• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bạn Thái mời clb Malinois tham dự IPO trial cuối 2012

vanglai213

Active Member
Sân này đẹp quá rồi các anh à , tuần sau hội ta off luôn và mang dụng cụ đầy đủ ra tập .

tran van hoan

Active Member
Bạn cho mình xin 1 bản nhé...mình xin để phụ anh Hoan HL thôi... hi hì
nguyenvandzung@gmail.com

bạn có link bản nguyên gốc tiếng anh thì PM cho mình xin luôn... mình cũng qua lớp xóa MÙ tiếng Anh nên chắc đọc cũng hiểu được...

Thân

.

Em vừa gửi chuyển tiếp nội dung Hùng sói lởm gửi vào mail cho em và em gửi cho anh tham khảo rồi đấy . đã bảo là em mù chữ rồi mà Sói Lởm vẫn ghẹo em . anh xem dịch ra họ yêu cầu gồm những hạng mục nào bắt buộc phải thi đấu thì anh em tập tẹo hL thử theo yêu cầu của họ xem có theo được không .

vanglai213

Active Member
Em vừa gửi chuyển tiếp nội dung Hùng sói lởm gửi vào mail cho em và em gửi cho anh tham khảo rồi đấy . đã bảo là em mù chữ rồi mà Sói Lởm vẫn ghẹo em . anh xem dịch ra họ yêu cầu gồm những hạng mục nào bắt buộc phải thi đấu thì anh em tập tẹo hL thử theo yêu cầu của họ xem có theo được không .
Anh hoan check goolge dịch trước đi, xem qua trước cũng ok,....dịch trên đó mất mấy s anh xem được cả . ^^

Đã gửi anh mit cả bản anh & việt & bản gốc!

Bản nguyên gốc bằng ... tiếng Đức anh ạ (đấy là trong bản tiếng Anh họ nói vậy)! iem chịu!

Bạn cho mình xin 1 bản nhé...mình xin để phụ anh Hoan HL thôi... hi hì
nguyenvandzung@gmail.com

bạn có link bản nguyên gốc tiếng anh thì PM cho mình xin luôn... mình cũng qua lớp xóa MÙ tiếng Anh nên chắc đọc cũng hiểu được...

Thân

.

xoáy lởm - chứ hok phải sói lởm nhá ông trần vẫn hoạn =)) =))

tran van hoan

Active Member
http://www.youtube.com/watch?gl=BE&v=1N8nq6sQhbE

http://www.youtube.com/watch?v=y41hfmeJJvE&feature=related

* Một thiếu nữ gốc Á châu thành danh ở các giải IPO Đức . Mời các bạn tham khảo .

nếu như nhìn qua Clip anh vừa đưa lên để anh em tham khảo , thì em hẹn anh đúng 3 ngày nữa em sẽ cho Kenton trả bài trên youtube đúng như cô gái kia training với con Boss đó để anh kiểm duyệt nhé . trừ tiết mục nhảy qua xà cực kỳ thấp kia vì em chưa hề dạy nó nhảy qua xà 1 tí nào cả .

Vấn đề đáng lo ngại nhất của em với Kenton là độ ham lấy đồ trên cao , nếu như nó tập chung cao độ và cắn lấy đồ ngay khi có lệnh , hay nói như kiểu ham săn đuổi con mồi như elmy_vn pots lên để anh em tham khảo để dạy cho cún của mình . cho nên đến thời điểm này em chưa hề dạy Kenton bài nhảy cao qua xà gì hết , mà chỉ tập chung dạy kỷ luật cho nó + các bài săn đuổi mồi theo hiệu lệnh rồi mang về cho chủ ở tầm thấp .
thường thì khi mình đưa đồ chơi lên cao cho nó bật nhảy để cắn lấy đồ , thay vì 1 lệnh nhảy luôn lên để cắn lấy món đồ đó thì Kenton phải 2-3 lần mới bật cao cắn lấy đồ , mặc dù khi nó chạy nhảy đùa nhau với con đỏ nó bay qua bồn hoa là chuyện bình thường. cái vấn đề này là cái em đau đầu nhất với nó . khi nào nó phải bật cao lấy đồ theo đúng 1 lệnh phát ra từ chủ thì lúc đó mới có thể dạy các bài nhảy cao hay nhảy qua xà hay trèo tường gỗ được .

