• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mông cộc sa pa

liensapa

Member
Theo tôi bảo tồn tại chỗ là cách tốt nhât, tôi đồng ý với bạn là cần phải tuyên truyền để đồng bào hiểu được giá trị của
giống chó này. Và chúng ta cũng cần tích lũy thêm kiến thức, kinh nghiệm, hiểu biết để quảng bá cho những giống chó Vn
đã đến lúc được coi trọng

TaiVenh

Active Member
Cám ơn ý kiến và tấm lòng của các bác đối với các giống chó thuần Việt. Chúng ta ai cũng muốn làm một chút gì đó cho đất nước, dù ít, dù nhiều. Với các kiến thức khoa học được trang bị và bổ xung hàng ngày, chúng tôi hy vọng là sẽ góp phần bảo tồn và phát triển giống chó Hmong cộc rất quí này.

@ bác Liên: Tuần cuối tháng 6 tôi có việc lên Sapa công tác. Bác chuẩn bị sẵn vài nồi thắng cố và 2 xe máy nhé. Sẽ chuồn họp để đi chơi bản với bác. Tài liệu bác cần tôi đã tổng hợp xong, khi nào lên sẽ tặng bác và các anh em trên đó. Hẹn sớm gặp các bác.

liensapa

Member
TAIVENH:Tôi mong một ngày gần nhất sẽ dẫn Vợ, Chồng A Phủ về HN để đi OFF với AE dưới đó.
Xin gửi thêm một số ảnh H'mông cộc đã chụp tại Chợ Bắc Hà

Em này có thể gọi là " Chó H'Mông cộc Bắc Hà.

Xin cảm ơn tất cả các bạn đã ghé thăm và có nghiều ý kiến hay trong chủ đề này. Xin phép E được đóng Topic này lại
Bạn nào cần thêm thông tin xin gọi vào DĐ cho tôi:0974999955 liensapa. Thân

KimCuong

Active Member
Dạo này em bận việc quá không theo dõi 4rum được nhiều. Giờ vào theo dõi Topic này thấy vui quá, dần dần anh em Vietpet đã thu thập được một số cá thể chó H'Mông đuôi cộc rồi. Theo thông tin em được biết thì các cá thể H'Mông đuôi cộc còn có rất nhiều trên các bản làng của một số dân tộc tiểu số vùng núi phía Bắc. Bà con họ nuôi nâng theo đúng bản sắc và đúng theo đời sống của họ. Chính vì thế mà chó Mông cộc được phát triển tự nhiên theo đúng quá trình phát triển vốn có từ xa xưa.

Có thêm là, anh em ta cố gắng phát huy những điểm mạnh trong tố chất của loài chó H'Mông đuôi cộc này và thêm 1 bước nữa là dần dần đưa được những cá thể xuất xắ,c về nuôi dưỡng tại đồng bằng để theo dõi đặc tính và tố chất của loài chó này có thay đổi và phát triển hơn nữa không.

@ Anh Liên Sapa: Khả năng tuần sau nếu điều kiện của công việc tại Văn Bàn cho phép, em sẽ lấy ngựa sắt phi lên Sapa gặp anh em nhé. Lâu lâu không lên thấy thèm nhiều thứ của Sapa quá. :-bd

TaiVenh

Active Member

Em này là thế nào bác ơi? Có tậu em nó không vậy? Cá nhân em nhìn thì thấy ổn phết :-bd

ChiThanh

Xin lỗi các bác, đọc các bài của các bác tôi thấy chán quá! Quanh đi quẩn lại chỉ lại chuyện săn được con này, con nọ chả thấy HMông cộc đuôi nó hay cái gì cả. Bác chịu khó cho xin cái phóng sự về con chó HMông cộc nó sống cùng bà con vùng cao thế nào để anh em biết giá trị thực của nó, kẻo lỡ có ai mang về lại bảo nó không biết ...dọn vệ sinh thì rách vịêc

Trông cái mồm nó giống " Quỷ " quá , chắc là dữ lắm đây, tưởng tượng ra mà bị e này đuổi chắc chạy te tua...hix
Ma nhỡ bác nào máu chiến mang về HN nuôi chẳng may em nó " thơm yêu" 1 cái có mà đền ốm đòn! Em là em sợ chó màu đen lắm , con nào cũng dữ . còn giống chó ta 4 mắt màu đen nữa nhảy!

