• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam

Status
Không mở trả lời sau này.

Neapolitan

Active Member
Dù em không có kiến thức gì nhiều nhưng rất đồng tình với câu khẳng định trên , thêm nữa là cách thức tổ chức , thành lập một CLB nào đó không thể so sánh và không thể giống cách thức tổ chức - cách phân cấp của hệ thống quản lý hành chính được . Theo đánh giá của cá nhân em thấy CLB GSD VN ( theo tên gọi ) về thực chất vẫn chưa đủ tầm để đại diện cho các CLB và mọi người nuôi GSD trên toàn quốc Có lẽ bác Neo muốn nói điều này từ đầu rồi nhưng bây giờ mới nói . Vài dòng nông cạn các bác đừng cười !

Để tránh những hiểu lầm không cần thiết, tui xin đính chính là tui không hề có ý này . Tui thấy cái gì không đúng thì tui góp ý cái đó thôi, còn đủ tâm và đủ tầm hay không thì nằm ngoài kiến thức và hiểu biết của tui về GSDVN .

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Tui không tin rằng VN chưa gia nhập FCI mà đã có 1 CLB đại diện cho cả nước về 1 giống chó nào đó .

1 CLB đại diện cho cả nước (mother club hay National club), là 1 CLB đại diện cho 1 quốc gia về 1 giống chó về mặt đối ngoại quốc tế, VN chưa được FCI công nhận, tức là chưa được hiệp hội chó thế giới công nhận, vậy đối ngoại với ai .

Và nên nhớ CLB đại diện không phải là CLB độc quyền duy nhất của 1 quốc gia, tất cả các CLB khác đều phải nằm dưới quyền kiểm soát của CLB đó . CLB đại diện thì cũng chỉ như bao nhiêu CLB khác, hoạt động độc lập và ngang hàng với các CLB cùng 1 giống chó, chỉ khác là CLB đó đại diện tiếng nói cho giống chó đó ở VN đối với quốc tế mà thôi .
1/ Lập luận như bạn thật nực cười! Khi bạn chưa sinh con liệu bạn có đi xin đăng ký làm giấy khai sinh cho con của bạn hay không? Cũng tương tự như vậy, nếu không có một câu lạc bộ chó giống nào ở VN như VKA được thành lập thì bạn lấy cái gì để xin gia nhập FCI?
2/ Mặc dù VKA chưa được FCI công nhận đó là phương diện quan hệ với quốc tế. Còn trong phạm vi lãnh thổ VN thì VKA có đủ tư cách pháp nhân (do Bộ Nội vụ công nhận) và nó vẫn là một tổ chức chính thống được phép hoạt động bình thường, do đó CLB GSDVN xin đăng ký làm CLB thành viên của VKA và đại diện cho CLB của một giống chó (đã được VKA công nhận) thì đó cũng là điều đương nhiên có gì mà phải tranh luận.
3/ Nói như bạn là hoàn toàn sai vì: VKA chỉ công nhận cho một CLB thành viên, đại diện cho CLB của một giống chó, chứ không công nhận nhiều câu lạc bộ thành viên đồng cấp, đại diện cho CLB của cùng một giống chó, và do đó CLB GSDVN hiện tại là câu lạ bộ duy nhất ở cấp quốc gia được VKA công nhận. Tôi không biết bạn sống ở Canada thì cơ cấu tổ chức của các CLB ở đó ra sao, nhưng tôi chắc chắn một điều là, cho dù ở bất cứ một quốc gia nào, bao giờ nó cũng phải tổ chức thành một hệ thống từ thấp đến cao: từ cấp địa phương (Thôn, xã); rồi đến Quận, Huyện; sau đó đến Tỉnh, Thành phố; rồi cuối cùng mới đến cấp Trung ương; chứ không phải "tám sáu như nhau, bằng đầu như vại theo kiểu bạn nói đâu".

Neapolitan

Active Member
1/ Lập luận như bạn thật nực cười! Khi bạn chưa sinh con liệu bạn có đi xin đăng ký làm giấy khai sinh cho con của bạn hay không? Cũng tương tự như vậy, nếu không có một câu lạc bộ chó giống nào ở VN như VKA được thành lập thì bạn lấy cái gì để xin gia nhập FCI?
2/ Mặc dù VKA chưa được FCI công nhận đó là phương diện quan hệ với quốc tế. Còn trong phạm vi lãnh thổ VN thì VKA có đủ tư cách pháp nhân (do Bộ Nội vụ công nhận) và nó vẫn là một tổ chức chính thống được phép hoạt động bình thường, do đó CLB GSDVN xin đăng ký làm CLB thành viên của VKA và đại diện cho CLB của một giống chó (đã được VKA công nhận) thì đó cũng là điều đương nhiên có gì mà phải tranh luận.
3/ Nói như bạn là hoàn toàn sai vì: VKA chỉ công nhận cho một CLB thành viên, đại diện cho CLB của một giống chó, chứ không công nhận nhiều câu lạc bộ thành viên đồng cấp, đại diện cho CLB của cùng một giống chó, và do đó CLB GSDVN hiện tại là câu lạ bộ duy nhất ở cấp quốc gia được VKA công nhận. Tôi không biết bạn sống ở Canada thì cơ cấu tổ chức của các CLB ở đó ra sao, nhưng tôi chắc chắn một điều là, cho dù ở bất cứ một quốc gia nào, bao giờ nó cũng phải tổ chức thành một hệ thống từ thấp đến cao: từ cấp địa phương (Thôn, xã); rồi đến Quận, Huyện; sau đó đến Tỉnh, Thành phố; rồi cuối cùng mới đến cấp Trung ương; chứ không phải "tám sáu như nhau, bằng đầu như vại theo kiểu bạn nói đâu".
Chào ông anh, ông anh nói tui nói chuyện nực cười cũng không sao, vậy ông anh có văn bản nào chứng minh những gì mình nói hay không ?

1/ Ông anh không hiểu tui nói gì rồi, ông anh đọc lại thì sẽ thấy những gì ông anh nói ở điều 1 này trớt quớt với những gì tui nói .

2/ Đúng, VKA có đủ quyền hạn cấp cho 1 CLB đại diện 1 giống chó trên cả nước, nhưng ông anh có văn bản gì của VKA công nhận GSDVN đại diện và là CLB GSD duy nhất được VKA công nhật trên toàn lảnh thổ VN hay không ???? Và ông anh có hiểu trách nhiệm và nghĩa vụ của 1 CLB đại diện 1 quốc gia đối với FCI và các hiệp hội trên thế giới hay không ???? Ý của tui là không phải VKA có đủ tư cách cấp cho 1 CLB đại diện hay không, mà ý tui nói là VN chưa được FCI công nhận thì lập 1 CLB đại diện để làm gì mà thôi .

3/ Phần này không hiểu lắm, ông anh đem các CLB ra so sánh với hệ thống chính quyền thì tui cũng ráng theo ý ông anh để hầu chuyện vậy . Các thành phố, các quận, huyện, phường ở mọi nơi trên đất nước có đồng cấp với nhau hay không ????????

