• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cát cho mèo

kemkẹo

Member
Dạo này trên trường chinh có bán bịch catsan 10kg màu xanh lá của thái hay indonesia gì đó 120k/10kg cát ko trắng như catsan 5kg nhưng em thấy chất lượng cũng như nhau hút mùi tốt lắm.
Metro gần nhà có bán bịch cát catsan 5kg 64k/bịch em hay vào đấy mua về, nhưng ko phải lần nào vào cũng có vì hay hết hàng ạ,đi học về qua trường chinh thì em mua luôn.Mà cả nhà mèo dùng cát tốn hơn hay sao ý ạ, em dùng cát cho kem,kẹo nhà em từ lúc bé tính ra 2 đứa 3 tuần hết 5kg cát.lúc có mèo con thì tốn hơn vì mèo bé bú ti mẹ mà.
Hót cho mèo thì hót mấy cục phân của em ý trc rùi nghiêng chậu để cát sạch trôi về 1 bên chừa lại cát vón cục( mấy cái đóng vào ven thành chậu ý ạ) rùi hót sạch hết cả ko để lại cát vụn bị bẩn (lâu ngày mới sinh mùi hôi) ngày hót 2-3 lần,với cả đổ cát đầy 1/4-1/5 chậu,dùng loại chậu to chắc chắn đường kính60cm là đc ạ, ai nuôi mèo tây thì dùng chậu to thế này nhé vì các em ý lớn lên đứng chen chúc ko quay ngươì lấp cát đc mà
Kem kẹo nhà em ko dùng chậu này thì bị lật chậu ngay đi xong, lấp xong các em ý rất ngoan đứng 2 chân lên thành chậu chùi chân thật sạch mới ra ngoài .
Khách vào nhà em đứng bên chậu cát ko bt còn hỏi thức ăn của em ý đây àh =)) nói chung là rất sạch sẽ ko có tí mùi nào hết
Đây là kinh nghiệm của em và được chuyên gia meo meo cunbeoxinh70 chuyền đạt ạ ^^

Flameandleaf

Bạn e nhặt đc 3 con mèo...hic...mẹ nó băt vứt đi, e thấy tội nghiệp nên đem về nuôi...hjc...2 ngày mà mất gần 200k tiền sữa, thuốc diệt rận, bình sữa...bh thêm khoản catsan 65-70k thì chắc e chết mất...có ai biết cát Gâu Meo mua ở đâu ko(hà nội nhé), e ra Trường Chjnh hỏj thj ko có, tìm cửa hàng petshop ở Trương Định cũng ko thấy shop đâu...hic...em là hs...ai biêt chỉ giùm em...

hikaruyh88

Member
Số 108 ngõ 120 đường Trường Chinh bạn nhé, tớ tới tận nơi mua rồi nhưng thấy loại cát này khá là dính chân, lại không chắc hạt, mèo đi xong dễ bị dính ra ngoài, mà bọn nó đạp lên thì bết hết xuống đất bẩn lắm:(

Bạn e nhặt đc 3 con mèo...hic...mẹ nó băt vứt đi, e thấy tội nghiệp nên đem về nuôi...hjc...2 ngày mà mất gần 200k tiền sữa, thuốc diệt rận, bình sữa...bh thêm khoản catsan 65-70k thì chắc e chết mất...có ai biết cát Gâu Meo mua ở đâu ko(hà nội nhé), e ra Trường Chjnh hỏj thj ko có, tìm cửa hàng petshop ở Trương Định cũng ko thấy shop đâu...hjc...e là hs...ai biêt chj gjùm e...
bạn muốn mua Cát VN, cái túi màu xanh phải ko ? vào đây bạn nhé

fanofken

Member
Số 108 ngõ 120 đường Trường Chinh bạn nhé, tớ tới tận nơi mua rồi nhưng thấy loại cát này khá là dính chân, lại không chắc hạt, mèo đi xong dễ bị dính ra ngoài, mà bọn nó đạp lên thì bết hết xuống đất bẩn lắm:(
Bạn đến chỗ vuongquocvatnuoi rồi à? Cho mình hỏi ở chỗ nào thế? Sáng nay mình đi lên đi xuống cái ngõ 120 đường Trường Chinh mà đâu có thấy số 108 và cửa hàng ấy ở chỗ nào đâu :(( CHắc chuyển sang mua cát này cho kinh tế. Catsan đắt quá à. Lúc mua người bán phán chắc nịch, 1 bịch dùng 2 tháng mà có bao h vậy đâu... 1 bịch 2 tháng thì đã đỡ rồi.

