• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Belgian Malinois nhà minhcuong

minhcuong

Active Member
Video Malinois nhà minhcuong tập luyện sau một tháng về Việt nam

Carla 6.5 tháng tuổi khả năng tiếp thu tốt. Cháu đã học được một số lệnh tiếng Việt thay thế những câu lệnh trước đây được huấn luyện. Cách dạy của mình cũng khá đơn giản và amateur.

Mali 3.5 tháng tuổi đang phát triển khung xương. Nhóc này hồi đầu tiếp thu lệnh rất tốt, nhưng dạ này thì chỉ thích chạy đi khắp nơi trong công viên để tìm hiểu. Có những lúc rất ngoan, đi theo chủ như hình với bóng. Số lệnh Mali học được ít hơn: Ngồi, Attack, Out, No.

Còn đây là video của chú Malinois Cricket tập nhảy qua lưng chủ để bắt đĩa.

Loại này trưởng thành khoảng bao nhiều kg hả bác?
Xem nhưng clip bệnh cạnh clip của bác thấy dòng chó này phục công việc thật tuyệt, tuy ko đẹp bằng như chú GSD đi show. Nhưng quả thực nó có vẻ đẹp riêng mà người đam mê mới cảm nhận được... Thấy bác cv bận mà ngày nào cũng dành nhiều time để chăm sóc chúng, thật khâm phục.

anh ơi anh mua Carla với Mali ở đâu vậy,bao nhiêu tiền hả anh,anh cho anh em biết với,em xem video ở trung quốc người ta huấn luyện Malinois hay lắm,no nhanh nhẹn,khôn thât,

minhcuong

Active Member
anh ơi anh mua Carla với Mali ở đâu vậy,bao nhiêu tiền hả anh,anh cho anh em biết với,em xem video ở trung quốc người ta huấn luyện Malinois hay lắm,no nhanh nhẹn,khôn thât,
Bạn vào đây xem nhé.

Mình nghĩ trong tương lai rất gần sẽ có kha khá Malinois được nhập về Việt nam. Quốc tịch cũng sẽ phong phú. Chủ yếu là cách bạn huấn luyện cho Malinois thế nào thôi. Tất nhiên chọn được chú chó hay, độ tập trung tốt thì việc huấn luyện đơn giản hơn rất nhiều. Ví dụ khi chủ vung tay, hoặc nói âm điệu khác đi một chút tự nhiên Malinois ngồi xuống, mặt hướng lên, chờ nghe lệnh.

Video về Malinois thì có rất nhiều. Bạn lên YouTube xem cả ngày không hết.
Xem, nhập tâm rồi về huấn luyện cho Mals ở nhà, thỉnh thoảng cùng nó đi phục vụ cho trẻ con trong phố cũng rất thú vị. :D

Malinois thân thiện với trẻ con nhưng sẽ chạy vòng vòng, hoặc cắn vào chân người nào cầm các vật vung vảy như cầm quạt nan, đánh cầu lồng, hoặc đá bóng... Mình mất gần 3 tuần để Mals nhà mình không lao vào cướp bóng và cầu lông của người chơi trong công viên đấy.

Nó cũng thích chơi trò cắn, vật những con chó khác xuống rồi cắn đùa hoặc đuổi chạy vòng quanh. Tuy nhiên nó không có bản năng săn hoặc giết con mồi vì đây là chó chăn gia súc.

Video hai con Malinois đuổi cắn nhau và học lệnh Ngồi, Nằm

trangphuong

Active Member
Anh.

Có mấy hình em này thấy hao hao cún nhà anh post tặng anh này, cả đồ chơi phụ kiện luôn.

minhcuong

Active Member
Cảm ơn Trang Phương,

Mình thích nhất cái này.