Và ông anh làm ơn cho tui xin cái văn bản nào VKA nói chỉ cấp 1 CLB đại diện cho 1 giống chó vậy ? (tui không tin rằng VKA lại dốt đến như vậy, cái này là ý kiến cá nhân của tui thôi đó nghe :D, nếu không đúng xin ông anh cứ đưa ra bằng chứng tui sẽ phục sát đất)

Edit: Ông anh nói tới quyền hạn của hệ thống CLB thì để tui nói cho ông anh nghe, quyền hạn của những CLB tất cả các giống chó (all breeds club) của 1 tỉnh lớn hơn của 1 thành phố . Và đương nhiên CLB tất cả các giống chó quyền hạn phải lớn hơn CLB 1 giống chó . CLB các giống chó sẽ có quyền tổ chức dog show cho tất cả các giống chó, còn CLB 1 giống chó chỉ được tổ chức show cho 1 giống chó mà thôi .Các CLB thuộc VKA đều chỉ là những CLB đại diện cho VKA ở 1 nơi nào đó trên đất nước, 1 hiệp hội quốc gia sẽ không tài nào tổ chức dog show cho toàn thể dất nước, từ thành phố tới các tỉnh nhỏ, vì vậy mới cần có các CLB đại diện ở mọi thành phố và mọi tỉnh thành trên cả nước .

phamhuyhoang

Active Member
theo em thì các anh cứ bình tĩnh ^_^ nói năng nhẹ nhàng một chút được không ạ??^_^theo em nhìn nhận vấn đề ở đây là anh Nea muốn hỏi là GSDV được công nhận bởi VKA : vậy có văn bản gì là club duy nhất được VKA đồng ý là đại diện cho các club GSD trên toàn việt nam (chuyện này cũng đã xảy ra với thư mời của GSDV gửi tới club GSD đà lạt-vn)em tìm hiểu thì chỉ có thông báo trên trang Web GSDV là :http://gsdv.vn/tin-tuc/126-thong-bao-cac-clb-truc-thuoc-gsdvn.html vậy thôi!ví dụ các bác ở VKA gửi văn bản đã chấp nhận GSDV làm đại diện???chính vì điều này không được cụ thể hoá nên còn rất nhiều club vẫn chỉ coi GSDV là club hợp lại của GSD vietpet hà nội và GSD vietpet miền nam mà thôi!tại hà nội cũng có mấy club cũng không tham gia dog show vừa rồi vì họ không công nhận đấy là club của đại diện quốc gia!nếu tính cả nước thì còn rất nhiều nơi họ cũng không công nhận GSDV là đại diện của họ
nếu như ngày mai cũng có một club mời trọng tài quốc tế khác đến và tổ chức gần giống như GSDV tổ chức thì sẽ xảy ra điều gì ạ???
còn ý kiến của bác Hoa thì cũng có lý của bác ấy:muốn được vào FCI thì việt nam cần phải làm điều gì đó chứng tỏ mình đủ tiêu chuẩn vào FCI ,còn cứ gửi văn bản suông thì chẳng nơi nào tin là việt nam sẽ làm được như vậy,bác Hoa nói là GSDV được VKA chấp nhận là club đại diện cho việt nam về GSD thì theo uy tín của bác ấy thì em tin đó là thật
*****mấu chốt ở đây là khi thành lập GSDV thì các club khác không tham gia hoặc không được mời tham gia hay không đòng chí hướng nên ai cũng cho là ai bầu mấy người bên GSDV chứ???các anh tự bầu thì các anh tự chơi với nhau còn tôi thì tôi có club riêng cũng đủ để chơi đâu cần tham gia???chính vì vậy có rất nhiều club mạnh không có ai tham gia dog show vừa qua!^_^ em tham gia việc này các bác đừng giận em đấy nha ^_^các bác mở cuộc họp mặt mời đại diện tất cả các club mở ra hướng đi chung cho cả việt nam!

Neapolitan

Active Member
theo em thì các anh cứ bình tĩnh ^_^ nói năng nhẹ nhàng một chút được không ạ??^_^theo em nhìn nhận vấn đề ở đây là anh Nea muốn hỏi là GSDV được công nhận bởi VKA : vậy có văn bản gì là club duy nhất được VKA đồng ý là đại diện cho các club GSD trên toàn việt nam (chuyện này cũng đã xảy ra với thư mời của GSDV gửi tới club GSD đà lạt-vn)em tìm hiểu thì chỉ có thông báo trên trang Web GSDV là :http://gsdv.vn/tin-tuc/126-thong-bao-cac-clb-truc-thuoc-gsdvn.html vậy thôi!ví dụ các bác ở VKA gửi văn bản đã chấp nhận GSDV làm đại diện???chính vì điều này không được cụ thể hoá nên còn rất nhiều club vẫn chỉ coi GSDV là club hợp lại của GSD vietpet hà nội và GSD vietpet miền nam mà thôi!tại hà nội cũng có mấy club cũng không tham gia dog show vừa rồi vì họ không công nhận đấy là club của đại diện quốc gia!nếu tính cả nước thì còn rất nhiều nơi họ cũng không công nhận GSDV là đại diện của họ
nếu như ngày mai cũng có một club mời trọng tài quốc tế khác đến và tổ chức gần giống như GSDV tổ chức thì sẽ xảy ra điều gì ạ???
còn ý kiến của bác Hoa thì cũng có lý của bác ấy:muốn được vào FCI thì việt nam cần phải làm điều gì đó chứng tỏ mình đủ tiêu chuẩn vào FCI ,còn cứ gửi văn bản suông thì chẳng nơi nào tin là việt nam sẽ làm được như vậy,bác Hoa nói là GSDV được VKA chấp nhận là club đại diện cho việt nam về GSD thì theo uy tín của bác ấy thì em tin đó là thật
*****mấu chốt ở đây là khi thành lập GSDV thì các club khác không tham gia hoặc không được mời tham gia hay không đòng chí hướng nên ai cũng cho là ai bầu mấy người bên GSDV chứ???các anh tự bầu thì các anh tự chơi với nhau còn tôi thì tôi có club riêng cũng đủ để chơi đâu cần tham gia???chính vì vậy có rất nhiều club mạnh không có ai tham gia dog show vừa qua!^_^ em tham gia việc này các bác đừng giận em đấy nha ^_^các bác mở cuộc họp mặt mời đại diện tất cả các club mở ra hướng đi chung cho cả việt nam!
Tui thấy GSDV làm ngược với những gì họ nói để giúp đở VN gia nhập FCI . Nếu muốn VN gia nhập FCI thì không ai tập trung sức lực để tổ chức WUSV show, vì FCI không coi cái show của WUSV là cái quái gì cả, họ chỉ tập trung để xin vô WUSV mà thôi . Nhìn cái dog show của VKA tổ chức với giám khảo và đoàn khảo sát của FCI đến đánh giá tình hình VN để duyệt xte1 cho VN vào FCI, tui thấy le ngoe có vài con GSD tham dự thôi, tại sao ???? lúc đó GSDV ở đâu ?

Tui là người ngoài cuộc nên cái nhìn của tui nó như vậy đó, không đúng chổ nào anh em cứ thẳng thắn phê bình .

