• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn Cứ Bồ Câu Thịt Miền Bắc

thipham

Member
Chiều nay tớ lên xem thấy 2 chú bồ câu đã biết gù gù thay vì kêu chíp chíp như mọi hôm.Tuổi của đôi chim nhà tớ chưa đầy 2 tháng.Đây có phải chuyện lạ không các bạn.Bạn ChấnPG à,tớ đã xúc một xô cát xây dựng để sẵn trên đó rồi.Bọn chim nhà tớ định làm tổ luôn ở đó.Trông 2 chú nằm trong chậu cây kiểng đầy cát thật dễ thương.Có phải bọn chúng sắp đẻ không nhỉ?
hihihiiiii ko phải đẻ đâu cậu ơi, tụi nó thích nằm trên cát vì cát mát đó mà, cậu làm theo như lời của chấnPG ok đó, chim cậu mới 2 tháng làm sao đẻ được, chim bồ câu ta thường bắt đầu đẻ ở tháng thứ 6 hoặc 7, có những giống chim kiểng phải tới tháng thứ 10 mới đẻ lận đó, câu mới tậu thêm một cặp chim gà pháp lai mĩ nữa à, chim được bao nhiêu gam, màu gì, mấy tháng tuổi rồi, nếu được thì cậu up hình lên cho mọi người cùng coi rồi quánh giá cho

trantantai

Active Member
Bạn mong nó đẻ quá nhỉ? đúng là người có máu nuôi bồ câu thịt, sẽ có cháo ăn thôi sau 5 tháng nữa nhé bạn,
nói chơi vui, thấy bạn nuôi bồ câu ta thì không có thú vị mấy vì không thả xa được nhớ chọn một ít thái thì bạn sẽ vui hơn nhiều

Bạn mong nó đẻ quá nhỉ? đúng là người có máu nuôi bồ câu thịt, sẽ có cháo ăn thôi sau 5 tháng nữa nhé bạn,
nói chơi vui, thấy bạn nuôi bồ câu ta thì không có thú vị mấy vì không thả xa được nhớ chọn một ít thái thì bạn sẽ vui hơn nhiều
Ha ha, anh Tài thích ăn cháo bồ câu quá nhỉ, đến đâu cũng gợi ý nấu cháo hết,ha ha:)):)):))

cái bạn này hơi kỳ kỳ hà nha , đã là trại bồ câu tức là nuôi nhiều mà sao chim bao nhiêu tháng đẻ mà không biết vậy ta hiii

bocauthit

Hình ảnh căn cứ

Chào các bạn.Chỗ mình ở không có bồ câu Thái đâu.Hôm nay mình mới mua một đôi chim bồ câu Pháp lai Mỹ.Mình post lên để các bạn đánh giá nhé.Mình không cân thử nhưng chắc nặng hơn 5 lạng.Các bạn nhớ xem hộ mình con nào là trống con nào la mái nhé.Tiện thể mình sẽ post hình sơ qua về căn cứ của mình.Mình chụp hình vội nên có gì các bạn thông cảm nhé!Thân
Đây là cặp bồ câu mới

Và đây là hình ảnh căn cứ của mình

Tay trái căn cứ​

Tay phải căn cứ

[

Chuồng nuôi bồ câu nhỏ​

suoimohg

Member
Chào bạn!
Mình cũng ở ngoài bắc(HN), cũng mới tập nuôi. Hiện mình nuôi một cặp bc ta(đang ấp, sẽ nở vào khoảng 2-9) và cặp xoè.
Mình cũng đang chuẩn bị hoàn thành căn cứ, hy vọng sẽ cùng chia sẻ kinh nghiệm cùng bạn.

bocauthit

Chào bạn suoimohg.Mình rất vui vì có bạn ngoài này cũng quan tâm đến chim bồ câu.Bạn ở chỗ nào HN vậy?Có gì khi nào mình ra đăng kí cặp xoè nhé.Nghe nói loại đó rất đẹp phải không.Khi nào mình kiếm được bồ câu Thái sẽ rủ bạn cùng nuôi nhé!
Bạn Thắng quận 5 à,cửa đó mình mở ra lại đóng vào ngay.Nhà mình phơi quần áo ở sân trước nên không phải lo lắng lắm về vấn đề vệ sinh.Và mình chỉ định nuôi một số đôi cho vui thôi.Đôi chim chiều nay mình bắt về có một con biết ăn nhưng không biết uống nước,một con thấy uống nước nhưng lại không biết ăn.Bạn cho ý kiến mình phải làm thế nào nhé.Trưa nay mình vừa thả thêm 2 chú bồ câu lai này vào,bọn bồ câu cũ cứ bay vòng quanh 2 con thấy lạ lắm.Rồi con xám của mình trông thấy một chú mới cứ há mỏ thở.Nó lượn vòng quanh rồi chạy lại uống nước.Uống xong,nó nghếch đầu nhìn chú bồ câu con như muốn nói :"khát thi phải uống như thế đó".Chú chim kia ngẫm nghĩ một lúc rồi thò ngay cổ vào làm một hơi.Nhưng sau đó mình để ý một chú chỉ ăn,một chú chỉ uống nước.Mình không biết phải làm sao nữa,định mai mang sang cho chủ cũ nuôi thêm vài hôm nữa không biết đi một hôm về chim mẹ có bón cho không.Các bạn giúp mình nhanh nhé!Thân.