Lực cắn của Malinois không khoẻ, thua Rott, Labrador hay Pitbull nhưng 2 răng nanh phía trước rất nhọn và sắc, cả các răng có cấu tạo để xé đứt. Do đó, chắc khi tập luyện sẽ phải kiếm rõ mõm phù hợp vừa thoải mái cho Mals vừa an toàn cho người tập cùng.

Cuối tuần mình dành thời gian cho nhóc ở nhà tập đi xe đạp nên không ghi hình đàn cún nhà mình.

Một điều thú vị là 2 Mals và 1 Labrador chơi với nhau hết sức thân thiện, bầy đàn. Tính bảo vệ của từng con cho những con còn lại trong đàn rất rõ rệt. Hôm trước Bin nhà mình đang ngậm bóng, bỗng đâu một anh chó ta rất to và dữ nhảy chồm lên người vì tưởng Bin là chó cái. Con Mals cái 7 tháng, Carlâ, phóng vút ra, chọn một bên mông anh chó ta làm tách 1 cái rồi lại lùi lại giữ khoảng cách an toàn. Con Mals còn lại bé hơn thì sủa rất dữ dội. Anh chó ta thấy 1 chọi 3 không có lợi nên đành rút lui với một bên mông bị cắn.

Từ lần đó, ra công viên, cứ thấy chú chó nào ra gửi đằng sau Bin, ý như rằng Carla, lao tới cắn 1 phát cảnh cáo. Mỗi lần thấy chó lạ, mình lại phải hô để Carla ngồi xuống cho nó tĩnh tâm.

minhcuong

Active Member
Mình đang bận chả viết lách gì nhiều, lên FaceBook chộp được bài của bà xã, cập nhật để các bạn xem. Bài viết từ 14/10/2009. Giờ đàn cún đã thay đổi khá nhiều.
---------------------------------------------
Một người bạn nói “lâu lắm mới thấy chị quay lại giang hồ…” Đúng thật, lần cuối cùng mình viết cái gì đó trên Facebook chắc cũng phải một tháng trước rồi.
Thời gian qua, mình không vào mạng nhiều một phần vì công việc ở cơ quan bận quá, về nhà, xong việc nhà thì lập tức đi ngủ làm cho nhiều khi con trai sang phòng bố mẹ để chơi thì đã thấy mẹ ngủ …ngoan như cún từ bao giờ.

Mấy tuần vừa rồi cũng là mấy tuần mình phải tự định thần để làm quen với cái danh hiệu bất đẵc dĩ mới “Mẹ của 4 đứa….”. Hic, đúng là bây giờ mình đang nuôi lốc nhốc 4 đứa con trong nhà. Minh là 1, Bin là 2 và cách đây đúng 1 tháng cả nhà mình đã đón Mali và Carla về là 3 và 4.

Mali và Carla thuộc giống chó Belgian Malinois, là một trong 4 dòng phụ của Belgian shepherds thuần chủng. Malinois thuộc nhóm chăn gia súc, thông minh, chăm làm và tính cách độc lập. Qua nghiên cưu thì mình thấy nói hiện tại, quân đội Mỹ, Úc và các nước phương Tây đang thay thế dần GSD bằng Malinois trong một số nhiệm vụ vì Malinois nhỏ hơn, nhanh hơn và cẵn dữ tợn hơn và tất nhiên là thông mình hơn. Mình cũng tò mò vì biết đâu, có Malinois, lũ trộm sẽ không dám vào nhà mình và ra đường, kẻ xấu sẽ không dám bắt nạt mình...

Việc chuẩn bị để đón Mali và Carla về thì cả nhà cũng đã làm từ lâu và chồng mình, trước cái sự ngại ngần đối với gánh nặng quản lý của mình, ròng rã mấy tháng qua đều nói :"Em đừng lo chúng chỉ là những con cún nhỏ thôi. Em sẽ thích bọn nó ngay, chắc chắn đấy."