Anh cũng biết Kenton nó cứng đầu như thế nào rồi đấy , nếu không nghiêm khắc với nó thì khó lòng bảo được nó . nhưng những con cứng đầu như thế này mai sau mình thuần hóa được nó mới tuyệt anh nhỉ ??:)):)) anh có phương pháp nào mà cho nó bật nhảy thật tốt hay không ? chuyền lại cho em 1 tí đi 8->

Mit2011

Member
Mít đã nhận được email của bạn... đọc hiểu thì OK chứ ngồi dịch thì không có thời gian mất... dạo này bận quá....

Anh Hoan hôm qua về muộn bị vợ "xích" hay sao tối nay không thấy ra???

tran van hoan

Active Member
Mít đã nhận được email của bạn... đọc hiểu thì OK chứ ngồi dịch thì không có thời gian mất... dạo này bận quá....

Anh Hoan hôm qua về muộn bị vợ "xích" hay sao tối nay không thấy ra???

Em đang định ra với anh thì cậu bạn lại đến nhà chơi thành thử lại không ra được .

Vừa xem Clip của bác bưởi đưa lên của 1 cô á châu bên Đức dạy con Boss , em ngứa ngáy vừa cho Kenton ra trước cửa nhà tập mấy quả đang đi thì ĐỨNG , đang thì NGỒI , đang đi thì NẰM YÊN TẠI CHỖ , thấy có vẻ được 70% yêu cầu rồi , 30% còn lại sẽ theo đúng như lời hứa với anh Bưởi là 3 hôm sau em sẽ dạy Kenton thuần thục các động tác này .

hè hè ... còn thêm vài động tác uốn éo TIẾN LÙI TẠT NGANG nữa chứ anh nhỉ :)) rồi đánh hơi tìm đồ trong bụi cây mang về cho chủ nữa chứ .... hà hà :)):)) đặc biệt là quả còi siêu âm BĂNG MỒM của em phát ra từ TAY gọi nó lại từ khoảng cách bắt nó NGỒI YÊN ở cự ly khoảng 40m nữa chứ nhỉ ... hì hì... thế mới ĐỘC !

bưởi

Member
Anh cũng biết Kenton nó cứng đầu như thế nào rồi đấy , nếu không nghiêm khắc với nó thì khó lòng bảo được nó . nhưng những con cứng đầu như thế này mai sau mình thuần hóa được nó mới tuyệt anh nhỉ ??:)):)) anh có phương pháp nào mà cho nó bật nhảy thật tốt hay không ? chuyền lại cho em 1 tí đi 8->
*
chủ nhảy trước , cầm theo dây ,chó nhảy theo sau. Nhày không nổi thì leo .

bưởi

Member
Các bác cho em hỏi một câu hơi ngu ngu tí vì em chưa hiểu lắm: Em thấy trong các clip dạy chó đi bên cạnh chân, con chó thường đi rất sát chân chủ và mặt lúc nào cũng ngẩng lên nhìn chủ mà ko hề nhìn đường. Tại sao lại như vậy? Sao ko phải là đi bên cạnh chân với 1 khoảng cách vừa đủ và đầu chó nhìn thẳng?
*
Qu-an khuyển , an ninh dây khác vơí thể thao.
Bên an ninh không nhất thiết chó phải sát rạt vào chân chủ nhưng bắt buộc là mắt nhìn chủ yếu theo hướng nhìn của chủ.
Thẻ thao IPO và RING là kỹ thuật dạy vâng lời tuyệt đối và sự tạo dáng thể thao . Chó khi ngước lên dáng dệp hơn nhièu so vơí nhìn thẳng . Sự ngước lên cũng theo dõi được nnấtt cử nhất dộng của bàn tay chủ . D& là bàn tay lệnh , để phản ứng chính xác và nhanh chóng nhất câu lệnh và hiệu lệnh .
Chó ra sân Ring và sânIPO c"òn là dịp "khoe sắc màu " để các chủ chó nhắm đến yếu tố kinh doanh , nên dáng điệu , thẻ lức , vóc hình của con chó phải được nghiên cứu để làm sao trình bày ra hết đươc vơí công chúng . Số tài chánh thu được từ việc bán chó con (hậu duệ chó trên sân thi ) và tiền phối giống ...là nhữngkkhhaỏnn tài chánh chủ yếu để nuôi sống được những ngươì chuyên nghiệp .