Edit: Còn cái thông tin trên web của GSDV tui cũng thắc mắc, họ để như vậy nhưng không thấy văn bản nào, hỏi tới thì không thấy ai đưa ra hết, và ở web của VKA thì không thấy công nhận họ là CLB đại diện, tất cả các website của các hiệp hội quốc gia đều để các CLB đại diện cả nước lên .

ngoc_anh

Member
Bác Hoa cho em tham gia với!

Sau ý tưởng rất hay và độc đáo của anh HOANG HUNG_HP về một cuộc hội thảo online, nhưng chưa thể tổ chức được. Xem xét bối cảnh của tình hình thực tế hiện nay ở VN, cá nhân tôi tự nghĩ phong trào nuôi, chơi và sử dụng GSD thời điểm hiện tại, cũng manh mún, tản mạn như phong trào hoạt động cách mạng của nước ta trước những năm 1930 vậy (Việt Nam thanh niên cách mạng đồng chí hội; Đông dương cộng sản đảng và An Nam cộng sản liên đoàn). Muốn để phong trào đi đúng hướng và dần dần chuyển từ nghiệp dư sang chuyên nghiệp, tạo sự đồng thuận cao trên phạm vi toàn quốc, tôi xin phép Ban Quản Trị Vietpet (BQT VP) được lập ra Topic này để các anh em tâm huyết với phong trào và các bạn yêu thích GSD cùng tham gia "trao đổi, đóng góp ý kiến xây dựng" trên tinh thần cởi mở, thẳng thắn và mang tính trách nhiệm cao, tôn trọng lần nhau, để cùng tìm ra một hướng đi đúng đắn. Xin các bạn hãy sử dụng nick thật khi tham gia trao đổi tại topic này. Xin chân thành cảm ơn BQT VP cùng toàn thể các bạn!
Nguyễn Quang Hoa - hungvuong1 - Đt: 0913321522.
Kính chào bác Hoa!
Em thấy bác tạo ra topic ở đây hôm qua, chỉ kịp vào đọc rồi ra chưa viết bài được do bận quá. Sáng nay vào đã thấy nó phát triển nhanh quá chứng tỏ đây là một đề tài rất nóng hiện nay.
Như tên của topic này: "Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam" thì có thể thấy: hiện tại chúng ta, những người đang nuôi GSD ở VN, còn không biết tương lai con GSD ở VN sẽ phát triển ra sao, phát triển như thế nào thì làm sao những người nước ngoài họ chấp nhận cho chúng ta được. Những người như bác Neo theo dõi diễn đàn này thường xuyên và cũng khá lâu rồi cũng đã hiểu thực trạng hiện nay tại VN. Đó là những quan sát viên rất khách quan, vô thưởng, vô phạt vì họ chẳng tham gia gì vào các hoạt động trong nước nên không có mục đích gì tư lợi cá nhân. Và em thấy những gì bác Neo nói, chỉ ra là những vấn đề chúng ta cần phải xem lại.
Và em khẳng định: nếu có mời những người định cư ở nước ngoài như vậy làm đại diện cho một tổ chức về GSD trong nước thì họ cũng chẳng thể nào làm nổi trong tình trạng hiện nay, vì biết gì đâu mà làm?

Em xin lại mượn tiêu đề của topic này "Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam":

Ngày học đại học thầy giáo em có dạy câu này: "Mục đich quyết định hướng đi". Đây là một câu châm ngôn của người Pháp (thầy em nói thế đấy nhé :D:D:D:D). Như vậy thì muốn xác định được hướng đi thì chúng ta cần phải xác định được, và phải xác định được, chính xác mục đích của việc phát triển con GSD ở VN là gì?
Hiện nay ở VN phát triển con GSD theo những hướng sau đây:

1/ Nuôi để đi show: số này có ít người tham gia vì những có chó đi show chọn hình thể theo tiêu chuẩn của người Đức nên nhỏ con, người VN đa số không thích loại chó nhỏ con này.

2/ Nuôi với mục đích làm pet, trông nhà: đa số chúng ta đang phát triển theo hướng này vì với người VN một con chó Tây, Becgiê thì phải to, to như con bê, càng to càng đẹp, càng thích. Sở dĩ hướng đi này phát triển mạnh mẽ như vậy vì trong tâm trí người VN những chiến tích của loài becgiê còn in đậm và bản thân ở VN không có loài chó nào to con nên người VN thích những giống cho to.

3/ Nuôi để khoe mẽ: số này ít người tham gia vì đó là những người có điều kiện, có nhiều tiền, nhập chó đắt tiền chọn theo tiêu chuẩn người Đức, huấn luyện, dạy dỗ,... để vừa đi show, vừa trông nhà. Sở dĩ em không tách nhòm này ghép vào nhóm đi show được là bởi vì họ nằm giữa nửa nuôi để đi show, nửa nuôi để làm pet.

4/ Nuôi để phục vụ công tác quốc phòng, an ninh: hướng đi này của chúng ta hiện nay cũng ít người và thường tập trung tại các trại nuôi chó của Bộ Quốc Phòng, Bộ Công an. Những con chó nuôi với mục đích này thường cần có thần kinh vững chắc, thể hình, thể lực tốt. Hướng đi này em chắc không cần phân tích nhiều bởi vì bản thân bác cũng ra đi từ cái nôi đó.

Qua những dẫn chứng trên của em về hướng phát triển, nuôi và chơi GSD của chúng ta hiện nay thì có thể thấy:

- Người nuôi chó để đi show và người nuôi chó để khoe mẽ có thể ngồi lại được với nhau vì chí hướng của họ có nhiều điểm tương đồng nhiều hơn.
- Người nuôi chó để làm pet, trông nhà và nuôi để phục vụ công tác an ninh, quốc phòng có thể ngồi lại được với nhau vì mục đích chung tương đồng nhiều hơn.

Và đó cũng là để giải thích tại sao hiện nay giữa các CLB nuôi GSD ở VN luôn có sự mâu thuẫn, xung đột với nhau bởi vì một điều rất đơn giản: các nhóm không có chung tiếng nói vì mục đích của mỗi nhóm khác nhau. Xin được đưa ra một vài dẫn chứng:

- Người nuôi làm pet bị nhóm nuôi để show, khoe mẽ chê là nuôi chó to, chó over size, là không sành điệu, cho ăn uống thức ăn tầm thường, không dùng A3, thức ăn cao cấp....
- Người nuôi với mục đích làm pet thì chê chó của nhóm đi show, khoe mẽ nhỏ con như con chó cỏ, chăm sóc còn chưa biết chăm, huấn luyện bắt chước người ta, chưa tìm hiểu kĩ đã làm.

Những dẫn chứng trên chắc chắn nếu ai tham gia vào diễn đàn trong những mục liên quan đến GSD đều đã biết, đã thấy.
Vì vậy muốn định hướng phát triển cho con GSD ở VN thì cần phải biết được mục đích nuôi của các nhóm, mỗi nhóm cử đại diện làm trưởng nhóm để họp bàn với các trưởng nhóm khác cùng mục đích để tạo thành một liên kết lớn. Sau khi mỗi liên kết đó lớn mạnh có thể có sự xen lẫn, giao lưu giữa các liên kết vì bản thân mỗi cá nhân luôn muốn hoà thiện mình, phát triển mình lên tầm cao hơn.

