• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó đốm, những ai đang nuôi chó đốm nhỉ??

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Dalmatian có mặt ở Hà nội từ bao giờ ?

BS Báu ơi, em search hình này trên mạng, nó còn chú thích rõ ràng là Dalmatian mà, em thấy GD cái mõm của nó hoành tráng hơn cơ, không biết thế nào nữa, hehe
Em cũng rất ấn tượng với chó đốm qua bộ phim 101 chú chó đốm, nhưng quan trọng là tính cách của chúng thế nào nữa, anh em trao đổi nhiệt tình nhé, hy vọng không xa chúng ta có hội chó đốm hoành tráng như CPQ, Rot, GSD...:-bd
Ah ! Có thể tôi đã nhầm, xem lại thì đúng Dalmatian thật. Trông hoành tráng đấy chứ ! Anh em nào thích Dalmatian vào đây hội họp ngay đi.

Dalmatian có mặt ở Hà nội từ bao giờ ?

Vào cuối thời kỳ "cơn sốt chó Nhật , người ta thấy có những chú chó đốm xuất hiện ở Hà nội. Lúc đầu, chỉ có vài phi công và Tiếp viên Hàng không Vietnam Airlines mang xách tay về từ Âu Châu và nuôi tại những biệt thự sang trọng hiếm hoi vào những năm 90. Sau rồi thành "mốt" chơi của " nhà giầu", giá chó 3 tháng tuổi lên tới 200- 250 USD / con ( tương đương với nửa cây vàng ).

Hồi đó Vận tải Hàng không và đường sắt Nga - Trung chưa thông thường như hiện nay, người Trung Quốc có nhu cầu cao nhập giống chó Dalmatian. Có Cầu ắt có Cung ! Thế là xuất hiện một số đường dây buôn chó Dalmatian mua cực rẻ từ các chợ Nga, transit qua Việt Nam rồi sang Tàu ! Nhiều chủ nuôi chó Nhật cũng hy vọng " tới thời chó Đốm !", họ mua và nuôi để nhân giống. Chó đốm sinh sản rất mắn, trung bình 8-10 con một đàn, dễ nuôi nên với giá nửa cây vàng một con giống là vô cùng hấp dẫn. Thế là rất nhiều chó Dalmatian Made in Vietnam đã ra đời.

Nếu văn minh nuôi vật nuôi thời đó được như bây giờ thì cũng không có gì đáng nói. Nhưng mục đích chính chỉ là kinh doanh thu lợi, không yêu thương, tình cảm với vật mình nuôi thì khi chó đốm ...rơi giá, chỉ đắt gấp 2- 3 lần một con chó ta do đường Nga - Trung đã thông thương, các chủ nhân giống chó bỏ dần, thậm chí chẳng buồn lấy giống khi chó động dục. Đâu đó chỉ còn những người thực sự yêu quý cún của mình mới nuôi.

Hiện nay tuy không rầm rộ, nhưng đã có nhiều bạn trẻ chuộng chó Dalmatian. Các bạn hãy thông tin và chung sức phát triển giống chó đáng yêu đã từng đi vào huyền thoại về "101 chú chó đốm".

duyanhpt

Member
em cũng đang muốn nuôi chó đốm, hôm trước em đi xem 1 em, tầm 3 tháng, họ bảo em 1tr7. Giá cả thế có đc ko ạ
Giá cả cũng khó nói được lắm bạn ơi, chủ yếu là nhìn mình có thích và yêu nó không thôi. Mong hội chó đốm phát triển lớn mạnh

Thủydx

Member
Giống này lông ít mà vẫn rụng ghê thế à cả làng ơi, về khoản này là bị trừ điểm rồi, mình vốn lười biếng mà:D

Đúng rồi bạn à, Đốm rụng lông nhiều nên người ta vẫn ngai nuôi đốm, nhất là những gia đình co Baby, sợ ảnh hưởng sức khỏe!

