• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cello von der Rheinhöhe...ngày ấy....bây giờ....!!!

Status
Không mở trả lời sau này.

Loch2009

Member
Sai rồi bạn, có những cao thủ GSD nhưng họ không lên vietpet đâu, bạn có dám bỏ ra hơn 250 triệu VND để bắt một đôi GSD ko, trước khi phát biểu thì nên xem lại mình định nói gì
Đồng ý với bác. Em từng gặp nhiều đại gia rồi. Họ cũng thích nuôi chó. Nên được biếu và mua nhiều em đắt lắm. Nếu là dòng GSD thuần chủng thì bằng cả con Civic đấy ạ!

Loch2009

Member
... Cello thật ấn tượng. Theo em ở vị trí mới này nó mới phát huy hết được ý nghĩa của 1 con đực giống.
Không phải con đực nào cũng nhảy được đâu bạn. Hi vọng em nhó nhảy tốt. Ngày xưa mình nuôi 1 em GSD nhảy. Một phát nhảy cũng ít nhất là có 9 cháu.

Loch2009

Member
em Cello nhìn rất có triển vọng, nói chung là 1 em đực đẹp ở VN mình. về tiền thì em ko quan tâm miễn là phù hợp với mình. Bác sinhvatcanh cho xem hình đôi 250tr được ko ạ?
250 triệu tính ra đô khoảng 13 ngàn Mỹ kim. Chó con bên họ tính bằng cả ngàn đô bạn ạ. Huống hồ chi là một đôi, tính ra khoảng 7 ngàn đô một con. Đây là cái giá bình thường. Không tính đến chó giống đẹp cũng phải 1 con Civic = 1 em GSD.

250 triệu tính ra đô khoảng 13 ngàn Mỹ kim. Chó con bên họ tính bằng cả ngàn đô bạn ạ. Huống hồ chi là một đôi, tính ra khoảng 7 ngàn đô một con. Đây là cái giá bình thường. Không tính đến chó giống đẹp cũng phải 1 con Civic = 1 em GSD.
Chào các bác !
Mình xin gởi em này 6 tháng 5000 eu ( Dũng ND đang sở hửu ). Mình nghĩ 2 con như Cello 250 triêu nếu mua trực tiếp nước ngoài về không đủ đâu bạn à , trừ khi ai ở VN mình nuôi rồi chia lại thì giá chắc mềm hơn !
Cứ vui lên các bác nhé . Vui là 9 tiền là 10 . Hê hê !

tonhuanTB

Member
em nghĩ các bác cứ tốn tiền nhập hàng ngoại về rồi nuôi theo vẻ bề ngoài mà người Đức đã tạo dựng, mấy em GSD đạt thứ hạng cao đã có bác nhập về Vn nhưng thử hỏi các bác đã có ai tiếp tục huấn luyện, giáo dưỡng, phát huy được những nghiệp vụ mà nó đã học ở quê hương chưa?:)) hay các bác nhập về cho oai?:shame on you: Hãy phát triển bằng chính dòng sản sinh tại VN và các nuôi dạy, tạo dựng để con GSD nó có xa nguồn gốc vẫn có điều kiện phát huy khả năng sẵn có của nó. Để người Đức, Thái Lan hay Trung Quốc họ cũng nhìn và kính nể. Thử hỏi họ có đua nhau nhập như VN không? giá một GSD có cắt cổ người giầu và treo cổ người nghèo như ở VN không? Vài lời thật lòng nhưng lại động đến các bậc tiền bối, kính mong các bác bỏ qua cho em còn non dạ nhé.:praying::eek:h go on:

