• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong từ sìn hồ

Thân chào các bác,
Tôi mới tậu đc con này từ sìn hồ do người dân tộc tặng, mọi người đánh giá dùm. Em nó mới được hơn hai tháng, nhưng sủa người lạ như chó nhớn. Quên các bác Lông của nó là màu vện có tí lông trắng(thạch sùng bám cổ). BỔ SUNG THÊM NƠI THƯỜNG CHÚ CỦA EM NÀY CŨNG Ở QUẬN LONG BIÊN CÁC BÁC NHÉ.

CENTIMET

Member
Cent không rành về giống chó HMong này , nhưng em này quả thật rất thu hút và đẹp theo cách nhìn của Cent
Màu lông tuyệt quá.

Chúc bạn chó chú chó đẹp nhé

thân
Centimet

KimCuong

Active Member
Nhóc H'Mông đuôi cộc này hình như là một thằng ku. Cảm ơn bác đã đưa thêm 1 cá thể dòng H'Mông đuôi cộc về bổ sung quân số của những anh em Vietpet đang nuôi H'Mông cộc đuôi tại Hà Nội.

Một thằng nhóc rất triển vọng của H'Mông đuôi cộc tại Hà Nội. Cảm ơn bác!

mike1803

Member
bác có chú chó đẹp quá,ước gì em cũng có người quen tặng em 1 chú như thế thì tốt quá.Chúc mừng bác nhé...

đẹp quá, chưa đủ 50 ký tự. Giờ chắc có lẻ là gần đủ rồi, tại vì giờ mới xong việc nên mệt, nên lười type ai ngờ cũng k tránh được. :). Qui luật là qui luật

cochmong

Con này của bác trông cũng đẹp, nhưng phải lớn hơn mới biết như thế nào. Bác xem có còn ai được tăng mà không muốn nuôi thì bảo em bê hộ(mua) nhé?

TaiVenh

Active Member
Em này có vẻ đẹp đấy bác ơi. Mặt có vẻ lỳ lợm, bản lĩnh.

Hình như chân em này hơi bị cong, có thể do thiếu can xi (bác xem mấy cái ảnh chụp từ phía trước mặt lại). Nếu đúng vậy thì em khuyên bác nên có chế độ dinh dưỡng phù hợp để khắc phục yếu điểm này của cháu nó. Bác có thể tham khảo các bài chia sẻ kinh nghiệm của anh em trong box này nhé.

PS: Bác ở Quận Long Biên thì hay quá rồi. Hôm nào bác bố trí cho anh em đến xem nhé. Hay là hôm nào giao lưu anh em nuôi Hmong cộc, bác ra chơi với anh em cho vui.

TA_HUA

Member
Bố trí thời gian off Mông cộc thôi bác Cụp tai ơi!!!! Lực lượng cũng khá hoành tráng rồi đó ạ, để anh em gặp gỡ giao lưu đánh giá lên kế hoạch gả vợ gả chồng cho chúng nó :D.

TaiVenh

Active Member
Bố trí thời gian off Mông cộc thôi bác Cụp tai ơi!!!! Lực lượng cũng khá hoành tráng rồi đó ạ, để anh em gặp gỡ giao lưu đánh giá lên kế hoạch gả vợ gả chồng cho chúng nó :D.
Báo cáo chú Hứa là địa điểm thì có rồi, mỗi tội là dạo này anh bận quá. Định weekend nào đó mấy anh em rủ nhau dẫn chó ra giao lưu, tán chuyện nhưng toàn bị đi công tác. Tuần này có vẻ như anh cũng phải đi rồi. Thôi chốt hạ weekend tuần sau nhé. Có gì sẽ thông báo sớm trên box này.

HOhangbac

Member
Báo cáo chú Hứa là địa điểm thì có rồi, mỗi tội là dạo này anh bận quá. Định weekend nào đó mấy anh em rủ nhau dẫn chó ra giao lưu, tán chuyện nhưng toàn bị đi công tác. Tuần này có vẻ như anh cũng phải đi rồi. Thôi chốt hạ weekend tuần sau nhé. Có gì sẽ thông báo sớm trên box này.

thế thì hay quá cuối tuần sau em cũng không phải làm nên đi được, đến hôm đó em mang Wave nhà em đi, mong được giao lưu cùng mọi người,
Bác TAIVENH nhất định phải mang đôi CỌP và BEO đi đấy nhé

cochmong

Có bác còn mông cộc vện như con này để em một con với trông nó cũng hấp dẫn lắm. Nhất là cái đuôi cộc ngồ ngộ! Nếu chó con bị chân cong như con này thì phải chữa như thế nào hả các bác ơi. Em đang có con phú quốc cũng bị chân còn cong hơn thế này(chân vòng kiềng) bác nào mách em cách chữa với. Thanks nhiều!