kenvin234

Member
Bạn đến chỗ vuongquocvatnuoi rồi à? Cho mình hỏi ở chỗ nào thế? Sáng nay mình đi lên đi xuống cái ngõ 120 đường Trường Chinh mà đâu có thấy số 108 và cửa hàng ấy ở chỗ nào đâu :(( CHắc chuyển sang mua cát này cho kinh tế. Catsan đắt quá à. Lúc mua người bán phán chắc nịch, 1 bịch dùng 2 tháng mà có bao h vậy đâu... 1 bịch 2 tháng thì đã đỡ rồi.
Bạn đi thẳng vào ngõ 120 sẽ thấy có 1 chỗ rẽ bên tay trái có cái cầu có biển cầm đồ to đùng thì bạn rẽ vào cái cầu đó rồi qua cầu thì rẽ phải đi thẳng vài chục mét là đến nơi :)

mình thì toàn dùng xỉ than để mèo đi "pô" thôi,mình đang tập cho bé mèo vào khay xỉ mà đi, bé mèo có vào đó đi tè, nhưng mình chẳng thấy bé ị, không biết có phải do mình chưa cho ăn mà mới chỉ cho uống sữa không nhỉ, mà khổ nỗi bé này cứ vào đó, một là đi tè, hai là vào ngủ(trong khi đã có chỗ ngủ rồi), g mình chẳng biết làm sao để bé chỉ vào đó để đi "pô" thôi nữa:(

túi cát Gâu Meo mình thấy cũng được nhưng mèo vẫn thích Catsan hơn.

có Catsan thì 100% mèo ( những con mình biết ) đi đúng chỗ, có Gâu meo thì lúc đi đúng chỗ, lúc đi lung tung ---> bực mình nên phải dùng Catsan trường kì.

linhlamhn

Member
Cái cát gâu meo đấy mình dùng thử rồi, cực chán, nhìn nó bẩn kinh khủng, mình mua 2 bịch, mới dùng hết có một nửa bịch đã phải vứt hết quay lại với catsan....

Nhà mình cũng hai con mèo, nhưng sao tốn cat kinh khủng, 1 bịch 5kg chắc chỉ cầm cự được 1 tuần, chúng nó ị thì còn đỡ, chứ khi tè thì tốn kinh, lại còn cái thằng Bông đần, cái chậu cát mà không thay cho nó, là nó không thèm đi vs vào đấy nữa, nó phịch ra nhà luôn.... người thì lê la khắp nơi, bẩn như ma lem, thế mà chỗ đi vs thì kén chọn gớm ...

gaulua

Member
:day dreaming:Mèo mình nó sao ấy,từ xưa giờ mình dùng sỉ than đập nhỏ thì tụi nó đi rất ngoan nhưng bụi bẫn quá vì mèo nhà mình có tật cào bới thậm chí đi vệ sinh mà 1 lúc nhãy vô đến 2 hay 3 con đi vậy nó mới vui hay sao đó :) giờ tính thay bằng cat litter "gau meo" 35.000/4kg(ngày xưa xài bằng thùng bìa giấy)hay mình cùng lúc đem đỗi thành khay nhựa và cat ma mèo minh không thích nghi kịp nhỉ??? tụi nó chỉ đi tè nhất định không ị mắc ị thì chạy xuống nhà dưới đi vô thùng giấy và sỉ than(mình đễ 2 nơi cho tụi nó tiện ) điều thê thảm nè là tụi nó ngồi chung quanh khều cat ra chơi thậm chí còn ăn chán thật,ai có mẹo gì giúp các bé thich nghi giúp mình với!Sợ nhất các bé ăn cat đó,ùhm mà sao cat litter "gau meo" khi tè nó bết lại chứ không vón viên như các bạn tả kì vậy???
Chòi oi, giống miu nhà mình thế. Hồi xưa thì rất ngoan, đi ị và tè đều vào chậu hết. Dưng mà tới tuổi biết đi chơi thì toàn đi sang vườn hàng xóm, không về nhà dùng chậu luôn (tốt quá hihi). Nhưng mà từ khi em í bầu bí to rồi thì hạn chế đi lại, nên không trèo sang vườn hàng xóm nữa. Thế là cô nàng chỉ tè vào chậu catsan thôi, dù sạch sẽ tới mức nào đi nữa. Còn ị thì chỉ ra đống cát đen chỗ mấy chậu cây thôi, hức hức, vì thế nên rau mùi lắm.

