• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Belgian Malinois nhà TùngLinh

KHAN trong tiếng Thổ nghĩa là Vua. Chúc Khan ngày càng dũng mãnh, có sức khỏe, độ dẻo dai, kỷ luật. Nhìn ảnh Tùng gửi lên, vui nhất là 3 đứa có vẻ hòa thuận. Lúc Tùng chuẩn bị đón Khan về, chị lo nhất là Carla bắt nạt Khan. Nhưng tình hình thế này có vẻ ổn rồi.
Carla lúc mới về cũng hay cắn chó lạ ngoài đường, nhưng bây giờ thì đỡ rồi không giám đuổi cắn nữa vì nó biết là e không thích nó như vậy, Khan về cũng không bị 2 con ở nhà cắn. thi thoảng Carla và Rika đùa nhau ( nhất là khi tranh nhau cái rẻ) là cu Khan chạy vòng vòng xung quanh sủa rồi cắn trộm vào mông, thấy vậy là phải bế vội cu Khan lên không 2 con nó cắn cho lại khóc thét.

tối hôm qua em đứng ở chỗ tối nó trên cầu thang nhìn xuống tưởng người lạ sủa oang oang , em lại dậm chân trêu nó , nó sủa càng hăng đến mức ị luôn ra chỗ nó đứng ( lúc đó đang buồn ị) . không biết bác chủ nào gặp trường hợp như này chưa?

Chắc là lần sau tùng gặp được Vandame thôi, không ngờ anh này ở Thái Lan ngầm luyện malinois ....
Cũng không biết còn có lần sau không nữa anh ạ không có duyên gặp thì sẽ không gặp được. lần trước đặt vé máy bay mà em không phân vân thì đã đến vào thứ bảy ( lúc đặt vé thì hết mất)

@hung.tinhyeu:
thưa chú đây là samphran cách bangkok 60km ạ.

Shakhi Viet

Active Member
Hơi tiếc một điều là em ở Siam Crown, nên không gặp bạn này. Cũng một fan nuôi, huấn luyện Malinois. Cũng mang chó đến đây huấn luyện.

Đố em biết anh ta là ai?
Hình như diễn viên này cũng là người Bỉ. Thấy bảo hồi bé rất còi cọc, vậy mà bây giờ cơ bắp ghê. Võ công của claude chủ yếu trên nền MuayThai và Karate.

tran van hoan

Active Member
hình ảnh bố Cartouche van beukenhage

Ôi con chó bố này nhìn đẹp quá đi mất đẹp không đỡ nổi . thoáng 1 cái nhìn đã chết ngất nửa người . chẹp chẹp đẹp quá đẹp quá :silly::silly::silly:

Ước gì Ali của mình có bộ lông này nhỉ :praying: hehe , nhưng tướng to con như con chó bố này chắc Ali trưởng thành sẽ được như vậy , vì Ali bây giờ có bộ khung rất đầm và tràn đầy sức sống của tuổi mới lớn .

vanglai213

Active Member
tối hôm qua em đứng ở chỗ tối nó trên cầu thang nhìn xuống tưởng người lạ sủa oang oang , em lại dậm chân trêu nó , nó sủa càng hăng đến mức ị luôn ra chỗ nó đứng ( lúc đó đang buồn ị) . không biết bác chủ nào gặp trường hợp như này chưa?
Không phải Tùng đứng chỗ tối mà nó không nhận ra đâu, ở trong nhà con chó có thể bao quát được mùi của từng người trong gia đình, với chú chó từng đó tháng tuổi vẫn có thể đánh hơi thấy Tùng được,mắt nó cũng nhìn được trong đêm mà.Chắc nó buồn quá thôi để, dẫn nó đi vệ sinh đó, Mình chưa thấy con nào sủa loạn hay sủa hoảng mà ị ra cả.trừ nó bị oánh đau quá sợ phát ra thôi :-bd:-bd

Anh Hoan cho ảnh Ali lên đi ạ. Thế còn Aid với chiêu Mai Hoa Thung đâu rồi hả Animal Rescue? Anna cô gái sơn cước của Tuyên đâu, mọi người cho ảnh lên đi. Nghe nói Aiko, Alice trong Nam cũng lớn lắm rồi. Alex đi học về chưa? Mấy cục bông ngày nào đều thành thanh niên cứng cáp rồi.

Chú Cartouche này có gia phả ngon lành phết anh MC nhể - thấy chi chít những des 2 Pottois với du Boscaille - hậu duệ của Cartouche II NVBK, rồi Dick II....

Nhưng trong đám tổ tiên chú này có nhóc này nhìn ngộ ghê :D :D!

= = = = =

@ nguyenkhanhtung: Cố gắng lên nhé. Cứ suy nghĩ & tiến hành, nhất định sẽ thành công.
Ý kiến của mọi người chỉ nên tham khảo thôi. Trước thì lắm thầy thối ma - giờ cẩn thận ma cũng ngỏm củ tỏi luôn đấy :D :D :D! Chúc khỏe để nuôi và phát triển đàn Malinois thuần chủng đầu tiên của VN :beer :beer

minhcuong

Active Member
Đây là ảnh của con Arco Perle de Tourbière, dòng Malinois cao lớn. Arco còn được phối với Dutch để gây dựng lại dòng Dutch Spherd. bản thân tổ tiên của Arco cũng gồm hai dòng máu Malinois và Dutch vốn rất gần nhau.

