• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam

Status
Không mở trả lời sau này.

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Sau ý tưởng rất hay và độc đáo của anh HOANG HUNG_HP về một cuộc hội thảo online, nhưng chưa thể tổ chức được. Xem xét bối cảnh của tình hình thực tế hiện nay ở VN, cá nhân tôi tự nghĩ phong trào nuôi, chơi và sử dụng GSD thời điểm hiện tại, cũng manh mún, tản mạn như phong trào hoạt động cách mạng của nước ta trước những năm 1930 vậy (Việt Nam thanh niên cách mạng đồng chí hội; Đông dương cộng sản đảng và An Nam cộng sản liên đoàn). Muốn để phong trào đi đúng hướng và dần dần chuyển từ nghiệp dư sang chuyên nghiệp, tạo sự đồng thuận cao trên phạm vi toàn quốc, tôi xin phép Ban Quản Trị Vietpet (BQT VP) được lập ra Topic này để các anh em tâm huyết với phong trào và các bạn yêu thích GSD cùng tham gia "trao đổi, đóng góp ý kiến xây dựng" trên tinh thần cởi mở, thẳng thắn và mang tính trách nhiệm cao, tôn trọng lần nhau, để cùng tìm ra một hướng đi đúng đắn. Xin các bạn hãy sử dụng nick thật khi tham gia trao đổi tại topic này. Xin chân thành cảm ơn BQT VP cùng toàn thể các bạn!
Nguyễn Quang Hoa - hungvuong1 - Đt: 0913321522.

vanglai213

Active Member
không ai cho câu hỏi nhỉ ..em xin vài câu...muốn đẻ phong trào chơi và sử dụng chó GSD chuyên nghiệp hoá thì ta bắt đầu từ đâu ?
1 có lên tổ chức nhiều cuộc thi cho 1 năm không? cái này em không rõ lắm ^^?????
2.các khâu về trọng tài của việt nam đã có thể chắc chắn chấm điểm chọn ra những em đẹp nhất chưa?
3. những em được giải toàn quốc có thể được tài thọ ,huấn luyện thêm và được đại diện cho viêt nam đi thi đấu không ?

Chúng Ta Cùng Ngồi Lại Với Nhau được Không ?

Nhân tiện bài viết của anh HOA HÙNG VƯƠNG về đề tài Cùng tìm hướng đi cho con GSD ở Việt Nam
Tôi có vài lời như sau , nếu có một hướng đi tất nhiên điều không thể thiếu được đó là yếu tố CON NGƯỜI ? Như tôi được biết hiện nay ở khu vực các tỉnh phía Bắc có các CLB như sau :
CLB GSD HÀ NỘI ,CLB GSD VIETPET HÀ NỘI là hai nơi có nhiều thành viên tham gia , bên cạnh đó những trại chó nổi tiếng như : anh HOA HÙNG VƯƠNG , anh TRUNG AC , anh ẢNH HƯNG YÊN , nhà BÁC TẦN HẢI DƯƠNG v v và v v nếu có sót mục nào kính mong các vị lượng thứ nhá :D,
Còn khu vực trong miền Nam có KIM CHUNG TN , KHIÊM TN , trại chó VŨ HÙNG , LONGDALAT và điều đặc biệt là không thể không nhắc tới đó là CLB GSD MIỀN NAM gồm nhiều thành viên tham gia và CLB GSD DALAT - VỊỆT NAM mà số lượng chó thống kê lại cũng không ít . Nhưng chúng ta mỗi người mỗi ngã hoặc chưa tìm được tiếng nói chung với nhau , như vậy thì làm sao chúng ta có một hướng đi ? Hướng đi đó phù hợp với người Việt Nam chúng ta , phù hợp với hòan cảnh hiện tại mà chúng ta đang có ? Tôi thiết nghĩ một tập thể mạnh là một tập thể ĐÒAN KẾT - TÔN TRỌNG NHAU - BÌNH ĐẲNG VỚI NHAU , nếu có được như vậy hy vọng TIẾNG NÓI CHUNG SẼ MẠNH được mọi người hưởng ứng và tham gia đông đảo .
Nếu chúng ta quá cứng nhắc , quá cầu tòan thì làm sao ngồi lại với nhau được ? Đặc biệt con chó GSD là một vấn đề nhạy cảm , đánh giá khen chê , các cụ xưa có câu : ĐÁNH CHÓ PHẢI NGÓ CHỦ NHÀ :D điều tôi nói đúng hay sai ?
Tôi hy vọng qua bài viết này và mong rằng những người thực sự có TÂM HUYẾT hãy ngồi lại với nhau TRAO ĐỔI TRÊN TINH THẦN XÂY DỰNG , tháo gỡ hết những cái gì từ xưa đến nay còn vướng bận , hãy dẹp bỏ mọi quá khứ sang một bên , nếu có được như vậy , chúng ta sẽ có một hướng đi tích cực hơn và thuận lợi hơn .
Chúc tòan thể các bạn nhiều sức khỏe - hạnh phúc và thành công - thân mến - Longdalat

