• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bull terrier cắn chủ 4 lần rất cần lời khuyên :(

moggle

Member
tinh hình là em có nuôi 1 con standard bullterrier 1,5 tuổi.
- chó về nhà lúc được 4 tháng
- đi trại huấn luyện PDS vào tháng thứ 6.7
- về nhà sau 4 tháng
biểu hiện, đã cắn mẹ em 4 lần càng ngày càng nặng , lần gần đây nhất mới hôm qua... làm tay me em bi sưng.. rách thịt , nghe me em tả lại , sau khi cho nó ăn , me em ra ghế salong phòng khách ngồi, nó theo ra ngồi dưới chân, me em đưng dậy dọn đĩa dvd trên bàn thế là no lao len ngoam 1 phat vao tay...rồi ngơ ngác đứng nhìn trốn vào gầm xe máy khi em xuống...
còn lần trước là nó đang ngồi dưới chân em buổi sáng hóng ăn, me ẹm nâu ăn xong dọn đĩa thịt ra bàn no cũng lao len đợp 1 phát vào tay trước mặt em và bi em cho 1 trân nhớ đời
Với bố em thì khi cho ăn ma đổ them thức ăn cho nó thì nó sẽ tấn công... việc này ko xảy ra với em.
mong các bác cho em những lời khuyên quý báu trước khi me em dọa cho nó ăn bả hoặc bán ...

BinhHP

Member
Chó mà cắn chủ thì chỉ có thịt thôi bạn ạ. Chó nhà mình bất kể là Rot, GSD hay chó ta nếu đánh nó mà chỉ cần gầm gừ lại thôi là mình còn đánh mạnh hơn cho đến khi chỉ dám cúi đầu rên rỉ. Bạn thử bảo bố mẹ bạn tự tay trị tội nó xem, đánh thật mạnh vào và nếu có phản ứng cắn lại thì chắc là hết thuốc chữa rồi.

Thanh_arch

Member
Có chuyện rồi đây...
Loài chó nói chung đều có cách sống và tiếp xúc với các cá thể khác theo dạng sống bày đàn, để nó nghe lời tốt nhất hãy cho nó thấy thứ tự của nó trong bày đàn (gia đình của mình). Chúc bạn nhanh chóng khắc phục sự cố này

Haihanoi

Member
- về nhà sau 4 tháng
biểu hiện, đã cắn mẹ em 4 lần càng ngày càng nặng , lần gần đây nhất mới hôm qua... làm tay me em bi sưng.. rách thịt , nghe me em tả lại , sau khi cho nó ăn , me em ra ghế salong phòng khách ngồi, nó theo ra ngồi dưới chân, me em đưng dậy dọn đĩa dvd trên bàn thế là no lao len ngoam 1 phat vao tay...rồi ngơ ngác đứng nhìn trốn vào gầm xe máy khi em xuống...
còn lần trước là nó đang ngồi dưới chân em buổi sáng hóng ăn, me ẹm nâu ăn xong dọn đĩa thịt ra bàn no cũng lao len đợp 1 phát vào tay trước mặt em và bi em cho 1 trân nhớ đời
Với bố em thì khi cho ăn ma đổ them thức ăn cho nó thì nó sẽ tấn công... việc này ko xảy ra với em.
mong các bác cho em những lời khuyên quý báu trước khi me em dọa cho nó ăn bả hoặc bán ...
Với tính cách hay cắn người nhà thì bạn nên xích nó vào một chố hoặc là phải có lồng tống cổ nó vào đó
một cách nữa là bạn mua ngay cái dọ mõm da như con bull của mình đang dùng vẫn có thể ăn và uống nước được vấn rất thẩm mỹ chứ con chó của bạn mà cho ra đường mà dòng này nó mà phang người lạ thì có mà chết tiền đền.hôm nào cho giao lưu với con nhà mình tiện thể cho mình xem hàm răng của nó tý:D:D:D

Bạn nhớ một điều là khi cho nó ăn không ai được lại gần bát ăn của nó vì bọn này xấu tính lắm ai lại gần là nó phang ngay kể cả bạn là chủ của nó .
Phải có thần kinh thép thì mới dám nuôi bọn này .nhưng đã nuôi rồi thì lại thấy rất hay và khoái lắm .