fanofken

Member
Tớ thì kham không nổi catsan nữa (7 con mèo 1 tuần đã hết 1 bịch) thì thà dùng gaumeo còn hơn là quay lại dùng xỉ :-ss

xin_bald

mình thì toàn dùng xỉ than để mèo đi "pô" thôi,mình đang tập cho bé mèo vào khay xỉ mà đi, bé mèo có vào đó đi tè, nhưng mình chẳng thấy bé ị, không biết có phải do mình chưa cho ăn mà mới chỉ cho uống sữa không nhỉ, mà khổ nỗi bé này cứ vào đó, một là đi tè, hai là vào ngủ(trong khi đã có chỗ ngủ rồi), g mình chẳng biết làm sao để bé chỉ vào đó để đi "pô" thôi nữa:(
em Tom nhà mình thỉnh thoảng cũng như thế đấy bạn à :(( đi tè hoặc ị xong là ngồi trong đó ngủ luôn .
Mình lại phải bế nó vào ổ ...

kemkẹo

Member
@xin_bald : dễ thương mà bạn
@fanofken : nhà mình đợt cao điểm 7 bé cũng dùng 4 ngày hết bịch catsan,nhưng đành chấp nhận thui ko thì hôi lắm,mà gâumeo ko khử đc mùi hôi mấy,thế thì chỉ hơn xỉ than là ko có bụi

ngudaymuon

Active Member
Thực sự giá ở đó không mềm, đắt hơn ở những nơi khác. VD mình mua ở metro gói Meo là 74K thì vào vương quốc vật nuôi là 80K, gói patê wiscat mua ở Metro là 74k/12 gói thì ở đso là 7k/1 gói, mua cả bịch vẫn tính 7k. Nói chung là đắt hơn mặc dú nàh ở trong ngõ và khó tìm. Hjc.

9669_9669

Member
Sao mình dùng catsan 1 bịch chỉ được 5 ngày là căng.Hay tại mình ko biết cách dùng nhỉ.Mình cứ thấy mèo nhà mình đi vệ sinh với đi tiểu nhiều vón hòn vón cục là mình cho vào bao đổ đi luôn.

biode

Member
Sao mình dùng catsan 1 bịch chỉ được 5 ngày là căng.Hay tại mình ko biết cách dùng nhỉ.Mình cứ thấy mèo nhà mình đi vệ sinh với đi tiểu nhiều vón hòn vón cục là mình cho vào bao đổ đi luôn.
Trước tớ cũng giống bạn, cứ vón cục nhiều thì đem đổ hết đi. Nhưng thực ra thì sau khi mèo đi vệ sinh, thì ta lấy xẻng xúc ngay các hòn vón đó vất đi, thì chỉ còn lại cát khô thôi, chỉ việc đổ thêm vào cho đủ độ sâu là được. Tầm 4-5 ngày (tuỳ theo) mới đổ hết đi để thay lần mới.

Tớ thì để chậu cát trong nhà tắm nên cát hay bị ẩm, phải đổ đi. Hic, tốn lắm, 1 em mèo (từ ngày hôm qua là 2 em) mà 2 tuần một bịch. Cũng thấy xót ghê.

biode

Member
Chòi oi, giống miu nhà mình thế. Hồi xưa thì rất ngoan, đi ị và tè đều vào chậu hết. Dưng mà tới tuổi biết đi chơi thì toàn đi sang vườn hàng xóm, không về nhà dùng chậu luôn (tốt quá hihi). Nhưng mà từ khi em í bầu bí to rồi thì hạn chế đi lại, nên không trèo sang vườn hàng xóm nữa. Thế là cô nàng chỉ tè vào chậu catsan thôi, dù sạch sẽ tới mức nào đi nữa. Còn ị thì chỉ ra đống cát đen chỗ mấy chậu cây thôi, hức hức, vì thế nên rau mùi lắm.
Hic hic, hồi tết tớ mang Miu dở hơi nhà tớ về quê. Mẹ tớ cứ phàn nàn mèo lớn từng này rồi mà vẫn phải đi vào chậu. (em í mới có 5 tháng thôi, nhưng cũng chắc con lắm). Vì mấy con mèo tướng cướp ở nhà đều đi ra vườn cả, mẹ tớ không phải để chậu xỉ cũng như dọn vệ sinh cho chúng.