• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bull terrier cắn chủ 4 lần rất cần lời khuyên :(

Thanh_arch

Member
Để hạn chế được vấn đề mà bạn nêu ra. Trước mắt phải là công tác xã hội hoá của em nó. Công tác xã hội hoá mà không cao thì hiện tượng này vẫn còn tiếp diễn. Thân
Vấn đề cần bàn ở đây là xã hôi hoá nó ntn mới là cốt lõi. Trong quá trình huấn luyện tại PSD cũng có chuyên mục XHH này, có lẽ bạn phải liên lạc lại với họ yêu cầu trợ giúp, vì chuyên mục XHH của họ với con chó của bạn là ko tốt:-bd
Mà tốt nhất, bạn hãy bán nó cho ai có kinh nghiệm nuôi dạy giống này thì tốt hơn. Nó đã cắn người thì rất khó sửa chữa, bạn thử hình dung xem ngoài mẹ bạn bị cắn ra, tiếp theo sẽ là những ai??? những cô bé cậu bé con của bạn, cháu của bạn mà bị cắn thì hậu quả chắc khôn lường.
Nếu ko nhanh chóng khuất phục được, thì bạn phải quyết đi thôi. Chúc bạn sáng suốt!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
tinh hình là em có nuôi 1 con standard bullterrier 1,5 tuổi.
- chó về nhà lúc được 4 tháng
- đi trại huấn luyện PDS vào tháng thứ 6.7
- về nhà sau 4 tháng
biểu hiện, đã cắn mẹ em 4 lần càng ngày càng nặng , lần gần đây nhất mới hôm qua... làm tay me em bi sưng.. rách thịt , nghe me em tả lại , sau khi cho nó ăn , me em ra ghế salong phòng khách ngồi, nó theo ra ngồi dưới chân, me em đưng dậy dọn đĩa dvd trên bàn thế là no lao len ngoam 1 phat vao tay...rồi ngơ ngác đứng nhìn trốn vào gầm xe máy khi em xuống...
còn lần trước là nó đang ngồi dưới chân em buổi sáng hóng ăn, me ẹm nâu ăn xong dọn đĩa thịt ra bàn no cũng lao len đợp 1 phát vào tay trước mặt em và bi em cho 1 trân nhớ đời
Với bố em thì khi cho ăn ma đổ them thức ăn cho nó thì nó sẽ tấn công... việc này ko xảy ra với em.
mong các bác cho em những lời khuyên quý báu trước khi me em dọa cho nó ăn bả hoặc bán ...
Thông thường, các bạn để ý những giống chó có mang chử BULL trong tên, thường có những cá tính độc lập, chúng thường chỉ làm theo ý thích của mình, mà theo minh thường nói chúng hay cứng đầu. Bulldog, pitbull, bullterrier,.v.v...Mỗi 1 giống có những tính cách riêng, chính vì thế trước khi lựa chọn một giống nào để nuôi chúng ta phải tìm hiểu thật kỹ về tính cách cũng như tiêu chuẩn vể chúng.

Khi lựa chọn nuôi dòng Standard Bull terrier, bạn phải lường trước sự việc này. Điểm k. hay ở giống này là vấn đề hành vi, những bệnh rối loạn hành vi ở giống này, v.v... Giống này thường rất hiếu chiến và cứng đầu, chúng thường làm theo ý thích của chúng, chúng k. kiểm soát được hành vi của chúng- Ví dụ: khi chúng ngủ, bạn chạm vào người nó, nó có thể cắn bạn, hay nó ăn, bạn lấy khay ăn hoặc đứng gần nó cũng có thể cắn bạn, hoặc nó k. thích điều gì đó là nó sẽ xử ngay. Những biểu hiện này k. phải xảy ra thường xuyên mà thường là bất chợt. Bình thường nó cũng vui vẽ, đáng yêu. Nuôi giống này, bạn phải nuôi từ nhỏ, cho quan hệ xã hội tốt với người và với động vật khác thì sẽ giảm rất nhiều tính khí của nó, nuôi giống này bạn phải là người có bản lĩnh, nghiêm khắc khi nó gây lỗi, và chơi đùa, vuốt ve với nó thường, chúng k. thích ở một mình, bạn càng cô lập nó, nó càng có những biểu hiện k. tốt. Tôi k. biết bạn đem nó về lúc mấy tuổi, và bạn đã cho đi học những gì? Một con chó một khi đã đi học nhưng bạn k. kiểm soát được nó sẽ là mối nguy hiểm.