KimCuong

Active Member
Tôi hy vọng qua bài viết này và mong rằng những người thực sự có TÂM HUYẾT hãy ngồi lại với nhau TRAO ĐỔI TRÊN TINH THẦN XÂY DỰNG , tháo gỡ hết những cái gì từ xưa đến nay còn vướng bận , hãy dẹp bỏ mọi quá khứ sang một bên , nếu có được như vậy , chúng ta sẽ có một hướng đi tích cực hơn và thuận lợi hơn .
Xin được mượn lời này của anh Long để trả lời cho Topic này do anh Hoa lập ra, nó là câu trả lời chính xác, toàn diện nhất về tình hình và thực trạng của GSD Việt Nam.

Nếu anh em ta không ngồi lại được với nhau thì đừng mong rằng sẽ tìm ra bước đi đúng hướng của GSD Việt Nam. Nhưng đồ rằng việc này cực khó và sẽ chẳng bao giờ làm được đối với GSD Việt Nam. :))

@ anh Hoa: Em nghĩ câu trả lời này đã trả lời rõ hết rồi đó bác Hoa à! ;) :D

vanglai213

Active Member
công nhận anh KimCuong nói :điều này em có nghe nói trong làng nuôi GSd của ta hiện nay hình như có xích mích rất lớn thì phải điều này nếu mà ngồi nói thì không thể xong được ..Em nói thật em là dạng vô danh lên em chỉ nghe thôi,nhưng thấy người trong nhà cãi nhau em bất bình mấy câu vậy mong các bac đừng chửi em.. Thật ra mà nói thì GSD việt nam đang phát triển ,cảm nhận thấy là có rất nhiều người chơi và tham gia rất rộng dãi...người giàu có,người ít tiền có chút đam mê cũng có thể chơi được.Chơi được ở đây là sao? là học hỏi kinh nghiệm của nhau có phải không các anh?
Mà học hỏi sao lại cãi nhau được nhỉ...thật ra là không lên ..Các anh thành lập câu lạc bộ làm gì ?trong câu lạc bộ là nơi trao đổi kinh nghiệm,,có người đưng đầu ,nguồn vốn để mở mang...nhưng hình như GSD của việt nam mình đang phải trải qua con đường gian nan là do mâu thuẫn của những người hình như hiểu biết nhiều trong làng GSD lên mới có vụ này thì phải,chứ bọn tép riu như bọn em thì làm đêch được gì? em nói hơi khiếm nhã mong mọi người thông cảm...Thực chất nếu muốn giải quyết được thì phải ngồi vào nói chuyện thống nhất thôi...Mà thống nhất theo hướng nào,,Làm ra luôn 1 liên đoàn GSD việt nam,,Cử người đi học và tìm hiểu rồi về phổ biến theo 1 nguyên tắc chung của thế giới mà áp dụng..Chứ đừng dập khuôn là con GSD ở việt nam phải theo việt nam (người ta gọi là lệ vua thua lệ làng ) câu này xưa rồi..nếu cho 1 nguyên tắc con GSD theo chỉ tiêu chuẩn việt nam thì thống nhất ngay và thế giới có 1 chuẩn như vậy đỡ nhầm lẫn và có nhiều cuộc thi hơn thì càng tốt phải không các bác...
Em có vài lời to tiếng vụ này chắc em bán sới quá híc

