• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Buồn quá... chíp bông ơi...

Rose1402

Vietpet sponsor
Đây là mấy tấm hình chụp chíp bông tối qua ạ, nhìn trông gầy đi và xơ xác tội nghiệp lắm... :(( Em đã nhận được lời cảnh báo của anh Thụ bs thú y của nhà bác Bảo Sinh rằng phải theo dõi xem nó có bị võng lưng không, có hiện tượng phải báo ngay cho anh biết nếu không sẽ nguy hiểm (hôm đó anh ý bế chíp bông lên thì thấy bụng nó to, nhấn nhẹ vào bụng nó thế là nó tè luôn vào người, lại tè rất lâu thế nên anh ý đoán bệnh cho như thế), hic hic, được cảnh báo thế rồi mà vẫn không chú ý theo dõi thật là đáng trách quá! :( :( :(( Cũng vì lông chíp bông xù quá nên khó mà phát hiện ra, đến khi chân bị liệt không đi lại được em mới gọi điện thì nhận được lời an ủi rằng: "anh khuyên thật em là hiện tượng như em nói là phát hiện quá muộn rồi, không còn cách cứu chữa nữa, giờ mà chạy chữa sẽ rất tốn kém mà không có tác dụng, giờ chỉ có kéo dài được ngày nào hay ngày đó..." :(( rồi hướng dẫn em một số cách chăm sóc (ăn ít, phơi nắng, đi lại...). Lúc đó là 11h rồi, quá buồn nên em đã gọi cho cả bs Báu để xin lời khuyên thì cũng nhận được lời an ủi tương tự và hướng dẫn chăm sóc. Thực sự lúc đó quá đau lòng, cứ nghĩ rằng sẽ không còn cách gì nữa cả. Giờ thì em cảm thấy tự tin hơn sau vài ngày áp dụng đúng những lời khuyên của mọi người...

ashita

Dịch giả Vietpet
:(( :(( :(( trời ơi các bác sĩ làm j đi chứ ? các bác nghĩ ra cách nào đó đi ? em chưa bao h nghĩ đến phép màu nhưng lúc này em cũng hi vọng một phép màu sẽ hiện ra. vẫn hi vọng em mèo sẽ khoẻ lại, cho dù cơ hội chỉ là 1%. 1% còn hơn ko có

Manonero

Member
Giờ thì em cảm thấy tự tin hơn sau vài ngày áp dụng đúng những lời khuyên của mọi người...
Có nghĩa là Chíp đã khoẻ lên? Nếu đúng thế thật thì xin chúc mừng em và chúc luôn em cố gắng kiên nhẫn... Bệnh tật sẽ phải lùi bước trước kiên trì!:-bd

DavidHHH

Member
bệnh này tôi đã gặp trên chú mèo ở nhà tôi. Khi đó, mèo nhà tôi cũng không đi tiểu và đi "nặng" được. Sau khi qua bác sĩ thăm khám thì bác sĩ nói là bị viêm đường tiết niệu. Nếu bị nhẹ thì tiêm thuốc, còn bị nặng thì phải dùng ống thông. Bạn có thể tham khảo bác sĩ tại đường Lê Thanh Nghị Hà Nội. Tôi không nhớ rõ số nhà nhưng nếu đi từ đường Giải Phóng vào thì khoảng 20m bên tay trái. Bạn đến đó hỏi hàng xóm thì sẽ được chỉ rõ. Một chút giúp đỡ nếu được.

Rose1402

Vietpet sponsor
bệnh này tôi đã gặp trên chú mèo ở nhà tôi. Khi đó, mèo nhà tôi cũng không đi tiểu và đi "nặng" được. Sau khi qua bác sĩ thăm khám thì bác sĩ nói là bị viêm đường tiết niệu. Nếu bị nhẹ thì tiêm thuốc, còn bị nặng thì phải dùng ống thông. Bạn có thể tham khảo bác sĩ tại đường Lê Thanh Nghị Hà Nội. Tôi không nhớ rõ số nhà nhưng nếu đi từ đường Giải Phóng vào thì khoảng 20m bên tay trái. Bạn đến đó hỏi hàng xóm thì sẽ được chỉ rõ. Một chút giúp đỡ nếu được.
Mong anh nhớ lại giúp em xem các biểu hiện của mèo nhà anh trước đó có giống chíp bông nhà em không ạ? Biểu hiện của chíp bông như sau: lưng võng và đau, đi lại khó khăn, bụng thì to vì chậm tiêu nhất là đi đại tiện. Nếu đúng như vậy thì chắc là chíp bông bị giống miu nhà anh, nghĩa là có cơ hội được chữa khỏi. Nếu được anh có thể tả thêm cho em rõ hơn được địa chỉ nơi anh đưa miu nhà anh tới chữa được không? Xin cảm ơn anh nhiều! :praying:

Manonero

Member
Mong anh nhớ lại giúp em xem các biểu hiện của mèo nhà anh trước đó có giống chíp bông nhà em không ạ? Biểu hiện của chíp bông như sau: lưng võng và đau, đi lại khó khăn, bụng thì to vì chậm tiêu nhất là đi đại tiện. Nếu đúng như vậy thì chắc là chíp bông bị giống miu nhà anh, nghĩa là có cơ hội được chữa khỏi. Nếu được anh có thể tả thêm cho em rõ hơn được địa chỉ nơi anh đưa miu nhà anh tới chữa được không? Xin cảm ơn anh nhiều! :praying:
Chính xác là Bác Sĩ Vệ. Số nhà 246 Lê Thanh Nghị. Số ĐT là 0986 11 2025 / 04 9172913(có thể phục vụ tại nhà)! :nerd:

DavidHHH

Member
nếu như đ/c Lâm nói thì chắc là đúng rồi đấy. Tôi thấy biểu hiện của miu nhà tôi được 3 ngày thì cho đến BS luôn nên không biết có bị nặng như bạn không. Theo như BS nói thì ở VN chưa có kĩ thuật thông đường tiết niệu, nên hôm đó BS chỉ nói là nếu tiêm về mà có thể bài tiết và tiêu hoá được thì sống, còn không thì....

Haihanoi

Member
Xin chân thành cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo! Hôm nay miu nhà em đã đi đại tiện được 2 lần khá tốt, có lẽ việc cho phơi nắng, bổ sung canxi nước và ăn sữa chua có tác dụng tốt! Có điều chân sau chiều nay lại rất yếu không nhấc lên được dù lúc sáng tới trưa đi lại rất nhanh rất tốt, không biết có bị va chạm vào đâu không? Có tình hình mới nhà em sẽ tiếp tục cập nhật! :)

Rose1402

Vietpet sponsor
Hy vọng với cách này mèo nhà em sẽ phục hồi,chịu khó chăm sóc cho nó nhé!!!
Nghe lời anh em cũng đã mua canxi nước cho em miu uống rồi anh ạ! Tín hiệu có vẻ tốt lên, hy vọng em nó khỏe! Bụng thì nhẹ đi nhiều lắm rồi, sáng nay cho ăn ít rau với thịt cho khỏi đói, nó sụt cân nghiêm trọng, gầy gò lắm, được cái linh lợi chứ không mệt mỏi nữa rồi! :) Có gì em sẽ tiếp tục cập nhật! :)

Chị ơi mèo cũng khoẻ lắm đó chị cứ chăm theo cách đó đi em nghĩ sẽ tốt đấy, đừng ôm nó nhiều quá chị ah, không tổt lắm đâu

KimCuong

Active Member
Cảnh báo, cảnh báo! Chó mèo còn bé không nên ôm ấp nhiều. Cứ để cho bọn hắn vận động một cách tự nhiên cho bộ xương phát triển bình thường. Quý hoá quá không khác gì hại bọn hắn đâu. Cảnh báo, cảnh báo! Đề nghị rút kinh nghiệm khẩn cấp.

Corenl_Young

thương em ấy wá, gợi nhìu kỷ niệm ghê, lúc trước em của mình cũng gặp tình trạng tương thế, bây giờ thì.........thôi pùn wá, chúc chíp bông nhà chị may mắn nha

Rose1402

Vietpet sponsor
biết làm sao đây... :((

huhu :(( :(( miu chíp bông mấy hôm nay lạnh giời không được phơi nắng, tình trạng giờ khá nghiêm trọng :( đi lại bằng 2 chân trước và toàn lết 2 chân sau, vẫn đi tiểu hàng ngày nhưng không đi đại tiện được, chỉ thỉnh thoảng rặn ra được rất ít thôi, bụng thì không bị chướng và to nữa nhưng quặn đau. Chiều nay bụng bị quặn và có một hiện tượng lạ lắm: lấy tay xoa vào thì thấy trong bụng có một khối gì đó cứng và to không rõ hình thù (em có cảm giác như sờ vào một em bé trong bụng mèo mẹ vậy), thỉnh thoảng khối đó quặn lên vào chíp bông lại rên có vẻ đau lắm :( :(( thật sự giờ em cũng đau lòng lắm, đau nghẹn cả cổ họng không biết tả sao hết... :( chỉ biết trông chờ 1 phép lạ... biết làm sao bây giờ... em nghĩ dại, nếu đến mức độ mà không thể cứu được em nó, có cách nào cho em nó không bị đau không các bác ơi, mỗi lúc nó quặn bụng kêu đau em cũng đau lắm... :(( :(( :(( khổ thân chíp bông của em quá!!! :(( :((

ashita

Dịch giả Vietpet
ối trời ơi ............. :(( :(( :(( :(( :(( :(( chị ơi cố lên. chị đừng khóc. khóc rồi là ko nghĩ là dc cách j cứu em chíp đâu. mà chắc e chíp cũng ko muốn nhìn chị khóc. e lại nhớ tới e mèo nhà e lần trc, bị về hô hấp, nó bị tắc mũi ko thở dc, e phải cho ăn bằng xi lanh và cho nó hít bạc hà, chỉ biết ôm nó ngồi khóc. nó nhìn em với ánh mắt ......... giống như muốn khóc cùng, nó biết e đang khóc vì nó và lo cho nó .............. nhớ e quá :(

tantulinh

Member
chị ơi bây h hay chị thử cho nó đi chụp xem trong bụng nó có gì lạ ko ?Mà vẫn chưa phát hiện nó bị bệnh gì ạ ?Nếu đau quá chị thử hỏi bác sĩ tiêm giảm đau cho nó xem sao,mà trời lạnh như này cần nhất là giữ ấm cho nó chị nhé, nếu để nó bị mất nhiệt nhiều thì nguy hiểm lắm.Miu nhà em ngày xưa chỉ tại em ngu dốt nên bị chết oan uổng,bây h em vẫn hay tự trách mình lắm. Chị ơi mong tin chị và chíp bông lắm :(

heartdragon7

Hic em cũng co một con mèo tên xíu bị tiêu chảy,bụng căn tròn, lung cong vòng, đi thì té lên té xuống.Mua thuốc tiêu chảy cho nó uống mà ko hết. Không biết làm sao đành phải lên mạng kiếm xem có cách nào không. đọc xong máy trang nay em nghĩ con xíu của chắc...:(( vì em điều kiện kinh tế không có. Giờ chỉ còn hy vọng vào số phận của nó thôi :(:(:(:)((

Ôi sao thê thảm quá !!! Em hông chịu đâu , bé mèo nào cũng dễ thương , cũng đáng yêu , đáng ra phải khỏe mạnh chứ , phải tìm mọi cách cứu bé mèo thui , ngoài phơi nắng ra , không thể phơi ... đèn .... hay phơi ... trăng ... được sao ? trong nắng có cái gì mà cần thiết quá zậy ? níu là tia hồng ngoại thì trong ánh trăng cũng có đấy ạ ! Các anh các chị cố cứu các bé miu miu nhé , em không rành nên không thể giúp gì được ... hic ... đau lòng quá đi !!! ... hic ... !!!

Ôi sao thê thảm quá !!! Em hông chịu đâu :((, bé mèo nào cũng dễ thương , cũng đáng yêu , đáng ra phải khỏe mạnh chứ , phải tìm mọi cách cứu bé mèo thui , ngoài phơi nắng ra , không thể phơi ... đèn .... hay phơi ... trăng ... được sao ? trong nắng có cái gì mà cần thiết quá vậy ? nếu là tia hồng ngoại thì trong ánh trăng cũng có đấy ạ ! Các anh các chị cố cứu các bé miu miu nhé , em không rành nên không thể giúp gì được hic !!! đau lòng quá đi !!! hic !!!:(:)(:)((