• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Belgian Malinois nhà minhcuong

trangphuong

Active Member
Anh.

Hôm qua về ăn cưới ở khu Hồ Trúc Bạch gần nhà anh, mà say quá không a lô cho anh được cũng may đầu giờ chiều túm được bác Cường ngồi hàn huyên chút, anh à nuôi 3 nhóc thấy vất vả không? ka..ka..em nếm thử mùi vị nuôi 2 lab rồi....
@ Bác Hùng t/y Tối qua đập cửa nhà bác mãi.....

minhcuong

Active Member
Hôm qua về ăn cưới ở khu Hồ Trúc Bạch gần nhà anh, mà say quá không a lô cho anh được cũng may đầu giờ chiều túm được bác Cường ngồi hàn huyên chút, anh à nuôi 3 nhóc thấy vất vả không? ka..ka..em nếm thử mùi vị nuôi 2 lab rồi....
@ Bác Hùng t/y Tối qua đập cửa nhà bác mãi.....
Nuôi 3 cún chắc chắn là vất vả rồi. Tuy nhiên mình có một số may mắn:
- Nhà sát công viên
- Có sân thượng để cho nó chạy nhảy lúc mình đi làm.
- Vợ và con cũng yêu chó hơn mình, nên không ai phản đối cả.
- Các chú cún rất hoà thuận với nhau, ăn uống không gầm gừ, cắn xé. Nhìn cảnh 2 con Mals đùa rỡn với Lab, cùng nhau vật Lab Bin xuống bãi cỏ, thấy rất thú vị.
- Ngõ nhà mình cứ 2 nhà 1 nhà nuôi chó. Nhà nào cũng bị mất trộm nhiều hơn 1 lần nên bà con đều thông cảm chuyện nuôi chó trông nhà.

Vấn đề phát sinh cũng có bọn chó con nhu cầu đi vệ sinh lớn. Mals yêu cầu hoạt động thể lực rất cao, không chỉ có chạy, mà cả nhu cầu cắn, nhảy, leo trèo đều không thể thiếu.

2 hôm nay, con lớn đã biết nhịn ra công viên vệ sinh rồi.

Sân thượng nhà mình sàn đá hoa hơi trơn nên đang phải tìm cách làm lại sàn có độ ma sát cao. Mùa hè trời nóng lại phải lo thiết bị phun sương tự động. Mùa đông phải lo đóng chuồng gỗ cho nó chui vào tránh gió rét. Mua về VN đã phức tạp lo cho chúng môi trường gần với tự nhiên để phát triển khoẻ mạnh thấy khó và đầu tư tốn kém cả suy nghĩ hơn nhiều. Nhưng như thế mới học hỏi được nhiều kinh nghiệm.

Tối quá mình dắt Bin và thằng con ra công viên tập võ. Có Mals nhưng không thể quên nhiệm vụ với ông con và Lab Bin được. :D Chắc bác Hùng đến lúc này nên không thấy ai.

Hung.tinhyeu

Active Member
Sân thượng nhà mình sàn đá hoa hơi trơn nên đang phải tìm cách làm lại sàn có độ ma sát cao. Mùa hè trời nóng lại phải lo thiết bị phun sương tự động. Mùa đông phải lo đóng chuồng gỗ cho nó chui vào tránh gió rét. Mua về VN đã phức tạp lo cho chúng môi trường gần với tự nhiên để phát triển khoẻ mạnh thấy khó và đầu tư tốn kém cả suy nghĩ hơn nhiều. Nhưng thư thế mới học hỏi được nhiều kinh nghiệm.
Nếu sân thượng được lát bằng gạch đá hoa thì bị trơn, để giảm thiểu độ trơn và có độ ma sát cao không nhất thiết phải lát lại sàn sân. Ra ngã 3 Ngô Văn Sở, Bà Triệu, chỗ này có bán các loại thảm nhựa pha cao su, thậm chí có loại thảm như dạng cỏ. Mua về trải lên trên sàn gạch đá hoa, có khi lại hiệu quả. Khi không dùng có thể cuộn lại rồi xếp vào 1 góc sân.

minhcuong

Active Member
Nếu sân thượng được lát bằng gạch đá hoa thì bị trơn, để giảm thiểu độ trơn và có độ ma sát cao không nhất thiết phải lát lại sàn sân. Ra ngã 3 Ngô Văn Sở, Bà Triệu, chỗ này có bán các loại thảm nhựa pha cao su, thậm chí có loại thảm như dạng cỏ. Mua về trải lên trên sàn gạch đá hoa, có khi lại hiệu quả. Khi không dùng có thể cuộn lại rồi xếp vào 1 góc sân.
Em cảm ơn anh Hùng đã tư vấn. Để thứ 7, CN em ra Ngô Văn Sở xem sao. Loại tốt và an toàn nhất là là Polaris Foot Work http://www.responsiveindustries.net/sports-flooring.html của một công ty Ấn Độ, vừa có độ nhún, có ma sát, có vân. Tiếc là ở Hà nội, phải mua nhiều họ mới nhập.

