• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cún husky tội nghiệp của mình.

Status
Không mở trả lời sau này.
Em mua Chihuahua nhà em cũng ở nhà đó, nhưng hồi đó nó chưa có tên là Thành Mai Hương. Em mua của 1 cô tên Sơn. Mua về rồi mới lên VP và cũng chưa thấy có bác nào nói gì nhà này. Chihuahua nhà em mua về khoẻ mạnh bình thường, chỉ đến tuần thứ 2 nhà em xịt thuốc muỗi nó mới bị ho, mang đến 52 Nguyễn Du bsi bảo không làm sao, nhưng mang đến viện thú y Quốc gia sau bệnh viện Bạch Mai thì bác sĩ bảo viêm phổi và cho uống thuốc, sau 2 ngày đã khỏi. Giờ Chihuahua nhà em 1 tuổi rồi, rất khoẻ mạnh, cũng là nhờ em tiêm phòng 5 bệnh cho nó luôn từ hồi 3 tháng và có tiêm nhắc lại đầy đủ.

Em thật sự không biết rõ nhà đó thế nào dù ở gần. Em thấy nhà đó cũng bán nhiều chó to, và bán chó từ lâu lắm rồi, từ hồi em còn học cấp 2 cơ, từ lúc em biết là hơn 10 năm rồi.

Tối nay em đi qua thấy họ đang cọ rửa chuồng cho chó, cọ rất sạch, xà phòng rất nhiều và xả nước đàng hoàng. Chuồng inox, lúc nào cũng có chỗ vệ sinh riêng, không lưu cữu phân chó như nhiều nơi. Nhà đó cũng không hôi hám và bốc mùi, em vào đó thì thực tế là vậy. Giờ cũng thấy hoang mang, chỉ hi vọng các bác tiền hẻo ở đây tìm được chỗ bán chó tốt!
Nghĩ lại thấy may mắn quá vì em cũng SV nghèo, may mà Chihuahua nhà em rất khoẻ mạnh và không hề ỉa chảy hay Carre gì cả.
Minh Trang thân mến! Không phải bất cứ cún nào từ nhà này ra đều chết. Nhưng tôi thấy chỉ cần khoảng 20% cún bị chết thì đã không tốt rồi, trong khi đằng này chắc chắn phải nhiều % cún từ đây chết hơn là 20%. Thật may mắn là bạn đã nuôi cún Chihuahua của bạn khỏe mạnh. Trên thực tế vấn đề chuồng trại không hoàn toàn quyết định sức khỏe của cún, bởi vì đây là cún nhập từ Trung Quốc, và phần lớn là chưa tiêm phòng. Nếu cún bị ốm thì chuồng trại sạch không mang ý nghĩa nhiều lắm. Và cún được nuôi nhốt chung nhiều con gần nhau, chỉ cần tiếp xúc với nhau vài lần thì nguy cơ lây là rất cao. Tôi đã được tham khảo nhiều mô hình bán thú cưng ở nước ngoài. Ví dụ ở Nhật Bản: Họ chỉ bày ra lèo tèo vài cún, nhưng thực sự chất lượng, tuy giá thành cao. Không phải vì họ không có cún số lượng lớn. Nhưng công thức của họ là: Nhiều cún -> dễ bệnh -> dễ lây -> cún chết -> dễ mất vốn -> phá sản. Nên họ chỉ đưa ra những cún có chất lượng với số lượng ít. Và những cún dưới 3 tháng tuổi, bạn đừng bao giờ hi vọng được chạm vào hay vuốt ve, bởi vì họ rất sợ cún bị mệt, và ốm. Còn cửa hàng vô trách nhiệm thì có 1 công thức khác: Nhập cún rẻ từ Trung Quốc -> Nhiều cún -> dễ bệnh -> dễ lây -> tiêm 1 thứ thuốc gì đó giúp cún ủ bệnh, nhìn bề ngoài thì khỏe nhưng bên trong thì nhiều bệnh nguy hiểm -> cố gắng trưng ra thật đẹp -> người mua về không biết -> cún chết cũng không biết trách ai. Tôi từng gặp 1 ông Tây ở trên 1 cửa hàng bán chó trên đường Hoàng Hoa Thám. Đó là 1 người Hàn Quốc thì phải. Ông ấy rất bất ngờ vì sau khi cún của ông ấy mua về, bị ốm rất nặng. Ông ấy rất hoang mang, nhất là vì là ngoại quốc nên không biết dựa vào ai và làm cách nào. Tìm đến chỗ bán chó để hỏi thì được những câu trả lời rất chung chung đại loại như "không biết, sao không đem ra chỗ thú y mà họ giới thiệu". Được biết ông ấy đã đem đi đúng địa chỉ thú y đó nhưng không ăn thua, chủ cửa hàng giải thích rất lằng nhằng và với 1 người ngoại quốc, sự lằng nhằng đó là quá khó hiểu. Cũng chỉ biết ôm cún mà khóc thôi. Người Việt mình cũng yêu cún đâu kém người ngoại quốc, và cũng đang chịu chung số phận vì thiếu hiểu biết.
Dù sao cũng chúc mừng bạn, bạn là người may mắn!