Xin được mượn lời này của anh Long để trả lời cho Topic này do anh Hoa lập ra, nó là câu trả lời chính xác, toàn diện nhất về tình hình và thực trạng của GSD Việt Nam.

Nếu anh em ta không ngồi lại được với nhau thì đừng mong rằng sẽ tìm ra bước đi đúng hướng của GSD Việt Nam. Nhưng đồ rằng việc này cực khó và sẽ chẳng bao giờ làm được đối với GSD Việt Nam. :))

@ anh Hoa: Em nghĩ câu trả lời này đã trả lời rõ hết rồi đó bác Hoa à! ;) :D
Mình không đồng ý với ý thứ 2 của bạn KIM CƯƠNG!
Mọi việc vẫn có thể giải quyết được nếu mọi cá nhân biết hy sinh cái tôi của mình,biết sống vì cộng đồng,biết hướng niềm đam mê của mình cùng hòa nhập với mọi người đam mê khác trong cả nước.Đó là khi hoạt các hoạt động xung quanh con GSD không hướng đến lợi nhuận,lấy lợi nhuận làm phụ,lấy thú chơi và sự gắn kết cộng đồng làm chính.
Thực trạng của GSD lúc này xin nói thật theo cảm nhận của tôi đó là:Các anh cả đều muốn làm bá chủ,các anh thứ thì muốn vươn lên làm anh cả=>từ đó dẫn đến mỗi anh tự tạo cho mình một khoảng trời riêng mà ở đó mình sẽ là hoàng đế của cái đế chế do mình tạo ra=>và các anh tạo ra xung quanh mình những vệ tinh để che chắn và bảo vệ nếu như có anh nào muốn xâm nhập lãnh thổ của mình.
Thực trạng của GSD VN lúc này đó là kinh doanh và lợi nhuận chiếm số đông=>để làm được điều này và để kinh doanh có lợi nhuận nhiều nhất nhiều anh đã nhân giống tràn lan không kiểm soát một số lượng không nhỏ GSD kém chất lượng,đó là từ những con bố mẹ đáng lẽ không được phép nhân giống.
Trong cuộc chơi và trong sự cạnh tranh đã thiếu đi tính lành mạnh=>dẫn đến châm chọc ,nói xấu người khác,nói tốt về mình để thu hút và lôi kéo khách hàng để bán chó được nhiều và với giá cao để thu lại lợi nhuận cao.
Thực trạng và thực trạng....còn biết bao nhiêu điều muốn nói về thực trạng GSD VN=))=))=))Nếu không thay đổi và phải nói nặng hơn là nếu không cải tà qui chính thì rất khó....
............Nếu các anh muốn ngồi lại với nhau điều đầu tiên tôi muốn là các anh hãy cải tà qui chính!!!!!!

vanglai213Mà thống nhất theo hướng nào nói:
Mình nghĩ rằng VN đã có CLB GSDV đại diện cho GSD cả nước,các CLB khác trên cả nước là trực thuộc GSDV,có điều CLB đó có hòa mình vào cộng đồng GSD của cả nước hay không thôi???có muốn ngồi chung bàn để cùng kề vai sát cánh hay không thôi???Hay lại muốn làm vua một cõi?????và hoạt động theo cái "lệ làng "do mình tự đề ra!!!
GSDV mới thực sự là sân chơi chung của GSD trên cả nước và đang hướng tiêu chuẩn theo các tiêu chuấn được Quốc tế công nhận và chấp nhận nên tôi nhất trí cao đề xuất của bạn,và tôi cho rằng điều đó là hoàn toàn đúng đắn.