Cứ nhốt chung chúng với nhau, chúng sẽ học cách ăn uống. Bồ câu mà bạn mới bắt về là yên tâm rồi, cứ kệ chúng thôi, lỡ có đói thì đã có lớp mỡ tích trữ trong người chúng mà. Khi bồ câu con sắp biết bay thì bố mẹ chúng chỉ cho ăn cầm chừng và buộc chúng phải bay ra ngoài vì đói, với lại bố mẹ chúng cho ăn cầm chừng để chim non giảm mỡ và tập bay. Cặp bồ câu lai bạn cứ để thế, nó sẽ tự biết ăn uống.

bocauthit

Chà!Bạn Hoàng Dương đúng là người mê chim bồ câu và có kinh nghiệm đầy mình.Cảm ơn bạn nhé.Nghe bạn nói mình yên tâm rồi.Mình muốn hỏi bạn là có phải đề phòng chuột không?Nhà mình hơi nhiều chuột nhưng thấy đôi chim biết bay kia sống vẫn ổn.Cặp mới bắt này còn non không biết có tự tránh được chuột không?Hôm nay mình phải nhốt chúng vào chuồng bé.Như vậy mỗi lần cho ăn phải bắt xuống hay để chúng tự kiếm máng ăn luôn.Mình sợ nó chưa biết bay ra ngoài ngã thì yếu mất.

Chà!Bạn Hoàng Dương đúng là người mê chim bồ câu và có kinh nghiệm đầy mình.Cảm ơn bạn nhé.Nghe bạn nói mình yên tâm rồi.Mình muốn hỏi bạn là có phải đề phòng chuột không?Nhà mình hơi nhiều chuột nhưng thấy đôi chim biết bay kia sống vẫn ổn.Cặp mới bắt này còn non không biết có tự tránh được chuột không?Hôm nay mình phải nhốt chúng vào chuồng bé.Như vậy mỗi lần cho ăn phải bắt xuống hay để chúng tự kiếm máng ăn luôn.Mình sợ nó chưa biết bay ra ngoài ngã thì yếu mất.
Chim chưa biết bay hay mới tập bay là mồi ngon của chuột, vì vậy chuồng phải tuyệt đối kín không để chuột vào hoặc là diệt chuột cho kỳ hết. Chim con chưa biết bay thì đem bỏ vào chuồng nhỏ, khi nào cho chim lớn ăn thì đem chúng ra, chúng sẽ học cách và ăn luôn. Còn nếu chim chưa no thì bắt buộc phải bơm thêm cám (Có thể đọc bài bơm cám) chứ đem về chim bố mẹ cũng quên con rồi không đút cho con nó nữa đâu.

bocauthit

Mấy hôm nay mình phải đút cho chim ăn nản quá nên ít vào diễn đàn.Hôm nay mình thấy một chú bồ câu mới,chắc trong diễn đàn có nhiều người chưa biết giống này.Mình post lên đây để các bạn chiêm ngưỡng nhé.
Nuôi thành công bồ câu Nicoba quý hiếm
Nguồn VietNamNet.vn

- Kỹ sư Phạm Thành Đúng, Trưởng phòng quản lý khoa học, Vườn Quốc gia Côn Đảo đã nuôi thành công loài Bồ câu Nicoba – Caloenas nicobarica quí hiếm

Bồ câu Nicoba​

Kỹ sư Phạm Thành Đúng đã nuôi được con non được bắt ngoài thiên nhiên đến tuổi trưởng thành và đã đẻ trứng. Tuy nhiên, do điều kiện kinh phí hạn chế nên anh chưa thể theo dõi được nguyên nhân vì sao trứng không nở được.