Neapolitan

Active Member
Kính chào bác Hoa!
Em thấy bác tạo ra topic ở đây hôm qua, chỉ kịp vào đọc rồi ra chưa viết bài được do bận quá. Sáng nay vào đã thấy nó phát triển nhanh quá chứng tỏ đây là một đề tài rất nóng hiện nay.
Như tên của topic này: "Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam" thì có thể thấy: hiện tại chúng ta, những người đang nuôi GSD ở VN, còn không biết tương lai con GSD ở VN sẽ phát triển ra sao, phát triển như thế nào thì làm sao những người nước ngoài họ chấp nhận cho chúng ta được. Những người như bác Neo theo dõi diễn đàn này thường xuyên và cũng khá lâu rồi cũng đã hiểu thực trạng hiện nay tại VN. Đó là những quan sát viên rất khách quan, vô thưởng, vô phạt vì họ chẳng tham gia gì vào các hoạt động trong nước nên không có mục đích gì tư lợi cá nhân. Và em thấy những gì bác Neo nói, chỉ ra là những vấn đề chúng ta cần phải xem lại.
Và em khẳng định: nếu có mời những người định cư ở nước ngoài như vậy làm đại diện cho một tổ chức về GSD trong nước thì họ cũng chẳng thể nào làm nổi trong tình trạng hiện nay, vì biết gì đâu mà làm?

Em xin lại mượn tiêu đề của topic này "Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam":

Ngày học đại học thầy giáo em có dạy câu này: "Mục đich quyết định hướng đi". Đây là một câu châm ngôn của người Pháp (thầy em nói thế đấy nhé :D:D:D:D). Như vậy thì muốn xác định được hướng đi thì chúng ta cần phải xác định được, và phải xác định được, chính xác mục đích của việc phát triển con GSD ở VN là gì?

1/ Nuôi để đi show: số này có ít người tham gia vì những có chó đi show chọn hình thể theo tiêu chuẩn của người Đức nên nhỏ con, người VN đa số không thích loại chó nhỏ con này.

2/ Nuôi với mục đích làm pet, trông nhà: đa số chúng ta đang phát triển theo hướng này vì với người VN một con chó Tây, Becgiê thì phải to, to như con bê, càng to càng đẹp, càng thích. Sở dĩ hướng đi này phát triển mạnh mẽ như vậy vì trong tâm trí người VN những chiến tích của loài becgiê còn in đậm và bản thân ở VN không có loài chó nào to con nên người VN thích những giống cho to.

3/ Nuôi để khoe mẽ: số này ít người tham gia vì đó là những người có điều kiện, có nhiều tiền, nhập chó đắt tiền chọn theo tiêu chuẩn người Đức, huấn luyện, dạy dỗ,... để vừa đi show, vừa trông nhà. Sở dĩ em không tách nhòm này ghép vào nhóm đi show được là bởi vì họ nằm giữa nửa nuôi để đi show, nửa nuôi để làm pet.

4/ Nuôi để phục vụ công tác quốc phòng, an ninh: hướng đi này của chúng ta hiện nay cũng ít người và thường tập trung tại các trại nuôi chó của Bộ Quốc Phòng, Bộ Công an. Những con chó nuôi với mục đích này thường cần có thần kinh vững chắc, thể hình, thể lực tốt. Hướng đi này em chắc không cần phân tích nhiều bởi vì bản thân bác cũng ra đi từ cái nôi đó.

Qua những dẫn chứng trên của em về hướng phát triển, nuôi và chơi GSD của chúng ta hiện nay thì có thể thấy:

- Người nuôi chó để đi show và người nuôi chó để khoe mẽ có thể ngồi lại được với nhau vì chí hướng của họ có nhiều điểm tương đồng nhiều hơn.
- Người nuôi chó để làm pet, trông nhà và nuôi để phục vụ công tác an ninh, quốc phòng có thể ngồi lại được với nhau vì mục đích chung tương đồng nhiều hơn.

Và đó cũng là để giải thích tại sao hiện nay giữa các CLB nuôi GSD ở VN luôn có sự mâu thuẫn, xung đột với nhau bởi vì một điều rất đơn giản: các nhóm không có chung tiếng nói vì mục đích của mỗi nhóm khác nhau. Xin được đưa ra một vài dẫn chứng:

- Người nuôi làm pet bị nhóm nuôi để show, khoe mẽ chê là nuôi chó to, chó over size, là không sành điệu, cho ăn uống thức ăn tầm thường, không dùng A3, thức ăn cao cấp....
- Người nuôi với mục đích làm pet thì chê chó của nhóm đi show, khoe mẽ nhỏ con như con chó cỏ, chăm sóc còn chưa biết chăm, huấn luyện bắt chước người ta, chưa tìm hiểu kĩ đã làm.

Những dẫn chứng trên chắc chắn nếu ai tham gia vào diễn đàn trong những mục liên quan đến GSD đều đã biết, đã thấy.
Vì vậy muốn định hướng phát triển cho con GSD ở VN thì cần phải biết được mục đích nuôi của các nhóm, mỗi nhóm cử đại diện làm trưởng nhóm để họp bàn với các trưởng nhóm khác cùng mục đích để tạo thành một liên kết lớn. Sau khi mỗi liên kết đó lớn mạnh có thể có sự xen lẫn, giao lưu giữa các liên kết vì bản thân mỗi cá nhân luôn muốn hoà thiện mình, phát triển mình lên tầm cao hơn.
Tui nói chung cho tất cả các giống chó, không riêng gì GSD

Đây là 1 nhận định sai lầm, và có thể nói nguy hiểm cho giới nuôi chó trong tương lai, bao gồm cả breeder và người nuôi pet .

Người mua chó về nuôi có thể có nhiều mục đích, nhưng breeder chân chính thì tất cả chỉ có 1 mục đích duy nhất mà thôi: đó là nhân giống ra những con chó tốt, đúng chuẩn, giúp cho giống chó đó ngày 1 tốt đẹp hơn về sức khỏe, tính tình, thể hình và kể cả cái nhìn của cộng đồng tốt về nó . Nói tới đây sẽ có bạn hiểu lầm rằng là breeder thì phải mua chó giống vài chục ngàn 1 con, bán chó con với giá cao ngất ngưởng, sai, nhân giống ra 1 con chó đẹp, đúng chuẩn không nhất thiết phải mua chó mắc, và chó con bán ra cũng không nhất thiết phải bán giá cao . Đương nhiên những con cha mẹ tên tuổi thì chó con giá phải mắc hơn, nhưng chó con có đẹp không thì lại là 1 chuyện khác .

Nếu bạn nghĩ chỉ nhân giống ra chó để bán rẽ làm pet mà không chú ý tới tiêu chuẩn, bạn là backyard breeder, và bạn sẽ làm tổn hại giống chó đó trong tương lai .

Nếu bạn nhân giống theo thị hiếu thì càng thệ hại hơn nữa, ai cũng nghĩ như bạn, không có ai can đảm đi đúng hướng để giáo dục tư tưởng người nuôi thì giới nuôi chó ở VN sẽ không bao giờ sánh ngang với các nước chung quanh được .