Mit2011

Member
Các bác cho em hỏi một câu hơi ngu ngu tí vì em chưa hiểu lắm: Em thấy trong các clip dạy chó đi bên cạnh chân, con chó thường đi rất sát chân chủ và mặt lúc nào cũng ngẩng lên nhìn chủ mà ko hề nhìn đường. Tại sao lại như vậy? Sao ko phải là đi bên cạnh chân với 1 khoảng cách vừa đủ và đầu chó nhìn thẳng?
Vụ đi theo nhưng luôn ngước lên nhìn chủ xem ra khó phết...
Phương pháp HL có nhiều, video cách dạy cũng nhiều nhưng Mít nhận ra 1 điều cốt lõi của bài này là con chó phải thật tự tin trong môi trường, tin tưởng chủ tuyệt đối...
1 số Malinois của Hội hiện nay đã làm được động tác này, tuy nhiên chưa được dài (chỉ khoảng 1-2m thì OK) là do chó mất tập trung hay chưa tự tin ở môi trường xung quanh nhiều nhiễu (chó có tâm lý cảnh giác)
Nhà Mít rút ra 1 kinh nghiệm: nhiều anh em (nhà Mít là điển hình) tập trung vào HL động tác mà xem nhẹ việc HL thần kinh, hòa nhập xã hội.. nên khi chó ra ngoài, môi trường xung quanh nhiều nhiễu thì mất tập trung và có thái độ cảnh giác quá cao.... tất nhiên sẽ dẫn tới các động tác không chuẩn nữa...
Nếu Mít nuôi thêm 1 chú Malinois từ bé chắc chắn dưới 6 tháng tuổi chỉ tập trung cho HL thần kinh, xã hội hóa và thể lực... các bài khác chỉ nên tập chơi..

.

tran van hoan

Active Member
Vụ đi theo nhưng luôn ngước lên nhìn chủ xem ra khó phết...
Phương pháp HL có nhiều, video cách dạy cũng nhiều nhưng Mít nhận ra 1 điều cốt lõi của bài này là con chó phải thật tự tin trong môi trường, tin tưởng chủ tuyệt đối...
1 số Malinois của Hội hiện nay đã làm được động tác này, tuy nhiên chưa được dài (chỉ khoảng 1-2m thì OK) là do chó mất tập trung hay chưa tự tin ở môi trường xung quanh nhiều nhiễu (chó có tâm lý cảnh giác)
Nhà Mít rút ra 1 kinh nghiệm: nhiều anh em (nhà Mít là điển hình) tập trung vào HL động tác mà xem nhẹ việc HL thần kinh, hòa nhập xã hội.. nên khi chó ra ngoài, môi trường xung quanh nhiều nhiễu thì mất tập trung và có thái độ cảnh giác quá cao.... tất nhiên sẽ dẫn tới các động tác không chuẩn nữa...
Nếu Mít nuôi thêm 1 chú Malinois từ bé chắc chắn dưới 6 tháng tuổi chỉ tập trung cho HL thần kinh, xã hội hóa và thể lực... các bài khác chỉ nên tập chơi..

.