Những con bồ câu Nicoba được anh Đúng nuôi đều được thả về với thiên nhiên.

Từ những thành công bước đầu của anh Đúng, một chương trình nghiên cứu hiện đang được xây dựng để nghiên cứu sâu hơn về bồ câu Nicoba.

Bồ câu Nicoba là loài chim quí hiếm được ghi nhận trong Sách Đỏ Việt Nam và Quốc tế.

Ở Việt Nam, loài chim quí hiếm này chỉ được tìm thấy ở Vườn Quốc gia Côn Đảo. Loài chim quí hiếm này hàng năm di cư đến Vườn Quốc gia Côn Đảo vào khoảng tháng 4 – 8 hàng năm. Thời gian ấp trứng ngoài thiên nhiên từ 20 -24 ngày. Tuổi thành thục sinh dục của loài này thường kéo dài khoảng 1 -1,3 năm.
Tin: Bích Ngân; Ảnh: Phạm Thành Đúng

Chấn PG

Member
Bài này có người post rồi bạn :) và đã được nhắc đến rất nhiều :love struck:.

thipham

Member
cậu ơi nhà ta có gì mới ko cậu, chim câu của cậu sao rồi, đã thả đánh vòng chưa, chúc cậu thành công nha

bocauthit

Chào các bạn.Lũ chim nhà mình vẫn như vậy.Hôm nay mình mới chấm dứt việc đút cho chim nhỏ ăn.Hai con bồ câu gà của mình vẫn chưa biết bay.Lũ bồ câu ta thì cứ bay vù vù.Mình đang trồng thêm một giàn thiên lí và một giàn chanh leo trên sân thượng để che mát cho bồ câu.

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bồ câu gà bay yếu lắm đâu cần tốn công cho nó chi đâu anh???em cũng thích nuôi bồ câu gà lắm nhưng có mục đích khác hihihihi

bocau hanoi

Member
Chào các bạn tienthanh263,bạn ChấnPG, bạn Thắng quận 5, bạn thipham,ban tonypham, và các bạn đã rẽ qua đây.Hai bài trên mình đã đọc từ lâu trên mạng,mình cảm thấy rất hay nên post lên đây để cùng chia sẻ với các bạn yêu chim bồ câu.Các bạn nhớ phát biểu cảm tưởng nhé.Và làm ơn nói hộ mình đôi chim bồ câu của mình có phải một đôi trống mái không nhé.Các bạn đừng phân biệt chủng tộc tội nghiệp lũ chim của mình nhé!!!
chào bocauthit
không biết câu hỏi của bocau thịt đã được các anh em trả lời chưa?chắc là rồi.Mình ở Hànội và cũng nuôi chim bồ câu cảnh nhiều loại,nếu bạn còn nuôi lâu dài thì thỉnh thoảng liên lạc nhé,biết đâu anh em cùng ở ngoài Bắc lại hỗ trợ được cho nhau.

hai con bồ câu này nhìn đẹp nhỉ, màu lạ, đầu có chóp nữa. theo mình nhìn bằng cảm tính thì con đi trước là con mái còn con đi sau là con trống. Đó chỉ là nhìn cảm tính thôi, muốn biết chính xác phải nhìn tập tính sinh hoạt hằng ngày của chúng nữa.

bocauthit

Bạn bồ câu Hà Nội có nhiều chim bồ câu đẹp ghê.Bạn sinh năm bao nhiêu vậy?Có điều kiện mình sẽ qua chỗ bạn thăm căn cứ của bạn.Lúc đó nhớ để cho mình vài đôi bồ câu nhé.Câu hỏi của mình đã được giải đáp rồi.Cặp bồ câu ta của mình có một con dữ lắm.Nó chỉ cho con bạn nó ăn chứ không cho bọn bồ câu gà ăn cùng.Mình nghĩ đó là con trống.Dạo này mình định mua thêm một cặp bồ câu pháp trắng nữa.Nếu bạn bồ câu hà nội có cùng chung một niềm đam mê nuôi nấng như mình thì hi vọng bọn mình sẽ trở thành bạn tốt của nhau.Bạn ở chỗ nào nhớ cho mình địa chỉ nhé.Hiện giờ mục đích của mình là nuôi bồ câu để thịt đã.Cho nên mình nuôi toàn loại to béo nặng cân.Tiếp đó mình sẽ nuôi bồ câu bay để thả cho vui.Mình đã rẽ qua căn cứ của bạn bồ câu HN rồi.Căn cứ như vậy rất đẹp.Lúc nào có điều kiện bạn ghi lại địa chỉ cho mình thực tế nhé.