Hôm nào rảnh tui sẽ nói về con GSD vào thập niên 70, và con Rott vào thập niên 80 mở Mỹ (những cái này tui biết qua sách báo và bạn bè), và nói tới con Pit bull của thập niên 90 (cái này thì tui chứng kiến) . Bạn sẽ thấy sự nguy hiểm của những breeder không có mục tiêu chính xác sẽ làm tổn hại tới tiêu chuẩn và hình tượng con chó đối với cộng đồng như thế nào .

ngoc_anh

Member
Tui nói chung cho tất cả các giống chó, không riêng gì GSD

Đây là 1 nhận định sai lầm, và có thể nói nguy hiểm cho giới nuôi chó trong tương lai, bao gồm cả breeder và người nuôi pet .

Người mua chó về nuôi có thể có nhiều mục đích, nhưng breeder chân chính thì tất cả chỉ có 1 mục đích duy nhất mà thôi: đó là nhân giống ra những con chó tốt, đúng chuẩn, giúp cho giống chó đó ngày 1 tốt đẹp hơn về sức khỏe, tính tình, thể hình và kể cả cái nhìn của cộng đồng tốt về nó . Nói tới đây sẽ có bạn hiểu lầm rằng là breeder thì phải mua chó giống vài chục ngàn 1 con, bán chó con với giá cao ngất ngưởng, sai, nhân giống ra 1 con chó đẹp, đúng chuẩn không nhất thiết phải mua chó mắc, và chó con bán ra cũng không nhất thiết phải bán giá cao . Đương nhiên những con cha mẹ tên tuổi thì chó con giá phải mắc hơn, nhưng chó con có đẹp không thì lại là 1 chuyện khác .

Nếu bạn nghĩ chỉ nhân giống ra chó để bán rẽ làm pet mà không chú ý tới tiêu chuẩn, bạn là backyard breeder, và bạn sẽ làm tổn hại giống chó đó trong tương lai .

Nếu bạn nhân giống theo thị hiếu thì càng thệ hại hơn nữa, ai cũng nghĩ như bạn, không có ai can đảm đi đúng hướng để giáo dục tư tưởng người nuôi thì giới nuôi chó ở VN sẽ không bao giờ sánh ngang với các nước chung quanh được .

Hôm nào rảnh tui sẽ nói về con GSD vào thập niên 70, và con Rott vào thập niên 80 mở Mỹ (những cái này tui biết qua sách báo và bạn bè), và nói tới con Pit bull của thập niên 90 (cái này thì tui chứng kiến) . Bạn sẽ thấy sự nguy hiểm của những breeder không có mục tiêu chính xác sẽ làm tổn hại tới tiêu chuẩn và hình tượng con chó đối với cộng đồng như thế nào .
Đoạn này em đọc thấy chán bác quá! Em đang chỉ ra những nhóm chơi GSD ở VN làm ví dụ vì trong này nói về GSD, các giống chó khác em chưa bàn vì em có biết mấy đâu mà dám nói.

Em phân tích ra như vậy để mọi người muốn tìm hướng đi thì phải biết đối tượng mà tìm chứ đâu có đả động gì đến nhân giống. Nếu mọi người đọc thấy em nói đúng, chỉ ra đúng thực trạng của việc nuôi GSD ở VN thì muốn định hướng cho nó thì phải giải quyết được những mâu thuẫn đó. Chỉ thế thôi! Chứ em không nói theo sách vở, lý thuyết nhiều mà làm gì.

vanglai213

Active Member
....chỉ nói về con GSD mà thực trạng của nó hiện nay mà các bác...Em đọc từ đầu và cũng nhận ra 1 điều đó lathiếu 1 điều rất quan trọng..Đó là sự thống nhất chung..Tại sao nó lại gặp phải khó khăn từ lúc ban đầu ??? GSDV mới thành lập tất nhiên là khó khăn rồi,em nghĩ các bác đứng đầu liên đoàn sẽ có giai pháp hợp lí thôi..còn việc gia nhập này kia chắc chắn sẽ ổn và các cuộc thi sẽ có 1 cái tên của made in việt nam đặt mà các bác.Khởi đầu luôn có cái không được suôn sẻ ,vì vậy các anh ,các chú sẽ cần nhiều điều đóng góp hợp lí đó ^^....

Neapolitan

Active Member
Đoạn này em đọc thấy chán bác quá! Em đang chỉ ra những nhóm chơi GSD ở VN làm ví dụ vì trong này nói về GSD, các giống chó khác em chưa bàn vì em có biết mấy đâu mà dám nói.

Em phân tích ra như vậy để mọi người muốn tìm hướng đi thì phải biết đối tượng mà tìm chứ đâu có đả động gì đến nhân giống. Nếu mọi người đọc thấy em nói đúng, chỉ ra đúng thực trạng của việc nuôi GSD ở VN thì muốn định hướng cho nó thì phải giải quyết được những mâu thuẫn đó. Chỉ thế thôi! Chứ em không nói theo sách vở, lý thuyết nhiều mà làm gì.
Con GSD hay giống chó nào cũng nằm chung số phận nếu bị nhân giống sai lệch .

Tui hiểu bạn nói gì, và tui hiểu tình hình VN (tuy không cặn kẽ như các bạn bên nhà)

cái này không phải là sách vỡ, mà là con đường duy nhất để 1 breeder bước đi, không có lựa chọn thứ hai, nếu thấy đường nhiều chông gai mà né đi đường khác thì sẽ đi lạc đường .

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
thế các bác cho em hỏi là đối với bergie show thì tiêu đánh giá của WUSV với FCI có giống nhau hay khác nhau? cái này theo em quan trọng phết, xác định rõ thì mới định hướng được dù là breeder hay người chơi thì cũng phải biết, cần phải định hướng :D

Thanhmk

Member
Kính chào bác Hoa!

Ngoc_Anh ạ có một điều tối quan trọng đó là nhóm nuôi GSD vì mục đích kinh doanh bạn chưa đề cập đến, mà hầu hết đa số là nhóm này, kể cả thuộc nhóm khác cũng nhiều chủ chó mang bóng dáng nhóm này, thiếu gì kẻ bảo nuôi GSD là chơi thôi chứ không như bọn lái chó, nhưng cứ nhìn kỹ lại họ mà xem... Kinh doanh GSD có gì mà xấu, nếu không có lợi nhuận chắc gì GSD ở VN đã phát triển như hôm nay, có điều kinh doanh làm sao cho nó phải mà thôi. Mà KD cứ nói là KD, KD chó cái SS như anh Neo nói mà nhân được giống đẹp thì AE nể phục.
Còn hướng đi cho GSD Việt là đề tài quá lớn khi suy nghĩ kỹ thêm tôi mới mạnh dạn ý kiến được. Tuy nhiên anh Hoa là người có tâm huyết và tôi tôn trọng.
Còn về cuộc thi GSD ở C32 vừa qua cũng là đóng góp đáng kể cho phong trào, còn phát triển theo hương tốt xấu còn phải chờ, nhưng chắc có nhiều việc mà BTC phải rút kinh nghiệm, đơn cử hậu thi cho tới hôm nay mà trên trang Web của GSDVN chưa đăng tải toàn bộ kết quả cuộc thi làm rất nhiều AE vào đó thất vọng về BTC, các anh biết không, điều này không thể vì một lý do gì có thể lý giải đúng mức được.

hungvuong1

Kính chào bác Hoa!