Viết bài này tôi xin phép được gửi lời xin lỗi đến các bạn thực sự có tâm huyết,và thực sự muốn cống hiến vì phong trào GSD VIệt Nam!Xin các bạn thứ lỗi vì thực sự thực trạng GSD VN là thế!!!

vo si dai

Member
Chào các thành viên dd Vietpet.
Tôi là thành viên dd Vietpet, đọc bài các bác chỉ biết cám ơn không có ý kiến gì trở thành người thụ động mất. Bản thân tôi chỉ nuôi vài chú GSD thường thường thôi nên hay vào dd để được học hỏi về cách chăn nuôi cho chó mình được tốt khỏe mạnh, thật sự chẳng hiểu biết gì nhiều và cũng chẳng có điều kiện để KD nhưng nếu học hỏi được nhiều và có điều kiện thì cũng KD chút chút.
Nghe các bác đang cố gắng đang TÌM HƯỚNG ĐI CHO CON GSD VN thật sự rất mừng,đọc qua các bài thấy ai cũng nhiệt tình ai cũng muốn ngồi lại với nhau,nhưng như bác Kim Cuong đã nói việc này rất khó chẳng bao giờ thực hiện được, tôi thấy rất đúng vì lới nói nói bằng miệng ai cũng có thể nói được ăn thua ở lương tâm mình có muốn như vậy hay không. Qua dd này tôi đọc bài các bác hơi nhiều, tôi thấy bác nào cũng cho mình là cái rốn của vũ trụ, hiểu biết GSD nhiều, ai cũng là học trò của mình,cái gì của mình cũng nhất thiên hạ, thấy vùng đất nào xôn xao có chút trao đổi mua bán lại dùng nick dỏm rủ rê thêm vài đệ tử xía vào đâm thọc nhằm làm giảm uy tín người khác,lúc nào cũng lợi dụng sơ hở hoặc thiếu sót của kẻ khác tạo sì căng đang gây mất đoàn kết, tại sao chúng ta không dám nói thẳng nói thật.
mà lại bêu xấu nhau, trong một tổ chức chỉ có một người đứng đầu nhưng ai cũng cho minh là giỏi là hiểu biết hơn người không chịu làm nhỏ thì làm sao ngồi lại với nhau được,che bai người khác chỉ biết lý thuyết,chăm sóc, đam mê,tiêu khiển GSD không phải đi hốt phân chó, hít lông chó như một số người lầm tưởng.
Theo tôi các bác ngồi lại với nhau đó là điều cần phải có, không trước thì sau, nếu chúng ta muốn tồn tại,việc này sẽ thực hiện được không có gì là khó, trước tiên các bác không nên dùng nick dỏm đã kích nhau nói xấu nhau, kìm hảm sự bực tức, đọc bài bấm nút cám ơn dần dà sẽ trở thành thói quen, thường xuyên liên lạc với nhau,quản lý các đệ tử trung thành của mình không cho đã kích người khác, luôn cầu tiến luôn học hỏi,các bác dùng nick dỏm mới có vài bài viết sao lại biết nhiều chuyện trên dd, biết chuyện riêng của người ta,người ta vẫn phát hiện ra bác nhưng không muốn nói đích xác thôi đừng tưởng trên dd này người ta sẽ không biết mình.
Bản thân tôi chỉ xin vài ý kiến như trên mong các bác đoàn kết ngồi lại với nhau để chúng tôi được học hỏi những điều hay về GSD, có những lời nói nào không phải xin các bác bỏ qua, thành thật xin lỗi trước.