Ở tình huống hiện nay, bạn hãy bỏ thời gian quan sát xem những biểu hiện của nótìm ra nguyên nhân: thời tiết nóng quá, mẹ bạn có làm gì nó k.?, nó có bị stress hay k.? và nếu có vì nguyên do gì? Khi tìm được bạn sẽ giải quyết được vấn đề.

Nếu bạn yêu thích Bull terrier, tốt nhất bạn hãy nuôi dòng miniature Bull terrier, dể kiểm soát và thân thiện hơn.

Thân

chicken

Member
theo như anh nói thì anh mang nó về lúc 4 tháng, 2 tháng sau anh đã cho đi gửi, chính vì vậy mà thời gian giữa nó và gia đình ko nhiều. Anh đi gửi 4 tháng nữa là con chó được 10 tháng, vậy là qua thời điểm chọn chủ của con chó, vì bác em ở pháp muốn nuôi chó phải đăng ký trước là nuôi loại chó 1 chủ hoặc chó nhiều chủ. Bullter được xếp vào loại chó 1 chủ và thời gian chọn chủ khoảng từ 6-7t, như con bull của em, dắt ra ngoài đường ngoài em ra, tất cả mọi người gọi nó đều coi như ko nghe thấy, nhiều người còn bảo nó điếc nữa cơ

gaubu

Member
Thật nguy hiểm,

Bạn phải nghiêm khắc dạy dỗ em nó thui. Cái gì cũng vậy ngay cả cây cỏ...có uốn nắn thì nó mới theo ý mình. Nhưng mình nghĩ bạn không nên đánh nó đau. Chỉ nên đánh doạ thôi. Vì càng đánh nó càng thù bạn, lúc đó nguy hiểm hơn.

Bạn phải bỏ thời gian, công sức...thêm tìm hiểu về phương pháp dạy giống bull này.

Khi nào nó có biểu hiện "xửng cồ" lại chủ thì bạn đánh nó, doạ nó, mắng nó... giọng nói của bạn phải mạnh, to, khoẻ để nó biết vị trí của nó trong nhà là thấp nhất. Bạn có thể hét lên như "Trương Phi" ấy khi nó muốn nổi loạn. Điều này mình làm thành công với con chó của mình.

Nếu bạn không dạy được nữa thì nên gởi trại huấn luyện, thêm nữa bạn phải tham gia vào chương trình huấn luyện đó, ra lệnh cho nó... để nó biết bạn là chủ của nó. Hầu hết các giống chó đều phân biệt được chủ... lúc đó nó mới sợ bạn. Đặc biệt, khôgn được đùa giỡn với nó.

Cuối cùng nếu không được thì nên cho người nào có khả năng dạy nó nếu đó là lựa chọn cuối cùng.

Mình tin rằng không có con chó nào không thể dạy, chỉ cần chủ của nó tìm ra đúng cách dạy thôi.

PS: giống này theo tìm hiểu thì mình thấy không thích hợp nuôi thả trong nhà. Bạn phải có chuồng riêng cho nó bên ngoài nhà, riêng biệt để dễ dạy hơn.

Chúc bạn thuần hoá được cún.