Mình thấy cún cắn mưa thì quả thật là lạ quá
To Bác Moggle: em thích dòng này lắm cũng muốn thân thiện với cún xem sao nếu Bác không có ý định nuôi thì alô cho em nhé( ấy là em cứ nói phòng xa như vậy, để xem độ lì cơ bản của cún đến đâu. hi.hi )

Mr Lab

Member
Cũng có nhiều cách này nọ, nhưng theo mình bạn nên xích lại đi, cẩn thận khi cho ăn, tạm thời trong lúc cho ăn đừng bổ xung thêm thức ăn cho nó, với bản tính như vậy thì chắc nhà chỉ có bạn là nói được nó thôi đúng không? Và cuối cùng là nên cho nó ăn những trận đòn mạnh vào mỗi khi nó có biểu hiện thái độ hỗn xược, đấy là biểu hiện kiên trì của bạn thôi chứ như mình thì " chó mà đã cắn chủ thì kể cả là mua 100tr cũng đánh chết, nếu không thì khi cho người khác nó lại cắn thì sao?"

minhcuong

Active Member
- về nhà sau 4 tháng
Nếu bạn không có nhiều thời gian để huấn luyện, hoặc chơi với Bull, cách an toàn nhất là bán cho người nào đủ sức chơi.

Nếu có thời gian thử nghiên cứu xem đâu là nguyên nhân việc cắn càn:

1- Chó đực bức xúc thiếu cái
2- Chưa hình thành kỷ luật ăn uống, lúc ăn ở bát, lúc thì quẳng thức ăn cho nó ăn, lúc ăn ở đây, lúc ăn ở kia, thời gian cũng thay đổi.
3- Chưa cho nó bóng chầy, hoặc tennis, hoặc lốp cao su để nó gặm giải toả stress.
4- Nếu cần cho nó một cái xích nặng hoặc lưng đeo một balo ngày cho chạy 1-2 tiếng theo xe đạp cho hạ hoả bức xúc.

Với tụi này, càng đánh, càng thù dai, hậu quả thật khó lường.

Bully

Member
Nếu bạn không có nhiều thời gian để huấn luyện, hoặc chơi với Bull, cách an toàn nhất là bán cho người nào đủ sức chơi.

Nếu có thời gian thử nghiên cứu xem đâu là nguyên nhân việc cắn càn:

1- Chó đực bức xúc thiếu cái
2- Chưa hình thành kỷ luật ăn uống, lúc ăn ở bát, lúc thì quẳng thức ăn cho nó ăn, lúc ăn ở đây, lúc ăn ở kia, thời gian cũng thay đổi.
3- Chưa cho nó bóng chầy, hoặc tennis, hoặc lốp cao su để nó gặm giải toả stress.
4- Nếu cần cho nó một cái xích nặng hoặc lưng đeo một balo ngày cho chạy 1-2 tiếng theo xe đạp cho hạ hoả bức xúc.

Với tụi này, càng đánh, càng thù dai, hậu quả thật khó lường.
Bạn nói đúng đấy, chắc mình cũng chẳng còn gì để bổ xung thêm đâu. Đợt trước con chó đực của mình đến tuổi mà không cho đi xả cũng lồng lộn lên cắn xé lung tung nhưng không đến nỗi cắn người như vậy. Mình thấy để nuôi được giống Bull Terrier thì chủ phải lì hơn nó, phải trừng phạt thẳng tay nếu nó có vi phạm lại thêm lần nữa. Bạn không cần thiết làm con chó đau, có thể cuộn tờ báo hoặc quyển sách vào để đánh nó, vì tiếng đông lớn làm nó sợ. Chó là loài sống theo bầy đàn, bạn phải cho nó thấy thứ tự rõ rệt trong gia đinh bạn, vì nhiều con, nhất là dòng toydog, ngoài chủ ra nó nghĩ nó hơn tất cả. Thêm nữa là đừng có xích hoặc nhốt nó lâu quá, làm như vậy con chó chỉ thêm stress và dữ tợn hơn thôi.

hichic, bác này mạnh miệng kinh! Bác đừng làm mọi người hiểu cái 100tr của bác là 100 triệu đồng tiền ZIMBABWE chứ!