Neapolitan

Active Member
Mình nghĩ rằng VN đã có CLB GSDV đại diện cho GSD cả nước,các CLB khác trên cả nước là trực thuộc GSDV,có điều CLB đó có hòa mình vào cộng đồng GSD của cả nước hay không thôi???có muốn ngồi chung bàn để cùng kề vai sát cánh hay không thôi???Hay lại muốn làm vua một cõi?????và hoạt động theo cái "lệ làng "do mình tự đề ra!!!
GSDV mới thực sự là sân chơi chung của GSD trên cả nước và đang hướng tiêu chuẩn theo các tiêu chuấn được Quốc tế công nhận và chấp nhận nên tôi nhất trí cao đề xuất của bạn,và tôi cho rằng điều đó là hoàn toàn đúng đắn.
Câu hỏi này tui có hỏi ở 1 thread kia nhưng không có ai thèm trả lời, nay gặp bạn khẳng định ở đây tui mừng quá . Vậy xin hỏi bạn có văn bản hay có cái gì chứng minh GSDVN là đại diện cho GSD cả nước VN hay không ?

Tui không hứng thú tới chuyện mấy CLB ở VN, tui chỉ muốn tìm hiểu 1 CLB là thành viên của WUSV có thể nào làm mother club ở 1 nước hội viên FCI hay không .

Nếu xem các phong trào chơi chó VN như những toa tàu, thì VKA chính là đầu tàu của đoàn tàu đó ! đi nhanh hay chậm, đúng đường hay không là ở cái đầu này, chứ mấy toa tàu có tốt có đẹp mấy cũng tốt thôi nhưng đâu có quyết định hết mọi chuyện !!!
vấn đề ở đây là cái đầu tàu đó có đủ năng lực dẫn dắt đoàn tàu đó hay không mà thôi!
Cũng xin nói rõ là đầu máy hơi nước khác với đầu máy cao tốc chạy trên đệm từ :D
Còn những chuyện khác xin mời mọi người cứ việc bàn luận !