TungKon

Member
đúng là những kẻ nv thật không có lương tâm j kả,e được biết là nhà ông thành cũng có hai con rot đang bị bệnh gióng husky của em,hôm e tới mua thì thấy husky của e nhốt chung với hai con rot này và b h nó bị lây của hai con rot,quả thực e rất đău lòng khi thấy cún husky cứ ho và sụt sịt kiểu khó thở nv,đúng là tiền mất tật mang mà.là chủ ai mà không đau buồn khi thấy cún của mình bị bênh,đau ốm rồi chếy từ từ chứ,e xin chia buồn với bạn quy_hằng và nhưng chủ nhân có chó bị mất,thật lòng đó.

Lucky174

Member
Cún của bạn khoẻ chưa,trước người ta cũng mua 1 con samoyed 4 tháng ở đó về bị dính bệnh nguy hiểm này bực mình quá........

TungKon

Member
Em mua Chihuahua nhà em cũng ở nhà đó, nhưng hồi đó nó chưa có tên là Thành Mai Hương. Em mua của 1 cô tên Sơn. Mua về rồi mới lên VP và cũng chưa thấy có bác nào nói gì nhà này. Chihuahua nhà em mua về khoẻ mạnh bình thường, chỉ đến tuần thứ 2 nhà em xịt thuốc muỗi nó mới bị ho, mang đến 52 Nguyễn Du bsi bảo không làm sao, nhưng mang đến viện thú y Quốc gia sau bệnh viện Bạch Mai thì bác sĩ bảo viêm phổi và cho uống thuốc, sau 2 ngày đã khỏi. Giờ Chihuahua nhà em 1 tuổi rồi, rất khoẻ mạnh, cũng là nhờ em tiêm phòng 5 bệnh cho nó luôn từ hồi 3 tháng và có tiêm nhắc lại đầy đủ.

Em thật sự không biết rõ nhà đó thế nào dù ở gần. Em thấy nhà đó cũng bán nhiều chó to, và bán chó từ lâu lắm rồi, từ hồi em còn học cấp 2 cơ, từ lúc em biết là hơn 10 năm rồi.

Tối nay em đi qua thấy họ đang cọ rửa chuồng cho chó, cọ rất sạch, xà phòng rất nhiều và xả nước đàng hoàng. Chuồng inox, lúc nào cũng có chỗ vệ sinh riêng, không lưu cữu phân chó như nhiều nơi. Nhà đó cũng không hôi hám và bốc mùi, em vào đó thì thực tế là vậy. Giờ cũng thấy hoang mang, chỉ hi vọng các bác tiền hẻo ở đây tìm được chỗ bán chó tốt!
Nghĩ lại thấy may mắn quá vì em cũng SV nghèo, may mà Chihuahua nhà em rất khoẻ mạnh và không hề ỉa chảy hay Carre gì cả.
bạn minh trang ah,bạn thử nghĩ xem nếu cún nào mua ở nhà đấy về đều bị chết thì làm sao mà họ làm ăn được đến b h cơ chứ,nếu tất cả cacs con chó mua ở nhà đấy ma chết hết thì cửa hàng đó đâu còn là buôn bán chó cảnh nữa ma phải gọi là buôn bán thịt chó tây mới đúng,cửa hàng đó sắp được đổi tên là buôn bán thịt chó tây trung thành rồi đấy bạn ak:worried: chúc cún chihuahua của bạn mãi mạnh khoẻ không b h bị như cún của mình,mình thương tất cả các em chó