Chào bác tohuanTB, thấy đề tài bác tranh luận hay quá em xin góp ý mấy câu:
- Không biết bác có nuôi chó beg ko và nếu bác nuôi beg thì chắc beg của bác phải đẹp đúng ko ạh? Vậy xin hỏi chó đó bác bắt trong nước hay nước ngoài?Nếu bố mẹ nhập xin hỏi nhập ở đâu?Nếu chó bố mẹ ko nhập thử hỏi bác lấy chó đâu mà nuôi hay là giống chó beg của VN.
- Bác cứ bảo chó trong nước đi thi… ôi, VN chúng ta chưa đi thi GSD được nếu ko nhập những con chó chuẩn ở nước ngoài về đâu bác ah… Khắp cả nước đầy chó vượt size, vượt chuẩn. Hiện ở VN đầy rẫy chó lỗi khung xương (HD gì đó) và xương chậu ED (tầm hiểu biết như bác chắc biết các lỗi này) - Đây là những lỗi mà chó beg ở VN chúng ta hay bị nhất.. Đi thi sao nổi khi nó bị vậy hả ác? Chó của bác là do VN sản xuất, nòi của chó nhà bác là riêng Vn nên chắc ko bị phải ko ạh?
Hơn nữa nếu muốn có chó đi thi đoạt giải ở khu vực và trên thế giới thì bố mẹ phải chuẩn, đạt nhiều tiêu chí, trong đó có sinh sản thì mới chó ra đời những đàn con có tương lai đi thi được. Giờ mà cứ lấy mấy con chó trong nước thì có mà loại ngay vòng gửi xe… Cứ nói như bác chắc mất khoảng 70 năm kiên trì chọn lọc may ra được cái giải phong trào.
Mà bác tưởng chó trong nước không đắt àh? Chó sản xuất hàng loạt, năm hai lứa mà cũng 1000 USD kìa, cũng chả biết có lỗi gì ko nữa bác àh… Chả biết ai đang bóc lột ai bác nhỉ? Chó mua bị lỗi ko biết, cứ nuôi, cứ sinh sản - kiểu như vịt đẻ ra USD ấy mà – thì đến bao giờ hết lỗi…???? Mà GSD tính di truyền rất cao bác nhỉ?
Riêng em vẫn ủng hộ những người nhập chó đẹp về để sản xuất ra những chú chó con đẹp hơn bác àh… Dù sao họ bán chó giá cao cũng là vì công sức của họ bỏ ra, đáng được nhận. Còn em thực sự ko thích nhưng người có vài con chó nhập từ đâu đâu, mấy năm liền chả thay đổi gì, quay đi quay lại vẫn những con đó, không cải thiện đàn… Biết chó bị lỗi mà vẫn quảng cáo, kinh doanh… làm hại đến sự phát triển của phòng GSD VN. Như bác Khiêm ở TN, tuy giờ về ở ẩn nhưng trước đây, bác Khiem liên tục nhập khẩu nhưng con chó đẹp, có thứ hạng để cải thiện đàn chó của mình... mà chưa nghĩ đến lợi nhuận trước mắt đấy bác ạh
Không nhập chó ko phát triển phong trào được đâu bác àh? Phải ra ngoài học hỏi mới sáng ra được… cứ ếch ngồi đáy giếng thì khổ lắm… Đến Trung quốc và nhiều quốc già khác phải đi thuê giống, xin giống, nhập chó có thứ hạng cao về cải tạo đấy bác ạh.
Đôi lời mạo muội, có gì sai các bác thông cảm cho.

tonhuanTB

Member
em không sành về chó như các bác nhưng em thấy sản phẩm đời thứ ba made in ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT có kém gì hàng nhập đâu. Hôm nào rảnh các bác vô ghé thăm thì sáng thôi mà. Nếu có điều kiện thì mang luôn hàng nhập vào đọ thử biết ngay mà=)). Em có người bà con bên Đức bán hàng ngay cổng một trang trại nuôi và huấn luyện GSD, người ta bảo chó ở bên đó xin được chỉ mất tiền vận chuyển về thôi, cái loại mà về VN không tạo ra sản phẩm, thế mà vẫn rước cái đĩa thuỷ tinh về làm oai đấy. Thôi em chỉ nói vậy thôi, có gì không phải mong các bác bỏ qua kẻo lạc đề làm loãng topic thì mất vui.