Cong chân chữa thế nào hả các bác chỉ dáo dùm tôi. Hiện tại còn một con mông không cộc nữa(còn nguyên đuôi) giống hệt con vện này, lớn hơn con vện này một chút cũng bắt từ sìn hồ về cùng chuyến do ông bạn đang nuôi. Bác nào có nhã ý nuôi để tôi dáo trước xem ý kiến nó thế nào vì nhà chung cư sàn gỗ lại còn nuôi chó thì không ổn. Rất cám ơn cả nhà về những lời khen ngợi. Thân chào!

TaiVenh

Active Member
@ bác cochmong: PQ nhà bác được mấy tháng tuổi rồi ạ? Nếu chó đã trưởng thành, bộ khung phát triển hết rồi thì em sợ là không chữa được đâu ạ.

Dưới đây là một số thông tin về cách bổ xung can xi cho chó , các bác tham khảo xem sao nhé.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9293

@ Hổ bằng Bạc: Anh sẽ cố ép để nhà chủ của Cọp & Beo mang đôi này ra chơi. Dù sao thì cũng gần nhà mà.

Mông cộc Giao lưu

Em này có vẻ đẹp đấy bác ơi. Mặt có vẻ lỳ lợm, bản lĩnh.

Hình như chân em này hơi bị cong, có thể do thiếu can xi (bác xem mấy cái ảnh chụp từ phía trước mặt lại). Nếu đúng vậy thì em khuyên bác nên có chế độ dinh dưỡng phù hợp để khắc phục yếu điểm này của cháu nó. Bác có thể tham khảo các bài chia sẻ kinh nghiệm của anh em trong box này nhé.

PS: Bác ở Quận Long Biên thì hay quá rồi. Hôm nào bác bố trí cho anh em đến xem nhé. Hay là hôm nào giao lưu anh em nuôi Hmong cộc, bác ra chơi với anh em cho vui.
Chào các bác, em ở ngay nguyễn văn cừ thôi. Nhưng thấy mọi người nói phải cho nó cách ly khoảng 2 tuần xem thế nào. Cũng muốn hỏi các bác xem chế độ tiêm phòng thế nào hả các bác?. Nhớn nhớn một chút hôm nào nắng dáo cho ae chúng cắn nhau tí . Hôm nọ nhóc con nhà em vừa tóm được con chuột nhắt(chắc con chuột này bị thương ở chân k chạy đc). Trước đây khi chưa mang nó về vẫn có con mèo xuống ị bậy từ hôm có cu cậu về mèo ta và lũ chuột k dám xuống chỉ loanh quoanh trên nóc nhà nhìn xuống.:cool:

Tuổi tiêm phòng

Về vấn đề tiêm phòng bác có thể tham khảo trong topic này nhé.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9047

Chúc thành công.
Cám ơn bác taivenh, tôi đã đọc topic của bác-thật bổ ích. Nhưng có một điều bác chỉ dùm là khi nào thì tiêm phòng được(ý tôi là mấy tháng thì tiêm đc)-sợ tiêm sớm quá H'mông cộc toi mất thì xong(Con cộc của tôi mới khoảng 2.5tháng).Cám ơn bác taivenh nhiều:-bd

TaiVenh

Active Member
Tôi xin trích lại đây để bác tham khảo nhé:

>>2 tuần sau khi mang về tới HN, nếu cún có thể trạng tốt có thể tiến hành tiêm phòng vắc xin. Theo hướng dẫn của chuyên gia, tôi chọn loại vắc xin phòng 5 bệnh. (tên các bệnh cụ thể sẽ xin dẫn ra sau).

5 tuần sau khi mang về HN, tiến hành tiêm phòng vắc xin lần 2. Lần này dùng loại phòng 7 bệnh, trong đó có cả phòng dại. Lần tiêm thứ 2 có tác dụng tiêm nhắc để phòng trừ triệt để một số bệnh phổ biến như parvo...

Nếu tiêm xong mũi thứ 2 và cún của bạn vẫn mạnh khỏe, nhanh nhẹn thì bạn có thể tạm thở phào và coi như đã thành công trong việc chuyển vùng cho cún cưng của mình.<<

Nếu cún của bác lúc bắt đã được 2,5 tháng tuổi thì theo tôi bác cứ mạnh dạn làm theo phần trích dẫn ở trên mà không ngại việc non tuổi. Đôi Cọp Beo của tôi lúc bắt về chỉ khoảng 1,5 tháng (già lắm là 2 tháng) nhưng tôi tiêm theo đúng lịch trên, vẫn OK bác ạ.

Chúc may mắn.