• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Baby Phú Quốc một ngày tuổi nhà Như Nguyệt

Em Anist Phú Quốc nhà mình hôm qua sinh được 4 baby { 2 nam 2 nữ }
vào lúc 4am ngày 21/09/2009.

Up vài hình gửi các bạn xem cho vui nhé !

đẹp quá chị Nguyệt.Nhất là con Mực ấy.không biết là bé đực hay cái.em mà ở Đá Nẵng là em ăn trộm nó ngay đấy.hihi:wall:
Buồn quá em ơi !:(:(:(
Sáng nay em Anist { chó mẹ } ra ngoài để vệ sinh { vì sáng nào chị cũng cho 2 con ra ngài thư giãn 1 tí } vậy là nó tha về 1 miếng mồi nhỏ vô nhà thấy nó gặm chị cứ nghĩ nó gặm xương { vì lúc tối qua cho nó 1 chén xương chim mỏ nhác }.
Tích tắc chưa đầy 2 phút thấy nó ho sặc sụa lăn lộn chị cứ nghĩ nó mắc xương đến xem để giáp nó . ai ngờ nó lăn ra sùi bọt mép ngay lập tức , cả nhà chị hoảng hồn và đổ nước vào miệng nó để súc ruột , nó có nôn ra 1 ít nước màu vàng ..... Nhưng cũng không qua khỏi , em mẹ " đi rồi ":(:(:(
Sinh con mới 6 ngày đã ra đi vậy là 4 baby nó " mồ côi mẹ ". Cũng may chị còn 1 em cái Mitky vừa cai sữa xong { cũng còn sữa } nên cho baby của Anist bú .

Hung.tinhyeu

Active Member
Buồn quá em ơi !:(:(:(
Sáng nay em Anist { chó mẹ } ra ngoài để vệ sinh { vì sáng nào chị cũng cho 2 con ra ngài thư giãn 1 tí } vậy là nó tha về 1 miếng mồi nhỏ vô nhà thấy nó gặm chị cứ nghĩ nó gặm xương { vì lúc tối qua cho nó 1 chén xương chim mỏ nhác }.
Tích tắc chưa đầy 2 phút thấy nó ho sặc sụa lăn lộn chị cứ nghĩ nó mắc xương đến xem để giáp nó . ai ngờ nó lăn ra sùi bọt mép ngay lập tức , cả nhà chị hoảng hồn và đổ nước vào miệng nó để súc ruột , nó có nôn ra 1 ít nước màu vàng ..... Nhưng cũng không qua khỏi , em mẹ " đi rồi ":(:(:(
Sinh con mới 6 ngày đã ra đi vậy là 4 baby nó " mồ côi mẹ ". Cũng may chị còn 1 em cái Mitky vừa cai sữa xong { cũng còn sữa } nên cho baby của Anist bú .
Rất thông cảm với trường hợp em Anist nhà bạn, nếu như bạn cẩn thận hơn một chút và cho em nó làm quen với cái rọ mõm thì sẽ không bị như trường hợp này.

Phải rọ mõm như anh Hung.tinhyeu thôi chị ạ chứ không thì lại có chuyện đau lòng:( Sao chị không cho chó mẹ uống nước oxy già như bác Greenvet chỉ may ra sống được. Lũ khốn làm chuyện này em chỉ cầu sao thấy nó chết đau đớn gấp trăm lần con chó em mới hả giận được.

Vì hồi nào đến giờ chưa cho em nó dùng rọ mõm bao giờ , chỉ khi nào chích ngừa thì mới cho nó đeo thôi . Nhưng phải nó rằng
cái rọ mõm của bác Hung tinh ieu bảo đảm và rất đẹp , hình như ở Đà Nẵng không bán loại đấy chỉ bán rọ đơn giản lắm và không đảm bảo
như cái mẫu của Bác Hung tinh ieu .
Nhà chị có 2 cái nhưng chủ quan quá nên không mang cho nó, vì ở gần nhà chị sáng nào có 2 con chó đực rất to của nhà hàng xóm
cũng ra ngoài chơi như vậy " tụi đánh bã " đã để ý nên nó thả quanh khu vực để " tiêu diệt " 4 em nầy .
Chị nghe 2 chữ " đánh bã " rất lâu rồi nhưng đay là lần đầu tiên chó nhà mình bị , thấy nó quàn quại ngay trước mắt mình thương quá.
Chị cũng đổ Oxy già vào miệng nó rồi và cho nước vào để xúc ruột nhưng co giật gần 1/2 giờ mới chết.
Không biét " cái bã " đó tụi chúng làm bằng chất gì mà " ngửi vào thơm dễ sợ " nhưng hăng mùi cồn mà chó chỉ mới ngoặm vào chưa kịp
cắn vào viên thịt đó là lăn quay ngay. Em nó chết đã đành chỉ tội cho 4 baby mới được ngày tuổi , bây giờ chị phải cho chúng bú thêm sữa
bình.

