• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có bác nào thích bơi lội không ạ?

hangzin

Dịch giả Vietpet
Mùa hè đã chuẩn bị đến giai đoạn cao trào. Tới giữa tháng 7 đây chắc chắn trời sẽ nóng như đổ lửa. Và không có gì tuyệt vời bằng khi giữa một không khí hừng hực, bức bí như bây giờ, chúng ta được thả mình vùng vẫy trong làn nước mát mẻ của bể bơi (hay xịn hơn, nhà nào có điều kiện thì đi biển, sẽ được quẫy đạp giữa biển xanh và thư giãn ở bể bơi của các khu resort :D). Em lập topic này để mong tìm được các chiến hữu cùng "cạ", cùng chia sẻ tất tần tật các thông tin liên quan đến bơi lội. Đây là môn thể thao mà em yêu thích nhất và luôn luôn muốn tìm được những người hợp sở thích. Mọi người cùng hưởng ứng nhé! ;)

yeucho89

Member
hè năm nào em cũng mua vé bơi tháng,cảm giác bơi ngửa nổi bồng bềnh trên mặt nước là em thích nhất.hôm nào đi off bơi...

hangzin

Dịch giả Vietpet
Bơi là môn thể thao rất tốt, làm cho cơ thể có thể phát triển một cách toàn diện. Bơi giúp chúng ta có một cơ thể cân đối, tốt cho cơ quan hô hấp của chúng ta. Tư thế bơi cũng rất uyển chuyển, rất đẹp, lúc chúng ta bơi trên làn nước trông giống như những chú cá ngoài đại dương. Tóm lại là bơi là một môn thể thao rất đáng để chơi. Ở Hà Nội hiện có rất nhiều những bể bơi mọc lên như nấm nhằm phục vụ cho nhu cầu không nhỏ này trong đợt hè. Thế nhưng có rất ít bể bơi đạt chất lượng tốt. Có những bể nước cực bẩn, đi những bể đấy thì vác vào cả núi bệnh: viêm da, viêm mắt, viêm đủ thứ. Nước bể bơi thường được dùng hóa chất clo để sát trùng, nhưng nồng độ thì khác nhau tùy từng bể. Mới đây đọc báo, mình còn được biết lắm nơi họ dùng axit để tẩy rêu để giảm chi phí làm sạch bể. Vậy nên, mọi người, nếu ai biết có bể nào tốt, chất lượng thì đóng góp thêm vào topic này nhé. Mùa hè đang trôi qua rất nhanh đấy...
Ờ, mà tớ cũng đồng ý vụ đi off bơi đấy nhỉ:D

hangzin

Dịch giả Vietpet
Bơi lội là hoạt động thể thao thích thú và bổ ích nhất mà ai cũng có thể tham gia. Bơi không như chạy bộ, đạp xe, nâng tạ hoặc các hoạt động khác, bởi môn này rất lý tưởng cho mọi lứa tuổi hoặc thể trạng.
Khó có môn nào vượt qua bơi lội trong việc giúp làm chắc khỏe toàn thân, làm dịu tâm trí, cải thiện nhịp thở, kích thích tuần hoàn và không gây căng các khớp.

Không giống như tạ hoặc chạy, vốn tập trung vào một nhóm cơ cụ thể, bơi lội mang tới những lợi ích cho thân trên, toàn thân và là cách nhanh nhất để cải thiện thể lực tổng thể, sức bền và hệ tim mạch.

Bơi lội là một dạng tập chịu tác động thấp, sự không trọng lượng của nước giúp giảm áp lực vào các khớp giúp lọai bỏ khả năng bị đau lưng, gối và các nhóm cơ khác khi tham gia các hoạt động tác động mạnh khác.

Áp lực nước vào chân và tay cũng có lợi ích cho hệ tuần hoàn máu. Áp lực nước cộng với áp lực của cơ ép vào các mạnh máu giúp lưu thông máu trở lại tim phổi.

Khoảng 30-60 phút hoạt động thể chất từ 3-4 ngày mỗi tuần có thể giúp giảm nguy cơ tim mạch, đột quỵ, và tiểu đường. Như một hình thức vận động thường xuyên, bơi lội có thể giúp giảm huyết áp và lượng cholesterol.

Lượng calories tiêu thụ mỗi giờ liên quan tới việc giảm cân, bơi lội là một hình thức aerobic với tác động và sức ép thấp nhất lên các khớp.

Theo các nghiên cứu, toàn bộ cơ thể vận động trong khi bơi sẽ tiêu thụ khoảng 790 calories/giờ. Vậy thì còn lý do gì khiến bạn chần chừ không đi bơi trong những ngày hè sắp tới?