bác LIÊN ơi bác có thể cho cháu địa chỉ vê` nhà bác ko a...............cháu ở KIM TÂN số nhà 078 NHẠC SƠN ......hôm nao` bác qua nhà cháu chơi cháu cho bác xem đôi chó nha` cháu đẹp tuyệt....:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

T

thinhban

Guest
em lên lào cai thấy nhiều con hmông cộc lắm nhưng gầy mo nhìn chán ko buồn nuôi trâng chúng nó khô lắm bác ạ

TaiVenh

Active Member
bác LIÊN ơi bác có thể cho cháu địa chỉ vê` nhà bác ko a...............cháu ở KIM TÂN số nhà 078 NHẠC SƠN ......hôm nao` bác qua nhà cháu chơi cháu cho bác xem đôi chó nha` cháu đẹp tuyệt....:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd
Chào mừng thành viên mới của Sapa :-bd. Nếu có thể thì bạn chụp ảnh và post hình đôi cún của bạn lên để anh em cùng giao lưu nhé.:-bd:-bd:-bd

TaiVenh

Active Member
Chào cả nhà cho em hỏi nha giá 1 em H'Mông đuôi cộc là bao nhiêu vậy em nhìn kểt quá định lên đấy làm 2 boy về nuôi
Giá cả thì cũng tùy vùng bạn ạ.

Ở chợ Đồng Văn thì khoảng 100k/cún, không phân biệt là giống gì :D. Đấy là dạo này đắt lên vì giá cả leo thang, chứ năm ngoái như mình được biết thì giá chỉ có khoảng 1/2 thôi.

Thực ra giá tiền không quan trọng, quan trọng nhất là thời gian, tâm huyết và công sức của mình bỏ ra để lên đến tận nơi. Nếu tính như vậy thì các cháu nó là vô giá ạ :p

KimCuong

Active Member
Giá chó Mông cộc trên Văn Bàn - Lào Cai bọn em thì 150k/chú, trước kia thì thấp hơn.

Nhưng thực tính ra các chi phí khác để mua được các em nó và các chi phí mang được về tới Hà Nội thì thật là toát mồ hôi.

Xin trích lại lời bác TaiVenh: "Thực ra giá tiền không quan trọng, quan trọng nhất là thời gian, tâm huyết và công sức của mình bỏ ra để lên đến tận nơi. Nếu tính như vậy thì các cháu nó là vô giá ạ." Thì quả thật là chính xác đó ạ.

Nếu có phiên chợ để anh em mình lựa chọn thì còn đỡ mệt. Chứ anh em ta phải leo qua mấy ngọn núi rồi tìm được một em cực kỳ ưng ý thì bằng mọi giá phải mua được. Em đã từng 23h00 mới xuống được núi để mang Mông cộc về Hà Nội cho anh em đấy ạ.

Hic! Nhưng nói thật phải tiếp xúc với dòng chó H'Mông cộc này rồi thì mới thấy được những tố chất đặc sắc của dòng chó này.

chú LIÊN ơi chu' có biết ở LAOCAI có ai chơi GSD ko ạ.........................nếu chú biết chú có thể cho cháu địa chỉ được ko ..........

liensapa

Member
Chào mừng bạn nguyenconghung đã gia nhập gia đình VIETPET.
Hiện tại mình cũng nuôi 01 GSD, chủ yếu là tích lũy kinh nghiệm. Có dịp lên sa pa liên lạc cho mình nhé

k790i

Member
Đã theo dõi bài xuyên suốt chủ để này , thật sự các em Hmong cộc này nhìn rất hay , nhưng chỉ mới thấy dáng ngoài và công khó nhọc của các thành viên khi đi truy tầm giống cho này . Nhưng có bác nào tâm huyết viết một bài chi tiết về các đặc tính của giống chó này không ? Các đặc tính mà vì sao các bác lại cho đây là giống chó hay , quý , và hiếm cần được bảo tồn ? Ngoài đặc điểm là giống chó khoanh vùng cố định , nguồn gen được giữ tốt , thì giống chó này nổi bật ở điểm nào . v . . v . . Tất nhiên là chỉ cần một bài tổng quan thôi , chứ không cần phải chuyên sâu . Vì ngay đến chó Phú Quốc là giống chó đã được phát triển tương đối mà vẫn chưa có thể có những chuẩn mực cố định nữa là .
Các anh cho một bài hay vào nhé , kẻo nếu không thì cái giống chó này nó biến thành thần thoại mất . Từ con lợn ỉ móng cái béo thế này , đến con chó săn Tây Ninh giỏi thế kia . . . từ từ nó chìm trong lịch sử , từ lịch sử lại biến thành thần thoại , rồi mai mốt nó biến thành huyền thoại luôn cũng không biết chừng . Mốt rồi chỉ còn người già kể lại .