Loại thảm cỏ nhựa em có lẽ là lựa chọn tốt nếu chịu được nắng nóng, ẩm và không có hoá chất độc hại. Một số loại thảm cỏ nhự chỉ thuần tuý để dán để trang trí chứ không làm bằng nhựa tốt để chịu lực đi lại, cào xước hay nóng ẩm.

Mình cũng muốn cho cả đàn chạy 1 vòng quanh hồ. Nhưng công viên là dành cho người đi bộ tập thể dục chứ có dành cho cún đâu. Bọn Mals được xã hội hoá nên tính rất thuần nhưng cái mõm dài, hàm răng nhe ra lởm chởm, mắt nhìn háu háu khiền người đi tập không yên tâm. Do đó ra công viên, mình chỉ dám cho cả bọn chạy trên một bãi cỏ rộng ít người qua lại.
Em nghĩ cũng không khó đâu anh. Anh có nhớ chó chú ta lai berger màu đen hôm em gọi không? Chú chó đấy của 1 ông già sáng nào cũng đi tập cùng chủ mà không cần dây dắt, rọ mõm gì cả. Nó cứ lẽo đẽo chạy theo chủ không nhắng nhít chạy linh tinh là được. Để ý thì thấy nhiều ông bà già đi tập cũng quý chú chó đó chứ không sợ hãi gì. Em đưa Chie ra công viên việc đầu tiên cũng là kiếm đoạn đường thẳng vắng vẻ cho nó chạy hết tốc độ 1 lúc đã, 2 đứa mỗi đứa đứng 1 đầu cách nhau khoảng 30m, gọi cho nó chạy từ đầu này đến đầu kia khoảng 10, 20 lượt là sau đó sẽ chạy ngoan ngoãn theo mình liền, không xục sạo loăng quăng làm người khác sợ nữa. Cẩn thận thì đeo rọ mõm cho chúng nó cũng đỡ lo chúng ăn linh tinh, chắc tuần tới ra em cũng phải cho chúng nó đeo rọ mõm thôi.

Mà đến khi nào chúng nó động dục mệt phết đấy anh ạ, theo em tầm 2 tháng nữa thôi cún Mal cái nhà anh sẽ salơ lần đầu tiên. Thứ nhất là bẩn, nhưng hầu như chó sẽ tự liếm hết kể cả máu dây dớt trên sàn, nhưng nó cũng sẽ tự liếm nó nên nếu không tắm hoặc lau sạch thường xuyên thời gian này thì sẽ có mùi rất khó chịu. Thứ hai là Bin sẽ phát cuồng lên cho mà xem, phải cách ly chúng nó tới gần tháng trời đấy. Ngay đến nhà em 2 cún cái cả mà chúng nó "vật" quá còn tranh nhau giả làm "đàn ông" nữa =)) chẳng phải chỉ có chó đực mới biết nhảy đâu. Cũng may chúng nó chỉ "khiêu vũ" với nhau thôi chứ với người thì không nên cũng không làm mọi người thấy làm kỳ lạ

Riêng cái sàn, em nghĩ dùng các loại thảm nhựa hay cao su hay vật liệu lót tương tự không tốt. 2 cún Mal nhà anh đều còn nhỏ kiểu gì chúng nó sẽ kiếm được 1 lí do để cắn, nhai những đồ đó. Hơn nữa khi trời nồm thời tiết ẩm thì ở dưới đọng nước lép nhép rất hôi và bẩn, vệ sinh khó lắm ( kinh nghiệm từ tấm nhựa lót sàn nhà em)

minhcuong

Active Member
Cảm ơn TieuMaoNgoc đã tư vấn. Gia đình mình không xác định làm kennel Malinois. Đợt salo 1, 2 của Carla chắc sẽ bỏ vì Mali còn quá bé. Hơn nữa chưa biết 2 cháu lớn lên có xứng đáng để nhân giống không. Với tình trạng phá giá chó, nhà nhà nuôi chó đẻ (giống phòng trào chó Nhật trước đây), mình không muốn nhìn cảnh chó Malinois puppy mua về được dăm bữa, chủ chán lại bán như Labrador hiện nay.

