• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó đốm, những ai đang nuôi chó đốm nhỉ??

Thủydx

Member
Mình đang muốn tìm hiểu về chó đốm, nhìn hình thức rất kết, nhưng tính cách không biết thế nào, mà tìm mãi trên diễn đàn không thấy có hội chó đốm, những ai đang nuôi xin mời vào đây trao đổi nhé.
Cảm ơn nhiều.
Một số hình ảnh chó đốm:

Đốm và Doberman:

simba

Member
mình cũng đang nuôi 1 em đốm cái :D .

Chó Đốm nói chung tính tình ôn hòa , thông minh , thích nô đùa , thể hình thuộc dạng trung bình thông thường từ 20-30kg .

HÌnh thức thì tương đối ưa nhìn :)

Mình ủng hộ việc thành lập hội chó Đốm , hy vọng sắp tới sẽ có Club's Dalmatian cho những người thích chó đốm có cơ hội gặp gỡ giao lưu :D

Thủydx

Member
Cảm ơn bạn simba đã ủng hộ, mình nghe một số người nói chó đốm quá hiếu động và khó dạy, khi thả ra là chạy tít mù, khó mà gọi lại được.:D
Không biết khả năng trông nhà của nó thế nào nhỉ, hay chỉ nuôi làm cảnh thôi:confused:

l0ve_d0g

Member
Em cũng rất thích chó đốm vì nhìn bọn nó rất là đáng yêu :D(Cái mặt và tai nhìn giống giống lab).Thân hình thì có thể nói quá đẹp rồi.Màu sắc cũng tuyệt.Nhưng do cái bọn này là phải chạy nhiều mà em không có nhiều thời gian nên không nuôi được bọn này.Ủng hộ việc thành lập CLB Dalmatian Vietpet.Chó đốm em thấy cũng khá nhiều người nuôi để trông nhà được đấy bác Thuỷdx ạ.Nói chung Dalmatian thật sự tuyệt nếu có điều kiện nuôi (Đánh giá của em có hơi thiên vị vì em kết bọn này lắm :p)

P/s:Nghe nói Mod KimCuong có 1 em đốm tuyệt lắm để ở đâu ấy nhỉ?Vào ủng hộ việc thành lập CLB Dalmatian đi mod KC :D

duyanhpt

Member
chó đốm là giống hiền lành , dễ mến, thích đùa giỡn. Còn việc thả ra mà chạy tít mù và trông nhà thì ta phải dạy thôi, nói chung là đốm cũng dễ dạy. Mình cũng nuôi 1 em đốm cái.

simba

Member
như đã nói , chó Đốm là giống chó hiền lành , vui tính , hiếu động nên việc thả ra pé chạy tung tăng đùa giỡn là đương nhiên rùi :D , còn chạy mất tiêu luôn thì cái đó tùy người chủ dạy thôi à , không phải tại con chó đâu .

Về việc trông nhà thì chỉ tương đối thôi , pé chỉ sủa chứ rất ít khi cắn người , trừ khi bị đe dọa thái quá thôi , nếu chỉ tính riêng phần trông nhà thì chó Đốm có lẽ đứng hạng ... bét :((

Cái này không phải chỉ tại con chó mà phần lớn xuất phát từ người nuôi ( đa số luôn ) do chó Đốm khá dễ thương nên từ nhỏ ai cũng thương yêu , người lạ thấy nó cũng mến nên tính tình của nó hiền hòa , dễ gần gủi :) cho nên trông nhà không tốt bằng các giống chó dữ như Phú Quốc hay Rott . Nếu muốn huấn luyện cho chó Đốm dữ để coi nhà thì cái này bạn nên tham khảo topic "Huấn luyện chó dữ thành hiền , chó hiền thành dữ " đã đăng trên VietPet nhé .

Hy vọng sẽ sớm có Club dành cho chó Đốm :) , lúc đó mọi người có thể trao đổi kinh nghiệm dễ dàng hơn .

wayalfa

trông mấy con chó đốm thật quý phái, đây đúng là các vị qúy tộc trong họ nhà chó

Ngày trước ở Diễn đàn cũ, tui cũng đã từng đề cập nên tạo 1 sân chơi riêng cho những ai yêu Đốm, hoặc ít thì ghép Đốm với Boxer chẳng hạn. Nhưng nhìn lại sự ủng hộ chẳng mấy ai, thế nên việc lập Club không đơn giản. Hy vọng ý nguyện sớm thành hiện thực! Anh em mạnh dạn ủng hộ là Ok mà!