TaiVenh

Active Member
Đã theo dõi bài xuyên suốt chủ để này , thật sự các em Hmong cộc này nhìn rất hay , nhưng chỉ mới thấy dáng ngoài và công khó nhọc của các thành viên khi đi truy tầm giống cho này . Nhưng có bác nào tâm huyết viết một bài chi tiết về các đặc tính của giống chó này không ? Các đặc tính mà vì sao các bác lại cho đây là giống chó hay , quý , và hiếm cần được bảo tồn ? Ngoài đặc điểm là giống chó khoanh vùng cố định , nguồn gen được giữ tốt , thì giống chó này nổi bật ở điểm nào . v . . v . . Tất nhiên là chỉ cần một bài tổng quan thôi , chứ không cần phải chuyên sâu . Vì ngay đến chó Phú Quốc là giống chó đã được phát triển tương đối mà vẫn chưa có thể có những chuẩn mực cố định nữa là .
Chào bạn. Các đòi hỏi của bạn là rất có lý. Tuy nhiên, vì phải tuân thủ những cam kết nhất định với Bộ Quốc phòng nên chúng tôi chưa thể đưa ra những thông tin chi tiết về giống chó này. Theo dự kiến thì tháng 7, BQP sẽ đăng ký chính thức chuẩn QG về giống chó Hmong cộc. Và sau thời điểm đó VP sẽ công bố tới cả nhà các thông tin chi tiết cần thiết.

Còn nếu để dùng vài lời mô tả các đặc điểm của Hmong cộc thì có thể túm gọn lại như sau: Trí thông minh; sức bền; tính cách độc lập.

LongNDG

Member

A Phủ chính là em :D Em chả rõ giờ nó bao nhiêu tháng tuổi, nhưng suýt nữa thì nó chui vào vali theo em về HN nếu không có sự canh chừng của chủ nhân (bác Thúy Sapa).

puk_inter

Member
Nhân tiện ở đây bác TV cho em hỏi các em cún đặc sắc của miền bắc như Mông cụt, Bắc Hà... có được các bác phát triển ở miền nam chưa ạ ?
Mong tin bác nhé!

TaiVenh

Active Member
Nhân tiện ở đây bác TV cho em hỏi các em cún đặc sắc của miền bắc như Mông cụt, Bắc Hà... có được các bác phát triển ở miền nam chưa ạ ?
Mong tin bác nhé!
Báo cáo bác là theo các nguồn thông tin mà em có được thì có vẻ như giống chó bản địa vùng Tây Bắc này khá hiếm tại miền Nam, nếu có cũng khó xác định được nguồn gốc và độ chuẩn của chúng (vì không có ảnh để xem xét). Một số bạn đã post ảnh một số chú chó cộc đuôi lên, nhưng khi đưa chuyên gia Nga xem thì đều không được chấp nhận.

Trong tương lai, sau khi công bố chuẩn về giống chó này và khi lực lượng tại HN kha khá, chắc chắn ae miền Bắc sẽ chia sẻ với các bác (nếu các bác vẫn còn hứng thú :D). Gì chứ các bác Bubba và Khiêm Tây Ninh đã đặt hàng rồi đấy ạ. :-bd

@LongNDG: Cám ơn chú pót ảnh A Phủ. Đôi mắt ku này trông ngầu quá. Nhưng quả tai có lẽ phải can thiệp ngay, để muộn sợ sẽ cụp mãi mãi.

puk_inter

Member
Năm rộng tháng dài, " đời ta ba, bảy đời hắn" :)) Mong sao những giống chó độc đáo của VN đều được phát hiện, bảo tồn và nhân giống rộng rãi khắp cả nước :praying: