• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mông cộc sa pa

Em này túm được ở đâu Nam ơi? Trôgn hơi bị ngon đấy.
Em này ở thị xã Phó Bảng anh ạ.. Con này dữ lắm! Nhưng cũng như con kia, rất nghe lời chủ. Theo em thấy con này vẫn chưa lớn hết, chủ nhà bảo chưa được 1 năm tuổi.

liensapa

Member
Em này thì đúng chuẩn là "cộc" đấy ạ, hộ khẩu em nó ở thị xã Phó Bảng - HG. Đây là thị xã nằm sát vùng biên giới Việt - Trung, ở bản này chủ yếu là người Hán sinh sống, nhà ở của họ toàn đắp bằng đất sét thôi nhưng em thấy tường nhà toàn 40cm và rất chắc chắn....Tiện thể giới thiệu luôn cho các bác về tình hình ở đó, sau này bác nào đi bắt chó thì nhớ ới em với..hị hị hị

Lão này đúng là "Thống lý Pá Cha" rồi . Em kết con này hơn cả, nó vừa đạt chuẩn trông lại rất hoang dã trên này người dân gọi là chó "Độc" vì nó nhiều tuổi và sống độc thân. Các bác tải thêm ảnh để AE tham khảo nhé.

Lão này đúng là "Thống lý Pá Cha" rồi . Em kết con này hơn cả, nó vừa đạt chuẩn trông lại rất hoang dã trên này người dân gọi là chó "Độc" vì nó nhiều tuổi và sống độc thân. Các bác tải thêm ảnh để AE tham khảo nhé.
Rất tiếc là em không chụp được kiểu nào thẳng mặt em này, vì nó dữ quá mà chủ nó thì không có đấy. Bác Liên nhận xét chuẩn đấy ạ, em này rất hoang dã đấy...

ngoc_anh

Member
Các bác xem đây có phải H'mong cộc đuôi không? Em này bẩm sinh cộc đuôi đấy (mẹ nó cộc đuôi đang có mang). Bọn này nhà chủ không cho ăn phải tự kiếm ăn nen nhát người lắm nhưng sờ vào người em nó táp liền chẳng ngại gì cả.

đuôi cụt khoảng 4 cm.

TaiVenh

Active Member
Ảnh chụp chưa đúgn tư thế nên hơi khó bình luận.

Tớ thử tham gia "bình loạn" nhé, có gì không phải xin thể tất.

Màu: Cóv vẻ như không chuẩn, vì Hmong cộc không thấy nói tới màu đen vàng
Mặt, đầu thủ: Mõm quá nhọn, dài.
Chân: Quá nhỏ, bàn chân kiểu hạ bàn khác hẳn với kiểu bàn chân của Mông cộc
Tính cách: Dút dát --> không ổn vì Mông cộc rất bản lĩnh, thậm chí nếu nuôi hoang kiểu này thì phải rất dữ là khác.

Kết luận của cá nhân: Đây dứt khoát không phải thuộc giống Mông cộc. Tuy nhiên, biết đâu có thể lại là một giống khác của VN thì sao?

ngoc_anh

Member
He he bác Taivenh nói chí phải. Em ở Ninh Thuận nhưng trong này cũng lắm chó cụt đuôi lắm. Con này thì không phải rồi nhưng cũng ít gặp con hình dáng giống chó H'mông. Bọn này may ra lên vùng Đơn Dương của Lâm Đồng thì còn có. Chó VN trên ấy cũng nhiều lắm và rất hay vì đa phần do đồng bào Chu Ru và C'Ho nuôi thôi. Các bác ngoài ấy đánh tiếng cho Mr Alex để có dịp vào đây tham khảo nhé. Khi nào có điều kiện em sẽ đưa vài hình ảnh bọn cụt đuôi trong này lên cho các bác thưởng lãm.

TaiVenh

Active Member
He he bác Taivenh nói chí phải. Em ở Ninh Thuận nhưng trong này cũng lắm chó cụt đuôi lắm. Con này thì không phải rồi nhưng cũng ít gặp con hình dáng giống chó H'mông. Bọn này may ra lên vùng Đơn Dương của Lâm Đồng thì còn có. Chó VN trên ấy cũng nhiều lắm và rất hay vì đa phần do đồng bào Chu Ru và C'Ho nuôi thôi. Các bác ngoài ấy đánh tiếng cho Mr Alex để có dịp vào đây tham khảo nhé. Khi nào có điều kiện em sẽ đưa vài hình ảnh bọn cụt đuôi trong này lên cho các bác thưởng lãm.
Tiện thể bác hỏi nên cũng xin bật mí với các bác luôn là Mr. Alex cùng đoàn của BQP đang tiến hành 2 chuyến khảo sát mới. Lần này là khu vực miền Trung Việt Nam. Trong năm nay kế hoạch của đoàn sẽ khảo sát hết các tỉnh miền Trung (tới Lâm Đồng thì dừng, để dành cho năm sau). Hy vọng là sẽ có dịp giao lưu với ae VP đủ cả 3 miền :D

liensapa

Member
Thằng này em chụp tại chợ tình sa pa, Các bác tham khảo

Em chưa kịp hỏi tuổi không biết có làm giống được không

BUBBA

Super *********
Béo thế này em e rằng đã bị thái giám hóa rồi bác Liên ạ.