Hung.tinhyeu

Active Member
Cám ơn chị đã có lời động viên, đúng như chị nói là rọ mõm này không thấy trên thị trường, vì mấy loại này em tự chế cho chó của mình. Vâng, chó nhà em thì được tập đeo rọ mõm từ khi 3 tháng tuổi mỗi khi ra đường chị à, có như vậy mới đảm bảo và an toàn hơn. Bác Cẩn bị bệnh THận bao giờ cũng yên tâm hơn phải khong chị. Thân

Anh Hùng.tinhyeu sản xuất rọ mõm số lượng lớn bán cho anh chị em nhà mình đi thôi! Em sắp đón một cún con Rot về nuôi cũng cần một cái rọ đeo cho bé quen nè,cho em đặt hàng được không vậy?

Anh Hùng.tinhyeu sản xuất rọ mõm số lượng lớn bán cho anh chị em nhà mình đi thôi! Em sắp đón một cún con Rot về nuôi cũng cần một cái rọ đeo cho bé quen nè,cho em đặt hàng được không vậy?
Ý kiến hay đấy ! Hung.tinh ieu thực hiện " dự án nầy " chị xin đăng ký 2 cái rõ nhé ! :-bd:-bd:-bd

Chia buồn với bà chị, ở tp HCM không có tình trạng đánh bả như vậy đâu.Chó mà đi lang thang ngoài đường toàn bị bọn "Cẩu tặc " hốt lên xe rồi chở đi luôn à.Nhà em từ trước đến giờ nhà em mất gần chục con chó vì ba cái vụ này rồi.

Xin chia buồn cùng chị Nguyệt ! Với kinh nghiệm của chị chắc các bé cũng vượt qua được lúc khó khăn này.
Thông thường đánh bả chó xong sẽ kèm theo là trộm cắp, chị và bà con hàng xóm hãy cảnh giác !
Thân !

namjerry

Member
Chia buồn với cô Nguyệt , chúc mấy bé sức khoẻ vượt qua giai đoạn khó khăn này !

Cám ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ .
Mình gần gũi với em nó 4 năm rồi nên khi em nó " ra đi " trước mặt mình thật là tội nghiệp , em nó khôn ngoan và giữ nhà
số một cứ mỗii lần thấy mọi người trong nhà bất cứ ai đi đâu về thì em nó là ra mừng vẫy đuôi nhiều nhất , biết vâng lời khi mình " lệnh "
Bây giờ mấy cún vẫn khoẻ bú bình rất tốt , cũng hơi cực và bận bịu với mấy bé vì phải cho chúng bú 5, 6 lần 1 ngày .
Cũng may có em Mitky ôm ấp cho dặm thêm ban đêm . Em Mitky nầy không hiểu sao tự nhiên nó " thương " đàn con côi cút của bạn nhà ".
Từ ngày em Anist mất rồi em Mit cứ túc trực gần gũi với đàn cún baby như là con của nó không bằng .
Đúng là giống PQ khôn và thông minh hết sức tưởng tượng .

manhquan

Member
Cám ơn chị đã có lời động viên, đúng như chị nói là rọ mõm này không thấy trên thị trường, vì mấy loại này em tự chế cho chó của mình. Vâng, chó nhà em thì được tập đeo rọ mõm từ khi 3 tháng tuổi mỗi khi ra đường chị à, có như vậy mới đảm bảo và an toàn hơn. Bác Cẩn bị bệnh THận bao giờ cũng yên tâm hơn phải khong chị. Thân
Đoàn chuẩn, giang hồ hiểm ác nếu nhớ không lầm thì trong 1 topic nào chị nhunguyet cũng bị bọn cẩu tặc bắt 1 em Phú quốc ngay trước nhà thì phải, vậy mà chị còn chủ quan quá nuôi chó quí mà..xin được chia sẻ

Viola2009

Chia sẻ cùng chị,giá mà em cũng có 1 chú cún pq nhỉ.Mê lắm rùi mà ko biết mua ở đâu:((