Cái này chuẩn không cần chỉnh anh à . chó nhỏ chủ yếu tập xã hội hóa và thần kinh . và tập làm sao cho con chó phải biết tuân lệnh chủ nữa , khi thái độ của chủ không bằng lòng là nó phải biết sợ . anh thấy em chỉ cần đưa ngón tay trỏ chỉ vào mặt nó , là mặt nó đã lấm lép cúp cả đuôi vào rồi . nhưng cũng như vậy em chỉ lắc cổ tay bảo đi chơi đi là nó trở lại trạng thái tưng tửng khoái trí ngay . xong gọi nó lại làm bài tập thì răm rắp ngay .

trong HL em rất khoái cái tròng cổ HL bằng Inox , phải nói rất hiệu quả ! cái thứ 2 em mới đúc kết được là dạy nó trước khi ăn , tức là con chó đang đói mình dạy lại những lệnh của nó mới học . và khuyến khích bằng đồ ăn khi nó làm xong bài . đồng thời cũng dạy luôn cả kỷ luật với nó luôn . tức là trước khi cho ăn mình bắt nó đứng nằm ngồi hoặc ngồi yên , sau đó mình đổ đồ ăn vào bát nó hay ăn . nếu con chó lao mõm vào ăn thì lập tức vả nhẹ vào mặt nó quát SAI sau đó dùng ngón tay trỏ chỉ vào mặt nó quát YÊN . khi đổ thức ăn vào bát xong mình đưa bát ăn vào trước mặt nó thì nó cũng chưa được phép ăn chỉ khi nào chủ hất hàm bảo ăn đi thì nó mới được phép ăn . làm như vậy cứ mỗi lần khi cho nó ăn thì con chó sẽ gần như tuyệt đối nghe lời chủ khi ra đường . Kenton nó lớn rồi em cũng toàn dạy nó như vậy và kể cả chó con em đang nuôi em cũn dạy trước khi ăn , chó con 3 tháng em chỉ bắt đứng nhìn hoặc lon ton chạy loanh quanh bát ăn chứ không dám dúi mõm vào ăn khi chưa có lệnh ăn của chủ .

Bằng chứng là cả Ali và Kenton đấy thôi , Kenton nó đã 16 tháng tuổi và rất bướng mà nó còn sợ em 1 phép , khi em mà đã quát sai thì mặt nó nhìn trông rất hèn . ngay cả hôm đi OF nó bị Tazan cắn em chỉ huýt sáo quát nó lại , mà nó vẫn nhả Taczan ra nhưng vì Taczan vẫn lao vào cắn nó thì nó mới cắn lại tiếp thôi .

Hôm nay Trung Baizen qua nhà em và cũng đúng là lúc em bắt đầu cho bon nó ăn . và em hướng dẫn cho trung Baizen xem thực tế luôn . anh hỏi Trung Baizen xem phương pháp đó có hiệu quả tuyệt đối hay không ? hè hè ....

bưởi

Member
a/ Chó đi cạnh mặt luôn ngưỡng nhìn chủ ,chân theo bước kiệu dúng nhịp hcân chủ ...phải dạy từ hai ba tháng tuối .
b/ Trên sân Ring , chó đi cạnh mà cụp đuôi , mặt lộ vẻ sợ chủ ...chỉ ở thang điểm thấp . Điểm yêu cầu là chó phải vui vẻ , đuôi ngổng ...Đây chính là sự khác biệt cơ bản của chó thi thể thao và chó thi nghiệp vụ an ninh .
c/ Dạy dựa trên căn bản chó phải sợ chủ ...khó vào được sân Ring .

tran van hoan

Active Member
a/ Chó đi cạnh mặt luôn ngưỡng nhìn chủ ,chân theo bước kiệu dúng nhịp hcân chủ ...phải dạy từ hai ba tháng tuối .
b/ Trên sân Ring , chó đi cạnh mà cụp đuôi , mặt lộ vẻ sợ chủ ...chỉ ở thang điểm thấp . Điểm yêu cầu là chó phải vui vẻ , đuôi ngổng ...Đây chính là sự khác biệt cơ bản của chó thi thể thao và chó thi nghiệp vụ an ninh .
c/ Dạy dựa trên căn bản chó phải sợ chủ ...khó vào được sân Ring .