TungKon

Member
chào bạn lucky,cún của mình chưa khoẻ tí nào cả,nguy cơ tử vong la rất cao,mong cún của bạn khoẻ mạnh va mong tất cả các bạn sẽ không có ai sẽ bị lừa như tớ nữa.thân.

lala789

Member
Mình thực sự mong chú chó của bạn chóng khỏi.Mình cũng định mua ở nơi đáng tin cậy như nhà chú Chính trong TP.Hồ Chí Minh,nhưng khổ nỗi bố mẹ mình chỉ cho dùng đến 4 triệu là cùng.
To CHINH-ALASKAN:chú Chính ạ,ở box mua bán đang có bạn rao bán 1 chú chó đấy,chó cái.

lee_1206

Ho ho! thành mai hương mọi người hay gọi là Thành lý thông đây mà, lão này nói phét như thần. xin chia buồn cùng ae, dù sao cũng là lệ phí vào đời. Nuôi em mới bạn ạ.

chicken

Member
Sao nhiều người kêu thế nhỉ, hay tại số mình nuôi chó ko chết, mua con pug ở đấy từ hồi nó đc 45 ngày đi ko vững, phải ăn cháo loãng giờ đang chửa lứa đầu tiên ( 25/5 này sẽ đẻ ), ai mua của ông ý cũng kêu chết như các bạn nói thì tại sao ông ý lại tồn tại được ở cái HN này mấy chục năm, đã là dân buôn thì chắc chắn là chẳng ai tử tế cả nhưng sao các bạn ko nhìn lại mình, tâm lý các bạn đi mua chó thấy đẹp, thấy thic là mua, ko quan sát kỹ con chó thì bảo sao mang về nó chết. Con chó có khoẻ mạnh hay ko để ý 1 tí là biết ngay, chó đem TQ về dễ bị phổi và bệnh đường ruột vì bị thay đổi khí hậu và thức ăn, như mình nuôi chó, đem về đc 3 ngày mình tiêm cho nó mũi kháng thể và vitamin, lúc cho ăn thì cho ăn kèm thêm men tiêu hoá, đến ngày thứ 7 thì tiêm phòng 5 bệnh, 1 tháng xong tiêm phòng lại thế là xong

Karol

Member
thật ra vấn đề mua chihuahua ko chết cũng dễ hiểu thôi. Những giống cho thông dụng như vậy thì người bán có thể thâu mua từ nhiều nguồn ở HN, như vậy trong số đó đã có chích ngừa, hoặc chó đã hơn 6 tháng tuổi, khả năng miễn dịch tốt nên ko sao. Còn các lọai chó con thì hệ miễn dịch chưa đầy đủ nên khi nuôi chung có thể nhiễn bệnh và chết. Mặt khác Husky đẻ tại VN mà đẹp thì giá khá cao, các nhà buôn hay nhập từ TQ cho rẻ, mà chó từ TQ dưới 6 tháng thì 80% k chích ngừa==>die!

Còn việc chó về tới nhà mình 2 3 hôm mới phát bệnh thì dễ hiểu thoôi. Nhà buôn trộn kháng sinh vào thức ăn cho chó ăn để kéo dài sức đề kháng, về tới nhà 2,3 hôm hết td thuốc thì phát bệnh. Cài này bác nào ở HN cứ lén quan sát khắc biết. DÒng Husky 2,3 tháng k chích ngừa thì TQ chỉ 1-2tr 1 con, mua về bán 5tr thì lời chán nên các con buôn hay nhập về.