Cảm ơn Ngoc_Anh rất nhiều! Cảm ơn về những phân tích khá thực tế và khách quan của bạn về hiện trạng chăn nuôi và sử dụng GSD ở VN hiện nay. Mong rằng sẽ có nhiều ý kiến tham gia đóng góp chân thành và thiết thực, để những ai quan tâm đến phong trào chăn nuôi và sử dụng GSD sẽ có được một cái nhìn tổng thể và cùng nhau mở ra một lối đi chung tốt đẹp hơn!

hungvuong1

Tui hiểu bạn nói gì, và tui hiểu tình hình VN (tuy không cặn kẽ như các bạn bên nhà)

cái này không phải là sách vỡ, mà là con đường duy nhất để 1 breeder bước đi, không có lựa chọn thứ hai, nếu thấy đường nhiều chông gai mà né đi đường khác thì sẽ đi lạc đường .
Neapolitan thân mến ơi! Có thể bạn hiểu sai ý của Ngoc_Anh định nói gì rồi! Tôi cũng hoàn toàn đồng tình và nhất trí cao với quan điểm của bạn về việc nhân giống và chăn nuôi sinh sản, nhưng ở đây Ngoc_Anh chỉ đề cập đến vấn đề thực trạng của tình hình chăn nuôi và sử dụng GSD ở VN hiện nay mà thôi, chứ có bàn đến chuyện nhân giống đâu, như vậy chắc hai bạn đã hiểu rõ ý của nhau định nói về vấn đề gì rồi nhỉ!

ngoc_anh

Member
Ngoc_Anh ạ có một điều tối quan trọng đó là nhóm nuôi GSD vì mục đích kinh doanh bạn chưa đề cập đến, mà hầu hết đa số là nhóm này, kể cả thuộc nhóm khác cũng nhiều chủ chó mang bóng dáng nhóm này, thiếu gì kẻ bảo nuôi GSD là chơi thôi chứ không như bọn lái chó, nhưng cứ nhìn kỹ lại họ mà xem... Kinh doanh GSD có gì mà xấu, nếu không có lợi nhuận chắc gì GSD ở VN đã phát triển như hôm nay, có điều kinh doanh làm sao cho nó phải mà thôi. Mà KD cứ nói là KD, KD chó cái SS như anh Neo nói mà nhân được giống đẹp thì AE nể phục.
Còn hướng đi cho GSD Việt là đề tài quá lớn khi suy nghĩ kỹ thêm tôi mới mạnh dạn ý kiến được. Tuy nhiên anh Hoa là người có tâm huyết và tôi tôn trọng.
Còn về cuộc thi GSD ở C32 vừa qua cũng là đóng góp đáng kể cho phong trào, còn phát triển theo hương tốt xấu còn phải chờ, nhưng chắc có nhiều việc mà BTC phải rút kinh nghiệm, đơn cử hậu thi cho tới hôm nay mà trên trang Web của GSDVN chưa đăng tải toàn bộ kết quả cuộc thi làm rất nhiều AE vào đó thất vọng về BTC, các anh biết không, điều này không thể vì một lý do gì có thể lý giải đúng mức được.
Chào bạn!
Tôi không định nói thêm nữa về vấn đề này mà tôi chỉ muốn ra thực trạng nuôi, chơi GSD ở VN hiện nay. Tôi cũng định đưa điều bạn nói vào nhóm thứ 5 nhưng suy xét kĩ lại thì thấy không cần thiết bởi vì nếu là lái chó, nuôi chó sinh sản để kinh doanh thì cũng không nằm ngoài 4 nhóm tôi đã nêu. Anh phải bán những sản phẩm phù hợp với cách chơi của người mua thì mới bán được. Còn không thì ế. Đó là đương nhiên.
Do đó nếu tách biệt riêng thành một nhóm là không phù hợp vì ở đây tôi tách theo mục đích nuôi phục vụ công tác gì để có hướng đi cho người tâm huyết, có khả năng theo đuổi. Từ đó mới tính đến chuyện breeder theo bài bản như các nước họ vẫn làm.

nqd123

Member
Hớ hớ!
Đi vào vấn đề đi nào!
Định hướng đi cho con GSD ở Việt Nam????
Nếu là để hội nhập, nếu là để nó là GSD thì phải làm những gì????? (tiêu chuẩn nào? nhân giống ra sao? chứng nhận như thế nào? ai chứng nhận?v.v.v)
Nếu lại để GSD nhưng chỉ là ở Việt Nam, chỉ Việt Nam biết với nhau thì những điều trên ra sao?
Nếu là để nói cho vui và đánh bóng riêng mình, rồi xích mích thì v.v.v. đi đến đâu?
Bản thân con GSD không tự đi đâu được. Vậy định hướng đi cho nó chính là những điều cần hướng tới của những người chăn nuôi, nhân giống chuyên nghiệp (tất nhiên là cả những người nuôi do yêu thích đam mê nhưng được một tổ chức công nhận với những tiêu chuẩn của nó...). Vậy cần có một tổ chức thống nhất theo những quy định nhất định, công khai, minh bạch là cần thiết (có hướng tới những cái thông lệ quốc tế chung như bác Neo nói là đúng), tổ chức đó được công nhận và có những tiêu chí mà các tổ chức chi nhánh (tạm gọi vậy) không thể chối cãi được thì đương nhiên họ sẽ quy phục mà thôi.
Cá nhân tôi nhận thấy, những hoạt động trong giai đoạn vừa qua là quý, rất quý. Nhưng không phải không có những điều mà cần khắc phục, sửa sai. Và đương nhiên, có làm thì mới thấy có sai, có thiếu sót. Vấn đề là góp ý, xây dựng vào để sửa sai, khắc phục, để hướng tới một cái chung.
Anh Neo có thắc mắc nghĩa là cũng có những ý giải đáp theo hiểu biết của mình. Nên nếu được, anh đưa luôn những thắc mắc và ý kiến đề xuất nên phải như thế nào? (con đường đó ngắn hơn là con đường đưa ra câu hỏi mà chính những người được hỏi đôi khi chưa nhận ra được mình phải trả lời ra sao, mình có biết xử lý về vấn đề đó không?)
Một vài suy nghĩ cá nhân xin được bộc bạch cùng ACE.