BE_CU*NG

Mình cũng vừa nuôi một bé, dễ thương lắm, mà quậy cũng dữ lắm. Vào đây tìm xem có topic nào để em nó tham gia mà tìm hoài hổng thấy, buồn quá. Mấy anh chị mau mau lập hội Dalmatian đi, để em nó còn được đi off để giao lưu nữa nhé!!!
Hình của bé nhà em đây

Hy vọng là bạn sẽ hợp sức cùng anh em, chỉ cần là đam mê từ từ ước nguyện sẽ được thôi!

thành lập clb dalmatian di nao`. ý kiến rất hay và hữu ích cho những bạn thích nuôi chó đóm (hí hí )

cho mình hỏi chút
nuôi chó đốm trong nhà (cũng đủ tiện nghi mát mẻ )nhưng không có sân vườn liệu có thích hợp không nhỉ

Quan trọng là 1 ngày bạn có thời gian dắt chúng đi dạo không? Nhà không có điều kiện sân vườn nhưng mình vẫn phải cố gắng cho Đốm tắm nắng sáng và dắt đi dạo mỗi tối. Thân!

yeah .chó đốm 1 năm rụng lông 2 lần .như vây đâu phải là nhiều
vì vậy chó đốm rất hoàn hảo rồi.mọi người cùng ủng hộ hội chó đốm đi nào
khà khà

Ý định thì vẫn là ý định các bác ạ! Việc muốn thành lập 1 CLB rất phức tạp không đơn giản đâu! Với số lượng ACE chơi Đốm như hiện nay thì không phải là nhiều và không mạnh nên việc thành lập CLUB không dễ!
Mình nghĩ tạo 1 Topic chỉ nói về Đốm thì cũng là 1 sân chơi dành cho Đốm rồi!

mình đang thắc mắc làm thế nào để phân biệt được chó đốm thuần chủng và không thuần chủng nhỉ

randy_lu1990

em thấy cách để cho chó Đốm dữ là cho ăn thịt bò sống nhiều vào sẽ làm cho Đốm máu nóng ,và nên cho em nó giao lưu sức khỏe với chó hàng xóm sẽ tạo nên cho Đốm 1 tính hiếu chiến

ăn thịt bò sau mà chịu nỗi bạn còn thức ăn nào rẽ hơn không.
hôm qua mình dẫn 2 đốm đi chơi bị đàm chó (4 con) của hàng sớm cắn que dòn luôn buồn ghê, bây giờ nó đi cò cò cả hai con luôn, nhìn thì thấy nó giữ lắm nhưng thực ra nó hiền như cụ bột vậy,

em thấy cách để cho chó Đốm dữ là cho ăn thịt bò sống nhiều vào sẽ làm cho Đốm máu nóng ,và nên cho em nó giao lưu sức khỏe với chó hàng xóm sẽ tạo nên cho Đốm 1 tính hiếu chiến
Cái này thì thật sự là mình không biết! nhưng mình nghĩ không nhất thiết phải là thịt bò, vẫn có thể tập cho chó dữ bằng nhiều cách!
Nhưng mình nghĩ một con Chó thân thiện và thông minh là tốt!

ăn thịt bò sau mà chịu nỗi bạn còn thức ăn nào rẽ hơn không.
hôm qua mình dẫn 2 đốm đi chơi bị đàm chó (4 con) của hàng sớm cắn que dòn luôn buồn ghê, bây giờ nó đi cò cò cả hai con luôn, nhìn thì thấy nó giữ lắm nhưng thực ra nó hiền như cụ bột vậy,
Lâu nay mới thấy bác xuất hiện!
Ái chà cái khoản này có vẻ Đốm nhà bác thân thiện quá! :))
Nhà em cũng có Đốm, hiền với người nhưng lại Dữ kinh khủng khi gặp đồng loại, thành tích là đã từng cắn Boxer tứa máu ạh! (Tiếc là không còn ảnh cho bác xem vì máy bị Virus)

mình có lên nhưng không vô phần này, mấy hôm nay đang thương lượng với anh trí bên vũng tàu để mua một em doberman cái màu nâu khoang 1,5 tháng tuổi. đinh trong tuần này đi vũng tàu bắc nó về, sắp tới mình sẽ kiếm thêm một em doberman đực nữa. mình sr4 có hai cặp chó tuyệt vời luôn,

Bác có ý định thế thì còn gì bằng bác nhỉ! Bác cứ tiến hành nhanh nhanh đi nhé! Có gì anh em mình kề cận ghé nhau cũng nên!
Em ủng hộ bác nhiệt .. tính luôn!
:)) =D>

randy_lu1990

Em rất thích chó Đốm tại sao Diễn Đàn ko có Góc của chó Đốm

em rất thích chó Đốm tại so diễn đàn ko có góc cho chó Đốm để những ai yêu thíc loài chó này có cơ hội trao đổi kinh nghiệm với nhau..... ai có ảnh của Đốm cứ post lên cho anh em thưởng thức... mong là trong dịp tới sẽ thấy Góc chó đốm trên diễn đàn:D