Kih nghiêm xương, máu, tiền da94 cho e thấy ko nên mua chó nhỏ ở chợ chó, tốt nhất là mua của nhà nào chuyên về dòng này hoặc có nuôi HUsky và cho phối giống. Mua chó 2,5 tháng trở lên và phải có sổ sức khỏe. Vậy là ổn nhất.

chicken

Member
Đơn giản như nhg gì bạn nói thì tại sao bull dog nên tq co 800 tệ tinh ra tầm 2tr vnd ma ko ai buôn, đi otô sang tq hết có 900k mà đâu có ai đi sang đó mua chó, có cung thì mới có cầu, làm gì có ai đi buôn mà muốn mik lỗ, trách ng ta làm sao DC

Mino1991

Member
Cún nhà mình cũng mua nhà bác thành ạ ... cũng ốm , cũng viêm phổi , tiêu chẩy ... nhưng có lẽ mình gặp bác sỹ giỏi nên cứu đc
Bạn thử gọi cho bác sỹ này xem ...số là 0913037499 ... bác sỹ tên là hương ... bác sỹ này sẽ đến tận nhà để chữa ... bạn chỉ cần tả hiện trạng của cún bác sỹ sẽ biết bị bệnh gì ... Chúc cún của bạn khỏi ốm :)

TungKon

Member
thanks bạn milo nhiều nha,nhưng tớ ở hp và cũng đang mời bs tới nhà điều trị rôi,hj.

Karol

Member
ơto chicken: Bạn thử đi buôn 1 lần sẽ biết. Đơn giản là đi ôtô thôi à???....Và còn tùy thị hiếu bạn nhé. Con buôn thì chỉ biết lời là chính, hot Husky thì người ta buôn Husky, giá lại chỉ khoang 1tr VND.
"làm gì có ai đi buôn mà muốn mình lỗ"..câu này càng chứng minh họ làm ăn chỉ muốn lời. Bạn nói chuyện mâu thuẫn thế.
"có cung thì mới có cầu"..cái này liên quan gì đến việc buôn chó ko uy tín nhỉ???

To TungKon: Hình như Anh nhớ không lầm thì em đã từng mua 2 con Rott nhà vutran ở đường Lạch tray về nuôi nhưng không đc đúng không? một con thì bị ngã từ tầng trên xuống còn một con vì lý do gì đó phải bán đi phải vậy không? Nếu đúng như vậy mà em vẫn tiếp tục vấp ngã thì thật là đáng tiếc. lẽ ra em phải tìm hiểu kỹ lưỡng về nguồn gốc xuất xứ của con cún trước khi đưa nó về nhà chứ? Anh cũng đã đến trực tiếp nhà Vutran xem xét cụ thể nhưng nói thật Rott nhà đó xấu quá lại đi về vậy mà em rước đến 2 con. vậy mà luôn mồm kêu HS SV nghèo không có xiền. giờ lại dính thêm vụ này nữa, chán quá đi mất thôi. Cố gắng chữa trị cho nó hy vọng nó qua khỏi. Chúc may mắn.

Jun0&Be3

Member
chúc cún con nhà bạn mau khoẻ bệnh nhé......................................................!

Chó nhà anh Thành Mai Hương thì "nổi tiếng" lắm đấy....!!!Em nghe bao nhiêu về mấy cái vụ tai tiếng của ông này rồi....Tiền mất mà lại còn mang buồn khổ vào người...!!!
Giống đợt tháng 4 vừa rồi em cũng mua phải 2 con samoyed bé (ko phải mua ở nhà anh Thành MH đâu)....nó cũng bị như con Husky của anh đếi....!!!Cố gắng chữa trị rồi mà....!!!hix,dù sao thì chơi dòng chó nhập mà lại còn bé thì mình cũng phải chuẩn bị tâm lý gặp phải rủi ro...!!!Nhưng mà cố gắng lên,nếu ko bị Carre thì kiểu gì cũng chữa đc mà...Chúc Husky mau khoẻ mạnh :(