Ai dơ tay biểu quyết với em về phương án này:

"Chó mà đã cắn chủ thì kể cả là mua 100tr cũng BÁN - CÁ THU ĐƯỢC TÝ NÀO ĐỠ TÝ ĐẤY"

=)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

chứ như mình thì " chó mà đã cắn chủ thì kể cả là mua 100tr cũng đánh chết, nếu không thì khi cho người khác nó lại cắn thì sao?"

chicken

Member
sao ngoài bull nhà em ra thì con nào cũng ghê gớm thế nhỉ??? bull nhà em ra đường ko phải rọ mõm, ở nhà ai đánh cũng được nhưng mỗi em bảo đc. rất biết nhường nhịn chó nhỏ, chơi với mấy con pug và collie mini bị nó cắn thẳng vào mặt mà ko cắn lại.
Theo em thì bọn này mình phải lì hơn nó thì mới nuôi được, ko thì hỏng bét ngay, giống người ý, rèn từ bé lớn lên đỡ phải nói nhiều

Bully

Member
hichic, bác này mạnh miệng kinh! Bác đừng làm mọi người hiểu cái 100tr của bác là 100 triệu đồng tiền ZIMBABWE chứ!

Ai dơ tay biểu quyết với em về phương án này:

"Chó mà đã cắn chủ thì kể cả là mua 100tr cũng BÁN - CÁ THU ĐƯỢC TÝ NÀO ĐỠ TÝ ĐẤY"

=)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))
Mình đồng tình với Mr LAb, chó cắn chủ là một điều cấm kỵ, cho giù có giá trị bao nhiêu đi nữa nhưng cắn người bậy bạ là điều không chấp nhận được. Lỡ trong nhà có trẻ con thì sao, nhưng lúc không để í được chó nó cắn chết người thì lúc đấy bạn nói ntn

moggle

Member
Bạn nói đúng đấy, chắc mình cũng chẳng còn gì để bổ xung thêm đâu. Đợt trước con chó đực của mình đến tuổi mà không cho đi xả cũng lồng lộn lên cắn xé lung tung nhưng không đến nỗi cắn người như vậy. Mình thấy để nuôi được giống Bull Terrier thì chủ phải lì hơn nó, phải trừng phạt thẳng tay nếu nó có vi phạm lại thêm lần nữa. Bạn không cần thiết làm con chó đau, có thể cuộn tờ báo hoặc quyển sách vào để đánh nó, vì tiếng đông lớn làm nó sợ. Chó là loài sống theo bầy đàn, bạn phải cho nó thấy thứ tự rõ rệt trong gia đinh bạn, vì nhiều con, nhất là dòng toydog, ngoài chủ ra nó nghĩ nó hơn tất cả. Thêm nữa là đừng có xích hoặc nhốt nó lâu quá, làm như vậy con chó chỉ thêm stress và dữ tợn hơn thôi.
vấn đề là làm thế nào để nó hiểu được thứ tự của nó trong nhà ý chứ bác :( . nó cứ thấy sự hiện diện của em là nó sợ rồi. ông già em thì tuy có đánh khi nó láo nhưng ko dám đánh thẳng tay vì sợ chó cùn cắn càn ... còn em mà đã đánh thì truy đuổi quyết liệt đánh cho đến lúc nào ko fản kháng ko sủa nũa thì thôi... còn bà già em đàn bà con gái ai mà dám đánh nó....
bên nước ngoài có nhiều trung tâm chuyên nhận giải quyết mấy vấn đề này sao vn ko có nhỉ ?

moggle

Member
vấn đề là làm thế nào để nó hiểu thứ tự trong gia đình các bác ạ, các cụ nha em ngoài bố em thi thoảng đánh khi nó láo chứ me em là đàn bà phụ nữ ...
thêm nữa em có xích nó đâu, dạo này ngoan toàn thả dông chạy trong nhà, đêm ngủ cạnh em dưới giường, sáng bò xuống nhà trông nhà tự nhiên hôm qua lai cắn me em phát... điên quá ko biết làm thế nào... với khách thì lại ko cắn bao h thế mới khổ, bác nào biết ai huấn luyện mà biết vụ này chỉ em được thì tốt quá ko chắc em fải giải tán quá vì thương mẹ

moggle

Member
sao ngoài bull nhà em ra thì con nào cũng ghê gớm thế nhỉ??? bull nhà em ra đường ko phải rọ mõm, ở nhà ai đánh cũng được nhưng mỗi em bảo đc. rất biết nhường nhịn chó nhỏ, chơi với mấy con pug và collie mini bị nó cắn thẳng vào mặt mà ko cắn lại.
Theo em thì bọn này mình phải lì hơn nó thì mới nuôi được, ko thì hỏng bét ngay, giống người ý, rèn từ bé lớn lên đỡ phải nói nhiều
chó nhà bác nó còn bé thôi :( mai mốt nó lớn là hơi phiền đấy ...