Thanhmk

Member
Chào các thành viên dd Vietpet.
Tôi là thành viên dd Vietpet, đọc bài các bác chỉ biết cám ơn không có ý kiến gì trở thành người thụ động mất. Bản thân tôi chỉ nuôi vài chú GSD thường thường thôi nên hay vào dd để được học hỏi về cách chăn nuôi cho chó mình được tốt khỏe mạnh, thật sự chẳng hiểu biết gì nhiều và cũng chẳng có điều kiện để KD nhưng nếu học hỏi được nhiều và có điều kiện thì cũng KD chút chút.
Nghe các bác đang cố gắng đang TÌM HƯỚNG ĐI CHO CON GSD VN thật sự rất mừng,đọc qua các bài thấy ai cũng nhiệt tình ai cũng muốn ngồi lại với nhau,nhưng như bác Kim Cuong đã nói việc này rất khó chẳng bao giờ thực hiện được, tôi thấy rất đúng vì lới nói nói bằng miệng ai cũng có thể nói được ăn thua ở lương tâm mình có muốn như vậy hay không. Qua dd này tôi đọc bài các bác hơi nhiều, tôi thấy bác nào cũng cho mình là cái rốn của vũ trụ, hiểu biết GSD nhiều, ai cũng là học trò của mình,cái gì của mình cũng nhất thiên hạ, thấy vùng đất nào xôn xao có chút trao đổi mua bán lại dùng nick dỏm rủ rê thêm vài đệ tử xía vào đâm thọc nhằm làm giảm uy tín người khác,lúc nào cũng lợi dụng sơ hở hoặc thiếu sót của kẻ khác tạo sì căng đang gây mất đoàn kết, tại sao chúng ta không dám nói thẳng nói thật.
mà lại bêu xấu nhau, trong một tổ chức chỉ có một người đứng đầu nhưng ai cũng cho minh là giỏi là hiểu biết hơn người không chịu làm nhỏ thì làm sao ngồi lại với nhau được,che bai người khác chỉ biết lý thuyết,chăm sóc, đam mê,tiêu khiển GSD không phải đi hốt phân chó, hít lông chó như một số người lầm tưởng.
Theo tôi các bác ngồi lại với nhau đó là điều cần phải có, không trước thì sau, nếu chúng ta muốn tồn tại,việc này sẽ thực hiện được không có gì là khó, trước tiên các bác không nên dùng nick dỏm đã kích nhau nói xấu nhau, kìm hảm sự bực tức, đọc bài bấm nút cám ơn dần dà sẽ trở thành thói quen, thường xuyên liên lạc với nhau,quản lý các đệ tử trung thành của mình không cho đã kích người khác, luôn cầu tiến luôn học hỏi,các bác dùng nick dỏm mới có vài bài viết sao lại biết nhiều chuyện trên dd, biết chuyện riêng của người ta,người ta vẫn phát hiện ra bác nhưng không muốn nói đích xác thôi đừng tưởng trên dd này người ta sẽ không biết mình.
Bản thân tôi chỉ xin vài ý kiến như trên mong các bác đoàn kết ngồi lại với nhau để chúng tôi được học hỏi những điều hay về GSD, có những lời nói nào không phải xin các bác bỏ qua, thành thật xin lỗi trước.
Thâm cung bí sử trong nghề kinh doanh GSD thì nhiều, nhưng điều gì có lợi cho phong trào phát triển GSD VN thì nói điều gì bất lợi nên thôi.
Phát triển GSD VN là gắn liền với kinh doanh, đừng chối bỏ điều đó. " Phát triển GSD trong LLVT là việc khác không đề cập ở đây".
Anh Kim Cương đồ rằng việc ngồi với nhau của làng GSD VN chẳng thực hiện được nhưng nhiều dân nuôi GSD tin nhất định có ngày ấy.
Đơn giản thôi chỉ cần 1 ai đó đứng lên phát động phong trào với cái TÂM trong sáng, thì sẽ được đông đảo anh em ủng hộ, còn nếu không thì dân kinh doanh GSD cũng tinh lắm.

Câu hỏi này tui có hỏi ở 1 thread kia nhưng không có ai thèm trả lời, nay gặp bạn khẳng định ở đây tui mừng quá . Vậy xin hỏi bạn có văn bản hay có cái gì chứng minh GSDVN là đại diện cho GSD cả nước VN hay không ?

Tui không hứng thú tới chuyện mấy CLB ở VN, tui chỉ muốn tìm hiểu 1 CLB là thành viên của WUSV có thể nào làm mother club ở 1 nước hội viên FCI hay không .
Chào bạn!Khẳng định và công nhận điều đó có khác nhau không???
Các văn bản và thủ tục giấy tờ có thể nói là tôi không quan tâm lắm nên có thể chưa rõ.Trong ý tôi có thể hiểu nôm na như thế này:Có thể lấy dẫn chứng bạn nhé!
-Tôi hiểu CLB GSDV như liên đoàn bóng đá VIỆT NAM,còn các CLB khác là các CLB địa phương ,và liên đoàn bóng đá VIỆT NAM là đại diện cho các CLB địa phương trên cả nước.
-Trong một nước không nên có liên đoàn bóng đá "địa phương"và không ai cho phép!
Chỉ có thể trả lời bạn đến vậy:))Còn câu hỏi thứ hai của bạn xin dành cho các bác trên...."liên đoàn" bạn ạ:D
Chào thân ái!