TungKon

Member
To TungKon: Hình như Anh nhớ không lầm thì em đã từng mua 2 con Rott nhà vutran ở đường Lạch tray về nuôi nhưng không đc đúng không? một con thì bị ngã từ tầng trên xuống còn một con vì lý do gì đó phải bán đi phải vậy không? Nếu đúng như vậy mà em vẫn tiếp tục vấp ngã thì thật là đáng tiếc. lẽ ra em phải tìm hiểu kỹ lưỡng về nguồn gốc xuất xứ của con cún trước khi đưa nó về nhà chứ? Anh cũng đã đến trực tiếp nhà Vutran xem xét cụ thể nhưng nói thật Rott nhà đó xấu quá lại đi về vậy mà em rước đến 2 con. vậy mà luôn mồm kêu HS SV nghèo không có xiền. giờ lại dính thêm vụ này nữa, chán quá đi mất thôi. Cố gắng chữa trị cho nó hy vọng nó qua khỏi. Chúc may mắn.
:worried:a à,đúng là hồi đó e có thích nuôi chó to ma hồi đó la mơi chơi lên chưa biết,thấy rot con đẹp quá là mua thôi,b h thí e cũng biết phân biệt đâu là thuần chủng rồi,nếu a ma vào hoàn cảnh của e thì a cũng bị lừa thôi,nhìn thấy con chó khoẻ mạnh cưc kỳ luôn,nhưng đem về hp một cái là lăn ra ốm anh ah,chứ chả có ai thấy chó ốm yếu mà vẫn mua về a ah,a đừng nói e như vậy tội nghiệp em.:(

chicken

Member
Husky trên nhà thành mai hương rao bán 4tr mình mua giá cũng chỉ có 2tr, cứ cho là mình quen đi nhưng phải thế nào thì mới quen chứ, mình toàn mua chó trên đấy, mình dẫn cả bạn bè mình lên mua nữa cơ, nhưng sao chó ko chết. Mình nói " đi buôn thì làm gì có ai muốn mình lỗ" để mọi người biết rằng lúc mua thì cần phải cẩn thận, chọn lựa kỹ, bạn đọc bài của anh ongchunho_hp xem cách bạn tùng mua chó thế nào? Cứ thik là mua
1 con chó bệnh, dù có uống thuốc kíck thik thì cũng ko thể dấu được những triệu chứng thể hiện ra bên ngoài, chó bị đi ngoài mình đảm bảo với bạn nó rất hôi, lông ở quanh vùng hậu môn thì bết, cái đấy rất dễ nhận thấy với 1 con bộ lông như husky, mũi khô và mắt khô cũng là triệu chứng, cả xem lợi chó nữa. Cũng giống như người bị gan dù uống thuốc, khoẻ mạnh nhưng da vẫn vàng đấy thôi

Minh Trang

Husky trên nhà thành mai hương rao bán 4tr mình mua giá cũng chỉ có 2tr, cứ cho là mình quen đi nhưng phải thế nào thì mới quen chứ, mình toàn mua chó trên đấy, mình dẫn cả bạn bè mình lên mua nữa cơ, nhưng sao chó ko chết. Mình nói " đi buôn thì làm gì có ai muốn mình lỗ" để mọi người biết rằng lúc mua thì cần phải cẩn thận, chọn lựa kỹ, bạn đọc bài của anh ongchunho_hp xem cách bạn tùng mua chó thế nào? Cứ thik là mua
1 con chó bệnh, dù có uống thuốc kíck thik thì cũng ko thể dấu được những triệu chứng thể hiện ra bên ngoài, chó bị đi ngoài mình đảm bảo với bạn nó rất hôi, lông ở quanh vùng hậu môn thì bết, cái đấy rất dễ nhận thấy với 1 con bộ lông như husky, mũi khô và mắt khô cũng là triệu chứng, cả xem lợi chó nữa. Cũng giống như người bị gan dù uống thuốc, khoẻ mạnh nhưng da vẫn vàng đấy thôi
Em thấy Chicken nói cũng đúng, em cũng bị mẹ mắng vì mua chó cứ thích các em xinh, chưa gì đã vội bế ẵm và định trả tiền. Trong khi mẹ em đi mua chó thì mẹ em lấy cớ ngồi nói chuyện, ngồi hết 2 tiếng ngắm chó con trong chuồng, thấy em nào nhanh nhẹn , khoẻ mạnh thì túm ra xem xét kĩ lưỡng. Thấy các dấu hiện khoẻ mạnh mới mua về. Chứ công nhận trong 1 chuồng em quan sát thấy cũng có cún giống ốm lắm. Chắc mọi người đều phải đề cao cảnh giác và quan sát lúc đi mua cún con. :D Hội ta yêu chó mèo nên cứ thấy các em ý xinh là không cầm lòng được rồi!