Nói như bác thì người chơi GSD VN hãy mua và nuôi chó của bác Long LD để đi thi phải ko ạh?Dù sao cũng là ý kiến hay của bác NHƯNG THEO BÁC CHÓ NHÀ BÁC LONG CÓ BỊ LOI HD HOẶC ED ko ạh? Nếu không thì quả là niềm vinh dự của người chơi GSD VN... Vậy theo bác chó nhà bác LONG có nhập ko ạh? Ko nhập lấy đâu chó cho bác nuôi nhỉ?Ko nhập ko cải tạo được nòi giống đâu bác ạh.
Con chó đời thứ 3 của bác đã chụp Xquang để biết nó bị lỗi chưa bác mà có thể so sánh với hàng nhập? Hôm nào em mượn con nhập xuống đọ với chó của bác vậy... Nghe nói bác Hưng mới có mấy con chó xin được bên đó, em mạo muội mượn về xuống đọ với bác một phen cho biết.
Chuyện cải tạo giống nói lâu lắm bác nhưng ko có chó dẹp ko cải tạo đc đâu... một đàn chó trong nước may đc một con đẹp hơn chó nhập, đó là chuyện thường tình nhưng những con còn lại chắc gì đã đẹp hả bác? Mà con chó của bác mua giá bao nhiều, có đến 1000 USD ko bác, hay giá đại lý khác giá bán lẻ, hhihiihhi.... em chỉ mong nó rẻ em còn mua một nhóc và nếu rẻ thì người VN nên làm theo bác vậy.

Hôm nào bác xin được con beg bên Đức, báo em, em chịu tiền vận chuyển cho. Em cứ thắc mắc, ko biết con chó bác nuôi, ba đời trước của nó phải mua hay xin được rồi mang về VN nhỉ?

Đọc bài của TonhuanTB và Levinhphong mình thấy các bạn đều có những ý đúng của mình.
Một con GSD đẹp trước hết là không bị lỗi về HD và ED.Tiêu chuẩn về ED chỉ mới có vài năm nay ở Đức thôi còn tiêu chuẩn về HD thì có từ lâu rồi.HD là cấu trúc khớp xương của 2 chi sau cụ thể là xương háng,còn ED là cấu trúc khớp xương của 2 chi trước mà cụ thể là khuỷu của chi trước.Vậy như thế nào là bị lỗi?Chúng ta có thể hiểu như thế này:Tại các khớp háng và khuỷu thì khớp xương cấu tạo giống như một cái cối và một cái chày.Khi cái cối ôm sát cái chày,tạo ra sự trơn tru trong hoạt động đi lại của con chó thì khi ấy được gọi là a normal(a1),còn khi cái cối rộng hơn cái chày hay cái chày hoặc cối có hình dạng bất thường thì đến một lúc nào đó con chó sẽ gặp vấn đề trong sự đi lại,vận động giống như bệnh thấp khớp ở người.Như vậy là bị lỗi.Lỗi này mang tính di truyền cao.Tuy vậy không phải cứ con bố mẹ có HD/ED a1 mà con sinh ra không bị lỗi HD/ED,vì vậy bắt buộc những con chó đi sát hạch (Ankörung) đều phải làm xét nghiệm X-quang về HD và ED.Tạm thời tôi nghĩ ở Việt nam khi mà chỉ mới xét nghiệm xem có phải cúm A H1N1 hay không mà chi phí đã hơn 200 usd thì việc xét nghiệm HD/ED cho những con chó GSD sinh trưởng tại VN ta chưa cần nghĩ tới.
Còn việc nhập những con chó đắt tiền về VN với mục đích sinh sản làm giống đương nhiên là chuyện tốt nhưng theo tôi việc ấy giống như việc nhập BMW hay Mercedes về chạy ...Taxi thôi.Bởi vì trên thực tế chưa chắc con bố mẹ đẹp sẽ cho con đẹp và ngược lại.Hơn nữa việc một con chó GSD trở nên "đẳng cấp" ngoài những yếu tố di truyền còn phụ thuộc rất nhiều vào quá trình chăm sóc huấn luyện.Tôi lấy một ví dụ,bạn có một cặp bố mẹ đẳng cấp (có giá nhập rất cao),tôi có một cặp bố mẹ bình thường không có giải gì vì không được huấn luyện để đi thi nhưng có ngoại hình và lý lịch không thua kém (tất nhiên HD/ED OK-giá nhập bình thường).Khi chúng sinh ra thế hệ con cái theo logic chó con nhà tôi sẽ rẻ hơn của bạn,nếu như chó con nhà tôi được chăm sóc và huấn luyện tốt hơn của bạn sau đó đem đi show đã chắc "mèo nào cắn mỉu nào"! Nói như vậy không có nghĩa tôi không ủng hộ những người có tiền nhập chó "xịn" về nhưng tôi phản đối những người chỉ coi trọng "đẳng cấp" thái quá mà coi thường người khác.

