• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Belgian Malinois nhà TùngLinh

Mit2011

Member
Đúng là thần tượng anh nhỉ , để tập được như vậy là 1 khóa HL rất lâu , em nghĩ khoảng 6 tháng , càng xem họ làm mình càng cuốn , dẫu biết rằng mình còn khá xa mới theo được họ , nhưng con chó mình nuôi không làm tốt được như họ , nhưng nó làm được giống như vậy đã là mừng lắm rồi , vì dù sao mình vẫn còn dạy được .

anh ơi Clip thứ 3 không quá khó anh ạ , chỉ 3 hôm là ok ngay .

Cố lên Thái Bình Dương....
Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền
Đào núi và lấp biển, quyết chí ắt làm nên....

.

Tốt lắm tùng ạ , anh thấy em dạy có 1 sức hút mãnh liệt giữa chủ và chó , cái này anh thấy ae trong hội ít ai có được tố chất này ! khi chủ và chó gần như có 1 sợi dây liên kết giao cảm gần như là hiểu ý nhau , thì lúc đó dạy malinois quả thật dạy dễ như đùa vậy . anh dạy Kenton không được như em đâu , không phải là anh khiêm tốn , mà là con Kenton nó có tính trầm hơn chứ không sôi nổi như Khan , và cái chính là mình nuôi nó từ bé , vì vậy cái cần nhất mà anh cần tới đó là sự kết dính giữa chủ và chó , và anh đang muốn làm việc được như em làm việc với cu Khan . cho nên thời gian này anh dạy Kenton rất ít bài , chủ yếu vừa dạy vừa chơi và dạy kỷ luật với nó .

Với mức độ đánh giá , anh đánh giá cu Khan rất tốt , vấn đề còn lại là mình dạy nó như thế nào nữa thôi . với cu khan em nên dùng lệnh chỉ 1 từ thôi . anh góp ý với em lệnh TRƯỚC và lệnh BÊN thay vì lệnh CẠNH , vì lệnh CẠNH mình áp dụng cho nó đi sau người mình rồi mới áp sát vào chân trái . anh bây giờ chủ yếu dạy bằng tay là chính chứ ít dùng bằng dây dắt để dạy nữa rồi .
- ví dụ lệnh TRƯỚC em cầm quả bóng hướng từ mắt nó ra phía đằng trước mình thì em đưa hơi chéo sang bên tay phải , sau đó đột ngột em thu tay thật nhanh về đúng ngực mình để con chó nó áp sát người ngước mắt nhìn chủ , nếu nó nó ngồi không thẳng hàng với hướng người mình thì em dùng tay trái thật nhanh dùng 4 đầu ngón tay ấn vào mạng sườn nó rồi đẩy nó vào đúng vị trí mà mình mong muốn .

- lệnh BÊN em làm như thế là đúng rồi , nhưng em cũng phải chỉnh cho người vuông góc và áp sát với chân trái của mình , cũng bằng cách dùng 4 đầu ngón tay bằng tay trái .

Tại sao anh lại bảo em dùng 4 ngón tay để làm ? vì như vậy con chó khi bị ấn vào như vậy nó sẽ bị nhột tức bị buồn , nên nó sẽ làm tức khắc .

Cu Khan rất tốt đấy em ạ :x , hãy cố lên Tùng ơi :-h
cảm ơn Anh, Khan nhà em bá đạo lắm, vẫn trong thời kì xã hội hóa( cứ nhìn thấy chó là muốn cắn nhau, cả cái sân vận động to như vậy mà không còn con chó nào dám bén mảng trong sân, nếu có vòng điện huấn luyện thì tốt hơn ). Ngay từ bé nó rất hiếu động, em dành rất nhiều thời gian để nó hứng thú chơi với mình, đến bây giờ thì đã tạm vào khuôn khổ.
Em sẽ cố gắng nhiều hơn :)

Chào mùng nhà Tùng Linh đã " đỡ bận" để quay lại sân tập...
Khan có bước nhảy chân sau từ vị trí TRƯỚC sang vị trí BÊN đẹp lắm... Chân trước chỉ 1 bật, chân sau cũng bật lắc người là sang đúng vị trí ngay.... Mít dạy mãi mà Bean chưa thể làm được...^:)^^:)^^:)^

.
Bean còn làm được nhiều trò hơn ý chứ, Khan nhà cháu chỉ làm được bấy nhiêu thôi Chú ơi. Về khoản nghe lời thì Khan sách dép cho Bean ạ
Khan đang vào đúng thời điểm huấn luyện tiếp thu nhất rồi đấy. Cần tách mấy nàng chó cái ra bớt để Khan tập trung huấn luyện trong vòng 6 tháng, các động tác in sâu vào trí nhớ của nó.

Chúc mừng Tùng.
Cảm ơn Anh và Chị Thu đã giúp Em với Khan

show ảnh Cu Bel (9 tháng tuổi) trước khi cháu nó về nhà chủ

Và Cu Khan

Hôm nay cho 3 con đi tắm, mỗi Carla không có ảnh vì tội bơi xa quá không chịu về chụp ảnh :x

vanglai213

Active Member
show ảnh Cu Bel (9 tháng tuổi) trước khi cháu nó về nhà chủ

Và Cu Khan

Hôm nay cho 3 con đi tắm, mỗi Carla không có ảnh vì tội bơi xa quá không chịu về chụp ảnh :x
Nhìn Ku Ben đẹp quá em nhỉ, màu mảng y chang TZ ....Mà Bắp chân sau chưa tốt lắm bằng mấy em ở hà nội ,Bin nhà anh Mít bắp to lắm ...

Nhìn Ku Ben đẹp quá em nhỉ, màu mảng y chang TZ ....Mà Bắp chân sau chưa tốt lắm bằng mấy em ở hà nội ,Bin nhà anh Mít bắp to lắm ...
Em thấy màu của ARika mới giống TZ chứ Anh. Cu Bel hiện ở Nghệ An, Bác chủ đâu có dám mang ra ngoài đường tập chạy như Bean, chỉ thả trong cái sân chừng 30m2 nên cũng không có cơ bắp, mà Chú Mit chăm Bean tốt như vậy cơ mà Anh

vanglai213

Active Member
Em thấy màu của ARika mới giống TZ chứ Anh. Cu Bel hiện ở Nghệ An, Bác chủ đâu có dám mang ra ngoài đường tập chạy như Bean, chỉ thả trong cái sân chừng 30m2 nên cũng không có cơ bắp, mà Chú Mit chăm Bean tốt như vậy cơ mà Anh
Chắc lâu em ko nhìn TZ giờ lông nó đỏ đậm lắm.CHo leo cây nhẩy cao nhiều đó ^^

Chào cả nhà, topic nhà TL trôi sâu và xa quá ạ!
Tình hình Carla chuẩn bị vỡ chum nên nhà TL châm ngòi hẹn giờ để cả nhà khỏi giật mình , 10 ngày nữa đàn D nhà TL sẽ chào đời mời mọi người đón xem

Tình hình Carla chuẩn bị vỡ chum nên nhà TL châm ngòi hẹn giờ để cả nhà khỏi giật mình , 10 ngày nữa đàn D nhà TL sẽ chào đời mời mọi người đón xem

ÔI trời ơi sao lại giật mình đến thế :)

MalinoisVN

Vietpet sponsor
Tùng gửi các thông tin, ảnh chụp và video phối giống về địa chỉ email: malinois.vn@gmail.com để CLB lưu trữ hồ sơ và theo dõi nhé....
Các thông tin về đàn chó con (từ khi ra đời đến khi xuất về cho chủ mới) cũng cần gửi về cho CLB thường xuyên.

Thân
.

Ấp ủ kế hoạch 7 năm nữa sẽ kiếm chỗ ở hẳn hoi cho lũ nhóc, nhưng băn khoăn lúc đó Carla , Arika , Khan có còn muốn ở bên mình mà ở nhà mới không. Suy nghĩ mãi rồi thì thật may mắn khi gia đình ủng hộ nhà Tung Linh thực hiện kế hoạch sớm hơn , vài hình Ảnh khu ở mới xin được chia sẻ với ACE:

leo80

Member
Đẹp, chắc TungLinh là người đầu tiên ở LS làm trại nuôi đấy. Chúc thành công, hôm nào xuống HL sẽ gắng qua ngắm Malinois nhà TungLinh

Chúc mừng ông em nhé! Vậy là đã có 1 trại Malinois đầu tiên ở Việt Nam rồi!!! Anh ủng hộ người đi đầu em ạ!

Không gì tuyệt bằng việc được gia đình ủng hộ anh ạ :) mong có dịp được đến thăm anh chị và cháu!

em cũng lục tục làm trại....một mình nên cứ chậm tiến độ :D

Em chẳng dám nhận là trại đâu, Làm chỗ hẳn hoi tử tế để Em có thể yên tâm làm việc, rảnh dỗi thì dậy dỗ

truongson1188

Phó ban chủ nhiệm offline Hà Nội
Chúc Tùng nhiều sức khỏe và thành công với dự định mới nhé!