Tuy nhiên, ngay khi ra ngõ đón 3 bố con đi taxi từ sân bay về, mình biết ngay là không phải như vậy. Cún nhỏ Carla hóa ra là một thiếu nữ 6 tháng tuổi điệu đàng nhưng cũng rất tình cảm, 15kg. Và nhóc kia, Mali, một cún nhanh thoăn thoắt, tò mò, cái gì cũng phải ngó nghiêng tìm hiểu, thì cũng khoảng 8kg. Tóm lại là toàn bộ dây xích, bát ăn, bát uống nước mẹ Thu chuẩn bị cho 2 đứa đều phải đem đi đổi hết vì chỉ sau bữa đầu tiên, mẹ Thu đã nhận ra ngay Mali ăn khoẻ bằng Bin còn Carla thì ăn khoẻ hơn Bin. Hic, như vậy toàn bộ kế hoạch cũng như dự toán hậu cần mẹ Thu chuẩn bị cho hai thành viên mới này đã đổ bể và bây giờ chi tiêu hàng tháng của gia đình tăng 20% chỉ vì lũ cún nhỏ phàm ăn này.

Tuần đầu tiên là tuần bản địa hóa cho 2 đứa. Vì ông xã lặn lội sang một nước nói tiếng Anh để rước 2 đứa về nên nghiễm nhiên cả 2 đứa đều không hiểu tiếng Việt. Cũng không sao, được cái mình cũng biết nói chút tiếng Anh nên cũng giao tiếp được mấy lệnh Seat, Stand, Out, Down…..mặc dù điều đó làm mình thấy cứ kỳ kỳ thế nào ấy.

Tuy nhiên, khi mình và ông xã bắt đầu kế hoạch training, qua sát hạch thái độ bằng tiếng Anh thì thấy Carla có vẻ không tốt lắm còn Mali thì hiểu rất nhanh cái giọng tiếng Anh rất Việt của mình. Cũng hơi lo lo cho Carla. Mãi sau, cả hai mới nghĩ ra là chủ thực sự của Carla lại là người Pháp nên hoá ra Mademoiselle Carla chỉ hiểu tiếng Pháp…. Và thế là Mademoiselle Carla lại phải theo một khoá chuyển ngữ các khẩu lệnh từ tiếng Pháp qua tiếng Anh rồi tiếng Việt. Mấy hôm đó, cả nhà mình ở nhà hay đi dạo cứ phải bi bô nào là Bin ăn đi, không được tranh ăn của em. Mali, seat, are you OK? Carla, sa va? Sava Bien…. Ale Carla, Let’s go Mali, Bin, đi thôi….Hic

Sau đây là một số so sánh rất thực tế của mình giữa 2 giống chó Labrador (Bin) và Belgian Malinois (Mali và Carla):

1. Bin chỉ gặm giầy của mình khi mình yêu cầu Bin lấy giầy từ tủ xuống cho mình đi làm buổi sáng (tuy không phải lúc nào Bin cũng lấy đúng đôi giầy mình cần nhưng thế là được rồi). Còn Mali thì hôm đầu tiền về đã tha hết giầy của mình vào gầm bàn và cắn nghịch.

2. Bin sẽ lên gác khi mình bảo Bin lên gác hoặc vào buồng tắm nếu mình bảo Bin là “Bin, mẹ chuẩn bị tắm cho Bin đây”. Còn Mali và Carla lúc nào cũng chạy lung tung trong nhà và đặc biệt là cứ chạy vòng tròn như chuẩn bị herding một lũ gà vậy. Để khắc phục thói quen, chồng mình bảo có lẽ phải bỏ thành phố, về quê mở trang trại, nuôi lợn, nuôi dê, nuôi vịt để Mali và Carla có điều kiện chăn gia súc cho bọn nó thích.

