• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ba Bầu PQ nhà Tuyluy

tuyluy

Member
Chúc mừng Bác, tuần vừa rồi bận quá nên không sang gửi sữa cho các bé cún được. Khất bác đến tuần sau vậy ạ.
3 tuần là tẩy giun và cho ăn dặm được rồi đấy bác nhỉ.;)
To Manty: hehe cái pác Manty, nên mang cho ít cây kiểng để các cún vừa ăn vừa ngắm nữa nhá :))

To Kendyo: Em ơi, Mẹ Cọp là loại vện "khoai sọ" có nhiều mầu sẫm hơn, cho nên tụi bé con cũng rứa, khi bé tí thì chỉ nhuôm nhuôm nhằng nhằng mầu hơi giống mầu đen, nhìn kỹ mới biết là có tí zằn zi em ạ.

Hôm qua dí máy ảnh chụp thì đã có một thằng mầu vàng xám gầm gừ sủa "chủi" đấy, gấu thế. :D

Hung.tinhyeu

Active Member
Cảm ơn bác Hungtinhyeu thế mà mình lại cứ tưởng phải lớn hơn chút nữa mới tẩy giun được:) Lần này có tư vấn của anh em VP rồi chắc chắn đàn cún sẽ được chăm sóc tốt hơn các pác ạ. Cái em Cọp này người thì bé mà lần nào cũng đẻ nhiều con, mắn quá, lần này em có vẻ thuần thục làm mẹ hơn, chịu khó cho con bú hơn. Ngày nào cũng cho Cọp xơi 1 quả trứng vịt lộn thì liệu là có nhiều đạm quá không nhỉ? Ngoài hai bữa cơm chính, mẹ cháu xơi 1 quả vịt lộn và một ít hạt cồng cộc:)

Ăn dặm có nghĩa là ăn thêm cụ thể cái gì hả pác? Ăn cháo trắng? Cháo sữa? Cháo nghiền thêm chút hạt cồng cộc? :angel:
Dạ.
Cháo + thịt nạc xay nhỏ + cà rốt hoặc một ít rau bắp cải...............Cháo trắng + sữa..............hạt khô ngâm với nước ấm, đến khi nở hết thì bóp nhuyễn trộn với thịt nạc xay nhỏ và rau bắp cải. Cháo ninh với chân gà thì càng tốt.
bác lưu ý giùm là không cho chó con ăn quá no và không cho vận động nhiều ngay sau khi ăn để tránh tình trạng bị lồng ruột, xoắn ruôt. Vì lúc này đường ruột của chó con rất nhậy cảm. Thân

kendyo

Member
Dạ.
Cháo + thịt nạc xay nhỏ + cà rốt hoặc một ít rau bắp cải...............Cháo trắng + sữa..............hạt khô ngâm với nước ấm, đến khi nở hết thì bóp nhuyễn trộn với thịt nạc xay nhỏ và rau bắp cải. Cháo ninh với chân gà thì càng tốt.
bác lưu ý giùm là không cho chó con ăn quá no và không cho vận động nhiều ngay sau khi ăn để tránh tình trạng bị lồng ruột, xoắn ruôt. Vì lúc này đường ruột của chó con rất nhậy cảm. Thân
Hay quá , học hỏi được chút kinh nghiêmk chăm chó con của mọi người rồi . Để dành khi nào em có được 1 em PQ thì còn biết đường mà chăm sóc . Thank các bác :-bd

tuyluy

Member
Dạ.
Ôi, cái món cháo ninh với chân gà và hạt công cộc ngâm có vẻ là phù hợp với trang trại nhà tuyluy nhất. Thế liệu thay cháo ninh chân gà bằng ninh cổ gà chắc cũng tốt pác nhỉ? Mình chỉ lấy nước thôi, còn cái cổ thì cho mẹ cháu xơi.:D

Thân chào pác

Hung.tinhyeu

Active Member
Ôi, cái món cháo ninh với chân gà và hạt công cộc ngâm có vẻ là phù hợp với trang trại nhà tuyluy nhất. Thế liệu thay cháo ninh chân gà bằng ninh cổ gà chắc cũng tốt pác nhỉ? Mình chỉ lấy nước thôi, còn cái cổ thì cho mẹ cháu xơi.:D

Thân chào pác
Nếu ninh cháo với cổ gà thì nhiều mỡ qua chị Tú à, đường ruột chó con chưa ổn định, e rằng bị tiêu chẩy là khó tránh khỏi. Thân

tuyluy

Member
Nếu ninh cháo với cổ gà thì nhiều mỡ qua chị Tú à, đường ruột chó con chưa ổn định, e rằng bị tiêu chẩy là khó tránh khỏi. Thân
Ôi thế à thế thì chị xin tuân lệnh:D Cháo chân gà, hoặc chỉ là cháo cà rốt + hạt cồng cộc nghiền, hoặc sữa bột em bé, người dân ở quê chỗ trang trại của chị "choáng" lắm, người nhà đi mua sữa toàn bị hỏi là nhà mới có em bé à?:)

letoanbm

Chi Tuyluy oi cho em xin địa chỉ nhé, em Toán ạ 091 565 1980.em rất thích nuôi 1 chú CPQ , mong được chị chỉ bảo .

