• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cát cho mèo

Lan Z

Member
Catsan giờ lên 70.000 đ rồi. H trước cửa hàng Thuận ở MĐChi thấy có loại cát mèo có 55.000 thôi, thơm hơn Catsan.

Catsan giờ lên 70.000 đ rồi. H trước cửa hàng Thuận ở MĐChi thấy có loại cát mèo có 55.000 thôi, thơm hơn Catsan.
Catsan 65k chứ, mua siêu thị thì 70k thật :-s

lọai cát 55k tên gì hả bạn? liệu mèo có thích cát thơm quá không ?

Phu Dung

Moderator
Catsan 65k chứ, mua siêu thị thì 70k thật :-s

lọai cát 55k tên gì hả bạn? liệu mèo có thích cát thơm quá không ?
Loại cát 55k của Nhật, nhãn hiệu ghi tiếng Nhật loằng ngoằng không đọc được :( Cát này hạt không tròn hẳn như Catsan, có nhiều bụi hơn nhưng mùi thơm hơn và có vẻ khử mùi tốt hơn Catsan.

Thơm hay không chưa chắc chũng nó quan tâm nhưng cái mũi của chúng ta thì quan tâm :D

bocapdien

Member
em ở Hải Phòng thì mua cát nào kinh tế nhất?Catsan nhà em dùng tốn quá nên bỏ rồi. Để cái chậu trong WC nó bí thì nó ị và tiểu vô, sau đó nhanh chóng hốt vô bồn cầu thì hem sao.

bocapdien

Member
nhà thằng bạn ngay gần nhà cũng dùng xỉ nhưng dùng xỉ bẩn lắm. Với lại nhà mình ở khu không ai dùng bếp than tổ ong nên kiếm đâu ra xỉ? Đi xin ở chỗ xa thì ngại. Mà dùng xỉ thì hồi trước nuôi con mèo Nga béo ú dùng rồi. Mỗi ngày thay một lần không thì nó tốn kinh. Tốt nhất là 1 không dùng gì vì giờ Shaba nhà mình nó cũng chẳng ị lung tung, chỉ ị trong cái chậu không cát, 2 là dùng cái "ron sơn" với Catsan là hay nhất. Híc nhưng mà dùng Catsan thì hơi tốn vì đợt tới Shaba nó đẻ mà 3-4 con dùng một tháng tốn hơn tiền thức ăn là tiền Cát mèo

sunmi

Member
Dùng catsan thì tốn nhưng mà sạch sẽ bạn ơi...hạt to đỡ bị lọt vào móng mèo. Dùng cát xây dựng thì chân tay bé dơ lắm...

bạn nào ở Q2 có thể đến Petcare 124A, xuân Thuỷ, Thảo Điền cũng có bán đấy. Giá cũng mềm! (mua 10 bao cũng có :)

mon1910

Member
nhìn chung, bạn nào có điều kiện thì dùng catsan hoặc cát nhật hay đại loại là cát mua mất nhiều tiền, còn lại ai ít tiền hơn thì dùng xỉ than là ok nhất. Mình thì nghĩ vậy đó.Không biết các bạn khác thì sao???mọi người hãy tuỳ theo mèo, điều kiện kinh tế mà quyết định sử dụng loại gì cho thích hợp.

Nhà mình dùng xỉ than từ trước dến h nhưng vẫn mùi lắm, đc cái con mèo nhà mình nó còn không thèm lấp đi cứ để tơ hơ thế nên càng mùi. Mình đang định chuyển sang Catsan để dùng. Mọi người ơi ở Hà Nội thì mua Catsan ở đâu rẻ nhỉ? Vào Metro có rẻ ko ạ? Em mới dùg lần dâu nên muốn hỏi mấy điều ạ:
Thườg thì loại này dùng thế nào?
Mấy ngày thay một lần?
Mõi lần lấy có nhiều ko?
1 gói dùng đc bao lâu?
XIn nhờ mọi người giải đáp hộ nhé!

