• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cát cho mèo

sunmi

Member
Nhiều bạn cho mèo đi "pô" bằng cát vàng, loại cát xây dựng. Cũng tốt. Hôm nay sunmi giới thiệu loại cát hạt cho mèo nè các bạn.

Loại này 1 bịch 75.000 đ. Tìm mua ở đường Lê Hồng Phong, hoặc ở các tiệm bán vật dụng cho hamster. Loại cát này hạt xe to, cát không lọt vào móng của mèo - chó. Khi mèo đi " pô" xong, bạn chỉ cần dùng xẻng nhỏ xúc phân vào bao nylon cột chặt lại rồi bỏ thùng rác. Vừa vệ sinh, vừa sạch sẽ. Khi mèo tiểu, cát sẽ vón lại thành cục, để nắng cát cũng khô và có thể dùng. Nhưng mimi nhà sunmi cứ mà cát dính nước tiểu mà khô thì nó cũng không thèm đi. Nên sunmi thường xúc luôn cục cát vón lại đó bỏ. 1 bịch 5 kí. Mèo dùng cát này xong, bảo đảm bạn cho xài cát vàng nó cũng không thèm đi cho coi. Vì cát có mùi nhẹ nhàng, mèo cũng thích.

um, nếu mấy bạn xài cát xây dựng thì có thể xài loại than tổ ong đã dùng rồi mà mấy nhà bán quán ăn thường hay vất ngoài đường đem về đập nhỏ ra cũng được. Loại này hút nước tốt hơn cát xây dựng.

meo_3k

Member
À nếu catsan để lâu thấy có mùi (cho dù đã xúc phần dính chất thải của miu rồi), bạn có thể mua phấn Johnson để rắc vào và đảo đảo, sẽ có mùi thơm trở lại nhé!

Phu Dung

Moderator
Các bạn ra cửa hàng Thuận ở 28 Mạc Đỉnh Chi Q.1 mà mua Catsan, chỉ có 65k/ gói; tốt nhất là mua 1 lần nguyên bao to 4 gói để dành dùng dần mà đỡ tốt công chạy đi chạy lại. Có một loại mới của Nhật không tốt bằng Catsan nhưng có 55k thôi, dùng cũng được.