Tui có nghe nói là cho ăn trứng vịt lộn cho bổ chó mẹ và chó con! Bạn có thể thử xem sao.

Sơn
Bé PQ nhà A.Sơn gần lên giống nên ngâm cứu kỹ vụ này hen :). Hôm nào rảnh E alo Nam lên cho "tụi nhỏ" làm quen nhe A.Sơn.

tuyluy

Member
Ôi thế à thế thì chị xin tuân lệnh:D Cháo chân gà, hoặc chỉ là cháo cà rốt + hạt cồng cộc nghiền, hoặc sữa bột em bé, người dân ở quê chỗ trang trại của chị "choáng" lắm, người nhà đi mua sữa toàn bị hỏi là nhà mới có em bé à?:)
Từ hôm thứ 7 vừa rồi mình đã cho các cún PQ ăn theo chế độ "ăn dặm" rồi, ninh cháo + cà rôt + một số chân gà, các em vừa ăn vừa khen ngon. Ngày 2 bữa cháo sáng và tối, trưa cho ăn thêm sữa bột cho em bé dưới 6 tháng tuổi.:) Và hôm nay cũng đã tảy giun cho các em nữa rồi. Hy vọng các em sẽ mau lớn. Trong 7 em có một em có vẻ còi cọc run rẩy nhất, hy vọng là em sẽ vượt lên được. Mẹ Cọp vẫn cho các em bú. Và Cọp vẫn được ăn thêm trứng vịt lộn:) Sao mà cái bọn cún cỏ thì lại dễ nuôi thế cơ chứ mà PQ nhà mình thì phải chăm quá trời, hehe:D

Trên mạng chỉ thấy nói đến các chó cái PQ thường đẻ 5 con thôi, sao mà cái em Cọp nhà mình tuy bé mà lần nào cũng đẻ trên nửa tá các bác ạ, mắn quá. Các em cún mới có hơn 4 tuần, hơi bé, nhưng mà khôn lắm, đã sủa và gầm gừ và biết mừng ngoáy đuôi, liếm tay chủ rồi nữa, thương lắm.:love struck:

kendyo

Member
Từ hôm thứ 7 vừa rồi mình đã cho các cún PQ ăn theo chế độ "ăn dặm" rồi, ninh cháo + cà rôt + một số chân gà, các em vừa ăn vừa khen ngon. Ngày 2 bữa cháo sáng và tối, trưa cho ăn thêm sữa bột cho em bé dưới 6 tháng tuổi.:) Và hôm nay cũng đã tảy giun cho các em nữa rồi. Hy vọng các em sẽ mau lớn. Trong 7 em có một em có vẻ còi cọc run rẩy nhất, hy vọng là em sẽ vượt lên được. Mẹ Cọp vẫn cho các em bú. Và Cọp vẫn được ăn thêm trứng vịt lộn:) Sao mà cái bọn cún cỏ thì lại dễ nuôi thế cơ chứ mà PQ nhà mình thì phải chăm quá trời, hehe:D

Trên mạng chỉ thấy nói đến các chó cái PQ thường đẻ 5 con thôi, sao mà cái em Cọp nhà mình tuy bé mà lần nào cũng đẻ trên nửa tá các bác ạ, mắn quá. Các em cún mới có hơn 4 tuần, hơi bé, nhưng mà khôn lắm, đã sủa và gầm gừ và biết mừng ngoáy đuôi, liếm tay chủ rồi nữa, thương lắm.:love struck:
thế là các e ý ăn được rồi à chị Tú , tầm này mà về cả 1 hội các em ý chạy ra quây quấn quýt mừng rỡ thì cũng vui lắm nhỉ .Đợt này về chị không làm cho các em ý mấy pose ảnh để giới thiệu với mọi người ạ:D

tuyluy

Member
Hihi, hôm vừa rồi bận nấu cháo và chăm các cún quá quên cả chụp ảnh. Tuần này sẽ chụp các em để các bạn VP chia sẻ niềm vui. :)

N.K.A

Member
Lũ nhóc PQ nhà chị Tú bây giờ chắc đc ~ 3 tháng rồi nhỉ. Đến tầm này nhóc nào giống bố, giống mẹ nổi chắc nhìn rõ rồi. Nhóc nào giống bố Quốc có mặt vẻ lãng tử :) lông màu lửa thì quá đẹp :) hihi Đàn này không biết đã giã bầy chưa hả chị?