Neapolitan

Active Member
Các văn bản và thủ tục giấy tờ có thể nói là tôi không quan tâm lắm nên có thể chưa rõ.Trong ý tôi có thể hiểu nôm na như thế này:Có thể lấy dẫn chứng bạn nhé!
-Tôi hiểu CLB GSDV như liên đoàn bóng đá VIỆT NAM,còn các CLB khác là các CLB địa phương ,và liên đoàn bóng đá VIỆT NAM là đại diện cho các CLB địa phương trên cả nước.
-Trong một nước không nên có liên đoàn bóng đá "địa phương"và không ai cho phép!
Chỉ có thể trả lời bạn đến vậy:))Còn câu hỏi thứ hai của bạn xin dành cho các bác trên...."liên đoàn" bạn ạ:D
Chào thân ái!
Có 1 điều bạn cần phải làm sáng tỏ trước công chúng khi bạn tuyên bố GSDV là CLB đại diện duy nhất cho VN, các CLB khác đều là trực thuộc VKA .

VKA công nhận GSDV tại vì đó là CLB duy nhất và đầu tiên đăng ký với VKA, VKA chỉ công nhận 1 CLB GSD duy nhất và từ chối không công nhận nững CLB khác, hay là chưa có CLB khác đăng ký nên VKA không thể công nhận họ ???????

Bạn nên liên lạc với CLB GSDV hay là VKA để làm sáng tỏ vấn đề trước khi tuyên bố bừa bãi sẽ hay hơn, nói chuyện mà không có văn bản pháp lý chứng minh thì đừng nên nói bừa những chuyện liên quan tới cả 1 hiệp hội những người nuôi GSD trên cả nước VN .

T-Rex

Member
Chào thân ái!
Ví dụ như Tuấn Pleiku là chưa chính xác.

CLB GSD VN không có quyền hành gì khi bắt buộc CLB GSD PLEIKU phải tham gia vào GSD VN khi CLB GSD PLEIKU không thích và CLB GSD PLEIKU chỉ chơi theo dạng phòng trào.

Liên Đoàn bóng đá VN ( VFF ) không có quyền gì bắt buộc CLB bóng đá của một doanh nghiệp như (CLB Sân bay Mặt Đất Nội Bài ) phải tham gia các giải đấu do VFF đứng ra tổ chức

phamhuyhoang

Active Member
bác Nea nói chuẩn không cần chỉnh đó!^_^ vụ này chỉ có các bác trong VKA giải thích thì bọn em mới hiểu!^_^hiện tại clb đã đăng kí với VKA thì chỉ có GSDV mà thôi ^_^ còn các clb khác thì chỉ là tự đứng lên bầu 1 người có uy tín ra làm hội trưởng còn không hề có gì là văn bản chính thực cả ^_^

vanglai213

Active Member
Có 1 điều bạn cần phải làm sáng tỏ trước công chúng khi bạn tuyên bố GSDV là CLB đại diện duy nhất cho VN, các CLB khác đều là trực thuộc VKA .

VKA công nhận GSDV tại vì đó là CLB duy nhất và đầu tiên đăng ký với VKA, VKA chỉ công nhận 1 CLB GSD duy nhất và từ chối không công nhận nững CLB khác, hay là chưa có CLB khác đăng ký nên VKA không thể công nhận họ ???????

Bạn nên liên lạc với CLB GSDV hay là VKA để làm sáng tỏ vấn đề trước khi tuyên bố bừa bãi sẽ hay hơn, nói chuyện mà không có văn bản pháp lý chứng minh thì đừng nên nói bừa những chuyện liên quan tới cả 1 hiệp hội những người nuôi GSD trên cả nước VN .
Bác nói chuẩn quá em nghĩ các bác trong CLB GSDV hay VKA hay xem lại cho rõ đã nhỉ ^^..CÓ lẽ điều cốt lõi là đây quá..Em đọc nhiều bài thấy đúng nếu có tiêu chuẩn thì phải đưa ra tiêu chuẩn của VN...riêng còn nói chuyện con chó GSD đang ở việt thì phải nghĩ đến nhiều yếu tố..muốn thống nhất lại nhau thì phải ngồi lại uống cafe hoặc đi uống chén nước chè thôi làm theo ,cách việt nam đi các bác...

Nhất trí quan điểm với bạn!Sai thì phải sửa!Cảm ơn góp ý quý báu của bạn.
Chúc bạn sức khỏe và đóng góp nhiều hơn nữa cho VP.

Thanhmk

Member
bác Nea nói chuẩn không cần chỉnh đó!^_^ vụ này chỉ có các bác trong VKA giải thích thì bọn em mới hiểu!^_^hiện tại clb đã đăng kí với VKA thì chỉ có GSDV mà thôi ^_^ còn các clb khác thì chỉ là tự đứng lên bầu 1 người có uy tín ra làm hội trưởng còn không hề có gì là văn bản chính thực cả ^_^
Anh Neo đặt ra một vấn đề rất quan trọng với sự phát triển GSD ở Việt Nam.
Việc tìm hiểu văn bản văn bản nào, của cấp nào khẳng định GSDV là CLB GSD chính thông đại diện cho cả nước. Bạn nào biết cung cấp thông tin cho AE sáng tỏ với.
Tôi nghe nói chưa biết chính xác không CLB GSD Hà Nội được UBND thành phố HN ra QĐ ? không biết có đúng không ?
Các CLB khác không biết có ai được cấp có thẩm quyền cho phép bằng văn bản không.
Nếu cứ tự phong mỗi tỉnh có vài nhóm lại ra đời một CLB như thời 12 sứ quân thì sao nhỉ.

Neapolitan

Active Member
Tui không tin rằng VN chưa gia nhập FCI mà đã có 1 CLB đại diện cho cả nước về 1 giống chó nào đó .

1 CLB đại diện cho cả nước (mother club hay National club), là 1 CLB đại diện cho 1 quốc gia về 1 giống chó về mặt đối ngoại quốc tế, VN chưa được FCI công nhận, tức là chưa được hiệp hội chó thế giới công nhận, vậy đối ngoại với ai .

Và nên nhớ CLB đại diện không phải là CLB độc quyền duy nhất của 1 quốc gia, tất cả các CLB khác đều phải nằm dưới quyền kiểm soát của CLB đó . CLB đại diện thì cũng chỉ như bao nhiêu CLB khác, hoạt động độc lập và ngang hàng với các CLB cùng 1 giống chó, chỉ khác là CLB đó đại diện tiếng nói cho giống chó đó ở VN đối với quốc tế mà thôi .

D0GiaHai

Member
Tui không tin rằng VN chưa gia nhập FCI mà đã có 1 CLB đại diện cho cả nước về 1 giống chó nào đó .

1 CLB đại diện cho cả nước (mother club hay National club), là 1 CLB đại diện cho 1 quốc gia về 1 giống chó về mặt đối ngoại quốc tế, VN chưa được FCI công nhận, tức là chưa được hiệp hội chó thế giới công nhận, vậy đối ngoại với ai .

Và nên nhớ CLB đại diện không phải là CLB độc quyền duy nhất của 1 quốc gia, tất cả các CLB khác đều phải nằm dưới quyền kiểm soát của CLB đó . CLB đại diện thì cũng chỉ như bao nhiêu CLB khác, hoạt động độc lập và ngang hàng với các CLB cùng 1 giống chó, chỉ khác là CLB đó đại diện tiếng nói cho giống chó đó ở VN đối với quốc tế mà thôi .
Dù em không có kiến thức gì nhiều nhưng rất đồng tình với câu khẳng định trên , thêm nữa là cách thức tổ chức , thành lập một CLB nào đó không thể so sánh và không thể giống cách thức tổ chức - cách phân cấp của hệ thống quản lý hành chính được . Theo đánh giá của cá nhân em thấy CLB GSD VN ( theo tên gọi ) về thực chất vẫn chưa đủ tầm để đại diện cho các CLB và mọi người nuôi GSD trên toàn quốc Có lẽ bác Neo muốn nói điều này từ đầu rồi nhưng bây giờ mới nói . Vài dòng nông cạn các bác đừng cười !

Status
Không mở trả lời sau này.