+Tuyệt vời để hồi phục sau chấn thương

Tập luyện trong nước cũng là một cách tốt để quay trở lại tập luyện sau chấn thương, hồi phục sau giải phẫu hoặc giữ bạn khỏe mạnh trong khi bạn đang chờ đợi để quay lại với những môn thể thao chịu lực.

Một số người tìm thấy những dạng tập nhẹ nhàng trong làn nước, sự nhẹ nhàng không gây đau đớn như khi họ tiếp xúc với mặt đất cứng.

+Phép màu

Có một cái gì đó hơi kỳ lạ về hiệu ứng hồi phục của nước đối với cơ thể của chúng ta, cả thể chất lẫn tâm hồn.

Cơ thể của chúng ta chứa 60% nước và chúng ta lại phát triển từ những bào thai trong môi trường nước. Ở trong nước, ta cảm thấy êm dịu, thanh thản...

+Bơi cho trái tim khỏe

Các chuyên gia đã nhấn mạnh rằng bơi lội vô cùng có ích cho sức khỏe và đơn giản là một môn thể thao tốt nhất. Tuy nhiên, đối với nhiều người dường như lợi ích của bơi lội còn chưa mấy rõ ràng.

+Điều gì khiến bơi lội trở thành bài tập tuyệt vời như vậy?

“Bơi lội sử dụng phần lớn các nhóm cơ bắp, và nó đòi hỏi trái tim và phổi của bạn phải hoạt động tích cực".

“Bơi phát triển sức mạnh của cơ và sức bền, đồng thời cải thiện dáng người và sự mềm dẻo".

“Bơi đặc biệt thích nghi với những người quá cân, phụ nữ mang thai hoặc với những người có vấn đề với chân và lưng dưới".

“Bơi là môn thể thao tuyệt vời cho mọi lứa tuổi".

“Bơi mang tới toàn bộ lợi ích làm tăng sức đề kháng cho cơ thể".

“Bơi không làm căng các điểm nối múi cơ như ở trong các môn aerobic, chạy hay một số môn thể lực khác".

“Bơi thường xuyên, thậm chí với mức độ vừa phải, có thể giúp giảm nguy cơ huyết áp ở một số người. Nếu bạn bị huyết áp cao, bạn có nguy cơ lớn mắc phải tim hoặc đột quỵ.

Huyết áp 140/90 mmHg (millimeters of mercury) hoặc lớn hơn được coi là huyết áp cao. Bơi hoàn toàn có thể giúp ngăn chặn chứng bệnh này.

Nguồn: thethao.timnhanh.com

yeucho89

Member
em hay bơi bể BỐN Mùa gần nhà(trương định) bể nào bây giờ cũng tăng giá ở đấy là 25k/1người.tại không nhiều người biết bể bơi này nên cũng không đông lắm.môi tội nước hơi nông nhưng mà ai không biết bơi cũng không sợ chết đuối.thậm chí em học bơi ông thầy ở đấy,nhiều hôm ông í dắt em vào khỏi cần mua vé.bể này còn có tắm trắng nước nóng,bể bơi trong nhà có của kính nhìn ra ngoài.nói chung em thấy bơi ở đây được ạ.còn Sao Mai với Thái Hà thì lúc nào cũng đông vé bơi thì đắt,chỉ có cái ngắm các chị là thích thôi.

tra7124119

Member
Tớ cũng thích bơi lắm
Vì bơi đúng là môn thể thao toàn diện
Với lại, bơi ko ra mồ hôi, người ko "lên mùi gợi cảm" như mấy môn thể thao khác ^^
Tớ hay bơi ở Linh Đàm bể trong 15k và bể Tuổi trẻ 25k
Nói chung 2 bể này đều ok cả
Sắp tới tớ sẽ mua vé tháng ở Linh Đàm bơi cho thoải mái, có 350K mà 31 buổi
Bét nhè mà bơi :D

yeucho89

Member
Tớ cũng thích bơi lắm
Vì bơi đúng là môn thể thao toàn diện
Với lại, bơi ko ra mồ hôi, người ko "lên mùi gợi cảm" như mấy môn thể thao khác ^^
Tớ hay bơi ở Linh Đàm bể trong 15k và bể Tuổi trẻ 25k
Nói chung 2 bể này đều ok cả
Sắp tới tớ sẽ mua vé tháng ở Linh Đàm bơi cho thoải mái, có 350K mà 31 buổi
Bét nhè mà bơi :D
Bể Linh Đàm hơi bé, thành ra off sẽ chật bể tuổi trẻ cũng ok đấy.

Manonero

Member
Có tôi đây, hí hí. Sao cứ nghe đến bơi là lại hay xí xớn thế nhỉ? Được bơi với mấy em Miu Miu kể cũng khoái chứ...

Tôi hay bơi ở bể Thắng Lợi, khi đã xuống bể thì người dưới bể ko sợ chết đuối. Nhưng những người trên bể thì hãy coi chừng :p :p

hangzin

Dịch giả Vietpet
bể Mỹ Đình thì chuẩn quốc tế rồi, nước sạch, độ sâu thì thôi rồi luôn, giá cũng rẻ... mỗi tội xa quá :(
Ơ, dưới Trương Định cũng có bể Bốn Mùa à. Mình mới chỉ nghe bể Bốn Mùa dưới Trần Hưng Đạo và một bể khác cũng tên là Bốn Mùa ở chỗ Đặng Tiến Đông (cạnh siêu thị Fivimart) thôi. Thế bể Bốn mùa dưới TĐ có sạch sẽ không? Với cả sâu nhất là bao nhiêu mét. Mình nghĩ một bể tầm 2m là OK cho người bơi level trung. Nếu nông quá thì bơi không được "máu" :D
Các bác đã bơi qua bể nào thì cho tí thông tin về: độ sạch, các dịch vụ, giá vé, và các thông tin khác nếu có nhé. Mọi người theo dõi cho tiện.
À, bể Thái Hà vừa đông vừa bẩn kinh khủng. Mà tớ khuyên mọi người đi bể nào ít người một tí, đi bể đông "ma ở lẫn người", khủng khiếp lắm. Thời buổi bây giờ lắm "con yêu râu xanh"...
Thực ra bể có ngăn cách nam nữ vừa có cái hay vừa có cái dở, nhưng mà tình hình "xã hội rối ren" như bây giờ thì ngăn cách như vậy là an toàn nhất khi bơi những bể có quá đông người. Tốt nhất là chọn bể nó vắng một tí, giá hơi cao nhưng an toàn, thoải mái...Với cả bận rộn như bây giờ, chắc là cũng chẳng mua vé tháng làm gì. Thế thì cũng không tốn kém lắm đâu nhỉ?
À, bể Thắng Lợi có phải ở trong khách sạn Thắng Lợi không nhỉ? Bể đó tiền vé thế nào, dịch vụ có tốt không, nước có sạch không, có đông người quá không ạ???

yeucho89

Member
bể bơi Bốn mùa ở Trương ĐỊnh thì nông nên không máu được hình như là sâu nhất có 1m7 hay sao ấy ạ.còn giá vé là 25k.bơi lúc 1h hoặc 2h chiều thì có mà một mình một bể bể chỉ đông người hơn vào tầm 4h đến 5h.trên bờ có quan cafe để uống nước và ăn khoai chiên,bánh bao...còn bể này thì ít chàng trai có mấy cụ già yêu thể thao và mấy em bé tập bơi nên yên tâm không có yêu râu xanh.còn ai có hàng vi gì thì bị đuổi ngay em chứng kiến rồi em biết.hoặc là bơi tuổi trẻ cũng được đấy ạ.đi đâu mà cứ cho em đi với là được rồi.

Ôi giời, mấy bác mà thích bơi thì theo em, bơi ko mất tiền nha. Hiện nay độ sâu của mực nước đang là 8,25m các bác à.
Em đã đi bơi ở rất nhiều bể, nhưng đại đa số chỉ thấy vầy nước là chính chứ còn bơi thực sự thì ít lắm, bơi đc 1 đoạn lại vướng, né, chánh, liên lục lái đường bơi, nên không phát huy được hết khả năng đâu.
Vậy bác nào thực sự máu bơi thì cứ chuẩn bị tinh thần nhé.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Ôi giời, mấy bác mà thích bơi thì theo em, bơi ko mất tiền nha. Hiện nay độ sâu của mực nước đang là 8,25m các bác à.
Em đã đi bơi ở rất nhiều bể, nhưng đại đa số chỉ thấy vầy nước là chính chứ còn bơi thực sự thì ít lắm, bơi đc 1 đoạn lại vướng, né, chánh, liên lục lái đường bơi, nên không phát huy được hết khả năng đâu.
Vậy bác nào thực sự máu bơi thì cứ chuẩn bị tinh thần nhé.
8.25m nghe cũng rờn rợn, nhưng mà khởi động kỹ chắc sẽ không việc gì đâu. Nhưng mà sâu thế này chắc là ở bể bơi của quân đội hoặc là học viện kỹ thuật quân sự hả chú?