Neapolitan

Active Member
Đọc bài của TonhuanTB và Levinhphong mình thấy các bạn đều có những ý đúng của mình.
Một con GSD đẹp trước hết là không bị lỗi về HD và ED.Tiêu chuẩn về ED chỉ mới có vài năm nay ở Đức thôi còn tiêu chuẩn về HD thì có từ lâu rồi.HD là cấu trúc khớp xương của 2 chi sau cụ thể là xương háng,còn ED là cấu trúc khớp xương của 2 chi trước mà cụ thể là khuỷu của chi trước.Vậy như thế nào là bị lỗi?Chúng ta có thể hiểu như thế này:Tại các khớp háng và khuỷu thì khớp xương cấu tạo giống như một cái cối và một cái chày.Khi cái cối ôm sát cái chày,tạo ra sự trơn tru trong hoạt động đi lại của con chó thì khi ấy được gọi là a normal(a1),còn khi cái cối rộng hơn cái chày hay cái chày hoặc cối có hình dạng bất thường thì đến một lúc nào đó con chó sẽ gặp vấn đề trong sự đi lại,vận động giống như bệnh thấp khớp ở người.Như vậy là bị lỗi.Lỗi này mang tính di truyền cao.Tuy vậy không phải cứ con bố mẹ có HD/ED a1 mà con sinh ra không bị lỗi HD/ED,vì vậy bắt buộc những con chó đi sát hạch (Ankörung) đều phải làm xét nghiệm X-quang về HD và ED.Tạm thời tôi nghĩ ở Việt nam khi mà chỉ mới xét nghiệm xem có phải cúm A H1N1 hay không mà chi phí đã hơn 200 usd thì việc xét nghiệm HD/ED cho những con chó GSD sinh trưởng tại VN ta chưa cần nghĩ tới.
Còn việc nhập những con chó đắt tiền về VN với mục đích sinh sản làm giống đương nhiên là chuyện tốt nhưng theo tôi việc ấy giống như việc nhập BMW hay Mercedes về chạy ...Taxi thôi.Bởi vì trên thực tế chưa chắc con bố mẹ đẹp sẽ cho con đẹp và ngược lại.Hơn nữa việc một con chó GSD trở nên "đẳng cấp" ngoài những yếu tố di truyền còn phụ thuộc rất nhiều vào quá trình chăm sóc huấn luyện.Tôi lấy một ví dụ,bạn có một cặp bố mẹ đẳng cấp (có giá nhập rất cao),tôi có một cặp bố mẹ bình thường không có giải gì vì không được huấn luyện để đi thi nhưng có ngoại hình và lý lịch không thua kém (tất nhiên HD/ED OK-giá nhập bình thường).Khi chúng sinh ra thế hệ con cái theo logic chó con nhà tôi sẽ rẻ hơn của bạn,nếu như chó con nhà tôi được chăm sóc và huấn luyện tốt hơn của bạn sau đó đem đi show đã chắc "mèo nào cắn mỉu nào"! Nói như vậy không có nghĩa tôi không ủng hộ những người có tiền nhập chó "xịn" về nhưng tôi phản đối những người chỉ coi trọng "đẳng cấp" thái quá mà coi thường người khác.
Vì vậy mới có phân biệt show dog và working dog . 1 breeder chuyên nhân giống show dog sẽ không bỏ nhiều tiền ra mua 1 con đoạt giải working . Working dog thì tinh thần và sự huấn luyện chiếm 1 phần rất quan trọng, trong khi show dog thì thể hình đẹp sẽ quan trọng nhất .

Và cả 2 thứ thể hình và thần kinh (độ thông minh, gan dạ ...) đều di truyền .