Labrador ngoan, sạch sẽ, nhà mình có Lab Bin thấy nó là một anh chàng rất tử tế, biết điều, thông minh. Mals về mình thấy giá trị của Labrador không mai một. Mình quan tâm huấn luyện bọn Mals nhiều hơn, như Lab Bin vẫn rất hiền hòa không ghen tức, vẫn làm đầu lĩnh cả nhóm dắt cả bọn chạy theo chân mình trong công viên.

Malinois khác hoàn toàn. Nó là dòng chó chăn cừu, cần công việc để lao động hoặc người chủ biết tạo nhiều trò để nó giải tỏa năng lượng. Tính cách nó cũng đa dạng hơn. Với một lệnh, con A học rất nhanh, con B bướng bỉnh. Sang đến lệnh khác thì lại ngược lại. Tính cách của nó cũng rất tinh quái, rõ ràng không hợp với công chức ít thời gian, cụ già ít vận động, nhà ít có sân vườn rộng.

Malinois đặc biệt thích nhưng trò có tính cạnh tranh: rượt nhau trên bãi cỏ, cắn đùa nhau, giành nhau khúc cây mười mấy phút đồng hồ không chán.... Răng của chúng cũng sắc nhọn do đó phải cho nó cắn cành cây để mòn bớt và cũng để giải tỏa năng lượng dư thừa.

Mals cũng thích chơi trò kéo co (Tug war), nhưng phải luôn nhớ rằng ông chủ luôn là người chiến thắng. Hô "Out" là cả bọn phải nhả ngay lập tức và ngồi xuống chờ lệnh mới. Nếu không sau này rất khó bảo. Vài điều cóp nhặt trong mấy ngày huấn luyện Mals vừa qua.

Qua nhà lấy bể cá mới thấy bác minhcuong này dám nghĩ, dám làm phết. Quả thực chả ai bỏ ra đống tiền để chơi một loại chó mới mà gần như VN chưa ai dám thử, ko vì niềm đam mê thì khó mà thực hiện được... Tuy nhà vẫn hơn hơi có mùi chó (hehehe) nhưng có lẽ sự cố gắng để thỏa niềm đam mê cũng đáng khâm phục lắm rồi. Chúc bác thành công... Em tin lứa đầu tiên sẽ rất nhiều người đặt gạch NHƯNG không biết số phận các cháu nó sẽ trôi về đâu??? Tại sao bác không thử liên lạc với bên công an nhỉ?Biết đâu nó sẽ giúp cho ngành an ninh VN nhiều bác àh, và ở đó nó được trọng dụng hơn.
Thấy lab xuống dốc cũng đáng buồn thiệt, thực sự người VN chỉ thấy con nào dữ là khoái, về nhà thấy chó quấn chủ, đòi vuốt ve nhiều người lại thấy đó là sự phiên phức... Nghĩ mà buồn cho lab.

minhcuong

Active Member
... Tại sao bác không thử liên lạc với bên công an nhỉ?Biết đâu nó sẽ giúp cho ngành an ninh VN nhiều bác àh, và ở đó nó được trọng dụng hơn...
Vô tình, hữu ý tôi cũng thi thoảng làm việc với bên công an. Tình hình là phần nhiều các anh công an không nắm lắm về chó nghiệp vụ đâu bạn Phong ạ.

Tội phạm ma túy ở VN chủ yếu do trinh sát, cài người, bắt theo đường dây. Công an điểm chỗ nào là chỉ có chuẩn. Chứ không ai cho chó lên xe bus để đánh hơi ma túy cả. Hơn nữa sử dụng chó nghiệp vụ vào một chuyên án phải có giấy giới thiệu khá lằng nhằng. Lúc đưa được chó đến, mùi hơi 10 bay mất quá 7 phần.

Bây giờ làm gì còn tham báo chỉ toàn dân buôn lậu, vượt biên trái phép. Cái này nhiều khi họ đã thầu cả tuyến đường rừng rồi.

Có lẽ Mals xung vào chó bảo vệ kiểm lâm thì tốt. Chạy nhanh, bảo vệ chủ tốt, cắn xé dữ dội, người nhỏ, ăn uống đơn giản.

Tạm thế đã, tôi coi Mals bình đẳng như Lab nhà tôi. Thậm chí kém hơn 1 bậc vì chưa được dạy dỗ đầy đủ, còn nhiều kỹ năng thua Lab Bin nhà tôi lắm.
Một số video của Lab Bin

minhcuong

Active Member
Cuối tuần, mình mới có dịp nhờ vợ mang máy ảnh để chụp lại hoạt động chơi và tập luyện của Malinois. Đây là hoạt đông diễn ra thường ngày, 2-3 lần 1 ngày chứ không phải tuần 1 lần. Phương pháp của tôi là để chó học trong lúc chơi, chứ không gò bó.

