• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bắc Hà ở Hà Nam

anh_hanam

Member
Hôm qua, ngày 11 tháng 5 năm 2008 anh_hn cũng một vài anh em tuy không nuôi chó nhưng máu đi chơi đã lên thăm bác AQ và các bác VP Hà Nội. Rất vui đã được gặp các bác, nhất là lại biết thêm Kim Cương - người mà nghe tiếng đã nhiều hôm qua mới thấy hình (tiếc là không được gặp bác Tai Vểnh và bác Tuanhn, doingheo... vì các bác bận và đang trên đường đi Hà Giang để tìm về cho anh em những chú chó đẹp). Cũng qua buổi gặp mặt anh em Hà Nam đã được mục sở thị chú Mênh cộc và một số em Bắc Hà.
Anh em hàn huyên và được học hỏi rất nhiều ở các bậc đàn anh chuyện chó, chuyện đời...Say tình, say chó, say rượu đến chiều mới lên đường về Hà Nam và trên xe có thêm một em Bắc Hà - Quà của bác AQ cùng về. Lên xe chọn ngay khoang dưới thực tập luôn bài bác AQ đã viết về Bắc Hà đó là ôm chó ngủ nhưng tiếc là say chưa đến mức có thể nôn được để xem khả năng phục vụ chủ của Bắc Hà, thành ra về tới Hà Nam chủ vẫn say mà chó thì vẫn tỉnh chứ chưa được như bác AQ mô tả là về tới nhà chủ thì tỉnh mà chó thì say.
Về tới nhà em nó không có gì là lạ nhà cả mà chạy ra nô nghịch với hai em Phú Quốc luôn. Chú Milu có vẻ bắt nạt tý lúc đầu nhưng gặp ngay em Bắc Hà cũng không biết sợ là gì: nhe răng và tát lại luôn (chắc Milu không chấp thôi), còn Tuýt thì rất thân thiện. Sáng nay 3 con vẫn nô đùa với nhau thân thiết lắm. Em đã tắm cho nó sáng nay rồi, lông dính đầy hoa cỏ may chải mãi mới hết.

Em xin được trân trọng cảm ơn tất cả các bác, các bạn: Bác Ngọc, Trường béo, Nghị, Kim cương, Kinho...và đặc biệt cảm ơn bác AQ về buổi gặp mặt và món quà mà bác dành cho em. Em sẽ nuôi dậy nó cẩn thận để không phụ lòng bác và hy vọng tới đây sẽ nhân rộng được thêm giống Bắc Hà này nữa tại Hà Nam

anh_hanam

Member
Bốn chân điểm trắng lưa thưa như hoa mai ngày đông lạnh:

Mặt rất ngầu đấy, chẳng thế mà Milu, Tuýt cũng còn ngại nữa là:

anh_hanam

Member
Em nó rất ngoan, ngoài lúc nô đùa với Mili và Tuýt là nằm ngoan ngoãn không chạy nhảy linh tinh, không sục sạo hít hà, không cắn giẻ, cắn dép. Hy vọng nó sủa cũng hay như PQ và tất nhiên là dữ dằn rồi. Trong thời gian tới sẽ mua thêm rượu để luyện và và thử khả năng uống rượu của em nó xem thế nào bác AQ nhé
Nhìn nó giống Thần khuyển Tây Tạng thế không biết hay gọi nó là Thần khuyển Bắc Hà các bác nhỉ. Ha...ha....

AQ101

Member
Biết thế làm thêm chai to nữa để thử luôn xem nó thế nào! Chú Ánh chăm sóc nó cẩn thận nhé, không được 22kg là không được đâu đấy!

anh_hanam

Member
Biết thế làm thêm chai to nữa để thử luôn xem nó thế nào! Chú Ánh chăm sóc nó cẩn thận nhé, không được 22kg là không được đâu đấy!
Chắc chắn rồi bác ạ, em sẽ chăm cẩn thận để không phụ lòng bác mà. Không biết em nó đã được tiêm phòng chưa bác nhỉ ? Hôm nào tiện bác thử hỏi giúp em nhé, nếu chưa tiêm em sẽ tiêm phòng cho nó và trong tuần tới khi em nó ổn ổn em sẽ tẩy giun luôn cũng với Tuýt và Milu. Loáng thoáng hôm qua em nghe bác gọi nó là Mộc thì phải, nếu đúng tên nó là Mộc thì gọi luôn là Mộc. Còn nếu chưa đặt tên thì em dự kiến sẽ đặt là con Tô (Tô và Tuýt trong một chuyện ngắn về loài chó đấy)

AQ101

Member
Nhà đấy nuôi chắc chắn chả tiêm phòng gì đâu, anh biết mà. Nếu ở trong làng may ra còn được 1 phát phòng dại, chứ xa trung tâm thế chẳng được mũi nào cả. Chú cứ tiêm luôn một mũi 6 bệnh, sau đó phòng dại. Tẩy giun thì làm luôn cần gì phải đợi 1 tuần. Tên nó hình như là Bông thì phải, anh nghe vợ gọi một tên, chồng gọi một tên, thằng cu con gọi một nẻo, mấy đứa làm thì tiện gì gọi đấy:) Tóm lại chú thích cứ gọi nó là Tô thế là xong. Mà cũng chẳng cần phải gọi nó là thần khuyển hay vương khuyển gì chú Ánh ạ. Cứ coi nó là con chó cỏ đi cho nó lành.