Chào bác thua HD, hai cái lỗi mà bác đưa ra mà chưa cần xét nghiệm là hai cái lỗi cơ bản nhất đấy bác ạh, chưa loại bỏ được hai cái này chưa đi thi được đâu, thị trong nước còn chưa được, đòi hỏi thi nước ngoài. Đôi chó của bác cho dù trong nước, đẹp mà bị dính hai lỗi này là đi rồi, còn chó của em nhập về đẹp lại ko dính, thi có kém tý vì ko được dạy kỹ nhưng em tin vẫn được cái giải khuyến khích còn chó của bác bị loại vì hai lỗi trên... Bác ở bên Đức chắc biết chứ ạh.

Như em Cello này, em nó về VN đã giúp dòng GSD ở miền Bắc mình tươi sáng lên tý đây bác ạh. Ko thể nói nhập chó như mua xe xịn về làm taxi đâu... Àh mà đôi chó của bác ở đâu nhỉ?Bố mẹ nó ko nhập về, chọn lựa mới có hai nhóc của bác nhỉ?hihihhih... Nói vậy bác lại đổ công của người sản sinh ra đôi cho của bác rồi.

Chào bác thua HD, hai cái lỗi mà bác đưa ra mà chưa cần xét nghiệm là hai cái lỗi cơ bản nhất đấy bác ạh, chưa loại bỏ được hai cái này chưa đi thi được đâu, thị trong nước còn chưa được, đòi hỏi thi nước ngoài. Đôi chó của bác cho dù trong nước, đẹp mà bị dính hai lỗi này là đi rồi, còn chó của em nhập về đẹp lại ko dính, thi có kém tý vì ko được dạy kỹ nhưng em tin vẫn được cái giải khuyến khích còn chó của bác bị loại vì hai lỗi trên... Bác ở bên Đức chắc biết chứ ạh.

Như em Cello này, em nó về VN đã giúp dòng GSD ở miền Bắc mình tươi sáng lên tý đây bác ạh. Ko thể nói nhập chó như mua xe xịn về làm taxi đâu... Àh mà đôi chó của bác ở đâu nhỉ?Bố mẹ nó ko nhập về, chọn lựa mới có hai nhóc của bác nhỉ?hihihhih... Nói vậy bác lại đổ công của người sản sinh ra đôi cho của bác rồi.
Xin chào levinhphong!
Bạn không thấy là mình nói ra chỉ là "ví dụ" thôi à,mà mình cho dù chỉ nói "ví dụ" vẫn nói là cả 2 cặp đều là chó nhập cơ mà.Tuy vậy thấy bạn quá chú trọng vào vấn đề HD/ED mà lại "quên" mất thực chất của vấn đề này như thế nào khi viết rằng "Như em Cello này, em nó về VN đã giúp dòng GSD miền bắc mình tươi sáng ...".Vậy em Cello làm tươi sáng cho dòng GSD miền bắc như thế nào?Hay cũng lại cho phối rồi đẻ ra một lũ con mà không ai biết được HD/ED có vấn đề gì không?Và theo như bạn thì có lẽ ở VN chỉ nên tồn tại những con GSD nhập mà thôi????Còn những con GSD sinh ra tại VN thì đều bị lỗi HD/ED hết cả???Hay là ở VN cũng đã xác định được HD/ED cho những con GSD sinh ra tại VN????Vậy bạn có biết ai,cơ quan nào đủ thẩm quyền chứng nhận HD/ED cho GSD không???
Trong bài viết trên của mình,mình đã cố tình giải thích như thế nào là HD và như thế nào là ED khi thấy bạn viết ED là xương chậu, HD là khung xương và lại còn "này khác" với bạn tonhuanTB!Mình xin lỗi khi nói rằng bạn mắc "bệnh" sính ngoại đến mức quên mất mình là người VN rồi đấy!

Có lẽ mình sính ngoại mà, nhưng đồng tiền mình bỏ mua chó bên Đức đúng với giá trị của nó chứ ko để mấy ông nhập chó "xin" bên Đức về, sản xuất ra còn rồi bán giá 1000 USD. Bác ko sính ngoại mà phải sang bên Đức sống sao?hi
Mình đưa ra hai lỗi mà con chó GSD thường gặp, và lỗi sơ đẳng để các bác hiểu... đó là cái mà VN hay gặp nhất. Đọc bài của tôi mà bạn ko hiểu sao? ngồi chỗ sáng ko nhìn đc chỗ tối, con ếch ngồi đáy giếng nên ko nhìn được cả bầu trời rộng lớn bạn ạh... tôi ủng hộ những người nhập chó với mục đích cải tạo dàn chó GSD của VN, để dần dần nâng tầm GSD VN lên và có thể di thi quốc tế. Fello hay con nào nhập về VN cũng vậy thôi, đều phối nhiều cả và vẫn cho ra những con chó đẹp đấy bác ah... đừng đổ công nó đi.