Mong lắm thay.

moggle

Member
anh ly-giang nói hoàn toàn đúng luôn, bt nó rất quấn mẹ em chả có cư xử gì thái quá cả, cú thi thoảng 1 ngày đẹp trời là nó lại thế mới khổ.

có thể tại dạo này em bận việc ác quá ko dẫn nó đi chơi như mọi khi, nhưng em thả nó trong nhà mà, rất sạch và ngoan, ko cắn người lạ , nó coi người lạ như bạn để đùa ý...
chắc sau đợt này fải bỏ time chăm sóc đi chơi với nó nhiều hơn xưa...
thêm nữa lúc đầu cũng đinh nuôi mini mà nhưng người ta order nhầm mãi về sau nó lớn mới biết

moggle

Member
Thật nguy hiểm,

Bạn phải nghiêm khắc dạy dỗ em nó thui. Cái gì cũng vậy ngay cả cây cỏ...có uốn nắn thì nó mới theo ý mình. Nhưng mình nghĩ bạn không nên đánh nó đau. Chỉ nên đánh doạ thôi. Vì càng đánh nó càng thù bạn, lúc đó nguy hiểm hơn.

Bạn phải bỏ thời gian, công sức...thêm tìm hiểu về phương pháp dạy giống bull này.

Khi nào nó có biểu hiện "xửng cồ" lại chủ thì bạn đánh nó, doạ nó, mắng nó... giọng nói của bạn phải mạnh, to, khoẻ để nó biết vị trí của nó trong nhà là thấp nhất. Bạn có thể hét lên như "Trương Phi" ấy khi nó muốn nổi loạn. Điều này mình làm thành công với con chó của mình.

Nếu bạn không dạy được nữa thì nên gởi trại huấn luyện, thêm nữa bạn phải tham gia vào chương trình huấn luyện đó, ra lệnh cho nó... để nó biết bạn là chủ của nó. Hầu hết các giống chó đều phân biệt được chủ... lúc đó nó mới sợ bạn. Đặc biệt, khôgn được đùa giỡn với nó.

Cuối cùng nếu không được thì nên cho người nào có khả năng dạy nó nếu đó là lựa chọn cuối cùng.

Mình tin rằng không có con chó nào không thể dạy, chỉ cần chủ của nó tìm ra đúng cách dạy thôi.

PS: giống này theo tìm hiểu thì mình thấy không thích hợp nuôi thả trong nhà. Bạn phải có chuồng riêng cho nó bên ngoài nhà, riêng biệt để dễ dạy hơn.

Chúc bạn thuần hoá được cún.

Mong lắm thay.

thì con này sợ em 1 phép luôn, có dám bật em đâu, láo là chết ngay, em mà đánh thi chỉ co cup đuôi chạy đi, cúi mặt xuống ăn đòn chứ ko dám phản ứng gì cả, cứ về tối em ở đâu là chạy đến đấy ngủ...
đang làm việc ở bàn vi tính thì ngủ dưới chân em, em ra giường thì chạy theo ngủ ở cạnh giường

moggle

Member
theo như anh nói thì anh mang nó về lúc 4 tháng, 2 tháng sau anh đã cho đi gửi, chính vì vậy mà thời gian giữa nó và gia đình ko nhiều. Anh đi gửi 4 tháng nữa là con chó được 10 tháng, vậy là qua thời điểm chọn chủ của con chó, vì bác em ở pháp muốn nuôi chó phải đăng ký trước là nuôi loại chó 1 chủ hoặc chó nhiều chủ. Bullter được xếp vào loại chó 1 chủ và thời gian chọn chủ khoảng từ 6-7t, như con bull của em, dắt ra ngoài đường ngoài em ra, tất cả mọi người gọi nó đều coi như ko nghe thấy, nhiều người còn bảo nó điếc nữa cơ
con của mình thì điên loạn lắm ra đường sục sạo lung tung, mà bạn nên cho đi kiểm tra bull terri co gene bị điếc 1 bên tai
, gặp chó khác mà ko cẩn thận giữ cương nó cứ lừ lừ tiến đến cho 1 đợp la coi kia chắc tỏi luôn, ko sủa , ko gầm gừ cứ tiến lên như ko có gì cả.
khi mà nó ghét con chó nào lắm thì sống lưng nó dựng đứng lên như chó phú quốc
con nhà mình điên lắm đùa nghịch ko sợ đau của đang đóng hờ no chạy phi cả đầu vào cửa, khi đang chạy thì bất chấp tất cả va chạm ko sợ gi hết, khi đùa cứ chạy dọc chạy xuôi rồi quay vòng vòng như con điên ..:-$. nói chung là tính hiếu động kinh khủng, nó từng cắn nát bộ ghế salon của nhà trong 1 đêm xich ko chắc hồi còn 6 tháng tuổi nhưng h càng lớn càng lì ,,, mêt lắm chắc fải bỏ time nhiều