nh0kkUn

Member
Cát này em dùng cho hamster nhà em, chừng gần 1 tháng mới thay vì dơ chỗ nào là em hôt chỗ đó vứt liền, không như mùn cưa,ôi thôi nó thấm miếng này qua miếng kia +.+
~~~> Catsan dùng được cho tất cả các con vật đi "pô" :p

Các bạn ra cửa hàng Thuận ở 28 Mạc Đỉnh Chi Q.1 mà mua Catsan, chỉ có 65k/ gói; tốt nhất là mua 1 lần nguyên bao to 4 gói để dành dùng dần mà đỡ tốt công chạy đi chạy lại. Có một loại mới của Nhật không tốt bằng Catsan nhưng có 55k thôi, dùng cũng được.
Em có số đt của cty phân phối sỉ mà giao hàng đến tận nhà luôn nè chị, 0918679244 giá cũng vậy hay rẻ hơn mà không phải mất công đi mua nữa. Có cả thức ăn cho mèo và chó nữa.

Meomemini

Member
:day dreaming:Mèo mình nó sao ấy,từ xưa giờ mình dùng sỉ than đập nhỏ thì tụi nó đi rất ngoan nhưng bụi bẫn quá vì mèo nhà mình có tật cào bới thậm chí đi vệ sinh mà 1 lúc nhãy vô đến 2 hay 3 con đi vậy nó mới vui hay sao đó :) giờ tính thay bằng cat litter "gau meo" 35.000/4kg(ngày xưa xài bằng thùng bìa giấy)hay mình cùng lúc đem đỗi thành khay nhựa và cat ma mèo minh không thích nghi kịp nhỉ??? tụi nó chỉ đi tè nhất định không ị mắc ị thì chạy xuống nhà dưới đi vô thùng giấy và sỉ than(mình đễ 2 nơi cho tụi nó tiện ) điều thê thảm nè là tụi nó ngồi chung quanh khều cat ra chơi thậm chí còn ăn chán thật,ai có mẹo gì giúp các bé thich nghi giúp mình với!Sợ nhất các bé ăn cat đó,ùhm mà sao cat litter "gau meo" khi tè nó bết lại chứ không vón viên như các bạn tả kì vậy???

sunmi

Member
phân phối sỉ mới giao hàng tận nơi, mà mua chừng 2 bịch 65k có giao tận nơi không?
Thanks Phudung nhiều, sunmi note them 1 địa chỉ cho mimi

:day dreaming:Mèo mình nó sao ấy,từ xưa giờ mình dùng sỉ than đập nhỏ thì tụi nó đi rất ngoan nhưng bụi bẫn quá vì mèo nhà mình có tật cào bới thậm chí đi vệ sinh mà 1 lúc nhãy vô đến 2 hay 3 con đi vậy nó mới vui hay sao đó :) giờ tính thay bằng cat litter "gau meo" 35.000/4kg(ngày xưa xài bằng thùng bìa giấy)hay mình cùng lúc đem đỗi thành khay nhựa và cat ma mèo minh không thích nghi kịp nhỉ??? tụi nó chỉ đi tè nhất định không ị mắc ị thì chạy xuống nhà dưới đi vô thùng giấy và sỉ than(mình đễ 2 nơi cho tụi nó tiện ) điều thê thảm nè là tụi nó ngồi chung quanh khều cat ra chơi thậm chí còn ăn chán thật,ai có mẹo gì giúp các bé thich nghi giúp mình với!Sợ nhất các bé ăn cat đó,ùhm mà sao cat litter "gau meo" khi tè nó bết lại chứ không vón viên như các bạn tả kì vậy???
tiền nào của nấy mà , chất lượng khác nhau nên mới thế bạn ạ , cũng có thể bạn cho ít cát quá nên bọn nó tè xong mới bị bết lại , dùng catsan mà để ít quá thì mới bị , để đủ thì ko sao .ọn nó chưa quen thì xích lại gần chậu cát vài hôm là được mà , thấy nó ăn thì đánh doạ cho nó sợ , mèo nhà tớ cũng hay nghịch cát lắm, bị đánh mấy lần là sợ ngay :D Lúc trước tớ cũng định chuyển sang dùng gau meo cho kinh tế nhưng nghe bạn tớ bảo dùng chán lắm nên thôi :p 1 tháng 3-4 gói cát cho 3 đứa :(

mi&miu

Chị Phu Dung hay mua đồ ở đó ah:D.Em cũng hay mua đồ cho Miu ở đó. Em thấy giá ở đây ok nhất. Cát Nhật em xài thử 1 lần rồi nó mà đi tiểu thì cát đóng hết dưới chậu hốt khó khăn lắm. Phải xài catsan lại.

phân phối sỉ mới giao hàng tận nơi, mà mua chừng 2 bịch 65k có giao tận nơi không?
Thanks Phudung nhiều, sunmi note them 1 địa chỉ cho mimi
Mua 4 bịch catsan thì giao đến tận nhà vì nhà mình toàn mua cát cho mèo của cty đó không à,số đt của nhân viên giao hàng 0918679244-Quốc Vinh. Gía catsan là 60.300đ 1 bao ,Whiskas 404.000đ 1 bao 8 kg.

Cám ơn bạn, mình cũng đang xài loại này, tốt lắm đấy. Cái loại Johnson bạn nói đến là gì vậy, bán ở đâu ? Mèo nhà mình cũng xài loại cát này nhưng hay có mùi, thường thì toàn phải đổ tất đi thay cát mới, tốn kém lắm

sunmi

Member
à, johnson thì mua loại phấn cho em bé đó, pha vào cho thơm đó mà!

sunmi

Member
hì, các bác ơi, tiệm Thuận - 28 mạc đĩnh chi, hôm nay catsan giá 70.000 đ mà, đâu phải 60.000đ??? Nghe nói tháng 10 - Thuận dời về 43 đinh tiên hoàng roài!

gói này có 4kg2 thôi ko phải 5 kg đâu :))
Em dùng cho riêng con mèo sao thấy tốn quá trời :(
Hn có đoạn tăng bạt hổ và Trường Chinh bán rẻ 65k/bịch " 5kg " =.=!

sunmi

Member
trung bình mi chằn nhà sunmi 1 tuần thay cát 1 lần, mỗi lần thay chừng hơn 1 bát cơm thôi, nên cũng không hao lắm. Có điều mấy cái này ở đâu bán rẻ hơn 1 tí, giá này cũng còn cao quá!

bebukiok

Member
mấy bé nhà mình lúc đầu cũng đi trong chậu cát,nhưng dạo gần đây tự nhiên lại dở chứng,thi nhau vào nhà để làm bậy,có chậu cát sạch sẽ thì lại đi ở xung quanh chậu chứ chả thèm đi vào chậu cho mình nhờ,hôm bữa tụi nó lên cơn,vừa đi vệ sinh vừa đùa nhau khiến văng tùm lum làm mình đi học về vừa bị mẹ la vừa phải đi cọ rửa,thiệt khổ hết biết,mà mắng tụi nó thì tụi nó lại nhìn cái kiểu "im lặng mà dọn đi,đừng có noí nhiều",bạn nào có cách gì chỉ mình để mấy bé lại ngoan như xưa không,mình cũng xài catsan mà chả thấy dụ được tụi nó dì cả,mình thấy trong siêu thị coopmart bán rẻ đó,67k/bịch.

sunmi

Member
bạn lôi tụi nó ra, từng đứa 1, dí mũi vào cát, cầm 2 tay trước cào cào vào thau cát. Dặn dò đi bậy ở đây, không được đi ở ngoài. Từng đứa nhen. Rồi theo dõi coi tụi nó có tiến triển gì không? ở coopmart có bán hả? Để vô đó lượn 1 vòng xem sao!

bebukiok

Member
mình đã thử hết cách rồi,dọa nạt có,mắng có mà cũng chả ăn thua,hôm nào tụi nó vui thì tụi đi quanh chậu cát,còn hôm nào buồn thì chui gầm giường,gầm ti vi,tủ lạnh,mình chán quá nên không thèm nói luôn,chỉ còn nước vừa nghe mẹ la vừa dọn thôi,chỉ mong là một ngày nào đó 2 đứa này hồi tâm chuyển ý lại thôi.