phamhuyhoang

Active Member
bạn ah~~~các con chó khi đã cắn được một lần thì lần sau cũng có thể cắn tiếp được~~
khi bạn cho nó ăn bạn để mẹ bạn ngồi bên cạnh dần dần bạn tách dần để mẹ bạn cho nó ăn~~~
thậm chí sau này bạn thuyết phục mẹ bạn dắt nó đi dạo vào buổi đêm nhé~~`
buổi đêm nó tĩnh lặng tính nó trầm đi nhiều hơn~~mình nghĩ không khó đâu bạn ạ~~~
bạn bảo mẹ chịu khó chịu bẩn một chút đi tìm xem nhà nào có chó cái đang salơ (đến ngày lên giống) bôi một ít của nó vào cái khăn
rồi cầm ở tay thì chú ta sẽ theo ngay~~~bảo sao cũng chịu ngay thôi mà~~~

moggle

Member
bạn ah~~~các con chó khi đã cắn được một lần thì lần sau cũng có thể cắn tiếp được~~
khi bạn cho nó ăn bạn để mẹ bạn ngồi bên cạnh dần dần bạn tách dần để mẹ bạn cho nó ăn~~~
buổi đêm nó tĩnh lặng tính nó trầm đi nhiều hơn~~mình nghĩ không khó đâu bạn ạ~~~
bạn bảo mẹ chịu khó chịu bẩn một chút đi tìm xem nhà nào có chó cái đang salơ (đến ngày lên giống) bôi một ít của nó vào cái khăn
những cách trên mình đã thử sau khi nó cắn lần thứ 3 rồi bạn ạ, được 1 thời gian thì lại thế,,,.

trangphuong

Active Member
Ka..ka câu này giống câu Hãy đặt chiếc ti vi nhà bạn bên cạnh quấn tạp chí truyền hình...
Tóm lại mẹ bạn là mẹ! Suy ra mẹ bạn sẽ không nghe khi mà nó đã cắn bà tiếp lần nữa...
Bạn muốn nuôi em nó thì phải rọ mõm, hoặc phải luôn luôn để ý nó khi thả, khi thấy dấu hiệu hung dữ gầm gừ thì dật mạnh vòng kỷ luật cho nó đau hô Sai hoặc Không.
sau này dần dà nó khác quen, một hai ngày không giải quyết vấn đề gì đâu,hl em nó như vậy tầm 15n.
Tất nhiên bạn phải xích, đeo vòng kỷ luậy và theo dõi bắt lỗi càng nhiều càng tốt. Còn làm như vậy mà vẫn không ăn thua thì mua cho nó cái cũi, nhốt lại khi nào bạn dảng thì cho ra đi dạo vẫn rọ mõm khi đi dạo, hoặc cho cắn phá giải toả stress như anh MinhCuong nói.
Chúc bạn thành công.

moggle

Member
Ka..ka câu này giống câu Hãy đặt chiếc ti vi nhà bạn bên cạnh quấn tạp chí truyền hình...
Tóm lại mẹ bạn là mẹ! Suy ra mẹ bạn sẽ không nghe khi mà nó đã cắn bà tiếp lần nữa...
Bạn muốn nuôi em nó thì phải rọ mõm, hoặc phải luôn luôn để ý nó khi thả, khi thấy dấu hiệu hung dữ gầm gừ thì dật mạnh vòng kỷ luật cho nó đau hô Sai hoặc Không.
sau này dần dà nó khác quen, một hai ngày không giải quyết vấn đề gì đâu,hl em nó như vậy tầm 15n.
Tất nhiên bạn phải xích, đeo vòng kỷ luậy và theo dõi bắt lỗi càng nhiều càng tốt. Còn làm như vậy mà vẫn không ăn thua thì mua cho nó cái cũi, nhốt lại khi nào bạn dảng thì cho ra đi dạo vẫn rọ mõm khi đi dạo, hoặc cho cắn phá giải toả stress như anh MinhCuong nói.
Chúc bạn thành công.
cám ơn những lời khuyên bổ ích của anh, nhưng em vẫn băn khoăn 1 điều chó đực lâu ngày ko co cái thì co sao ko :( , đợt rồi bận việc quá ít dắt nó đi chơi như mọi khi, được thả trong nhà nhưng rất sạch và ngoan h chắc fải cho vào vòng kỉ luật thôi

Để hạn chế được vấn đề mà bạn nêu ra. Trước mắt phải là công tác xã hội hoá của em nó. Công tác xã hội hoá mà không cao thì hiện tượng này vẫn còn tiếp diễn. Thân