Neapolitan

Active Member
tinh hình là em có nuôi 1 con standard bullterrier 1,5 tuổi.
- chó về nhà lúc được 4 tháng
- đi trại huấn luyện PDS vào tháng thứ 6.7
- về nhà sau 4 tháng
biểu hiện, đã cắn mẹ em 4 lần càng ngày càng nặng , lần gần đây nhất mới hôm qua... làm tay me em bi sưng.. rách thịt , nghe me em tả lại , sau khi cho nó ăn , me em ra ghế salong phòng khách ngồi, nó theo ra ngồi dưới chân, me em đưng dậy dọn đĩa dvd trên bàn thế là no lao len ngoam 1 phat vao tay...rồi ngơ ngác đứng nhìn trốn vào gầm xe máy khi em xuống...
còn lần trước là nó đang ngồi dưới chân em buổi sáng hóng ăn, me ẹm nâu ăn xong dọn đĩa thịt ra bàn no cũng lao len đợp 1 phát vào tay trước mặt em và bi em cho 1 trân nhớ đời
Với bố em thì khi cho ăn ma đổ them thức ăn cho nó thì nó sẽ tấn công... việc này ko xảy ra với em.
mong các bác cho em những lời khuyên quý báu trước khi me em dọa cho nó ăn bả hoặc bán ...
Bạn nói đem nó đi trại huấn luyện, vậy sao bạn không gọi lại trại hỏi để họ cố vấn cho bạn ? Vấn đề quan tro.ng nhất là tại sao sau khi đi trại huấn luyện về nó như vậy ? họ đã dạy gì cho nó ? hay là nó bị ảnh hưởng tâm lý gì khi trong trại ? Phải tìm ra nguyên nhân thì mới chửa được .

Bạn mua con chó này ở đâu thì hỏi người chủ con chó mẹ, người chủ chó mẹ (breeder) thì phải hiểi rõ tính tình cha mẹ của nó, cũng như hiểu rõ về loại chó họ đẻ ra (breed) .

Tôi nghĩ đánh nó thì nó chỉ sợ khi có mặt bạn ở đó thôi .

trangcong

Member
nếu có gì bạn có thể bán lại cho mình với giá hữu nghị được không hì hì để mình thử chăm nó xem

moggle

Member
Bạn nói đem nó đi trại huấn luyện, vậy sao bạn không gọi lại trại hỏi để họ cố vấn cho bạn ? Vấn đề quan tro.ng nhất là tại sao sau khi đi trại huấn luyện về nó như vậy ? họ đã dạy gì cho nó ? hay là nó bị ảnh hưởng tâm lý gì khi trong trại ? Phải tìm ra nguyên nhân thì mới chửa được .

Bạn mua con chó này ở đâu thì hỏi người chủ con chó mẹ, người chủ chó mẹ (breeder) thì phải hiểi rõ tính tình cha mẹ của nó, cũng như hiểu rõ về loại chó họ đẻ ra (breed) .

Tôi nghĩ đánh nó thì nó chỉ sợ khi có mặt bạn ở đó thôi .
giống này nó thế bác ạ, thêm nữa do em ít kinh nhịm :blusshing: , chứ ko fải cha me nó hay do trại đâu.
Vừa phát hiện em nó đang trong thời kì động dục ... tinh dây đầy ra chân, có vẻ mệt mỏi chán trường vì thiếu cái ,,,, h fải làm sao ? cha nhẽ thiến ư