ngoc_anh

Member
Em cũng hiểu ý bác muốn tốt cho tình hình bên này trong việc định hướng, nhân giống vì bác cũng đã từng trải qua như vậy. Nhưng để thay đổi được tư duy, cách nghĩ của con người không thể chỉ trong một thời gian ngắn. Bản thân bác không vấp ngã trên con đường đi đó thì làm sao hôm nay có thể nói cho mọi người biết con đường đó là sai đúng không?
Theo em trong vấn đề này cần phải có LỘ TRÌNH, có sự chuyển tiếp dần dần. Một vấn đề mà bấy lâu nay mọi người không thấy: hiện nay số lượng người biết về con GSD thuần chủng đã nhiều hơn cách đây 1 - 2 năm rất nhiều, kiến thức về nuôi dưỡng, chăm sóc cũng nhiều lên, chăm chó tốt hơn. Các bác cứ nhìn vào các show vừa rồi so với 1 năm trước thì số lượng GSD nay ra sao, người chơi thế nào? Đó là những cái phát triển mà chúng ta không để ý, chưa thấy.
Hay ngay tại chỗ em ở, một vùng nông thôn: người dân họ nhìn thấy em có con GSD với 2 chân sau "khuỵ" xuống (kheo sau) thì chê người chủ nuôi kém để con chó hỏng chân. Nhưng khi được giải thích rõ để họ hiểu thì lập tức ngày mai họ kiếm một con chó cái đang đến kì xin giống. Nhưng nếu lại giải thích rõ cho họ hiểu về quy trình nhân giống thì họ lại vui vẻ và tuân thủ.
Đó là do cách sy nghĩ cố hữu của người VN chúng ta do chưa nắm được kĩ thuật từ trước đến nay nên bây giờ mới phải học cách nhân giống, tạo ra giống thuần chủng.
Nhưng như thế chưa đủ: hiện tại những con chó đực làm giống có mấy con được chăm sóc tốt, quy trình nhân giống có đảm bảo chất lượng, đàn chó con chụp hình đưa lên có mấy con đạt chất lượng theo đánh giá khách quan của những nhà nhân giống lão luyện đứng ngoài cuộc?
Tất cả những dẫn chứng em nêu lên bác Neo cũng hiểu rõ thực trạng hiện nay ở VN nuôi GSD nói riêng, các giống khác nói chung nó là như vậy.
Chừng nào trình độ hiểu biết, trình độ nuôi dưỡng, chăm sóc chưa cao thì chưa nên nói đến những vấn đề xa hơn mà làm gì. Trước mắt cần giải quyết những vấn đề đó trước đã rồi tính.

D0GiaHai

Member
Xin được mượn lời này của anh Long để trả lời cho Topic này do anh Hoa lập ra, nó là câu trả lời chính xác, toàn diện nhất về tình hình và thực trạng của GSD Việt Nam.

Nếu anh em ta không ngồi lại được với nhau thì đừng mong rằng sẽ tìm ra bước đi đúng hướng của GSD Việt Nam. Nhưng đồ rằng việc này cực khó và sẽ chẳng bao giờ làm được đối với GSD Việt Nam. :))

@ anh Hoa: Em nghĩ câu trả lời này đã trả lời rõ hết rồi đó bác Hoa à! ;) :D
Thưa các bác , cá nhân em chỉ có một so sánh rất nhỏ và có lẽ chỉ đúng trong một khía cạnh nào đó . Em để ý rằng người Việt Nam mình có một cái riêng rất khó nói , ví dụ trong lĩnh vực kinh doanh thì rất khác người Hoa , đơn giản em thấy bên TRUNG QUỐC họ kinh doanh rất đoàn kết , họ thống nhất với nhau về giá mua bán giống nhau gần như tuyệt đối 100% nhưng người Việt mình thì lại khác hẳn , còn ở chợ biên giới Móng Cái ban đầu chủ yếu là người Việt Nam mình kinh doanh nhưng sau này thì đa phần chỉ tồn tại các ông chủ lại là người Hoa chiếm lĩnh gần hết khu chợ . Như thế rõ ràng ở nhiều mặt nào đó ngươi Việt mình rất khó có sự thống nhất để cùng phát triển ( em nói vậy không hề có ý miệt thị dân tộc mình nhưng thực tế là vậy ) . Còn về vấn đề định hướng cho GSD VN em thấy : Tìm ra một con đường đã khó , cùng nhau đi chung một con đường thì càng quá khó . Đây chỉ là suy nghĩ ngoài lề và hơi tiêu cực của cá nhân em . Thân chào các bác !

phamhuyhoang

Active Member
tìm đường mà khó thì ta làm một cái đường cao tốc bằng phẳng dễ đi thì chẳng ai đi tìm đường nữa mà theo con đường cao tốc vừa nhanh lại dễ tim và dễ đi
(chỉ hơi vất vả xây dựng nó ban đầu thôi^_^)mà đường cao tốc đó đã xây xong chỉ cần tham gia là ổn thôi^_^hiện tại đã và đang có người tham gia rất vui vẻ ,thoải mái ^_^ còn số người khác chưa tham gia vì sợ thu phí cao hay muốn trở thành người thu phí của con đường đo?????^_^

Neapolitan

Active Member
Tui hiểu ý của Ngọc Anh, nhưng hình như các bạn không hiểu ý của tui . Mặc kệ xu hướng nuôi chó xung quanh mình ra sao, làm breeder thì phải như con sư tử, chỉ biết nhìn thẳng phía trước mà bước . Ví dụ nếu tui chọn con đường nhân giống đúng tiêu chuẩn FCI, thì ai hỏi mua chó quá khổ tui chỉ trả lời đơn giản là: không có . Nói thì dễ phải không ? rủi không ai thèm mua thì sao ? thì bán hòa vốn, bán lỗ 1 chút cũng không sao, cùng lắm lỗ cái công mình chăm sóc, bù lại thỏa được đam mê, và nhân giống có giới hạn, chọn lựa kỹ càng, suy nghĩ "đầu ra" trước khi nhân giống . Vậy bán lỗ vẫn không có ai mua thì sao ??? Thì giải nghệ chứ sao nữa, nhất định không xuôi theo thị hiếu để làm hư giống chó mình yêu thích . Nhưng tui tin rằng chó đẹp đúng chuẩn thì nhất định sẽ có người ở VN thưởng thức . Ở mấy giai đoạn trước, các nước khác cũng trong tình trạng như VN hiện nay mà thôi, nếu không có những breeder kiên trì, dứt khoát thì hiện nay chúng ta không có nhiều giống chó đẹp và khỏe mạnh như vậy .

Chuyện ở VN thấy phức tạp nhưng thật ra cũng đơn giản thôi . Chuyện các breeder không ưa nhau, nhóm này (CLB) không ưa nhóm kia .... là chuyện xảy ra khắp thế giới . Tâm lý breeder thường giống như những họa sĩ, ai cũng cho rằng tác phẩm của mình là đẹp nhất, khó có ai phục ai . Vậy cần gì phải gom thiên hạ về 1 mối làm chi cho mệt vậy, bởi vì chuyện này sẽ không bao giờ làm được . Tiêu chuẩn và luật lệ của FCI và VKA đã có sẵn, mọi người cứ tuân thủ theo đúng là được rồi, còn chuyện xích mích cá nhân thì không có hội đoàn nào giải quyết được hết . Tốt nhất là chó ai nấy nuôi, nước sông không phạm nước giếng . Ai có cùng chí hướng thì gia nhập hay giao lưu CLB với nhau mà chơi, không thì thôi, có chuyện gì lớn lao đâu .

Còn phát triển phong trào đúng hướng thì đã có VKA, mấy ông đem chó đi show là show với VKA và FCI, đâu liên quan gì tới các CLB với nhau, ông nào tự ái thấy thằng mình ghét đi show nên không thèm đi show là dại . Chuyện bán chó xấu, đẹp, mắc, rẽ thì đã có thị trường quyết định, yên tâm đi, người mua họ cũng không có ngu đâu . Anh bán chó mắc quá không ai mua thì phải hạ giá thôi, còn bán được mắc mà vẫn có người mau thì anh kinh doanh giỏi . Bán chó rẻ mà chó đểu thì người ta mua 1 lần cũng cạch tới già, rồi truyền miệng cho nhau anh cũng dẹp tiệm thôi .