Thông tin chi tiết ở đây.
http://www.working-dog.eu/dogs-details/788/Arco-Perle-de-Tourbière

Quá khứ hào hùng của Arco ở đây
http://www.hondenaus.com/pedigrees/arco_tourbiere.html

Bác Snipper cho biết Arco có quan hệ huyết thống thế nào với cháu Khan mới về quê ta ? :D

Anh Hoan cho ảnh Ali lên đi ạ. Thế còn Aid với chiêu Mai Hoa Thung đâu rồi hả Animal Rescue? Anna cô gái sơn cước của Tuyên đâu, mọi người cho ảnh lên đi. Nghe nói Aiko, Alice trong Nam cũng lớn lắm rồi. Alex đi học về chưa? Mấy cục bông ngày nào đều thành thanh niên cứng cáp rồi.
cám ơn cô Thu vẫn nhớ lũ quỷ nhỏ , giờ thì đứa nào đứa nấy thành quỷ cái quỷ đực hết rồi ^^!

lục lại các ảnh đã chụp, cháu nhận ra Aid lại chính là đứa cứ đòi mẹ Thu bế không chịu xuống đây ạ
(ủa sao không chèn hình vào được ạ ?)
@ anh chị Tùng - Linh:

Khan hiện tại đang ở đúng ngôi vị của mình ^^ nhưng em vẫn mong là sẽ xuất hiện "vị vua áo vải" nào đó cùng Khan xưng hùng xưng bá , chứ độc tôn thế này thì khó khăn cho các nàng quá nhỉ ^^!

AR

Khan có dáng người cao ( chân cẳng có vẻ dài và đuôi cũng loàng ngoằng) hơn đàn con Carla, ức nhô cao, cổ cũng cao,4 chân nhìn vững chái (đặc biệt 2 chân sau) nhìn chung có thể tổng quát về cơ thể Khan qua 1 chữ là " CAO "

hi vọng các bác chủ sẽ bớt chút thời gian cập nhật tình hình các cháu nó cho những người quan tâm Mal VN , để có thể chia sẻ nhiều hơn ạ !

em lấn sân chút xíu nhé ^^ vì lỡ chiêm ngưỡng ảnh Rika rồi , không có gì đáp lễ thì thật bất lịch sự ạ :

Rika có vẻ béo tốt hơn Aid rất nhiều đấy ạ, chúc mừng anh chị nhé.
Carla thì vẫn cứ mượt mà thôi ^^!
Cháu Aid cũng sắp đến lúc dậy th lần đầuì rồi, Aid bị khổ luyện suốt ngày, nên lúc nào được ở nhà là chỉ nằm ngủ thôi. à ! kể với anh Tùng chị Linh chuyện cháu Aid quen được chị Ngân nhé , chị Ngân giới thiệu là bạn anh chị ^^! NỐI VÒNG TAY LỚN , em mới gặp anh chị đúng 1 lần ( hôm anh chị tới nhận mặt cháu Arika với cháu Anna ) , mong sau này có thêm nhiều lần gặp gỡ anh chị, chắc sẽ có nhiều việc nhờ anh chị giúp đỡ được không ạ ^^!

Thân!

cám ơn cô Thu vẫn nhớ lũ quỷ nhỏ , giờ thì đứa nào đứa nấy thành quỷ cái quỷ đực hết rồi ^^!

lục lại các ảnh đã chụp, cháu nhận ra Aid lại chính là đứa cứ đòi mẹ Thu bế không chịu xuống đây ạ,kèm theo vài tấm hình cháu chụp dịip đầu tiên gặp Carla và Bin nữa đây ạ .

@ anh chị Tùng - Linh:

Khan hiện tại đang ở đúng ngôi vị của mình ^^ nhưng em vẫn mong là sẽ xuất hiện "vị vua áo vải" nào đó cùng Khan xưng hùng xưng bá , chứ độc tôn thế này thì khó khăn cho các nàng quá nhỉ ^^!

Cảm ơn chú snipper, đam mê cháu không thiếu chỉ thiếu kinh nghiệm, chia sẻ của chú giúp cháu nhẹ lòng rất nhiều.

[animal RESCUE];465353 nói:
@ anh chị Tùng - Linh:

Khan sẽ không độc tôn đâu AR ơi , đến khi mấy nhóc này lớn sẽ xuất hiện thêm Anh Hùng khác.
Dạo này dậy dỗ được gì chia sẻ anh em còn biết đường chạy theo chứ AR. A nghĩ mãi không biết " Mai Hoa Thung " là cái gì , có phải là trò đi sát chân chủ không.
Tập mãi mấy lệnh nằm nghồi mà Rika vẫn chưa làm nhanh được , hôm nay làm clip cắn cho thoải mái tinh thần

http://www.youtube.com/watch?v=NI6sSasKeds&feature=mfu_in_order&list=UL

vanglai213

Active Member
Khan sẽ không độc tôn đâu AR ơi , đến khi mấy nhóc này lớn sẽ xuất hiện thêm Anh Hùng khác.
Dạo này dậy dỗ được gì chia sẻ anh em còn biết đường chạy theo chứ AR. A nghĩ mãi không biết " Mai Hoa Thung " là cái gì , có phải là trò đi sát chân chủ không.
Tập mãi mấy lệnh nằm nghồi mà Rika vẫn chưa làm nhanh được , hôm nay làm clip cắn cho thoải mái tinh thần

Tập nhanh hay chậm là do tính chó đấy Tùng à, không phải con nào cũng phản ứng nhanh đâu. Sau này Tùng chọn chó giống Tùng mới hiểu cần con nào như vậy ?

Vì lực bất tòng tâm nên ngồi nhà đợi tin vui từ các tiền bối vậy ạ ^^

nói là "mai hoa thung" thì nghe có vẻ siêu đẳng quá :blusshing: chẳng qua là cháu nó được tập kĩ năng thăng bằng thôi ạ . Chứ chưa thể bằng mấy bác múa kì lân , bay nhảy trên cột mai như dưới đất đâu ạ .

Aid nhà em sau một thời gian được dạy các lệnh cơ bản thì xuất hiện nhiều lỗi không mong muốn , do cách dạy của em hơi thiếu thận trọng.Em đã cố tìm và sửa lỗi, hiện tại cháu nó đang được chỉnh đốn lại,đã khá tốt. Mấy ngày nay em bắt đầu dạy Aid đánh hơi, có vẻ Aid rất thích thú trò này.

còn riêng việc huấn luyện bảo vệ, em đang lưỡng lự quá không biết có nên dạy không đây. Vì mấy lần chủ và chó đang ngủ, mẹ em về nhà và gọi em đi ăn, mà gọi kiểu cầm gối đập vào người em , thế là cháu nó nhẩy bổ vào cảnh cáo luôn. lại còn lần bị con rott kéo đi, cháu nó cũng nhảy ra chặn đầu cắn cảnh cáo ;;) kể cũng mừng, nhưng sợ mắc lỗi nên em nghĩ cứ từ từ việc huấn luyện bảo vệ.

À, hàng sáng Aid cũng được tập thể lực đều, chuyên mục chay kéo lốp xe máy khoảng 700m, sau đó chạy bền cũng từng đó. rồi lại được tập cắn lốp, trò này Aid cắn rất nhiệt tình ạ.

Báo cáo hết ạ!

Anh Tùng , người HLV anh quen được bên Thái có nói lí do tại sao không nên dùng hiệu lệnh mà chỉ nên dùng khẩu lệnh thôi không ạ ? anh có lí giải gì k?

tuanphuthai

Active Member
Chủ topic cho mình hỏi:
1. Khi huấn luyện chó ham cắn giẻ thì khi nó gặp quần áo phơi trên dây hoặc nó thấy quần áo của chủ vắt trên ghế, để trên giường nó có cắn phá không?

2. Khi huấn luyện nó tấn công, chịu đòn nó sẽ rất ghét những người cầm gậy đặc biệt là cầm gậy đánh nó vậy khi bạn hoặc con bạn hoặc bạn của con bạn cầm gậy (có thể để làm gì đó hoặc đánh đùa nó) mà không có bao tay nó cắn thì sao? ( vì khi tập cho phép cắn chủ và không phải lúc nào các bác bảo nó cũng nghe đâu nhé, vợ bảo khối lúc nó còn không nghe nữa là chó=)) )

minhcuong

Active Member
Chủ topic cho mình hỏi:
1. Khi huấn luyện chó ham cắn giẻ thì khi nó gặp quần áo phơi trên dây hoặc nó thấy quần áo của chủ vắt trên ghế, để trên giường nó có cắn phá không?

2. Khi huấn luyện nó tấn công, chịu đòn nó sẽ rất ghét những người cầm gậy đặc biệt là cầm gậy đánh nó vậy khi bạn hoặc con bạn hoặc bạn của con bạn cầm gậy (có thể để làm gì đó hoặc đánh đùa nó) mà không có bao tay nó cắn thì sao? ( vì khi tập cho phép cắn chủ và không phải lúc nào các bác bảo nó cũng nghe đâu nhé, vợ bảo khối lúc nó còn không nghe nữa là chó=)) )
Bạn Tuấn nuôi Doberman, bạn cứ chủ động thử thì khắc biết. Phản ứng hành vi mỗi dòng chó, mỗi con chó, kể cả do chủ dạy, hoàn cảnh là khác nhau. Câu bạn hỏi chắc chỉ có bạn tự trải nghiệm là chuẩn nhất.

ChienVet tự trải nghiệm này
http://youtu.be/Y77E2Y6oPyk