• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ba Bầu PQ nhà Tuyluy

tuyluy

Member
Chào các bạn,

Em vện khoai sọ nhà mình lại sắp sinh con, lứa thứ 2, lần này mình rút kinh nghiệm tẩm bổ cho bà bầu ăn nhiều cổ gà :D Hy vọng các bé sinh ra sẽ không bị còi xương :D

Xin giới thiệu đây là bà bầu và bạn ...giai tên Quốc.Dog Eye

manty

Member
Có cho ăn thêm axit folic cho tăng cường trí thông minh không bác Tuyluy ơi?

tuyluy

Member
Theo kinh nghiệm của các bác thì bổ sung axit folic thế nào? Thuốc thú y à? Hay là cho ăn thêm món gì đặc biệt theo kiểu dân gian? Có bác nào biết mách giùm tui nhé.

Cám ơn các pác

phulip273

Con vện quá chuẩn !!! Mới đọc vài topic,và nghiên cứu 1 vài bài về chó PQ ,thấy em vện nhà bác wa chuẩn !!!

tuyluy

Member
Các bác ơi,

Em vện Cọp nhà tuyluy vừa mới đẻ được 7 cún con, tui vẫn chưa về trang trại nên chưa chính mắt nhìn thấy :)

Nhưng theo báo cáo thì có vẻ như là có 4 là vện giống mẹ và 6 đực 1 cái và....6 em có kiếm rõ 1 em kiếm mờ thi phải. Con gái mình lần này đẻ sao lại chuẩn thế cơ chứ..hêhee. Lần này đã rút kinh nghiệm là cho em nó tẩm bổ từ khi mang bầu, hy vọng các cún sẽ khỏe.:praying:

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng bác Tuyluy có đàn PQ mới.

Bác nào mê dòng PQ thì nhanh chân nhào vô đăng ký luôn đê !

tuyluy

Member
Hai em PQ bố mẹ nhà Tuyluy đều thuộc loại nhỏ con, nhưng mình nghĩ nó tương đối chuẩn. Con bố 2 tuổi, càng ngày càng khôn, và khá hung hăng dọa nạt người lạ. Mẹ Cọp thì nhát - có thể là chó cái là như vậy - không thân thiện với người lạ. Tụi này nhỏ con nhưng rất nhanh nhẹn săn bắt gà, chuột, ...cầy rừng/con bạc má rất ác. bạn đực sau khi đạt tuổi trưởng thành thì khá là đầu gấu.

Mình xin gửi ảnh nguồn gốc của các cún nhà Cọp để các bác xem nhá

Đây là Quốc - bố của đàn cún ( ảnh Quốc khi 14 tháng tuổi)

Còn đây là ảnh bố và mẹ của mẹ Cọp ( tức ông bà ngoại của đàn cún). Ông ngoại là Vện lửa rất chi là đẹp, mỗi tội tai cụp.

Còn đằng nhà nội thì rất tiếc là không có ảnh vì ông bà nội là PQ ở miền Nam :)

Riêng về mẹ Cọp thì...lại không có kiếm lưng tuy là bố mẹ Cọp tương đối xịn, và anh em đều có kiếm ....mỗi em vện nó không có kiêm lưng. Khi chủ của Cọp để lại Cọp cho tui bà chủ còn quyến luyến em nó mà chảy cả nước mắt ...! Cọp đẻ lứa đầu tiên tỷ lệ kiếm lưng ở cún con là 50%. Còn lứa này là lứa thứ 2 thì hình như là gần được 100% kiếm lưng thì phải. Nhưng tui nghĩ kiếm lưng chỉ là một đặc điểm chứ chưa nói hết được

hanhpp

Member
Chúc mừng chị có đàn cún PQ con mới ạ. Lần này chác là chị chăm sóc cẩn thận rồi. Chị pốt ảnh lên nhé.

tuyluy

Member
Cảm ơn Bảo, tuần này về trang trại sẽ chụp ảnh các em nó và sẽ post ảnh để anh em ACE xem nhé. Hehe, cứ con nhà mình là mình cứ thấy tất cả đều đẹp, mà cây quả nhà mình trồng thì thấy cái gì cũng quý. Ngày xưa các cụ nói "củi khô bà để gầm giường hễ ai hỏi đến ...trầm hương của bà!" :D Đúng quá.:)