Ngẫm ra thấy rằng, cứ nhìn vào con chó những không biết lỗi sơ đẳng của nó thì cũng ngu muội quá. Không biết mấy CLB GSD nói riêng va Vietnam nói chung gia nhâp FCI,WUSV để làm gì nhỉ? Giờ nếu có Test HD va ED, không biết có bác nào mang chó của mình để Test ko nữa, hay mang đi test rồi về lại ko bán được chó con???????????? Giờ chả có ai kiểm định giống cả nên cứ sản xuất bét nhè, trong khi cứ kêu lên đòi chuẩn và đi thì trên khu vực và thế giới. Bác Thuần ở bên Đức chắc cũng mang ít nhiều chó về VN, ko biết có nào chuẩn, đúng khuôn, đúng size cho anh em học hỏi, cải tạo đàn chó ko? Chứ giá chó ở HD anh em mua toàn 18 - 22 triệu, chát quá...

Chim khôn kêu tiếng rảnh rang - Người khôn nói tiếng dịu dàng dễ nghe

Xin chào levinhphong!
Bạn không thấy là mình nói ra chỉ là "ví dụ" thôi à,mà mình cho dù chỉ nói "ví dụ" vẫn nói là cả 2 cặp đều là chó nhập cơ mà.Tuy vậy thấy bạn quá chú trọng vào vấn đề HD/ED mà lại "quên" mất thực chất của vấn đề này như thế nào khi viết rằng "Như em Cello này, em nó về VN đã giúp dòng GSD miền bắc mình tươi sáng ...".Vậy em Cello làm tươi sáng cho dòng GSD miền bắc như thế nào?Hay cũng lại cho phối rồi đẻ ra một lũ con mà không ai biết được HD/ED có vấn đề gì không?Và theo như bạn thì có lẽ ở VN chỉ nên tồn tại những con GSD nhập mà thôi????Còn những con GSD sinh ra tại VN thì đều bị lỗi HD/ED hết cả???Hay là ở VN cũng đã xác định được HD/ED cho những con GSD sinh ra tại VN????Vậy bạn có biết ai,cơ quan nào đủ thẩm quyền chứng nhận HD/ED cho GSD không???
Trong bài viết trên của mình,mình đã cố tình giải thích như thế nào là HD và như thế nào là ED khi thấy bạn viết ED là xương chậu, HD là khung xương và lại còn "này khác" với bạn tonhuanTB!Mình xin lỗi khi nói rằng bạn mắc "bệnh" sính ngoại đến mức quên mất mình là người VN rồi đấy!
Xin lỗi Bác ThuanHD,không biết bác có nhấn mạnh vấn đề quá không khi phang hẳn một cụm từ "một lũ con" theo như những gì tôi đã từng trải,cái cảm giác đỡ cho từng nhóc và các cô cún trong những lúc vượt cạn rất là thiêng liêng,nhưng cô cậu chủ nhỏ hay thậm chí là những anh lớn tuổi vẫn trang trọng gọi bẳng "nhóc ,chú,cô" hay những cụm từ bình dân thân thương "nó,hắn",không hẳn rằng cứ nuôi là phải vậy,nhưng đã lên đây với tiêu chí của chính diễn đàn đã có chúng ta hay anh hay bác có lẽ nên thể hiện bằng lời nhẹ nhàng chút,biết đâu hôm nay hay ngày mai lại có em út nào vào đọc thấy lại thắc mắc "sao con gọi con của milu bằng Em mà bác gì gọi bằng Lũ vậy bố?" chắc khó xử cho ông bố lắm nhỉ?
Đọc đến đoạn viết đó của bác tôi liên tưởng đến câu chuyện anh hay bác gì đó xách cổ em Beg ném vào chuồng trước sự ngỡ ngàng của anh chàng mê Beg chỉ vì muốn xem kĩ rồi mới mua.Người nuôi heo dù bán heo nhưng vẫn buồn vì họ vẫn nghĩ đến anh chàng vô tư ăn rồi lại nằm có khi lại ứa cả nước mắt khi chia tay anh chàng họ Trư kia ấy chứ.Vâng ai có đầu óc kinh doanh thì thật tuyệt nhưng có lẽ nên thể hiện chút gì đam mê và cống hiến(dù lòng không muốn) vẫn hơn chứ các bác nhẩy?
Ah cứ không tính đến những cái chuẩn không khéo lại cho ra kết quả hệ luỵ như một thời và hình như vẫn còn đến bây giờ"càng to càng chuẩn,càng gù càng có giá","TÔI BIẾT NHÀ TÔI CHƯA THỂ MUA ÔTÔ NHƯNG TÔI VẪN LẤY BẰNG B2" để sau này khi cần không phải lóc cóc đi nộp đơn rồi lại cắp sách vở......hay với tư tưởng như thế tôi sẽ bị chê trách rằng "SÍNH ÔTÔ =))" "mà quên mất mình là anh chàng nghèo rớt......"
Một chút riêng tư,một chút lạc đề mong các anh nhẹ tay......:eek:h go on:

Hung.tinhyeu

Active Member
Anh chị và các bạn vui lòng viết bài theo đúng chủ đề............Cello von der Rheinhöhe...ngày ấy....bây giờ....!!!

Xin chào levinhphong!
Qua câu hỏi của bác tôi trộm nghĩ hay bác mới là người sính ngoại,vâng chúng ta chưa làm được những điều đó nhưng không có nghĩa là không làm được,chắc cũng với suy nghĩ "Việt Nam không làm được" nên khi có các anh tâm huyết tìm đường gia nhập SV thì xủng xoẻng người theo kẻ chống.
=))hay là để khỏi mất công tranh cãi HD/ED nên chăng xây dựng hệ thống Beg cho riêng mình với dấu note "không cần HD/ED",theo bác mai này ông tây nào trót mê Phú Quốc rồi đeo đuổi theo chuẩn của ta khéo cũng bị treo biển "SÍNH NGOẠI" bác nhĩ?????????????????????????^:)^

Xin lỗi các bạn và các MOD vì không đúng chủ đề của Topic,nhưng mình thấy bức xúc khi có người bản thân thì chẳng biết gì về HD/ED nhưng lại hay cao giọng "dạy" người khác,rồi lại đem mấy con chó nhập ra loè thiên hạ, so bì với những con sinh tại VN mà cụ thể là hậu duệ của những con vom LongDalat của tonhuanTB,chụp cho cái mũ HD/ED,thật nực cười!
Khi một thực tế là chỉ những con chó nhập (mà không phải tất cả,những con nhập về VN lúc dưới 1 tuổi đều chưa được xác định) mới có điều kiện xác định HD/ED còn ở VN thì chưa có điều kiện,mà nói chuyện này có phải là làm khó cho những người ít tiền không có điều kiện chơi chó nhập không?
Diễn đàn này là sân chơi cho PET và những người yêu PET,không phải là DĐ chuyên của CLB GSD nên thiết nghĩ không nên có tư tưởng "của người này tốt của người kia xấu" mà ở đây tất cả đều đẹp,đều tốt,ít ra là đối với chủ nhân của chúng!

Nói thêm về HD/ED

Xin nói thêm với các bạn về HD/ED
Ở nước Đức:
-BS Thú y không có quyền tự "phán" về HD/ED của một con chó!
-Hiệp hội chó SV không có quyền tự "phán" về HD/ED của một con chó!
BSTY chỉ có thể chụp X-Quang một con chó rồi gửi kết quả cho một "Hội đồng giám định" của một Viện (nghe nói ở Thuỵ sĩ hay Áo gì đó).Các chuyên viên ở đó sẽ giám định và gửi kết quả giám định cho SV.Khi có kết quả giám định của hội đồng giám định, SV mới ghi kết luận và đóng dấu vào bản lý lịch của con chó.Chính vì lý do này nên giá cả xác định HD/ED rất cao (dao động từ 150-200 Euro) và người ta chỉ làm khi con chó đạt một năm tuổi,lúc ấy bộ xương mới được cho là phát triển đầy đủ.
Rắc rối và tốn kém như vậy nên tuy là một yếu tố rất quan trọng nhưng biết đến bao giờ ở VN mới làm được đây?