3. Bin biết chơi đá bóng còn Mali và Carla từ hôm về đã cắn xịt mất mấy quả bóng đá của mọi người chơi trong công viên.

4. Bin ăn xong thì sẽ ngồi yên để mẹ cho Mali và Carla ăn. Nhưng nếu Carla ăn trước thì sau đó vẫn tranh ăn của Mali.

5. Nếu ném một quả bóng, Bin sẽ đem về cho chủ, còn Carla có thể chạy rất nhanh đến chỗ quả bóng (chạy nhanh hơn cả Bin), nhưng khi đến nơi thì lại không biết sẽ phải làm gì với quả bóng đó…

Còn rất nhiều thứ khác để so sánh mặc dù mình biết Bin đã lớn còn hai đứa kia vẫn là trẻ con. Và chồng mình thì tỏ ra khá khó chịu khi mình phàn nàn về Mali và Carla. “Mụ buồn cười thật, bọn này bây giờ mình mới bắt đầu dạy… còn Bin nó lớn rồi, đã được đi học, lại thông minh , mụ so thế đâu có khác nào so một đứa lớp 1 với một đứa cấp 3 hay so sánh chuyên Anh trường Ams với chuyên Lý trường Ams vậy…. “ Phải thú nhận rằng lúc đó mình tức nổ mắt vì cái vế sau của câu comment này….

Thế đấy, thế là bây giờ mình có một lũ con trong trong nhà. Âu cũng là một bước tập dượt để sang năm hoặc sang năm nữa sẽ thành “mẹ của 5 đứa…”. Mệt, nhưng cũng vui, cứ mỗi lần mình ôm Mình vào lòng thì cả Bin, Carla và Mali chạy nhào ra tranh nhau lao vào lòng mẹ. Mỗi buổi sáng, cho cả lũ ăn xong, mình lại xếp ra 3 hộp thức ăn đề sẵn tên Bin, Carla, Mali để chiều, huấn luyện viên đến giúp mình dắt chó xong sẽ cho bọn nó ăn. Rồi những lúc, Mali bé nhất bị Bin và Carla bắt nạt, tranh bóng hoặc cướp miếng pho mát, Mali lại chạy ra mẹ, kêu khe khẽ để mách. Cũng thương lắm. Đúng là mỗi giống chó một tính cách và trong cùng một giống chó, mỗi con chó đều là một cá nhân rất riêng…

Con trai mình cũng rất thích thú khi có một đàn em đi đi lại lại theo nó trong nhà, trông như một đội quân vậy. “Mẹ ạ, chắc nhà mình phải mua xe Innova thì mới đủ chỗ cho cả bọn đi chơi được…”. “Đi đâu, bố lái xe, con ngồi ghế trước, mẹ ngồi ghế sau với Bin còn hàng ghế sau cùng thì cho Mali Carla, mà cũng phải tập cho bọn nó đeo dây bảo hiểm đi mẹ ạ…” Minh ra điều bàn bạc. “Được con, dành dụm mua xe máy mới của mẹ bây giờ đã tiêu hết vào việc bố đi sang bên kia đưa Mali và Carla về nên chắc cả nhà mình sẽ còn đi Honda Dream một thời gian lâu lâu nữa…

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bác này sướng nhể, được vợ ủng hộ cho nuôi chó thế cơ mà, nhiều ông lấy vợ về chỉ sợ con chó bị bóp chết hoặc đánh bả thôi đấy ạ, nhất những ai như bác đấy

chienvet

Chuyên gia thú y
Hình ảnh chộp được về Carla

Đây là hình Carla vừa nghịch bóng xong và nằm nghỉ.

Đúng là giống chó nhanh nhẹn, thông minh, dễ bảo. Chúc cún của anh mãi mạnh khoẻ.
BS.Chienvet

Lordrich

Member
Các chú chó nhà anh nhanh nhẹn, tinh khôn và dũng mãnh quá! Sướng nhất là được ủng hộ của gia đình và cả nhà đều vui, yêu động vật...nên ai cũng dạy dỗ, chăm sóc và bảo ban lũ cún ...chúng sống trong nhà anh cũng sướng đời vì ở cạnh công viên nên hay được đi chơi nữa. Chúc mừng anh!