Chúc mừng nhà bác lại có 1 đàn PQ đẹp.. Khi nào có ảnh bác post lên cho mọi người cùng chiêm ngưỡng nhé . Đàn chó con nhà bác chắc cũng được tầm 2 tháng tuổi rồi nhỉ .

kendyo

Member
Bác ơi , khi nào có hình post lên giới thiệu với cả nhà nhé...........Chúc mừng bác lại có thêm 1 đàn Phú Quốc con xinh xắn

tuyluy

Member
Chào các pác,

Hôm qua về trang trại chụp được vài tấm hình mẹ con nhà Cọp. Các em lít nhít mới được 3 tuần và cũng đã mở được cả 2 mắt rồi :) Hóa ra bây giờ mới nhìn rõ thì có 2 em cái và 5 em đực, tỷ lệ xoáy lưnng được quá bán - 4 em có kiếm xoáy còn 3 em kia thì kiếm mờ và có em thì không có tí nào:D

Mầu của các em thì có 1 em đen, 3 vện và 3 em là mầu vàng nâu/vàng xám;)

Các em nó đây ạ, chưa nhìn rõ lắm.

kendyo

Member
chúc mừng chị ......Đàn chó con tuy nhìn chưa rõ các nét nhưng bé trông cũng có cái hay , dễ thương ...Mà nhìn các em này bé quá mầu chưa rõ em cứ tưởng có 3 em đen cơ

manty

Member
Chúc mừng Bác, tuần vừa rồi bận quá nên không sang gửi sữa cho các bé cún được. Khất bác đến tuần sau vậy ạ.
3 tuần là tẩy giun và cho ăn dặm được rồi đấy bác nhỉ.;)

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào các pác,

Hôm qua về trang trại chụp được vài tấm hình mẹ con nhà Cọp. Các em lít nhít mới được 3 tuần và cũng đã mở được cả 2 mắt rồi :) Hóa ra bây giờ mới nhìn rõ thì có 2 em cái và 5 em đực, tỷ lệ xoáy lưnng được quá bán - 4 em có kiếm xoáy còn 3 em kia thì kiếm mờ và có em thì không có tí nào:D

Mầu của các em thì có 1 em đen, 3 vện và 3 em là mầu vàng nâu/vàng xám;)

Các em nó đây ạ, chưa nhìn rõ lắm.

Chúc mừng chị Tú nhé.
Bầy cún được 3 tuần và đã mở mắt rồi, một vài ngày nữa chị nên tẩy giun cho bầy cún và bắt đầu tập cho bầy cún ăn dặm chị Tú nhé. khi nào bầy cún được 42 ngày tuổi, chị nhớ tiêm phòng mũi 1 cho bầy cún, vì lúc này bầy cún sắp hết thời gian được thừa hưởng chất kháng thể miễn dịch ở chó mẹ. Thân

tuyluy

Member
Chúc mừng chị Tú nhé.
Bầy cún được 3 tuần và đã mở mắt rồi, một vài ngày nữa chị nên tẩy giun cho bầy cún và bắt đầu tập cho bầy cún ăn dặm chị Tú nhé. khi nào bầy cún được 42 ngày tuổi, chị nhớ tiêm phòng mũi 1 cho bầy cún, vì lúc này bầy cún sắp hết thời gian được thừa hưởng chất kháng thể miễn dịch ở chó mẹ. Thân
Cảm ơn bác Hungtinhyeu thế mà mình lại cứ tưởng phải lớn hơn chút nữa mới tẩy giun được:) Lần này có tư vấn của anh em VP rồi chắc chắn đàn cún sẽ được chăm sóc tốt hơn các pác ạ. Cái em Cọp này người thì bé mà lần nào cũng đẻ nhiều con, mắn quá, lần này em có vẻ thuần thục làm mẹ hơn, chịu khó cho con bú hơn. Ngày nào cũng cho Cọp xơi 1 quả trứng vịt lộn thì liệu là có nhiều đạm quá không nhỉ? Ngoài hai bữa cơm chính, mẹ cháu xơi 1 quả vịt lộn và một ít hạt cồng cộc:)

Ăn dặm có nghĩa là ăn thêm cụ thể cái gì hả pác? Ăn cháo trắng? Cháo sữa? Cháo nghiền thêm chút hạt cồng cộc? :angel: