• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Buồn buồn port ảnh ku Tô

Songbac

.....................
Haha...... đang ngồi buồn buồn vì thèm thuốc lá đọc bài của bác Tạ Hứa buồn cười quá. Nghĩ tới tư tưởng Bảo tồn giống Phú Quốc của mình ở Thành phố mà.... ứa nước mắt :D Lại nghĩ tới chuyện chuyển cho bác Hứa, một lời hứa của bác với HNCPQ-HN: "Mỗi lần lên giống lại chuyển chó-đực từ Bắc Ninh về Hà Nội, 2 ngày 1 lần" thì quá tội, cười chẩy nước mắt :))

Kiểu "Bảo tồn và phát huy" của em đúng như bác nói đấy :) Em hứa vài tháng nữa thằng ku nhà em đi được em sẽ thả nó ra cho trông nhà, 40m2 chưa kể đồ đạc kê :((

AQ1001

Member
Cũng nên công bằng với SB một chút chứ nhỉ? Bảo tồn với phát huy như thế đã làm được một nửa rồi, ít ra thì cũng giữ được cái mạng nó đã. Còn vấn đề phát huy thì tốt nhất là mua vài con gà, thỏ cho nó tập vồ, rồi cuối tuần dắt nó sang nhà bác Hứa mà thả, đảm bảo đi một chuyến là hoàn vốn mua gà, lần thứ 2 trở đi thì phát huy hiệu quả vốn đầu tư. Thế chả là trọn vẹn bảo tồn với phát huy thì là cái gì?:)

catsamac

Member
Ý tưởng này cũng hay nhỉ. Chắc mỗi lần offline hội chó PQ chắc phải bàn thêm nên mua dê, lợn mọi hay thỏ để cho chó PQ săn sau đó anh em ta nhậu luôn cũng hay lắm đó!

Một mũi tên bắn trúng hai đích, vừa phát huy vừa bảo tồn, mọi người lại có vài món lai rai!:D

Chỉ ngại anh em nào yếu tim không dám để con PQ nhà mình đối mặt với nguy hiểm thôi::D

TA_HUA

Member
Không nên nói như vậy bác Catsamac ạ vì trên diễn đàn có người rất yêu thỏ, thậm chí có khi yêu cả dê và lợn nữa :D:D:D.

AQ1001

Member
SB đừng nghe lời bác Hứa tán nhăng tán cuội. Tóm lại là chỉ nên tập vồ gà, vì nhà bác Hứa chỉ nuôi gà, tập vồ thỏ với lợn mọi thì làm gì có mà vồ?

Songbac

.....................
Tối qua bác ngocsat và chú Thắng đến đưa ku Tô về nhà mới, cả nhà ra đưa Tô lên Taxi. Bà nội vẫn tiếc không chụp ảnh mấy bà cháu với ku Tô trước khi đi :( (Máy ảnh cho mượn mất..... :(( )
Một thông tin vui nữa, tối qua ku Tô chính thức ghếch chân đái đánh dấu, thằng ku bắt đầu trưởng thành rồi đây.

PS: chủ mới của ku Tô có thời gian thì vào thông tin thêm về cháu nó nhé :)

AQ1001

Member
Nhà chật chội thế mà nuôi được cu Tô thế là tốt lắm rồi! Hi vọng là chú Thắng sẽ quan tâm đến nó nhiều hơn để nó có thể phát triển một cách toàn diện. Hôm nào đẹp trời mời 2 bà cháu nhà SB qua nhà Thắng chơi xem chó, chụp ảnh

Ý tưởng này cũng hay nhỉ. Chắc mỗi lần offline hội chó PQ chắc phải bàn thêm nên mua dê, lợn mọi hay thỏ để cho chó PQ săn sau đó anh em ta nhậu luôn cũng hay lắm đó!

Một mũi tên bắn trúng hai đích, vừa phát huy vừa bảo tồn, mọi người lại có vài món lai rai!:D

Chỉ ngại anh em nào yếu tim không dám để con PQ nhà mình đối mặt với nguy hiểm thôi::D
Ông CSM nhầm rồi, bọn CPQ chúng nó sẽ nhậu trước, cho lũ chủ vừa béo vừa chạy chậm đến sau thèm rõ rãi chứ hihi

Hoasua

Em Tô ra đi được 2 ngày rồi. Thấy nhớ em quá đi mất. Hôm em đi cả nhà xuống tiễn em. Lúc đầu chỉ có bố dắt em xuống làm quen với chủ mới, rồi mẹ cho anh Sóng ăn xong lại bế Sóng và dắt anh Linh ra chỗ em, lát sau lại thấy cả bà và chị Tí tụ họp. Bà cứ bần thần: Bố lại mang cho mượn cái máy ảnh, không có để chụp ảnh ba bà cháu. Bà chăm em lắm đấy, nào bạc nhạc bò, rồi phổi, rồi cá rim, rồi bì... luân phiên cho em thay đổi món ăn. Hôm em đi là ngày 16 ÂL, hôm trước cả nhà vừa ăn cúng rằm, biết hôm sau em đi nên để dành mỗi bữa mấy miếng thịt gà cho em. Ấy vậy mà trước khi đi em lại không được ăn, vì bố và các chú sợ em ấm ách bụng. Còn mấy miếng thịt gà và ít phổi phần em... chẳng biết làm gì đành vứt bỏ... Em lúc đâu chưa hiểu, sau cứ thấy người lạ rong em đi, vuốt ve em, định rọ mõm em, định ôm em... nên em biết rồi, em không đi đâu, em chỉ ngồi với bố thôi - chỗ này là an tòan nhất. Bác Ngọc (đi cùng để ôm em) mà cũng đành chịu thua em. Vậy nên từ phương án chuyển em đi bằng xe máy, chú Thắng - chủ mới của em đành thuê xe taxi. Em cũng không chịu lên cho dù bố dỗ dành kiểu gì, bố đành lôi xềnh xệch em lên xe rồi bàn giao cho bác Ngọc. Cả nhà lại chăm chăm vẫy chào em qua cửa kính xe taxi. Em đi rồi...
Cái sự ra đi cũng một phần tại em sạch sẽ quá. Bố mà không cho em đi ra bãi rác thì em nhất quyết không chịu "xử lý đầu ra" trong WC, và cứ rít ầm ĩ không cho anh Sóng ngủ. Nhiệm vụ của bố ngày nào cũng như ngày nào, đều như vắt chanh bất kể trời khô hay tạnh, trời nắng nóng hay bão bùng: cho em đi xử lý output và cho em đi chơi. Có hôm bố đi bia bọt với bạn bè về mệt lắm, buồn ngủ lắm, mặt mũi phừng phừng nhưng vẫn phải hòan thành nhiệm vụ trước đã. Hôm nào bố đi vắng thì mẹ thay, thôi thì dân tình sẽ được xem một cảnh tượng rõ là hài hước: không biết người dắt chó đi hay chó lôi người đi. Mẹ chỉ chăm chăm nắm chặt cái xích, rồi thì thây kệ em muốn kéo đi đường nào thì kéo, chạy tới số luôn. Mà sao em có mỗi gần 20kg mà lôi mẹ 50kg giỏi thế nhỉ? Rậm rịch mấy lần rồi, nhưng bà và mẹ thương em lắm, không muốn em đi. Nhưng rồi...
Bố khoe em trên Vietpet, em bị chê là ngực không sâu, chân bị "hạ bàn" do ít được vận động và bị xích quá nhiều... Bố trêu "con này dáng tròn người, cộng thêm ngồi văn phòng nhiều, bia nhiều nên bụng sa, ngực sát". Bố cũng thương em ít được chạy nhảy chơi bời do bố quá bận. Sáng em được cho ra ngòai hít thở bầu không khí trong lành và nghịch ngợm cắn miếng gỗ/cục gạch, rồi nhảy nhót trêu đùa cùng mẹ, suốt ngày em nằm im ỉm trên gác, trưa nào nóng quá mới được bà cho xuống nằm trong nhà tắm. Đến tận tối mịt bố mới về cho em đi, hôm nào rảnh rang em mới được đi một vòng bờ hồ gần nhà, còn không em chỉ được chạy nhảy từ nhà ra bãi rác và quay lại, rồi lại chung thủy với miếng gỗ/cục gạch trên sân thượng. Em là chó Phú Quốc, là giống chó săn, ưa chạy nhảy, nghịch ngợm, thế mà lại "ngồi văn phòng" thì phí em quá. Thôi thì cả nhà hy sinh cho em giữ vẹn nòi giống, chuyển em sang nhà rộng rãi hơn để em có không gian chạy nhảy. Vậy là em đi...
Em đi, tối bố thông báo: Ku Tô đến nhà mới có bạn nên không vấn đề gì, ngoan và không cắn bậy. Cả nhà yên tâm. Có điều... sáng mẹ lên phơi quần áo chẳng có ku Tô chơi cùng. Chiều bà bế Sóng lên gác chơi cũng không còn Tô, hỏi Sóng Tô đâu, Sóng ngơ ngác nhìn rồi a a gọi. Tối bố về thấy thiếu thiếu gì đó... thì ra không còn phải cho Tô đi chơi. Ăn cơm có miếng cá lại nhớ Tô, vì Tô thích ăn cá lắm...
Tô ơi, Tô ời, có nhớ bà, bố mẹ và anh Sóng không? :((

Thủydx

Member
Đọc bài của bà chị dâu mà muốn khóc quá:(, cái sự hợp tan nó là thế đấy, một thành viên trong gia đình phải chia tay, đến với ngôi nhà mới, sao tránh được nhớ nhung, trống vắng. Như con Mi nhà em, em cho ông hàng xóm nuôi (vì không muốn cho nó đi xa), nhưng mấy đêm đầu nó nhớ nhà, nó hú, em nghe não ruột không sao mà ngủ được. Mỗi lần bác hàng xóm thả nó ra, nó chạy một mạch về nhà, leo lên gác, chỗ nó vẫn chơi khi trước.:(
Thôi thì cứ động viên nhau, chúng nó đã được đến với môi trường mới, có thể tình cảm không được bằng nhà mình (cái này không chắc) nhưng nó sẽ có bạn, có không gian để nô đùa chạy nhảy, như thế cũng tốt cho nó. Chỉ còn biết động viên ông Songbac cày cho khoẻ, nhanh có cái nhà rộng rãi hơn, để sau này, đứa nào làm bạn với ku Sóng, cũng không phải chịu cảnh chia ly như Ku Tô.

TA_HUA

Member
Dù sao thì cũng đã gẵn bó cùng Tô mấy tháng rồi mà, chia buồn cùng SB nhưng anh nghĩ như vậy sẽ tốt cho nó hơn. Thôi lại nhờ bác AQ kiếm cho 1 chú H'Mong cộc sẽ hợp lý hơn, vì giống này không cần nhiều không gian cũng như các điều kiện chăm sóc đặc biệt khác. SB thật may khi trong nhà có nhiều thành viên yêu chó.

AQ1001

Member
Dù sao thì cũng đã gẵn bó cùng Tô mấy tháng rồi mà, chia buồn cùng SB nhưng anh nghĩ như vậy sẽ tốt cho nó hơn. Thôi lại nhờ bác AQ kiếm cho 1 chú H'Mong cộc sẽ hợp lý hơn, vì giống này không cần nhiều không gian cũng như các điều kiện chăm sóc đặc biệt khác. SB thật may khi trong nhà có nhiều thành viên yêu chó.
Cô HS này viết bài đọc lên nghe cứ nao nao buồn, anh bao lần mang chó đi cho quay mặt đi không dám nhìn lại, vẫn biết là nó sẽ được chăm sóc tốt nhưng vẫn cứ buồn tê tái:((
Chú TA đá khéo nhỉ? Thế mà anh bảo gửi con Măng cụt sang chú Nghị thì giãy nảy người lên:)

Songbac

.....................
Cám ơn anh em đã hỏi thăm, buồn thì buồn thật nhưng mọi người vẫn phải vui vẻ ra tiễn đưa không cháu nó buồn :) kiểu này sớm sớm bắt một con khác không thì nhớ nó lắm, tối tối lên gác thượng hút thuốc, chỉ ngửi thấy mùi hôi hôi của ku Tô lại nhớ. Anh Quang xem bố trí giúp em nhé :D

@Ta_hua: em vừa xem ảnh chú Cộc của anh, em thấy nhà bác rộng quá nó chạy sẽ mệt, dễ bị trấn thương khớp + bong gân, như thế phí quá, bác chuyển lại cho em đi :))

TA_HUA

Member
@ SB: Đợi sau một tháng tiêm phòng xong 2 mũi anh sẽ hỏi Cộc xem nó thích ở đâu thì sẽ chiều theo ý nó, cốt sao nó cứ vui vẻ hạnh phúc là được :D.

tathang1906

Ku Tô về nhà em đã quen với mọi người trong nhà. Cảm ơn gia đình anh Sóng bạc nuôi Ku Tô rất tốt . Hiện tại nó trông nhà tốt, có khách đến là sủa. Ku tô đã quen nhà, em thả xích ra chỉ loanh quanh trong sân thội .

Songbac

.....................
Ku Tô về nhà em đã quen với mọi người trong nhà. Cảm ơn gia đình anh Sóng bạc nuôi Ku Tô rất tốt . Hiện tại nó trông nhà tốt, có khách đến là sủa. Ku tô đã quen nhà, em thả xích ra chỉ loanh quanh trong sân thội .
Cám ơn Thắng đã chu đáo, nói thật lòng là lúc đến anh thấy hơi xót vì vết sẹo trên đầu ku Tô đấy :D nhưng nghĩ lại cho nó va chạm để rắn rỏi hơn :) Rảnh rảnh anh lại qua chơi sau

Hoasua

Cám ơn Thắng đã chu đáo, nói thật lòng là lúc đến anh thấy hơi xót vì vết sẹo trên đầu ku Tô đấy :D nhưng nghĩ lại cho nó va chạm để rắn rỏi hơn :) Rảnh rảnh anh lại qua chơi sau
Ơ, bố xấu tính, lẻn qua thăm em Tô một mình kìa. Rảnh rảnh chú Thắng post hình ku Tô xem vết thương ntn nhé. Nghe bố kể chuyện cũng xót em Tô quá :(

AQ1001

Member
Ơ, bố xấu tính, lẻn qua thăm em Tô một mình kìa. Rảnh rảnh chú Thắng post hình ku Tô xem vết thương ntn nhé. Nghe bố kể chuyện cũng xót em Tô quá :(
Thôi xong rồi, chú Nghị thế là xong rồi:(! Bây giờ anh em hội PQ có tụ tập thì cũng phải kín tiếng một tý kẻo đang ngồi HS lại dẫn theo một đoàn phụ nữ, trẻ em đến biểu tình thì chết cả lũ:))

tathang1906

Sorry chị HS và anh SB em hứa lần sau sẽ chọn cho nó con chó con để nó tập răng để nó khỏi chấn thương hi hi.... Chắc lần sau anh chị xuống nhè em nó sẽ ổn hơn . Anh chị cứ yên tâm đi