Đây là hình Carla vừa nghịch bóng xong và nằm nghỉ.

Đúng là giống chó nhanh nhẹn, thông minh, dễ bảo. Chúc cún của anh mãi mạnh khoẻ.
BS.Chienvet
Thế là em đã vuốt ve được mali rồi, đến bao giờ mới được carla nhỉ, haizzzzzz
cả tuần không gặp bọn nó, cũng thấy nhớ nhớ, may mà bây giờ nhà em có thằng zoozoo, nó còn ngô nghê hơn cả anh mali. hahaa

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Hôm nào "Đại gia đình" nhà em bố trí làm một chuyến dã ngoại sang bên trại anh chơi, cho cả Bin, Carla và Mali đi cùng để cho bọn nó chạy nhảy ở bãi ven sông, mình sẽ chụp vài kiểu ảnh 'thiên nhiên hoang dã" để làm tư liệu sau này em nhé!

minhcuong

Active Member
Hôm nào "Đại gia đình" nhà em bố trí làm một chuyến dã ngoại sang bên trại anh chơi, cho cả Bin, Carla và Mali đi cùng để cho bọn nó chạy nhảy ở bãi ven sông, mình sẽ chụp vài kiểu ảnh 'thiên nhiên hoang dã" để làm tư liệu sau này em nhé!
Cảm ơn anh đã có lời mời. Định cuối tháng 11 này em sang, nhưng nhiều công việc gần cuối năm quá nên chắc phải sang tháng 12 hoặc tháng 1 em mới tổ chức chuyến dã ngoại hoành tráng được. Còn không hôm nào đi riêng cùng 1 anh em VietPet qua thăm anh, trại và đàn cún.

Gửi tặng anh ảnh đàn cún nhà em đang nằm co ro tránh rét trên sân thượng. Chú Lab lên nằm chơi một lúc thôi, chứ tối lại xuống nằm canh cửa phòng ngủ.

Mali, Carla và Bin trong bộ sưu tập Thu Đông 2009

Hôm nay, mình xin nghỉ ở nhà nhân dịp 20/11 và thiết kế/khâu cho 3 đứa mấy bộ quần áo. Hy vọng các con sẽ không bị lạnh trong những ngày đông này.

xanh_gsd

mình thấy ở đâu cũng thấy topic của bạn về malinois cả
dòng malinois này thân hình k được đẹp nhưng thông minh
nhìn qua thì sẽ có người nghĩ là cho ta lai GSD Nga....hihi
chúc mừng chủ nhân em nó có 2 em thật đẹp

hoangthuy

Member
anh Cường là tâm huyết với malinois lắm,phải có nhiều người như anh CƯỜNG,tìm hiểu khám phá những dòng chó lạ thì VN mình mới đa dạng được chứ quanh đi quẩn lại rot,becde.Tuy 2 dòng này vẫn là nhất nhưng mình nên làm đa dạng thì vẫn hay hơn.Nhìn calar lớn quá rồi anh ơi,cái gì thì em ko biết chứ cái khoản nhảy cao xem qua clip thì ko chê được vào đâu:-bd

chubby18

Theo dõi topic của bác Minhcuong từ lúc có Lab Bin rồi Carla và Mali lúc bé đến bây giờ thấy đúng là về khoản nhanh nhẹn và chạy nhảy thì Malinois quá tuyệt vời. Cứ xem clip trên của bác Minhcuong thì thấy Bin ngày trước nhanh nhẹn bao nhiêu bây giờ bị Carla qua mặt hết rồi, trong khi Bin phải chạy vòng thì Carla cứ phi băm băm lên xuống bậc thềm một cách nhẹ nhàng như không ý...Chúc mừng bác Minhcuong có những chú chó rất tuyệt vời.