Nhà mình dùng xỉ than từ trước dến h nhưng vẫn mùi lắm, đc cái con mèo nhà mình nó còn không thèm lấp đi cứ để tơ hơ thế nên càng mùi. Mình đang định chuyển sang Catsan để dùng. Mọi người ơi ở Hà Nội thì mua Catsan ở đâu rẻ nhỉ? Vào Metro có rẻ ko ạ? Em mới dùg lần dâu nên muốn hỏi mấy điều ạ:
Thườg thì loại này dùng thế nào?
Mấy ngày thay một lần?
Mõi lần lấy có nhiều ko?
1 gói dùng đc bao lâu?
XIn nhờ mọi người giải đáp hộ nhé!
bạn mua 1 cái chậu ( ko fải xô nhé, có chiều đường kính đủ rộng để mèo thoải mái ... , có thành cao để khi mèo cào cát ko bị bay ra ngoài )
mèo đi xong thì bạn cho "của nợ" vào túi nilông rồi cho vào sọt rác. Cát vẫn gần như mới. Nhà mình có 2 bé mèo nên 2,3 ngày mình thay 1 lần.

Điều kiện thay : thấy cát đã ướt và bẩn, có những lần mình lười, mèo thấy bẩn quá, nó ko chịu nhảy vào :D ( vụ này ngày xưa thôi :p )

Cách thay : mua 1 cái xẻng con, gạt hết cát bẩn ra khỏi chậu, cho vào túi nilông, rửa chậu bằng nước sạch ( bạn cứ vô tư đổ ra cống, vì cát này tan trong nước ), rửa xong thì fơi khô ngoài nắng ( nhiều lúc mèo nhà mình phải đợi vì quá trình phơi nắng này =)), nhìn mặt hiện đúng chữ đần :blusshing: )

hoapt

Member
sao không cho mèo đi trong WC, đi xong dội nước, đổ VIM, xịt nước hoa vài phát là thơm tho sạch sẽ, nó mà đi nặng thì hót vào toilet, giật nước. Mình ko dạy mà con Miu nhà mình vẫn tự đi ngay cạnh lỗ cống, dọn dễ lém.

sao không cho mèo đi trong WC, đi xong dội nước, đổ VIM, xịt nước hoa vài phát là thơm tho sạch sẽ, nó mà đi nặng thì hót vào toilet, giật nước. Mình ko dạy mà con Miu nhà mình vẫn tự đi ngay cạnh lỗ cống, dọn dễ lém.
hồi bé miu nhà mình cũng đi ngay lỗ cống ( vì ba mẹ nó đều thế hết ) nhưng có 1 điều là : mèo nhà mình là mèo Ba tư và Nga xù - lông của nó dài, đi thế bị ướt lông, rất bẩn, nên mới chuyển sang dùng catsan ( hút nước nên lông mèo luôn khô ráo ) :)

nnkmh

Mình cũng đang kiếm cát Nhật vì loại này khử mùi tốt hơn Catsan. Không biết chỗ đó có giao hàng tận nơi ko bạn?

Mrs.HongKy

Catsan mua ở Trường Chinh vẫn là 65k. Nhưng mà thực sự là dùng tốn lắm bạn ạ. Một tháng hết chắc chắn là vài túi. hay là vì con miu nhà tớ nó tè nhiều :D

Mintha

Member
Chỗ mình ở Bình Thạnh còn bán một loại của Úc giá 50k nhưng chỉ được 3kg thay vì catsan 70k được 5kg, hình dạng làm giả giống mấy viên đá vụn, dùng thơm và tốt hơn Catsan nhiều nhưng bọn mèo thích quá lại đâm ra đánh nhau vì cái khay toilet và không có nhu cầu cũng chui vào khay vừa cào vừa lăn làm tung tóe lên lại còn ra vẻ thỏa mãn lắm :waiting:

Đồ xịn quá hình như cũng "hại điện" các bạn ạ.

Ở nhà mình chỉ lót 4 lớp báo, siêng thì cắt bịch rác ra để lớp dưới cùng, mấy nhóc mèo nhà mình đi xong tụi nó dùng chân cào cào rồi lật mấy lớp báo lên gói gói lại như túi quà luôn, mình xuống bếp chỉ việc xách ra bỏ vào thùng rác trước cửa :D

Bé Kin nhà mình tè nhiều lắm, ngày nào cũng thay cát, 1 thang tới 5 túi cơ. Ai biết chỗ bán cát Nhật ở Hà Nội chỉ mình vơi nha, Thanks!