Thủydx

Member
Topic này :nailbitting: đã post nhầm rồi các bác! Nhờ Modd chuyển sang đúng chỗ thôi!
Thực sự mình nhìn mấy con đốm rất ưng ý, vì mình thích những con như vậy, dáng thon, khoẻ, nhanh nhẹn và lông sát thân, sạch sẽ. Đang muốn tìm hiểu thêm xem tính cách nó thế nào. Nhưng có vẻ mọi người không nhiệt tình lắm, không biết có phải có ít người chơi chó đốm trong VP không nữa.:confused:

duyanhpt

Member
Thực sự mình nhìn mấy con đốm rất ưng ý, vì mình thích những con như vậy, dáng thon, khoẻ, nhanh nhẹn và lông sát thân, sạch sẽ. Đang muốn tìm hiểu thêm xem tính cách nó thế nào. Nhưng có vẻ mọi người không nhiệt tình lắm, không biết có phải có ít người chơi chó đốm trong VP không nữa.:confused:
chắc là người nuôi đốm không nhiều Thủydx à , với lại để nhân giống cũng khó.

chắc là người nuôi đốm không nhiều Thủydx à , với lại để nhân giống cũng khó.
Anh nói nhân giống cũng khó là sao? Anh nói rõ hơn xem!
Đây là loại đa phần "rất quậy"! nhưng cũng rất ngoan, dễ bảo, ôn hòa!
Mình cũng đang có nhu cầu tìm 1 em Đốm Cái (trưởng thành càng tốt vì không có nhiều thời gian chăm) anh em nào biết chỉ dùm! Thanks!

Người chơi chó đốm có lẽ là ít thật! Nhưng theo mình thì không ít đến nỗi không thể lập 1 sân chơi riêng cho Đốm. Vì đa phần theo thị hiếu và lớn mạnh trong phong trào của các giống chó khác!
^:)^ Phương rất hy vọng Anh em chúng ta, những người yêu Đốm, hãy dành cho Đốm sự yêu mến chọn vẹn, hãy hợp sức lại >:D< để đem đến sự công bằng cho loài chó đáng yêu này!

To Thủydx : Phương nghĩ bạn nên đề xuất Admin chuyển Topic này về đúng vị trí nó sẽ có tác dụng! Thân!

duyanhpt

Member
Anh nói nhân giống cũng khó là sao? Anh nói rõ hơn xem!
Đây là loại đa phần "rất quậy"! nhưng cũng rất ngoan, dễ bảo, ôn hòa!
Mình cũng đang có nhu cầu tìm 1 em Đốm Cái (trưởng thành càng tốt vì không có nhiều thời gian chăm) anh em nào biết chỉ dùm! Thanks!
Mình nói không rõ , nhân giống khó là vì người nuôi ít và không gần nhau nên việc nhân giống gặp nhiều khó khăn. Mình cũng có 1 em đốm cái đã bỏ qua 1 kỳ cũng vì vấn đề tìm cho đực

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ảnh đầu không phải là chó dalmatian ( chó đốm ) mà là Great Dane mà ta thường gọi là chó ngao.

Dalmatian rất hiền lành thân thiện, nếu ai đã từng xem bộ phim "101 chú chó đốm" đều ấn tượng và cảm tình với giống chó này.

Tôi thấy topic này rất hay, anh em cần thông tin những con chó đốm để giao lưu và nhân giống, Không ít người ưa chuộng giống chó này.

Thủydx

Member
BS Báu ơi, em search hình này trên mạng, nó còn chú thích rõ ràng là Dalmatian mà, em thấy GD cái mõm của nó hoành tráng hơn cơ, không biết thế nào nữa, hehe
Em cũng rất ấn tượng với chó đốm qua bộ phim 101 chú chó đốm, nhưng quan trọng là tính cách của chúng thế nào nữa, anh em trao đổi nhiệt tình nhé, hy vọng không xa chúng ta có hội chó đốm hoành tráng như CPQ, Rot, GSD...:-bd

em cũng đang muốn nuôi chó đốm, hôm trước em đi xem 1 em, tầm 3 tháng, họ bảo em 1tr7. Giá cả thế có đc ko ạ