Bể bơi ở HN làm gì có cái bể nào có được độ sâu như thế đâu. Muốn bơi được ở độ sâu như thế này tất nhiên là phải khởi động kỹ rồi, kèm theo ý chí và sức bền nữa thì không lo. Ngày nào mình cũng bơi ở chỗ này.

yeucho89

Member
Bể bơi ở HN làm gì có cái bể nào có được độ sâu như thế đâu. Muốn bơi được ở độ sâu như thế này tất nhiên là phải khởi động kỹ rồi, kèm theo ý chí và sức bền nữa thì không lo. Ngày nào mình cũng bơi ở chỗ này.
anh ơi liệu nó có phải cái hồ không?sao mà sâu thế?sâu thế thì những người bơi không được giỏi như em sao mà bơi được.đi chơi hay đi bơi là tuyệt đối an toàn nhé.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Hehe, theo như chú Hùng nói: không mất tiền, mực nước sâu, ngày nào cũng bơi...chắc là ở sông hồ rồi. Phục chú thật đấy, bao nhiêu tài lẻ, bây giờ cháu mới được khám phá :D Yeucho ơi, nhà ấy ở đâu thế, hôm nào rủ mấy chị em đi bơi đi, các thành viên có cơ hội quen biết nhau thêm!

anhthe98

Member
bể Mỹ Đình thì chuẩn quốc tế rồi, nước sạch, độ sâu thì thôi rồi luôn, giá cũng rẻ... mỗi tội xa quá :(
Ơ, dưới Trương Định cũng có bể Bốn Mùa à. Mình mới chỉ nghe bể Bốn Mùa dưới Trần Hưng Đạo và một bể khác cũng tên là Bốn Mùa ở chỗ Đặng Tiến Đông (cạnh siêu thị Fivimart) thôi. Thế bể Bốn mùa dưới TĐ có sạch sẽ không? Với cả sâu nhất là bao nhiêu mét. Mình nghĩ một bể tầm 2m là OK cho người bơi level trung. Nếu nông quá thì bơi không được "máu" :D
Các bác đã bơi qua bể nào thì cho tí thông tin về: độ sạch, các dịch vụ, giá vé, và các thông tin khác nếu có nhé. Mọi người theo dõi cho tiện.
À, bể Thái Hà vừa đông vừa bẩn kinh khủng. Mà tớ khuyên mọi người đi bể nào ít người một tí, đi bể đông "ma ở lẫn người", khủng khiếp lắm. Thời buổi bây giờ lắm "con yêu râu xanh"...
Thực ra bể có ngăn cách nam nữ vừa có cái hay vừa có cái dở, nhưng mà tình hình "xã hội rối ren" như bây giờ thì ngăn cách như vậy là an toàn nhất khi bơi những bể có quá đông người. Tốt nhất là chọn bể nó vắng một tí, giá hơi cao nhưng an toàn, thoải mái...Với cả bận rộn như bây giờ, chắc là cũng chẳng mua vé tháng làm gì. Thế thì cũng không tốn kém lắm đâu nhỉ?
À, bể Thắng Lợi có phải ở trong khách sạn Thắng Lợi không nhỉ? Bể đó tiền vé thế nào, dịch vụ có tốt không, nước có sạch không, có đông người quá không ạ???
Các bác thử tham khảo qua các bể bơi chưa đc các bạn giới thiệu nhé!

1. Bể bơi học viện quân sự - Đầu đường Hoàng Quốc Việt.
Bể bơi mọi người vào khá nghiêm túc, Không đông lắm, nước sạch, giá hợp, độ sâu vừa phải ( 1m - 4m ).
2. Bể Khu chung cư Thăng Long. Đẹp nhưng Đắt.
3. Bể nhà Văn Hoá Cầu Giấy OK
5. Bể Công Viên nghĩa Đô giành cho người mới biết bơi.
6. Bể Khách sạn Bảo sơn, Dawoo. Đắt lè lưỡi.
9. Bể khu Tây hồ, Nước sạch nhưng Vắng. Ít người đẹp.
10. Bể thông minh đg láng hạ : OK
Còn nữa nhưng đi mỏi chân lắm!:))

Lưu Ý : Ta đi bơi chứ có phải học lặn đâu mà cần độ sâu. Bể chỉ cần sâu 1,5m đến 2m là OK. Sâu quá nguy hiểm. Hơn nữa khi bơi đã mệt rồi đứng không dưới nước cũng thấy mệt ko chịu đc đâu.

Manonero

Member
Bể Thắng Lợi : độ sâu vừa phải (2m), nước sạch, khung cảnh đẹp. Người vắng, giá vé 30k/ người. Bơi bét nhè...

Vắng nhất là sáng sớm và chiều tối...

@ cụ Hùng TY : cụ đi bơi nhớ giúp em vụ đó nha, nhà em cầy ruộng đang thiếu phù sa dữ lắm! :p :p