Songbac

.....................
Tên Tô đẹp hay sao mà nhiều người đặt cho chí nhà mình thế nhỉ. Lại đụng tên em Tô nhà em rồi anh Ánh ơi.... hehe....... em Bắc Hà đấy chắc anh phải tắm bằng Sunsilk bồ kết óng mượt như tơ thì mới dễ chải lông anh ạ :D thời gian nữa đi Hà Nam chắc em ấy khác lắm rồi nhỉ, nhìn ảnh trông to ngang ngửa với Tuýt rồi còn gì

anh_hanam

Member
Từ trước tới giờ mình nuôi cũng nhiều nhưng toàn chó lai với chó rặt ta mà ở nông thôn hay có ấy nhưng chưa nuôi được con nào lâu: con thì mất vì bị bắt trộm, con thì do đi học nên phải mang cho, con thì hiền quá - ai vào cũng mừng nên vợ nó mang bán mất nhưng tên thì chỉ đặt là Tô với Tuýt vì nghe nó cứ hay hay là, lại dễ gọi cho nên chắc trùng lặp cũng nhiều, mà như vậy chứng tỏ tên Tô cũng hay đấy chứ nhỉ.
Con Bắc Hà này có bộ lông xù nên nhìn nó to ngang với con Tuýt mặc dù Tuýt nặng cân hơn (hôm qua trước lúc bắt về bác AQ có cân cho được 9 kg và giao nhiệm vụ phải nuôi cho được tầm 22 kg ). Cả ngày hôm nay báo ốm xin nghỉ ở nhà theo dõi thì thấy nó rất ngoan, chỉ loanh quanh nằm ở gầm giường không sủa bậy, kêu nhiều như 1 số con khác khi mới bắt về nhưng có vẻ vẫn còn hơi nhát vì gọi ra cứ đứng nhìn rồi lại nằm xuống.
Quả thực đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn và không thể nghĩ rằng Việt Nam ta lại có nhiều những giống cún đẹp và đáng yêu như vậy. Có thể sau này có nhiều tiền mình cũng nghĩ không thể yêu được chó Tây bằng những chú chó ta, tất nhiên là ý thích mỗi người một khác nhưng chó bản địa Việt Nam nhìn vẫn thấy thích thật

Thủydx

Member
Bác Ánh ơi, bác đa tình quá, mấy hôm trước thấy bác thề sống thề chết với PQ, giờ lại thấy ôm em BH, chả biết thế nào nữa, hehe..
Đùa bác vậy thôi, chứ nhìn mấy chú chó ta thuần chủng công nhận là mê thật, tiếc là nhà em hơi chật chứ không em cũng phải làm một em Mênh cộc.
Chúc mừng bác có em BH đẹp nhé.

Con Bắc Hà này có bộ lông xù nên nhìn nó to ngang với con Tuýt mặc dù Tuýt nặng cân hơn (hôm qua trước lúc bắt về bác AQ có cân cho được 9 kg và giao nhiệm vụ phải nuôi cho được tầm 22 kg ). Cả ngày hôm nay báo ốm xin nghỉ ở nhà theo dõi thì thấy nó rất ngoan, chỉ loanh quanh nằm ở gầm giường không sủa bậy, kêu nhiều như 1 số con khác khi mới bắt về nhưng có vẻ vẫn còn hơi nhát vì gọi ra cứ đứng nhìn rồi lại nằm xuống.
Ánh cứ yên tâm chăm đi con này mình và AQ nhìn cẩn thận rồi ít nhất cũng phải được 22kg và thử rồi thần kinh cũng rất vững đấy.

anh_hanam

Member
Ánh cứ yên tâm chăm đi con này mình và AQ nhìn cẩn thận rồi ít nhất cũng phải được 22kg và thử rồi thần kinh cũng rất vững đấy.

Dạ, báo cáo bác là chiều nay em cũng đã chứng kiến rồi ạ: mấy ông bạn đến chơi xem chó, nó nằm trong gầm giường, em gọi ra nó chỉ ve vẩy đuôi mà không ra. Mấy ông bạn sốt ruột định thò tay vào bắt thì liền bị em nó nhe răng gừ...gừ.... Em Bắc Hà này điềm đạm nhưng phản ứng đúng lúc; chứng tỏ là do dòng, giống chứ không phải là tay em nuôi chó hiền đúng không bác. Em Bắc Hà này sẽ là một em chó dữ đây bác ạ.

Dạ, báo cáo bác là chiều nay em cũng đã chứng kiến rồi ạ: mấy ông bạn đến chơi xem chó, nó nằm trong gầm giường, em gọi ra nó chỉ ve vẩy đuôi mà không ra. Mấy ông bạn sốt ruột định thò tay vào bắt thì liền bị em nó nhe răng gừ...gừ.... Em Bắc Hà này điềm đạm nhưng phản ứng đúng lúc; chứng tỏ là do dòng, giống chứ không phải là tay em nuôi chó hiền đúng không bác. Em Bắc Hà này sẽ là một em chó dữ đây bác ạ.
Con này đúng là không hiền đâu vậy khi quen chủ rồi Ánh cũng dậy nó chút nhé .

Chà, bác Ánh mới nhận được em này hay đấy. Bác cố thửa thêm một con nữa cho nó thành đôi chứ, không thì nó cũng buồn, mà lại không nhân giống được. Đặt cọc bác một F1 nhé.
Bác Ánh à, cái tên Tô, theo em, là hơi bị hay đấy. Nói khí không phải, chứ chính phủ ta cũng có một vị thủ tướng có thời gian tại nhiệm lâu kỷ lục thế giới cũng có cái "bầu ranh" na ná còn gì.

anh_hanam

Member
Chà, bác Ánh mới nhận được em này hay đấy. Bác cố thửa thêm một con nữa cho nó thành đôi chứ, không thì nó cũng buồn, mà lại không nhân giống được. Đặt cọc bác một F1 nhé.
Bác Ánh à, cái tên Tô, theo em, là hơi bị hay đấy. Nói khí không phải, chứ chính phủ ta cũng có một vị thủ tướng có thời gian tại nhiệm lâu kỷ lục thế giới cũng có cái "bầu ranh" na ná còn gì.
Đúng rồi, mình cũng cứ hơi áy náy vì sợ phạm huý nhưng lại nghĩ như ở một số nước quí ai lấy tên người đó đặt tên cho chó nên vẫn quyết định gọi nó là con Tô (khà..khà...khống dám nói tiếp nữa lại sợ bị cho là hỗn, láo nhưng em đang nghĩ đến tên mấy bác nếu mà ở bên Tây...thì....:)))
Còn cái vụ gây giống thì phụ thuộc bác AQ và các bác, có được em cái rồi tất nhiên sẽ nghĩ đến chuyện có thêm một chú đực nữa để cho em nó có đôi. Rất hy vọng là sẽ bố trí được cho baochung một em F1 (chú giục bác AQ, bác Tuanhn thửa cho tớ con đực là chú sẽ có F1 thôi:D)

anh_hanam

Member
Phú Quốc đã hay, Bắc Hà lại cũng hay. Em Bắc Hà quả thực sẽ rất hợp với điều kiện nhà chặt chội vì tính tình rất điềm đạm, sủa lúc cần sủa và láu lỉnh lúc cần láu lỉnh (chiều nay em rửa lồng, thay nước cho mấy lồng cu gáy nên cẩn thận nhốt hết Phú Quốc vào một chỗ, còn em Bắc Hà thì nghĩ nó không như mấy em Phú Quốc nên để tự do, quay đi quay lại thấy gáy trổ lồng phành phạch liền chạy lại thì thấy em Bắc Hà đang dơ chân chòi lồng gáy) và rất dữ đấy (người lạ vào xem định thò tay ve vuốt liền bị nó nhe răng gầm gừ). Bình thường em nó lừ đừ đi lại chứ không chạy nhảy như Phú Quốc và toàn nằm dưới gầm giường, gầm bàn, gầm bể cá nhưng có người vào là loanh quanh hếch mắt nhìn đểu. Khác một điểm nữa là con bé nhà em 4 tuổi dám vuốt nó và nó để yên cho vuốt chứ không như mấy em Phú Quốc chồm nên làm con bé sợ không dám đến gần. Tóm lại là nuôi cả Phú Quốc và Bắc Hà

anh_hanam

Member
Đến hôm nay em Bắc Hà đã quen với nhà mới và gây hết bất ngờ này đến bất ngờ khác đó là cũng nghịch chẳng kém gì Phú Quốc: nô đùa ầm ầm với 2 em Phú Quốc, cắn tan một cái cặp giả da, dây giầy và cũng leo cây, cắn cây, khoét hốc như thường.
Nhưng chắc chắn là dữ vì gầm gừ với người lạ kinh lắm. Trời nắng nóng chắc khó bảo toàn được bộ lông xù đây.

puk_inter

Member
Chó Bắc Hà nhìn rất đẹp, nếu những đặc tính của em nó như anh thấy thì đây là 1 em trông nhà lý tưởng, nó không "bằng nhắng" như các em phú quốc lắm mồm, ước gì em cũng được nuôi 2 đôi Bắc Hà.

anh_hanam

Member
Bổ sung mấy hình ảnh của em nó sau 1 thời gian sống tại Hà Nam. Em này rất láu cá, nghịch ngầm và biết sủa người lạ đàng hoàng nhé