Neapolitan

Active Member
giống này nó thế bác ạ, thêm nữa do em ít kinh nhịm :blusshing: , chứ ko fải cha me nó hay do trại đâu.
Vừa phát hiện em nó đang trong thời kì động dục ... tinh dây đầy ra chân, có vẻ mệt mỏi chán trường vì thiếu cái ,,,, h fải làm sao ? cha nhẽ thiến ư
Chó cắn người thân trong nhà là điều tối kỵ trong việc nuôi chó, vô cùng nghiêm trọng, người trong nhà nó còn cắn thì người ngoài sẽ nguy hiểm vô cùng . Bạn phải tìm cách giải quyết triệt để, muốn vậy phải tìm ra nguyên nhân . Chỉ có bạn và người huấn luyên sống chung với nó hiểu rõ nó thôi, những lời góp ý trên DĐ chỉ mang tính chung chung và giả thuyết, tại vì không hiểu tính tình con chó của bạn và không sống hàng ngày với nó .

Chó cắn người nhất định phải có nguyên nhân, thần kinh có vấn đề hay ảnh hưởng di truyền cũng là 1 nguyên nhân . Mỗi giống chó sẽ có những nguyên nhân dẫn tới cắn người khác nhau, nhưng nhất định phải có nguyên nhân (nếu nó là 1 con chó bình thường)

Trên đời này không có giống chó nào tự nhiên cắn chủ hay người trong nhà nó hết, nên bạn nói giống chó của bạn nó như vậy là không đúng . Bạn đi hỏi tất cả các forums chuyên môn về Bull Terrie, hay hỏi những breeders kinh nghiệm nhất trên thế giới này, nếu có ai nói giống chó của bạn cắn người trong nhà là chuyện bình thường, hay đương nhiên, vì giống chó đó như vậy thì tôi chịu thua bạn cái gì cũng được .

Chó đực thật sự trưởng thành có thể phối giống thì ít nhất phải từ 8 tháng tuổi trở lên, chó không giống người, nó chỉ thật sự đòi hỏi sinh lý khi đánh mùi được con cái đang động đực (in heat) mà thôi . Vì vậy lý do chó bạn cắn người nhà vô cớ vì thiếu chó cái là hoàn toàn vô căn cứ .

Theo những thông tin ít ỏi từ bạn, bạn nói con chó của bạn vô cớ cắn tay mẹ bạn, tôi nghĩ nguyên nhân là ở chổ cánh tay (hay bàn tay), và tôi đoán con chó của bạn bị chứng fear bite, cắn vì sợ hãi hay tự vệ (vì hiểu lầm nó bị tấn công nó cũng sẽ cắn) .

Tôi dự định viết 1 bài về lý do chó cắn người, nếu bạn hứng thú thì hãy đón đọc để hiểu thêm .

moggle

Member
em cũng đọc hầu hết các bài về hành vi của chó rồi, con của em là bị rối loạn hành vi theo kiểu : dominant aggressive, chứ ko fải fải fear gì đâu.

tính cách chó ảnh hưởng đến hành vi cũng nhiều cộng thêm cách giáo dục chưa đúng . bác nói nên kiểm cha bố mẹ thì em nghĩ cả cái breed đấy nó đều sẽ như thế nếu ko được giáo duc và nuôi đúng cách. ý em là chó nào cũng có thể có biểu hiện dominant aggressive nhưng có những giống dễ bị có nhưng giống hiếm khi bị trong cùng 1 hoàn cảnh

chó cỏ được lai tạp nhiều chủng loại nên có khi fải nghiên cứu chứ chó thuần chủng thì tính cách nó đã vây rồi.
Em cũng đã nói rồi, ở nhà h nó đang bi rối loạn hanh vi theo kiểu coi em là 1st tiếp theo là nó rồi đến bố mẹ em nên khi bi stress hoặc cáu thì dễ có hành vi ko đúng.
chứ em thì nó có dám làm gì đâu, ăn cơm em đổ thêm cơm gạt đầu nó ra nó cũng chả dám làm gì, láo em mà đánh thì chỉ cúi đầu ăn đòn chứ ko dám sửa...
em nghĩ vấn đề xã hội hoá chắc là điểm em thiếu, h sẽ dành thời gian chăm sóc nó nhiều hơn