Về con GSD thì tui thấy VN hiện nay chưa hiểu rõ cái gì gọi là FCI, WUSV, SV, chó show đẹp và chó làm việc . Ngay cả 1 CLB duy nhất của VN cũng chẳng giải thích rõ cho thành viên của họ (họ không biết hay là biết mà không thèm giải thích ???)

Tui đã giải thích trong mấy bà trước rồi:

- FCI là sân chơi quốc tế, phân biệt chó đẹp và chó làm việc ra làm 2 giòng khác nhau, show ở 2 nơi khác nhau, không có lẫn lộn . Anh nào chơi với FCI mà muốn chú trọng tới chó làm việc thì thành lập Schutzhund club riêng biệt, không nên trộn lẫn 2 thứ vô . Tui ủng hộ VN gia nhập FCI, đây là con đường tất cả các nước đã và đang đi, các nước đi trước đã dọn đường đi rồi, chúng ta cứ đi theo họ là được .

- WUSV là 1 tổ chứ độc lập dưới quyền của hội SV chuyên về GSD bên Đức, giấy tờ và danh hiệu của họ chỉ có nhóm WUSV công nhận với nhau mà thôi, chứ thế giới không công nhận, vì họ gom thi chó đẹp và "cắn" (schutzhund) vô 1 cuộc thi, khác với FCI . Tui thấy chơi với WUSV là chọn sai đường, vì phải cần vô FCI trước thì con chó mới có giá trị, khi nào nhân giống ra được chó đẹp, huấn luyên đúng tiêu chuẩn rồi gia nhập họ cũng chưa muộn, phải đi từng bước vững chắc, chứ chưa biết bò mà đã đòi học chạy thì cuối cùng bò cũng không biết mà chạy cũng không biết luôn . Thử hỏi bao nhiêu năm nữa VN mới có thể thắng được Thái Lan ở giải chó đẹp ???? (chó do VN nhân giống ra chứ không phải đi mua) . Cứ nghĩ bấy nhiêu đó thôi thì tự hiểu tham gia WUSV thì chỉ phí tiền bạc và thì giờ, thậm chí làm trò cười cho người ta . VN bao giờ mới chơi chó bằng Nhật, nhìn Nhật tham gia WUSV coi họ đứng hạng mấy . Tham gia WUSV còn tạo thêm 1 phong trào đua nhau mua chó đẹp của Đức về để thi, trong khi đó kỹ thuật nhân giống những con chó đỉnh cao chưa có, chưa hiểu rõ gia phả và giòng máu của những con đỉnh cao này, mua ồ ạt về thì chỉ tổn hao nguyên khí mà thôi, có hại cho sự phát triển GSD ở VN về sau hơn là có lợi .

1 điều tui nhận thấy nữa là các CLB không hiểu cơ chế vận hành của 1 nước thành viên FCI, trên đời này làm gì có 1 CLB cua 1 giống chó được độc quyền cả nước ??? Phải hiểu rõ là 1 mother club cũng chỉ là 1 CLB như tất cả các CLB khác, quyền hạn và nghĩa vụ ngang hàng nhau trong nước, không ai có quyền ra lệnh cho ai, chỉ có VKA mới có quyền ra lệnh cho mấy CLB mà thôi, chỉ khác là CLB này đại diện cho quốc gia về mặt đối ngoại với các CLB các nước khác và được quyền mở Specialty (cuộc thi chó đẹp toàn quốc của 1 giống chó) toàn quốc hay National show (mời chó các nước khác tới tham dự), chứ trong nước họ không có quyền ra lệnh những CLB khác . Mấy ông này cứ nghĩ mother cub tức là làm mẹ người ta, VKA nhận mấy ổng rồi không được quyền nhận ai nữa, các CLB khác phải là con của mấy ông .

1 hiệp hội quốc gia phải có nhiều CLB khắp nơi trên đất nước, tất cả các CLB này phải ngang hàng nhau, có vậy họ mới tận tâm làm việc và mở show, chứ VKA làm sao mở show ở khắp nơi trên đất nước, bây giờ VN chưa cần nhưng sau này sẽ cần, nếu không nhìn xa thì sau này sẽ bế tắc . Cứ nhìn hình của các show trên thế giới đi, từ Nhật, Thái Lan, qua châu Âu rồi Mỹ .... dưới tấm hình mỗi con thắng giải đều có ghi club mở cái show đó .

Sự mâu thuẩn hiện nay của các CLB GSD là do luật lệ không rõ ràng mà thôi .

Muốn làm tốt GSD (và các giống chó khác ở VN), thì các CLB phải đứng ra gánh thiên hạ trên vai, làm tốt ở khu vực mình trước cái đã, tu thân tề gia trị quốc rồi mới nghĩ tới bình thiên hạ . Làm CLB đại diện VKA ở thành phố mình ở để có thể mở show và hoạt động hợp pháp, đó là cách giúp cho phong trào phát triển đúng hướng nhất . Breeder của 1 nhom địa phương sẽ chung tay làm việc với nhau, mở show ở địa phương mình vậy là chó ở chổ mình có thể show, không phải đi xa và vẫn đoạt được chức vô địch quốc gia .

Show đây là show chó đẹp, những show ở địa phương chỉ cần đơn gian thôi, 1 bải cỏ và 1 vòng dây là có thể trở thành dog show rồi, các bạn cứ nhìn hình các show địa phương ở các nước khác trên thế giới thì sẽ rõ, cho dù đơn gian nhưng ngăn nắp, đúng luật thì giam khảo quốc tế vẫn vui vẽ hài lòng chấm thi . và đừng nghĩ phải là chó đẳng cấp mới đem đi thi, chỉ cần chó đủ tiêu chuẩn là có thể đem đi thi, và phải càng tự hào những con chó do chính tay mình nhân giống ra .

Còn show kiểu WUSV ai thích chơi thì cứ chơi, còn những người không thích thì cứ quên nó đi, đối với FCI nó chẳng là cái gì hết, danh hiệu của nó sẽ không được FCI và hiệp hội quốc gia công nhận, sẽ không bao giờ được ghi vô gia phả của tờ giấy FCI VN . Còn ai nói giấy của WUSV cấp được cả thế giới công nhận thì xin mời bước ra nói chuyện với tui .

Nói thêm 1 chút về cái show của WUSV vừa qua, tui nghe nhiều lời đồn không hay, nhưng lời đồn thì chẳng đáng tin trừ khi có người mạnh dạn đem nó ra mổ xẻ . Nếu (tui nói nếu thôi nhé) có tiêu cực từ mấy ông giám khảo 1 cách trắng trợn thì rõ ràng tụi nó khinh dân VN mình, nghĩ dân mình không biết gì , hay coi thường dân mình thì mới dám làm như vậy, chứ ở nước ngoài tụi nó sẽ không dám làm như vậy .

Còn cái show trước của VKA, tui không nghe tai tiếng gì về bà giám khảo hết . Tại sao vậy ???

Đó là những cái nhìn khách quan của tui, còn chọn hướng đi nào thì các bạn tự quyết định .

Status
Không mở trả lời sau này.