vhungvhn

Member
Ô hay cái topic từ lâu tưởng đã trôi vào quên lãng này của em hôm nay lại đông vui thế nhỉ, đang mừng tưởng có thêm chút thông tin về Cello nên xông vào xem, hóa ra các bác lại "phát triển" topic này đi xa thế. Em có vài dòng ý kiến thế này, con chó là động vật sống, vì vậy rất khó có thể sản xuất hàng loạt được những con chó đẹp giống hệt nhau, thêm nữa là quan niệm cái đẹp trong mắt mỗi người cũng có chút khác nhau luôn cho nên việc có bác nói chó sinh sản ở Việt Nam có con đẹp hơn một vài con chó nhập từ Germany về cũng là việc dễ hiểu thôi, chẳng nên đôi co làm gì nhiều cho mất hòa khí các bác ah. Tất nhiên không có nghĩa là GSD ở VN thì đẹp hơn GSD tại chính quốc đâu nhé. VN mình còn phải cố gằng nhiều. Còn về việc HD/ED thì theo em các nhà nhân giống chuyên nghiệp tại Đức có thể kiểm soát được phần nào tình hình, bằng các phương pháp nhân giống rất khoa học của họ (cụ thể thế nào thì em không biết đâu nhé, các bác đừng ném đá tội nghiệp), do đó những con GSD sinh ra tại các trại chó giống uy tín ở Đức xác suất có lỗi ED/HD rất nhỏ. Túm lại 1 cái cho nhanh, nếu các bác có điều kiện, muốn chơi 1 em GSD tốt hoặc muốn tìm kiếm chó giống yên tâm 1 chút, thì tìm mua tại các trại chó uy tín tại Đức là tốt nhất, yên tâm cả về thể hình lẫn ED/HD và còn cả DNA test nữa cơ, nếu ngon nữa có thể có cả chứng nhận Korung gì đó. Còn nếu điều kiện chưa dư giả lắm, ta cứ chơi chó sinh sản trong nước, và đừng nghĩ nhiều, minh đam mê, mình chơi trong điều kiện của mình là tốt rồi. Đóng góp vài dòng ý kiến, mong các bác hạ hỏa kẻo lại sa đà vào việc cãi nhau không đâu, phá hỏng cả một thú chơi. Chúc các bác mạnh khỏe và nuôi được những chú chó như ý.

HIEP DRAGO

Xin lỗi các bạn và các MOD vì không đúng chủ đề của Topic,nhưng mình thấy bức xúc khi có người bản thân thì chẳng biết gì về HD/ED nhưng lại hay cao giọng "dạy" người khác,rồi lại đem mấy con chó nhập ra loè thiên hạ, so bì với những con sinh tại VN mà cụ thể là hậu duệ của những con vom LongDalat của tonhuanTB,chụp cho cái mũ HD/ED,thật nực cười!
Khi một thực tế là chỉ những con chó nhập (mà không phải tất cả,những con nhập về VN lúc dưới 1 tuổi đều chưa được xác định) mới có điều kiện xác định HD/ED còn ở VN thì chưa có điều kiện,mà nói chuyện này có phải là làm khó cho những người ít tiền không có điều kiện chơi chó nhập không?
Diễn đàn này là sân chơi cho PET và những người yêu PET,không phải là DĐ chuyên của CLB GSD nên thiết nghĩ không nên có tư tưởng "của người này tốt của người kia xấu" mà ở đây tất cả đều đẹp,đều tốt,ít ra là đối với chủ nhân của chúng!
Thế sao bác không mua chó của Long DL làm giống mà nhập chó tùm lum ở nước ngoài , thậm chí còn phối giống ở nước ngoà rồi mới nhập về Việt nam i chi cho khổ thế !?!!!!!???? Đem Mercerdes về chạy taxi a ?Đừng nói là làm cho phong phú nòi giống nhá !

Status
Không mở trả lời sau này.