Thủydx

Member
Con này bác Liên đưa lên và giật dòng title: Linh cẩu Việt Nam chắc dân tình tin sái cổ, hehe... có khi còn được đưa vào nghiên cứu như một giống chó mới khai quật ấy chứ.

TaiVenh

Active Member
Có lẽ chú mà bác Liên chụp đc là thái giám thật. Trông nghi lắm.

Mà chú này có cái "áo lông" ngộ quá cơ, nhìn như mặc áo gilet vậy.

Bác Liên chú ý nhé, nếu chú nó chưa công công, nhưng quá 7-8 tuổi rồi thì cũng không nên dùng nữa. Chọn trai bản khoẻ mạnh hơn bác nhé

liensapa

Member
Tôi cũng mới đi Chợ Bắc Hà về có chút quà cho anh em.
Em này 4 tuổi nhưng đã có thâm niên1 năm làm Thái giám

ngoc_anh

Member
Hic hic! Theo thằng em nghĩ thế này: các bác cứ lùng như thế liệu sau vài năm nữa có còn cộc đuôi H'mông nữa không. Các con đẹp các bác mang về HN hết rồi thì lấy đâu còn "bản sắc dân tộc nữa". Cứ thế này thì tận diệt hết chứ còn đâu. Hic hic đây có lẽ là bản tính của người VN mình hay sao ý. Cứ thấy "của lạ" là "bập" vào, cho đến khi hết lạ thì thôi. Ước gì ngài Alex không đưa hình các giống chó tìm được lên. Bắt đầu là chó Pq, rồi đến H'mông cộc đuôi. Không biết sau này đến bọn nào nữa đây.
Em có mấy dòng mong các bác suy nghĩ cho kĩ!

TaiVenh

Active Member
Hehe, bác NA hiểu nhầm bác Liên rồi. "Quà" đây nghĩa là ảnh chụp được đấy bác ạ. Chứ chó to đùng thế này, ai mà dám mua về nuôi. Giống này dữ kinh lắm, nuôi phải từ bé chứ không nó sực cho thì hỏng bét.

liensapa

Member
Em cũng chọn món quà vừa túi tiền của mình thôi ạ. May mà em đến sớm mới có chút quà, lúc sau quay lại đã thấy các thần tượng bị nhốt trong lồng sắt. sót ruột quá
Bạn NA. Tôi rất hiểu ý kiến của bạn nhưng theo tôi làm một việc gì đó có thể để bảo tồn các giống chó Việt Nam còn hơn là không trong lúc này. Thân

ngoc_anh

Member
Nếu vậy có lẽ chúng ta phải vận động cho đồng bào trên đó hiểu được giá trị của chúng thôi. Theo ý kiến của tôi trước hết chúng ta phải có một loạt phóng sự ảnh, video clip để tuyên truyền giá trị của chúng. Nhưng để làm được điều đó cũng cần nhưngc chú chó đã được dạy dỗ và cống hiến cho đất nước trong đội cảnh khuyển... Tôi nghĩ như thế mới đỡ phần nào các công công và số lượng chúng nó mới được tăng dần. Có thế VN mình mới nổi danh các giống chó được. Các bác thấy thế nào?

Songbac

.....................
Thôi đừng vận động các bác ạ, ở trên đó cứ để phát triển tự nhiên, ai muốn nuôi làm cảnh cứ nuôi, ai muốn dậy dỗ cứ dậy, ai muốn bảo tồn cứ bảo, ai muốn làm gì thì làm,.v.v...... Hiện nay việc thiết thực là vận động bà con vùng cao xóa mù đã khó lại thêm vận động cái này nữa :) em thấy nó thế nào ấy.

Anh em Vietpet bây giờ không thể đóng góp hết tất cả các mặt như đã nêu ở trên, chỉ một phần rất nhỏ thôi. Hiện tại thực tế mình tiếc, mình mong muốn bảo tồn thì tự thân vận động bản thân trước chứ....... trông chờ làm sao được vào các cơ quan đoàn thể để làm cho chúng nổi danh được. Thời gian dài dài may ra thì được đấy ạ :)

Songbac

.....................
Thằng này em chụp tại chợ tình sa pa, Các bác tham khảo

Em chưa kịp hỏi tuổi không biết có làm giống được không
Mới đầu nhìn lướt con này em cứ tưởng bà con sợ nó lạnh khoác cho nó cái bao tải :D mặt của nó lúc sủa giống mặt gấu thật đấy, lạnh lùng, sát thủ