Phương pháp này đã áp dụng để huấn luyện lab Bin. Hiện giờ Bin cũng đã học thêm một số trò mới như leo cây đa, nhảy xa trên những chiếc nghế đá xếp cách nhau khoảng 50 cm.

Đây là một số hình ảnh và video buổi tập cho Malinois.
Bài tập luyện cơ hàm và sự kiên trì

Đất mềm, nên tha hồ bật cao để cắn

Nâng lên, hạ xuống nhịp nhàng để tập cơ 2 chân sau

Rồi để cho chúng chơi trò tha cây, làm bầy đàn như trong tự nhiên

Carla tự khám phá thiên nhiên, uống ít nước bùn cũng không sao

Carla nhe răng cười khi đầm mình xuống bùn.

Hung.tinhyeu

Active Member
Sau buổi vui chơi này, cả gia đình đ/c lại phải tắm táp cho 3 em, lúc này chắc cũng khoái đây.

minhcuong

Active Member
Sau buổi vui chơi này, cả gia đình đ/c lại phải tắm táp cho 3 em, lúc này chắc cũng khoái đây.
Tắm cho Bin và Carla thì rất đơn giản. Bản thân chúng đã thích nước thì kêu vào tằm, rồi đóng cửa lại, xịt nước lên người. Bin thì xoay vòng tròn để vòi nước phụt đều lên người. Còn Carla thì sủa đớp dòng nước.

Con Mali bé hơn, không sợ nhưng cũng không thích nước thì em cũng chả cần tắm cho nó. Bùn khô tự khắc rơi ra khỏi lông. Chấy rận trong lông gặp bùn cũng giảm.

Video Carla, Mali chơi trò đuổi bắt

Kulptc1

Member
Càng nhìn Mals của bác càng khoái, dành nhiều thời gian tập luyện cho cún thật là tốt.Ở VN hình như em thấy bác là người đầu tiên nuôi loại này ạ?Có ý kiến nho nhỏ với bác là hình như bác quần bãi cỏ hơi ác đấy,cứ tầm này chắc k bao lâu chỗ đó chỉ còn là bãi đất trơ :)

minhcuong

Active Member
Càng nhìn Mals của bác càng khoái, dành nhiều thời gian tập luyện cho cún thật là tốt.Ở VN hình như em thấy bác là người đầu tiên nuôi loại này ạ?Có ý kiến nho nhỏ với bác là hình như bác quần bãi cỏ hơi ác đấy,cứ tầm này chắc k bao lâu chỗ đó chỉ còn là bãi đất trơ :)
Mình được biết mình không phải là người đầu tiên nuôi Malinois ở VN. Hơn nữa cũng không chủ định nuôi Malinois để trở thành người đầu tiên.

Mình rất thích GSD rồi sau đó là Border Collie. GSD thì quá to với nhà mình, ngoài ra lông dài và hôi, vợ mình không thiện cảm với GSD nên mình đành nhịn vậy :(

Border Collie cũng là giống chó rất thông minh. Mất gần 5 tháng để tìm cách nhập về, nhưng xét thấy Border Collie lông dài, quá hiếu động, trông giữ nhà không xuất sắc nên chắc phải một thời gian dài nữa mới quay lại.

Malinois cũng là dòng chó chăn cừu, khá toàn diện, trông nhà tốt, thân thiện với các con vật, chó và trẻ con. Nên mình quyết định thử nghiệm với Malinois. Tương lai gia đình mình sẽ đón thêm một cháu Dutch Shepherd nữa. Hiện đã chấm được mẹ cháu rồi. Dutch lại với Mal hoàn toàn không giảm giá trị, tạo ra một loại chó điềm tĩnh hơn, nhỏ gọn hơn, sức khỏe tốt như Dutch và Mal, lông vằn vện đen, vàng cháy, mắt lúc nào cũng rực lửa. Tóm lại mình thích các giống chó chăn cừu: dũng mãnh, không ngoan nhưng lại bảo vệ chủ và gia súc.