Em hiểu điều đó mà . Nhưng trong lúc mình mới dạy nó thì phải như vậy để nó nghe lời . Sau nâng cao bước đi tự tin khoan thai đuôi vẫy tít thì chỉ cần cái quả bóng để dạy nó làm phần thưởng là thần thái lại ok ngay . Đấy là qua quá trình em tự tập tành học hỏi và đúc kết từ bản thân mình .

Mit2011

Member
Cái này chuẩn không cần chỉnh anh à . chó nhỏ chủ yếu tập xã hội hóa và thần kinh . và tập làm sao cho con chó phải biết tuân lệnh chủ nữa , khi thái độ của chủ không bằng lòng là nó phải biết sợ . anh thấy em chỉ cần đưa ngón tay trỏ chỉ vào mặt nó , là mặt nó đã lấm lép cúp cả đuôi vào rồi . nhưng cũng như vậy em chỉ lắc cổ tay bảo đi chơi đi là nó trở lại trạng thái tưng tửng khoái trí ngay . xong gọi nó lại làm bài tập thì răm rắp ngay .

trong HL em rất khoái cái tròng cổ HL bằng Inox , phải nói rất hiệu quả ! cái thứ 2 em mới đúc kết được là dạy nó trước khi ăn , tức là con chó đang đói mình dạy lại những lệnh của nó mới học . và khuyến khích bằng đồ ăn khi nó làm xong bài . đồng thời cũng dạy luôn cả kỷ luật với nó luôn . tức là trước khi cho ăn mình bắt nó đứng nằm ngồi hoặc ngồi yên , sau đó mình đổ đồ ăn vào bát nó hay ăn . nếu con chó lao mõm vào ăn thì lập tức vả nhẹ vào mặt nó quát SAI sau đó dùng ngón tay trỏ chỉ vào mặt nó quát YÊN . khi đổ thức ăn vào bát xong mình đưa bát ăn vào trước mặt nó thì nó cũng chưa được phép ăn chỉ khi nào chủ hất hàm bảo ăn đi thì nó mới được phép ăn . làm như vậy cứ mỗi lần khi cho nó ăn thì con chó sẽ gần như tuyệt đối nghe lời chủ khi ra đường . Kenton nó lớn rồi em cũng toàn dạy nó như vậy và kể cả chó con em đang nuôi em cũn dạy trước khi ăn , chó con 3 tháng em chỉ bắt đứng nhìn hoặc lon ton chạy loanh quanh bát ăn chứ không dám dúi mõm vào ăn khi chưa có lệnh ăn của chủ .

Bằng chứng là cả Ali và Kenton đấy thôi , Kenton nó đã 16 tháng tuổi và rất bướng mà nó còn sợ em 1 phép , khi em mà đã quát sai thì mặt nó nhìn trông rất hèn . ngay cả hôm đi OF nó bị Tazan cắn em chỉ huýt sáo quát nó lại , mà nó vẫn nhả Taczan ra nhưng vì Taczan vẫn lao vào cắn nó thì nó mới cắn lại tiếp thôi .

Hôm nay Trung Baizen qua nhà em và cũng đúng là lúc em bắt đầu cho bon nó ăn . và em hướng dẫn cho trung Baizen xem thực tế luôn . anh hỏi Trung Baizen xem phương pháp đó có hiệu quả tuyệt đối hay không ? hè hè ....
Thì Hoan cũng thấy Bean rồi đó thôi.. có để miếng xúc xích thơm phức trước mũi mà chủ hô KHÔNG thì cũng chỉ ngoảng mặt đi mà nuốt nước bọt thôi...
Nhưng ý Mít nói ở đây là anh em mình còn khá sơ sài khi HL chó con vững về thần kinh và xã hội hóa... con chó phải tuyệt đối tin tưởng chủ và không sợ sệt những tác nhân ngoài môi trường khi nó tập thì mới có chuyện đi nhìn chủ mà không thèm liếc đến đường chứ... giống như con người thôi, khi mình tự tin và trên bãi cỏ rộng thì có thể nghểng mặt ngắm mây huýt sáo... nhưng chu vào một cái nhà đổ.. đố ông nào dám nghếch mắt lên trần đấy....:D:D:D

.