Active Member
Tôi nhờ một ông anh trên VP mua hộ thuốc rồi tiêm dùm thôi.

Tiện nhất là bác cứ gọi BSTY cho yên tâm.

Thêm một con chó H'mông nhưng còn nguyên đuôi

Hôm nay mới chụp được chú này, các bác đánh giá nhé.

Em cộc này đã được 7 tháng (tính SN từ 2/9/2008) không biết đã cho nhẩy đc chưa các bác nhỉ. Em này có vẻ máu cưới vợ

Đã chụp được mấy cái ảnh post lên mọi người nhận xét ạ E tính nhầm nó phải được 10 tháng hơn rồi

cochmong

chúc mừng bác có con chó đẹp đấy, con này là vện lửa (có cả lông màu đỏ) phải không?

TaiVenh

Active Member
Em chỉ biết là vện thôi chứ không biết là vện lửa thế nào đâu
Bác update hộ thông tin về chiều cao, cân nặng cu vện nhé. Ông Alex xem ảnh thấy ổn nên hỏi thăm. Tks.

Nếu được xin bác cho vài dòng mô tả về tính cách nữa nhé.

Về việc kén vợ cho cháu nó, theo tôi hơi sớm bác ạ. Để qua 1 năm cho chín hẳn cũng không muộn. Có gì sang năm cho nhảy với Beo nhà tôi cũng OK.

Biết đo thế nào hay là căn cứ vào cái ảnh nó đang uống nước ở cái thùng sơn ấy chắc là nó cao đến 50cm không nhỉ. Thôi mai mình sẽ đo lại còn về tính cách thì cũng hung dữ với người lạ nhưng chỉ quát thôi à nó im ngay tuy không sủa nữa nhưng rất cảnh giác... còn gì nữa nhỉ bác cho tôi vài cái đầu dòng để test thử xem đối với nó nhé.

Chiều cao cân nặng

Tôi đã về đo chiều cao và cân nặng của nó như sau: Cao 55cm(đo từ bàn chân đến vai) còn cân nặng khoảng 16-18 kg nó có vẻ hơi gầy nếu ăn uống nhiều hơn khả năng em này sẽ nặng trên 20kg. Còn về tính tình thì nói chung là hiền lành với người nhà hung dữ với người lạ, Tôi cũng không biết dùng những tiêu chuẩn nào để test tính tình của nó. :D

Bác update hộ thông tin về chiều cao, cân nặng cu vện nhé. Ông Alex xem ảnh thấy ổn nên hỏi thăm. Tks.

Nếu được xin bác cho vài dòng mô tả về tính cách nữa nhé.

Về việc kén vợ cho cháu nó, theo tôi hơi sớm bác ạ. Để qua 1 năm cho chín hẳn cũng không muộn. Có gì sang năm cho nhảy với Beo nhà tôi cũng OK.

TaiVenh

Active Member
Tôi đã về đo chiều cao và cân nặng của nó như sau: Cao 55cm(đo từ bàn chân đến vai) còn cân nặng khoảng 16-18 kg nó có vẻ hơi gầy nếu ăn uống nhiều hơn khả năng em này sẽ nặng trên 20kg. Còn về tính tình thì nói chung là hiền lành với người nhà hung dữ với người lạ, Tôi cũng không biết dùng những tiêu chuẩn nào để test tính tình của nó. :D
OK cám ơn bác, tôi sẽ chuyển thông tin tới cho ông Alex. Nói chung với giống hmong cộc, con đực thì phải trên 18kg khi trưởng thành thì mới được bác ạ. Bé quá thì không tốt.

Bù lại con của bác có quả đầu thủ tạm ổn (hy vọng là phần sọ sẽ to ngang nữa khi lớn hết), tai vểnh, tỷ lệ cân đối.

Bác PM cho tôi số ĐT và địa chỉ, hôm nào rảnh anh em giao lưu nhé. Tôi muốn ngắm nó trực tiếp và gửi ảnh chuẩn để Alex xem. Tks.

TaiVenh

Active Member
Xin bổ xung ít ảnh cu Vện nhà bác bibong, chụp hôm thứ 7, 15/8/09.

Có vài thông tin thêm như sau:

Cân nặng: 18 kg
Chiều cao: 55 cm
Thân hình khá vuông. Lông màu vện, nền vàng đỏ rất đẹp. Chất lông đặc trưng của Hmong cộc: cứng, thô, đặc biệt ở phần lưng.
Khung hình hơi mảnh, lý do có thể do chế độ dinh dưỡng chưa hợp lý và khi chuyển vùng về bị ốm một trận xuýt chết.
Tai vểnh, mắt cọp, lưỡi đốm.
Tính cách: nhanh nhẹn, thích vận động. Quấn chủ và khá dữ đối với người lạ. Khứu giác và thính giác rất tốt. Trông nhà cực chuẩn (thực tế là cu Vện được nuôi cùng 1 chú CPQ nữa, nhưng luôn phát hiện ra người lạ trước và chú CPQ chỉ biết sủa hóng theo - chú PQ này trước đó còn không biết sủa :D)
Đầu thủ khá đẹp, mõm ngắn hơn Cọp và Beo :D. Hy vọng đến tầm 1,5 tuổi thì hộp sọ và bộ khung sẽ phát triển hết.

Và giờ là ảnh, kính các cụ:

mike1803

Member
Em vện này trông đẹp đấy bác ạh. Về màu lông thì có vẻ đậm giống chú vện của anh votanving đang nuôi thì phải. Em kết nhất khuôn mặt màu vện tối của nó , trông khá gấu bác ạh :-bd:-bd:-bd:-bd

Cảm ơn các bác đã khen ngơi. Tôi còn phải chăm sóc, dạy dỗ cháu nó nhiều để còn làm thông gia với bác Taivenh!

mike1803

Member
He he bác lại nhận làm thông gia bác TV thì em vện nhà bác phải " nhịn " hơi lâu đấy.
Bác không tin đến nhà bác Vểnh mà xem , có bao nhiêu bác đang xếp xính lễ đầy ngõ rồi đấy ạh :D:D:D

Cám ơn bác Hùng nhé, Thấy bác vất vả đội trời mưa gió cùng với bác TV nhiệt tình với em beo tác hợp đôi lứa!

hoangthuy

Member
Chó đẹp quá,nếu bác có bán thì em xin có 1 lời khuyên là đừng bán ra bên ngoài bác bibong àh,có gì thì bác hãy để lại cho anh em ở VP.Kiếm được chú chó ứng ý và đẹp đâu có dễ( khó hơn tìm vợ) hehehe.Em ít tuổi có nói ko phải mong bác bỏ qua