Về chuyện bãi cỏ, ở công viên rất rộng, nhiều bãi cỏ, nên mỗi hôm mình dắt cún đến một bãi cỏ khác nhau. Cún nhà mình thải ra bón cỏ tươi tốt chứ không chết đâu mà sợ :). Cỏ ở công viên là giống cỏ rất khỏe. Bạn cứ ra công viên Thống Nhất chỗ nào cỏ xanh, lên tốt nhất thì là chỗ đó cún của mình hay chơi ở đó.

minhcuong

Active Member
không biết carla nhà anh co phải becgie không,em chưa thấy bao giờ,carla rất đẹp
Berger Bỉ bạn ạ. GSD là Berger Đức. Dutch Shepherd là Berger Hà lan.

Cứ tạm hiểu Berger là chó chăn cừu ở vùng núi.

Chữ Berger trong Wiki họ giải thích như sau:
Berger is a relatively common last name. It means mountaineer in German, and shepherd in French. The pronunciation of the English name is /ˈbərdʒər/ (BER-jər).

Video Carla đào bùn

Trò này giúp 2 chân trước linh hoạt hơn. Ngoài ra bùn sạch cũng tốt cho sức khỏe. Tắm bùn là ngành du lịch khá nổi tiếng ở Hàn. :)

trangphuong

Active Member
Anh ơi mấy hôm nay thời tiết thay đổi 2 em Bỉ của bác có thích nghi tốt không?
Sau này đủ năm đủ tháng anh cho nó leo cây nhé anh?

minhcuong

Active Member
Anh ơi mấy hôm nay thời tiết thay đổi 2 em Bỉ của bác có thích nghi tốt không?
Sau này đủ năm đủ tháng anh cho nó leo cây nhé anh?
Tối các cháu vẫn nằm ngoài sân thượng, nền đá hóa, trên là mái tôn. Mưa rơi, gió thổi ào ào. Mình thương lấy cây chăn trước đây Bin nằm dải ra cho bọn nó đắp. Bọn nó xông vào cắn nghịch rồi ngủ lăn lóc trên sàn gạch.

Mình đã thử cho 2 đứa vào trong nhà, nhưng Malinois quen sống trong không gian thoáng. Và chỗ nào chật, bí, cuồng chân, sáng sớm hay sủa.

Vụ chèo cây phải dậy dỗ cẩn thận một chút. Mình sẽ đóng các dụng cụ leo trèo để nâng dần khả năng giữ thăng bằng lên. Khoản chạy thì Carla tốt hơn Bin rồi. Nhưng tha mồi không bằng Labrador, cắp được giầy về không bao giờ đưa chủ.

minhcuong

Active Member
Đây là video ví dụ: Malinois chạy rất nhanh, nhanh hơn Labrador rất nhiều, một đường kẻ chỉ thẳng tắp, đến đúng vị trí, biết cắp vật, tha về, nhưng không đưa chủ :(

Tha mồi (retrieving) là bản năng của Lab. Còn với Malinois phải dạy mới biết.

Cắn, giằng là bản năng của Malinois. Chả cần dạy cũng biết. Nếu có dạy thì dạy nhả khi có lệnh mới là điều tối quan trọng.

Carla đuổi - tha mồi, nhưng không đưa cho chủ

Mali đuổi mồi cũng rất tốt nhưng mới 3 tháng tuổi nên hơi khó cạnh tranh khi có Carla 6 tháng ở cạnh. Hôm nào tôi sẽ quay riêng Mali đuổi - bắt mồi.

minhcuong

Active Member
Mình cũng dùng phương pháp này để kiểm tra cún. Cầm một miếng vải, rồi dứ dứ cho Malinois pup cắn. Khi nó cắn chặt bắt đầu đập cái chai nhựa trong để sỏi tạo tiếng động, đầu tiên là vừa rồi nhanh mạnh dần. Sau đó cầm chai nhựa khua, chọc nhè vào người chó từ các hướng khác nhau. Con nào nhanh nhẹn thì sẽ xoay chuyển người để tránh đòn, đồng thời vẫn tiếp tục cắn. Tiếp đó là ném một cái lon Coca hoặc cào lon nhôm xuống nền xi măng để tạo tiếng động khó chịu xem cún có tiếp tục không.

Cún Mali nhà mình làm tốt điều này, nhưng hàm nó cắn quá chặt nên khi bảo nó nhả thường phải dùng ngón tay cái, ấn vào họng nó một lúc nó mới chịu nhả.

Cũng nên cân bằng vì với những con chó thần kinh tốt, tiếng động càng to, mạnh lại càng kích thích nó cắn dữ hơn chứ không làm nó sợ. Điều này sẽ rất nguy hiểm đến tính mạng của chó. Có tiến phải có lui chứ không thể lúc nào cũng cắn chặt được.

Con chó biết sợ hãi, bỏ chạy để bảo toàn tính mạng đôi khi còn hợp lý hơn con chó quá gan lì. :)