À mà em đính chính lại, cái cô Sơn bán chó cho em là nhà bên cạnh nhà Thành đó. Nghĩ lại thì chắc Chihuahua nhà em là dân Việt Nam nên nó cũng khoẻ mạnh hơn dân Tầu :D

Jun0&Be3

Member
Mình nghĩ là cũng còn tuỳ từng con.....Bởi vì ko phải con nào nó cũng phát bệnh ngay từ ở cửa hàng mà đôi khi mua về rồi nó mới phát bệnh....Nói chung là 1 phần cũng do cái giống chó này nó ko hợp với khí hậu Việt Nam,cộng với cả nó bé quá,đòi hỏi người nuôi phải chăm sóc cẩn thận....và đôi khi là cả 1 chút may mắn nữa...!!!Vì đứa bạn mình cũng mua 2 con chó của Thành MH,1 con Samoyed 7 tháng tuổi thì sống khoẻ re,còn 1 con Husky 3 tháng tuổi thì về nhà khoẻ mạnh được 2 ngày thì lăn ra chết...mà nó chăm sóc cũng rất cẩn thận....!!!
@:Thế con Husky của bạn đã đỡ chút nào chưa???Đáng buồn thật....!!!

BUBBA

Super *********
Rất thông cảm cho trường hợp của bạn Tungkon, nhưng bạn hãy kìm chế, sử dụng từ ngữ đúng mực, không sử dụng ngôn ngữ chat nhằm thể hiện sự tôn trọng diễn đàn.

Công bằng mà nói thì " Tiên trách kỷ, hậu trách nhân", dù cái lỗi của người bán chó tới 9 phần thì cũng phải có 1 phần của chính chúng ta.

Các bạn có thể vội vã mà không coi xét, đặc biệt các bạn đã là thành viên Vietpet, nơi mà các bạn có thể học, trao đổi để biết được sự nguy hại của lây lan dịch bệnh trong đàn chó nuôi. Các thuật ngữ " Ho Cũi Chó", "Pa-vô", "Ca-rê", "Ổ dịch"...đã không còn gì xa lạ, dễ dàng chỉ một nút nhấn chuột bạn có thể hiểu được rõ ràng về sự lây lan, hiểm hoạ của các căn bệnh này cho chó. Các giải thích về " ủ bệnh" " chó lành bệnh mang trùng", "cách thức lây truyền dịch... được đơn giản hoá để chúng ta biết" hiện nay ở Việt nam 80% các ca tử vong của chó là do dịch bệnh.

Không cứ gì tại các nơi bán chó, mà ngay ở đàn chó nuôi tại nhà nếu không tuân thủ các biện pháp ngăn ngừa, phòng bệnh bằng vaccine, vệ sinh, an toàn dịch... thì cũng bị lây nhiễm dịch như nhau.

Vậy chân thành đề nghị các bạn thay vì kêu ca chỗ này, chỗ nọ buôn bán chó chưa tốt... các bạn cần trang bị cho mình những kiến thức cơ bản nói trên để có được những chú chó cưng hài lòng và khoẻ mạnh.

Mình xin trích lời BSGV để đóng topic tại đây.

greenvet-hanoi nói:
Không thể trách, phê phán người buôn bán chó. Các lỗi mua phải chó ốm bệnh là do chính người mua:

1. Chưa trang bị cho mình kiến thức cơ bản, hiểu biết về chăm sóc chó trước khi quyết định mua chó.
2. Thỏa thuận mua bán, giao kèo không rõ ràng về bảo hành sức khỏe chó.
3. Do quá mê chó nên mua một cách vội vã.
4. Nhiều trường hợp chó chết chính do chủ chó không biết cách nuôi, để lạnh ho, tiêu chảy do ăn quá nhiều, không tẩy giun sán...

Có câu " Tiên trách kỷ, hậu trách nhân ", nên tự hoàn thiện mình trước khi phê phán người khác.

Thiết nghĩ trang Vietpet là nơi trao đổi, học hỏi về kinh nghiệm nuôi chó uy tín nhất dành cho các chủ mới nuôi và có ý định nuôi chó.

Status
Không mở trả lời sau này.